KESARI VIRASAT

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Latest news
ਸੁਸ਼ੀਲ ਰਿੰਕੂ ਨੇ ਘਰ-ਘਰ ਜਾ ਕੇ ਕੀਤਾ ਚੋਣ ਪ੍ਰਚਾਰ ਭੀੜ ਦੇਖ ਕੇ ਵਿਰੋਧੀ ਹੈਰਾਨ* ਅਜੀਤ ਅਖਬਾਰ ਦੇ ਸੰਪਾਦਕ ਤੇ ਸੀਨੀਅਰ ਪੱਤਰਕਾਰ ਬਰਜਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਹਮਦਰਦ ਖਿਲਾਫ ਜਲੰਧਰ 'ਚ FIR ਦਰਜ, 2 SDO ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ *ਪੁਰਾਣਾ ਹਲਕਾ ਛੱਡ ਕੇ ਆਏ ਕਾਂਗਰਸ ਦੇ ਪੈਰਾਸ਼ੂਟ ਉਮੀਦਵਾਰ ਕਿਵੇਂ ਬਦਲਣਗੇ ਜਲੰਧਰ ਦੇ ਹਾਲਾਤ - ਸੁਸ਼ੀਲ ਰਿੰਕੂ* ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਦੀ ਹੈਟ੍ਰਿਕ ਲਈ ਸੁਸ਼ੀਲ ਰਿੰਕੂ ਨੂੰ ਭਾਰੀ ਵੋਟਾਂ ਨਾਲ ਜਿਤਾਉਣਾ ਜ਼ਰੂਰੀ : ਸੰਨੀ ਸ਼ਰਮਾ ਆਪ' ਆਗੂ ਤੇ ਸਾਬਕਾ ਵਿਧਾਇਕ ਜਗਬੀਰ ਸਿੰਘ ਬਰਾੜ ਭਾਜਪਾ 'ਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਨਾਲ ਸੁਸ਼ੀਲ ਰਿੰਕੂ ਨੂੰ ਮਿਲੇਗੀ ਹੋਰ ਤਾਕਤ ਪ੍ਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ 24 ਮਈ ਨੂੰ ਆਉਣਗੇ ਪੰਜਾਬ: ਇਸ ਭਾਜਪਾ ਉਮੀਦਵਾਰ ਦੇ ਹੱਕ ਵਿੱਚ ਕਰਨਗੇ ਰੈਲੀ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਦੇ ਪੀਏ ਰਿਸ਼ਵ ਕੁਮਾਰ ਨੂੰ ਸੀਐਮ ਹਾਊਸ ਤੋਂ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ: ਮੈਡੀਕਲ ਰਿਪੋਰਟ 'ਚ ਸਵਾਤੀ ਮਾਲੀਵਾਲ 'ਤੇ ... ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਸਿੰਘਵੀ ਨੂੰ ਮਾਲੀਵਾਲ ਸੀਟ ਦੇਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹੋ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਜੀ : ਜਦੋਂ ਮੈਂ ਸੀਐਮ ਨੂੰ ਇਹੀ ਗੱਲ ਕਹਿਣ ਗਈ ਸੀ; PA... ਭਾਜਪਾ ਨੇ ਦਿੱਤਾ ਕਾਂਗਰਸ ਤੇ ਆਪ ਨੂੰ ਵੱਡਾ ਝਟਕਾ: ਕਈ ਆਗੂਆਂ ਨੇ ਬਦਲੀ ਵਫਾਦਾਰੀ ਵਿਦਿਆ ਭਾਰਤੀ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਪ੍ਰਿੰਸੀਪਲਾਂ ਦੀ ਸੂਬਾਈ ਮੀਟਿੰਗ ਦਾ ਆਗਾਜ਼
You are currently viewing 2024 ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਦੀ ਜੀਡੀਪੀ ਵਿਕਾਸ ਦਰ 7.5% ਰਹੇਗੀ: ਸੇਵਾ-ਉਦਯੋਗਿਕ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਉਛਾਲ ਆਵੇਗਾ

2024 ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਦੀ ਜੀਡੀਪੀ ਵਿਕਾਸ ਦਰ 7.5% ਰਹੇਗੀ: ਸੇਵਾ-ਉਦਯੋਗਿਕ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਉਛਾਲ ਆਵੇਗਾ

आयुर्वेद पांच महाभूतों चिकित्सा प्रणाली

केसरी विरासत के इस मंच आयुर्वेदिक दवाई को बेचने के लिए संपर्क करे - 9592306823


 ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ (ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ) : ਵਿਸ਼ਵ ਬੈਂਕ ਨੇ 2024 ਲਈ ਭਾਰਤ ਦੀ ਆਰਥਿਕ ਵਿਕਾਸ ਦਰ (ਜੀਡੀਪੀ ਵਾਧਾ) ਪੂਰਵ ਅਨੁਮਾਨ 1.2% ਵਧਾ ਕੇ 7.5% ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਵਿਸ਼ਵ ਬੈਂਕ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਸੇਵਾ ਅਤੇ ਉਦਯੋਗਿਕ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਉਛਾਲ ਕਾਰਨ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ 2024 ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਦੀ ਉਤਪਾਦਨ ਵਾਧਾ ਦਰ ਵੀ 7.5% ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਮਿਆਦ ਦੇ ਦੌਰਾਨ, ਆਉਟਪੁੱਟ ਵਾਧੇ ਅਤੇ ਏਕੀਕਰਣ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਸਰਕਾਰ ‘ਤੇ ਵਿੱਤੀ ਘਾਟੇ ਅਤੇ ਕਰਜ਼ੇ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਆਵੇਗੀ।

