KESARI VIRASAT

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Latest news
ਪਾਕਿ ਅੱਤਵਾਦੀ ਹਾਫਿਜ਼ ਸਈਦ ਦਾ ਬੇਟਾ ਲਾਪਤਾ: ਮੀਡੀਆ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਦਾ ਦਾਅਵਾ - ਪੇਸ਼ਾਵਰ ਤੋਂ ਕਾਰ ਸਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਚੁੱਕਿਆ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੇ ਭਾਰਤ 'ਤੇ ਆਤਮਘਾਤੀ ਹਮਲੇ ਦਾ ਲਗਾਇਆ ਇਲਜ਼ਾਮ: ਪਾਕਿ ਸੈਨਾ ਟੀਟੀਪੀ, ਆਈਐਸਆਈਐਸ 'ਤੇ ਹਮਲੇ ਲਈ ਤਿਆਰ ਮਨੀਪੁਰ ਹਿੰਸਾ ਪਿੱਛੇ ਵੀ ਖਾਲਿਸਤਾਨੀ : ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਪੰਨੂ ਨੂੰ ਮਿਲਿਆ ਕੁੱਕੀ ਆਗੂ; ਮਣੀਪੁਰ 'ਚ ਅੱਤਵਾਦੀਆਂ ਨੇ ਕਰੋੜਾ... ਬਰਤਾਨੀਆ 'ਚ ਭਾਰਤੀ ਹਾਈ ਕਮਿਸ਼ਨਰ 'ਤੇ ਹਮਲੇ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼: ਗੁਰੂਘਰ ਜਾਣ ਤੋਂ ਰੋਕਿਆ; ਖਾਲਿਸਤਾਨੀ ਸਮਰਥਕ ਬਾਹਰੋਂ ਆਏ ਡਿਕਸ਼ਨਰੀ ਵਿੱਚੋਂ ਓਮ ਸ਼ਬਦ ਹਟਾਉਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ: ਇਸਾਈਆਂ ਦੇ ਦਬਾਅ ਹੇਠ ਸਾਜ਼ਿਸ਼ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਹਾਕੀ 'ਚ ਪਾਕਿਸਤਾਨ 'ਤੇ ਭਾਰਤ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਜਿੱਤ ਏਸ਼ੀਆਡ ਗਰੁੱਪ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ 10-2 ਨਾਲ ਹਰਾਇਆ ਅਭਿਨੇਤਾ ਵਿਸ਼ਾਲ ਦਾ ਸੈਂਸਰ ਬੋਰਡ ਉੱਪਰ ਗੰਭੀਰ ਇਲਜ਼ਾਮ: ਫਿਲਮ ਨੂੰ ਪਾਸ ਕਰਨ ਲਈ 6.5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਲਏ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਨੇ ਸੀਨੀਅਰ ਅਕਾਲੀ ਆਗੂ ਜਰਨੈਲ ਵਾਹਿਦ ਨੂੰ ਕੀਤਾ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ: ਪਤਨੀ ਤੇ ਪੁੱਤਰ ਨੂੰ ਵੀ ਨਾਲ ਲੈ ਗਏ ਬੋਲਣ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਹਿੰਸਾ ਭੜਕਾਉਣ ਲਈ ਕਰਨਾ ਬਰਦਾਸ਼ਤ ਨਹੀਂ-ਐਸ. ਜੈਸ਼ੰਕਰ ਧੀ ਨੇ ਧੋਖੇ ਨਾਲ ਜ਼ਮੀਨ ਤੇ ਮਕਾਨ ਹੜੱਪੇ ਤਾਂ ਪਿਤਾ ਨੇ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਜਾਨ
You are currently viewing ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ 2 ਸੂਬਿਆਂ ਕਨੈਕਟੀਕਟ ਅਤੇ ਨਿਊਯਾਰਕ ‘ਚ ‘ਮਾਸ ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ’ ਕਾਰਨ 3 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ: ਜ਼ਖ਼ਮਾਂ ਅਤੇ ਭੋਜਨ ਰਾਹੀਂ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋਇਆ

ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ 2 ਸੂਬਿਆਂ ਕਨੈਕਟੀਕਟ ਅਤੇ ਨਿਊਯਾਰਕ ‘ਚ ‘ਮਾਸ ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ’ ਕਾਰਨ 3 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ: ਜ਼ਖ਼ਮਾਂ ਅਤੇ ਭੋਜਨ ਰਾਹੀਂ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋਇਆ

आयुर्वेद पांच महाभूतों चिकित्सा प्रणाली

केसरी विरासत के इस मंच आयुर्वेदिक दवाई को बेचने के लिए संपर्क करे - 9592306823


ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ 2 ਸੂਬਿਆਂ ਕਨੈਕਟੀਕਟ ਅਤੇ ਨਿਊਯਾਰਕ ‘ਚ ‘ਮਾਸ ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ’ ਕਾਰਨ 3 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ‘ਚੋਂ ਦੋ ਲੋਕ ਸਮੁੰਦਰ ‘ਚ ਤੈਰਾਕੀ ਕਰਨ ਅਤੇ ਇਕ ਹੋਟਲ ‘ਚ ਕੱਚੀ ਸੀਪ ਖਾਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ‘ਵਿਬ੍ਰਿਓ ਵੁਲਨੀਫਿਕਸ’ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਨਾਲ ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੋਏ ਸਨ। ਇਹ ਮਾਸ ਖਾਣ ਵਾਲਾ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਹੈ।
ਇਸ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਦੀ ਲਪੇਟ ਵਿੱਚ ਆਉਣ ਵਾਲੇ 5 ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਮਰੀਜ਼ ਬਿਮਾਰ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇੱਕ ਦਿਨ ਵਿੱਚ ਹੀ ਮਰ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ 28 ਜੁਲਾਈ ਨੂੰ ਕਨੈਕਟੀਕਟ ਦੇ ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਖਾਰੇ ਪਾਣੀ ਵਿੱਚ ਨਾ ਜਾਣ ਦੀ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਕੱਚਾ ਸੀਪ ਖਾਣਾ ਵੀ ਵਰਜਿਤ ਹੈ।

Vibrionaceae ਬੈਕਟੀਰੀਆ 47 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਮਿਲਿਆ ਸੀ

1. ਵਿਬਰੀਓ ਵੁਲਨੀਫਿਕਸ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਵਾਈਬ੍ਰਿਓਨੇਸੀ ਪਰਿਵਾਰ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ।
ਸੰਨ 1976 ਵਿਚ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਸ਼ਹਿਰ ‘ਹੋਲਿਸ ਐਟ ਅਲ’ ਵਿਚ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਵਿਬਰੀਓ ਵੁਲਨੀਫਿਕਸ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਦਾ ਮਾਮਲਾ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਸੀ।
1979 ਵਿੱਚ, ਇਸ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਨੇ ਕੋਰੀਆ ਵਿੱਚ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਵਰਗੀ ਸਥਿਤੀ ਪੈਦਾ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਇਸ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ‘ਤੇ ਖੋਜ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, 70 ਸੰਕਰਮਿਤਰਾਤ ਲੋਕਾਂ ‘ਚੋਂ 45 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ।

ਇਹ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਗਰਮੀਆਂ ਦੇ ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੌਰਾਨ ਗਰਮ ਤੱਟਵਰਤੀ ਪਾਣੀਆਂ ਵਿੱਚ ਸਮੁੰਦਰੀ ਮੱਛੀਆਂ ਅਤੇ ਸ਼ੈਲਫਿਸ਼ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਕੇਸਰੀ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ ਰਾਹੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਮਾਸ ਖਾਣ ਵਾਲਾ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਕੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਕਿਵੇਂ ਬਣਾਉਂਦਾ ਹੈ।
ਸਵਾਲ- 1: ਇਹ ‘ਮਾਸ ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ’ ਕੀ ਹੈ?

ਜਵਾਬ: ਅਮਰੀਕਨ ‘ਸੈਂਟਰ ਫਾਰ ਡਿਜ਼ੀਜ਼ ਕੰਟਰੋਲ ਐਂਡ ਪ੍ਰੀਵੈਂਸ਼ਨ’ ਅਨੁਸਾਰ ਵਿਗਿਆਨਕ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਮਾਸ ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਨੂੰ ‘ਨੇਕਰੋਟਾਈਜ਼ਿੰਗ ਫਾਸੀਆਈਟਿਸ’ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਕਈ ਵਾਰ ਅਜਿਹਾ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਵੀਬ੍ਰੀਓ ਵੁਲਨੀਫਿਕਸ ਨਾਂ ਦੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਕਾਰਨ ਵੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਉਹ ਜ਼ਖ਼ਮ ਜਾਂ ਕੱਟੀ ਹੋਈ ਚਮੜੀ ਰਾਹੀਂ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।
ਇਸ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਦਾ ਭੋਜਨ ਮਨੁੱਖੀ ਸੈੱਲ ਅਤੇ ਟਿਸ਼ੂ ਹਨ। ਟਿਸ਼ੂ ਸੈੱਲਾਂ ਦੇ ਬਣੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਸਮਾਨ ਟਿਸ਼ੂ ਮਿਲ ਕੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਅੰਗ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉਹ ਆਪਣੀ ਗਿਣਤੀ ਬਹੁਤ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧਾਉਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਅੰਗਾਂ ਨੂੰ ਖਾਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹਨ।

ਸਵਾਲ- 2: Vibrio vulnificus ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਕੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਕਿੰਨਾ ਖਤਰਨਾਕ?
ਉੱਤਰ: ਨੈਸ਼ਨਲ ਲਾਇਬ੍ਰੇਰੀ ਆਫ਼ ਮੈਡੀਸਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਵਿਬਰੀਓ ਅਤੇ ਵੁਲਨੀਫਿਕਸ ਦੋਵੇਂ ਲਾਤੀਨੀ ਸ਼ਬਦ ਹਨ। ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਵਿਬਰੀਓ ਦਾ ਅਰਥ ਹੈ ‘ਹਿਲਾਉਣਾ ਜਾਂ ਵਾਈਬ੍ਰੇਟ ਕਰਨਾ’ ਅਤੇ ਵੁਲਨੀਫਿਕਸ ਦਾ ਅਰਥ ਹੈ ‘ਜ਼ਖਮ ਕਰਨਾ’।
ਇਸ ਪ੍ਰਜਾਤੀ ਦੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਦੀਆਂ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ 3 ਕਿਸਮਾਂ ਹਨ – ਵਿਬ੍ਰਿਓ ਹੈਜ਼ਾ, ਵਿਬ੍ਰਿਓ ਪੈਰਾਹੈਮੋਲਾਈਟਿਕਸ ਅਤੇ ਵਿਬ੍ਰਿਓ ਵੁਲਨੀਫਿਕਸ। ਵਿਬ੍ਰਿਓ ਵੁਲਨੀਫਿਕਸ ਨਾਲ ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ 3 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਇਹ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਕੁਦਰਤੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਤੱਟਵਰਤੀ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਪਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।

ਸਵਾਲ- 3: ਵਿਬਰੀਓ ਵੁਲਨੀਫਿਕਸ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਤੋਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਖ਼ਤਰਾ ਕਦੋਂ ਅਤੇ ਕਿੱਥੇ ਹੁੰਦਾ ਹੈ?
ਉੱਤਰ: ਮਈ ਤੋਂ ਅਕਤੂਬਰ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ, ਜਦੋਂ ਸਮੁੰਦਰ ਦਾ ਪਾਣੀ ਗਰਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਅਜਿਹੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵੱਧ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਤੱਟਵਰਤੀ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦੇ ਹਨ।
ਅਮਰੀਕਨ ਮੈਡੀਕਲ ਐਸੋਸੀਏਸ਼ਨ ਜਰਨਲ ਮੁਤਾਬਕ ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਜਦੋਂ ਇਨਸਾਨ ਸਮੁੰਦਰ ਵਿੱਚ ਨਹਾਉਣ ਲਈ ਉਤਰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਇਹ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਕਿਸੇ ਜ਼ਖ਼ਮ ਜਾਂ ਕੱਟ ਰਾਹੀਂ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਦਾਖ਼ਲ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।
ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਇਹ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਸਮੁੰਦਰੀ ਭੋਜਨ ਰਾਹੀਂ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋ ਕੇ ਮਨੁੱਖ ਨੂੰ ਵੀ ਸੰਕਰਮਿਤ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇਸੇ ਲਈ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਕਈ ਰਾਜਾਂ ਨੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਪਾਣੀ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋਣ ਤੋਂ ਮਨ੍ਹਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਚੇਤਾਵਨੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕੱਚਾ ਸੀਪ ਅਤੇ ਹੋਰ ਸਮੁੰਦਰੀ ਭੋਜਨ ਖਾਣ ਤੋਂ ਗੁਰੇਜ਼ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ।
ਸਵਾਲ-4: ਇਹ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਕਿੰਨਾ ਖਤਰਨਾਕ ਹੈ?
ਜਵਾਬ: ਇਹ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਇੰਨਾ ਖ਼ਤਰਨਾਕ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਹਰ 5 ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਇਸ ਗੱਲ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸੰਕਰਮਿਤ ਮਰੀਜ਼ ਦੇ ਸਰੀਰ ਦੀ ਇਮਿਊਨਿਟੀ ਕਿੰਨੀ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਹੈ।
ਜੇਕਰ ਇਮਿਊਨਿਟੀ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੈ, ਤਾਂ ਮਰੀਜ਼ ਇੱਕ ਤੋਂ ਦੋ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਮਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਉਹ ਲੋਕ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਦਿਲ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਹੈ ਜਾਂ ਜੋ ਦਵਾਈਆਂ ਲੈਂਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਦੀ ਲਾਗ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਸਰੀਰ ‘ਤੇ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।
ਹੋਰ ਮਾਸ ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਜੀਵਾਣੂਆਂ ਵਾਂਗ ਇਹ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੁੰਦੇ ਹੀ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ‘ਬਲੱਡ ਸੈੱਲਾਂ’ ਜਾਂ ਖੂਨ ਦੇ ਸੈੱਲਾਂ ’ਤੇ ਹਮਲਾ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਸਰੀਰ ‘ਚ ਖੂਨ ਦੀ ਇੱਕ ਜਗ੍ਹਾ ਤੋਂ ਦੂਜੀ ਜਗ੍ਹਾ ਜਾਣ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਰੁਕ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਸਰੀਰ ਦੇ ਕਈ ਹਿੱਸਿਆਂ ‘ਚ ਖੂਨ ਦੀ ਕਮੀ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਸਵਾਲ- 5: ਵਿਬਰੀਓ ਵੁਲਨੀਫਿਕਸ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਨਾਲ ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਕੀ ਲੱਛਣ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ?
ਉੱਤਰ: ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਸੈਂਟਰ ਫਾਰ ਡਿਜ਼ੀਜ਼ ਕੰਟਰੋਲ ਐਂਡ ਪ੍ਰੀਵੈਂਸ਼ਨ ਯਾਨੀ ਸੀਡੀਸੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਵਿਬਰੀਓ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਨਾਲ ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਦਸਤ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।
ਇਹ ਮੁੱਖ ਲੱਛਣ ਲਾਗ ਵਾਲੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਦੇਖੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਮਤਲੀ ਅਤੇ ਉਲਟੀਆਂ, ਬੁਖਾਰ, ਠੰਢ ਲੱਗਣਾ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਇਸ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਨਾਲ ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੋਣ ਦੇ 24 ਘੰਟਿਆਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਲੱਛਣ ਨਜ਼ਰ ਆਉਣੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹੇ ਲੱਛਣ ਲਗਾਤਾਰ 3 ਦਿਨਾਂ ਤੱਕ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ।

ਸਵਾਲ- 6: ਇਸ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਦੀ ਲਾਗ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਕਿਵੇਂ ਫੈਲਦੀ ਹੈ?
ਉੱਤਰ: ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਮਾਸ ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਦੇ ਸੰਕਰਮਣ ਦੇ ਫੈਲਣ ਬਾਰੇ 2 ਦਲੀਲਾਂ ਹਨ।
ਤਰਕ 1: ਕੁਝ ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਸਰੀਰ ਦੇ ਬਾਹਰੀ ਹਿੱਸਿਆਂ ਜਿਵੇਂ ਨੱਕ, ਗਲੇ ਅਤੇ ਚਮੜੀ ‘ਤੇ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਮੌਜੂਦ ਹਨ। ਉਹ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋਣ ਤੱਕ ਨੁਕਸਾਨ ਨਹੀਂ ਪਹੁੰਚਾਉਂਦੇ। ਇਹ ਟੁੱਟੀ ਹੋਈ ਚਮੜੀ ਰਾਹੀਂ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਦਿਲ, ਫੇਫੜਿਆਂ ਜਾਂ ਮਾਸਪੇਸ਼ੀਆਂ ਵਿੱਚ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਫੈਲਦੀ ਹੈ।

ਦੂਸਰੀ ਦਲੀਲ: ਡਾ. ਜੈਫ ਇਸਬਿਸਟਰ ਨੇ 2004 ਵਿੱਚ ਇਸ ਕਿਸਮ ਦੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਉੱਤੇ ਖੋਜ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਉਸ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਲਾਗ ਮੱਕੜੀ ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਕੀੜੇ ਦੇ ਕੱਟਣ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਫੈਲਦੀ, ਸਗੋਂ ਜ਼ਖ਼ਮਾਂ, ਖੁਜਲੀ ਆਦਿ ਵਿੱਚ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਦੀ ਲਾਗ ਨਾਲ ਫੈਲਦੀ ਹੈ।

ਸਵਾਲ- 7: ਇਸ ਲਾਗ ਤੋਂ ਕਿਵੇਂ ਬਚਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ?

ਜਵਾਬ: ‘ਮਾਸ ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਨਾਲ ਲਾਗ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦਾ ਕੋਈ ਪੱਕਾ ਤਰੀਕਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਤੁਸੀਂ ਗਰਮ ਸਮੁੰਦਰੀ ਪਾਣੀ ਵਿੱਚ ਜਾਣ ਤੋਂ ਪਰਹੇਜ਼ ਕਰਕੇ ਜਾਂ ਕੱਚਾ ਸਮੁੰਦਰੀ ਭੋਜਨ ਨਾ ਖਾ ਕੇ ਇਸ ਬਿਮਾਰੀ ਤੋਂ ਬਚ ਸਕਦੇ ਹੋ।
ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੇ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਜ਼ਖ਼ਮ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਸ ਨੂੰ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਠੀਕ ਕਰੋ। ਆਪਣਾ ਖਿਆਲ ਰੱਖੋ, ਸਫਾਈ ਅਪਣਾਓ ਅਤੇ ਸਮੁੰਦਰ ਵਿਚ ਜਾਣ ਤੋਂ ਬਚੋ

ਸਵਾਲ 8: ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਵਿਬਰੀਓ ਵੁਲਨੀਫਿਕਸ ਨਾਲ ਲਾਗ ਦਾ ਕਿੰਨਾ ਖ਼ਤਰਾ?

ਉੱਤਰ: ਇਹ ਲਾਗ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸਮੁੰਦਰੀ ਭੋਜਨ ਦੁਆਰਾ ਫੈਲਦੀ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਵੀ ਸਮੁੰਦਰੀ ਭੋਜਨ ਖਾਣ ਦਾ ਸੱਭਿਆਚਾਰ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਪਸ਼ੂ ਪਾਲਣ ਅਤੇ ਡੇਅਰੀ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, 2023 ਵਿੱਚ, ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਸਮੁੰਦਰੀ ਭੋਜਨ ਦੀ ਮਾਰਕੀਟ 1 ਲੱਖ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੋਣ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਹੈ। ਇਹ ਬਾਜ਼ਾਰ 10-15 ਫੀਸਦੀ ਸਾਲਾਨਾ ਦੀ ਦਰ ਨਾਲ ਵਧ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਇਸ ਸੰਕਰਮਣ ਦੇ ਫੈਲਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕ ਖਾਣਾ ਬਣਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਮੁੰਦਰੀ ਭੋਜਨ ਖਾਂਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਇੱਥੇ ਇਸ ਲਾਗ ਦੇ ਫੈਲਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਹੈ।

ਮਾਸ ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ 3 ਕਿਸਮ ਦੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ
ਪੌਲੀ ਮਾਈਕ੍ਰੋਬਾਇਲ ਯਾਨੀ ਕਿ ਟਾਈਪ-1,ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਦੀ ਲਾਗ ਦੋ ਜਾਂ ਦੋ ਤੋਂ ਵੱਧ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਦੇ ਮਿਸ਼ਰਣ ਕਾਰਨ ਫੈਲਦੀ ਹੈ।
ਇਹ ਸੰਕਰਮਣ ਉਦੋਂ ਫੈਲਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਮੋਨਾ ਮਾਈਕ੍ਰੋਬੀਅਲ ਯਾਨੀ ਟਾਈਪ-2 ਸਟ੍ਰੈਪਟੋਕਾਕਸ, ਜੋ ਮਨੁੱਖੀ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾਂ ਤੋਂ ਮੌਜੂਦ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਸਟ੍ਰੈਪਟੋਕਾਕਸ ਗਲੇ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਵਿਬਰੀਓ ਵੁਲਨੀਫਿਕਸ ਭਾਵ ਟਾਈਪ-3,ਇਹ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਕੋਸੇ ਪਾਣੀ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਅਮਰੀਕਾ ‘ਚ ਤੂਫਾਨ ਇਆਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੀਟ ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਨਾਲ ਸੰਕਰਮਿਤ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਧ ਗਈ ਸੀ।

Leave a Reply