 

 ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, 2023 ਦੀ ਤੀਜੀ ਤਿਮਾਹੀ (ਅਕਤੂਬਰ-ਦਸੰਬਰ) ਵਿੱਚ ਆਰਥਿਕ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਦੀ ਵਾਧਾ ਦਰ 8.3% ਸੀ। ਇਸ ਦਾ ਕਾਰਨ ਨਿਵੇਸ਼ ਅਤੇ ਸਰਕਾਰੀ ਖਪਤ ਵਿੱਚ ਲਗਾਤਾਰ ਵਾਧਾ ਹੈ। ਤਾਜ਼ਾ ਸਰਵੇਖਣ ਡੇਟਾ ਤੋਂ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​​​ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਜਾਰੀ ਰਹਿਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ। 

 

 ਮਹਿੰਗਾਈ ਆਰਬੀਆਈ ਦੇ ਟੀਚੇ ਦੀ ਰੇਂਜ ਵਿੱਚ ਹੈ

 

 ਵਿਸ਼ਵ ਬੈਂਕ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, 2023 ਦੇ ਮੱਧ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮਹਿੰਗਾਈ ਆਰਬੀਆਈ ਦੇ 2% -6% ਦੇ ਟੀਚੇ ਦੀ ਰੇਂਜ ਵਿੱਚ ਬਣੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਭੋਜਨ ਦੀ ਕੀਮਤ ਮਹਿੰਗਾਈ ਵਧੀ ਹੈ, ਜਿਸਦਾ ਇੱਕ ਕਾਰਨ ਐਲ ਨੀਨੋ ਕਾਰਨ ਕਮਜ਼ੋਰ ਫਸਲ ਹੈ। ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ 2024-25 ਲਈ 6.4% ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਹੈ।ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਜਨਵਰੀ ਵਿੱਚ ਵਿਸ਼ਵ ਬੈਂਕ ਨੇ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਸੀ। 

 

 2024-25 ਲਈ ਭਾਰਤ ਦੇ ਕੁੱਲ ਘਰੇਲੂ ਉਤਪਾਦ (ਜੀ.ਡੀ.ਪੀ.) ਦੇ ਵਾਧੇ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ 6.4% ‘ਤੇ ਬਰਕਰਾਰ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਬੈਂਕ ਨੇ ਇਹ ਅਨੁਮਾਨ ਆਪਣੀ ਛਿਮਾਹੀ ‘ਗਲੋਬਲ ਇਕਨਾਮਿਕ ਰਿਪੋਰਟ’ ‘ਚ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਸੀ।

 

 ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ 2025-26 ਵਿੱਚ ਜੀਡੀਪੀ ਵਿਕਾਸ ਦਰ 6.5% ਰਹਿਣ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਹੈ।ਵਿਸ਼ਵ ਬੈਂਕ ਨੇ ਵੀ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ 2025-26 ਲਈ ਜੀਡੀਪੀ ਵਿਕਾਸ ਦਰ 6.5% ਰਹਿਣ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਲਗਾਇਆ ਹੈ। ਵਿਸ਼ਵ ਬੈਂਕ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਦੁਨੀਆ ਦੀਆਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀਆਂ ਅਰਥਵਿਵਸਥਾਵਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਸਭ ਤੋਂ ਤੇਜ਼ ਰਫ਼ਤਾਰ ਨਾਲ ਵਿਕਾਸ ਕਰੇਗਾ।

 

 ਵਿਸ਼ਵ ਬੈਂਕ ਦਾ ਇਹ ਅਨੁਮਾਨ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਘਰੇਲੂ ਮੰਗ ਵਿੱਚ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਵਾਧਾ, ਜਨਤਕ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ‘ਤੇ ਖਰਚ ਅਤੇ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਨਿੱਜੀ ਖੇਤਰ ਦੇ ਕਰਜ਼ੇ ਦੇ ਵਾਧੇ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਵਿਸ਼ਵ ਬੈਂਕ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਉੱਚ ਖੁਰਾਕ ਮਹਿੰਗਾਈ ਅਤੇ ਪੈਂਟ-ਅੱਪ ਮੰਗ ਦੀ ਕਮੀ ਕਾਰਨ ਨਿੱਜੀ ਖਪਤ ਦੀ ਵਾਧਾ ਦਰ ਘੱਟ ਰਹਿ ਸਕਦੀ ਹੈ।

 

 ਫਿਚ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਭਾਰਤੀ ਅਰਥਵਿਵਸਥਾ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ 25 ਵਿੱਚ 7% ਦੀ ਦਰ ਨਾਲ ਵਧੇਗੀ

 

 ਗਲੋਬਲ ਰੇਟਿੰਗ ਏਜੰਸੀ ਫਿਚ ਨੇ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ 2024-25 (ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ 25) ਲਈ ਭਾਰਤ ਦੇ ਆਰਥਿਕ ਵਿਕਾਸ ਦੇ ਅਨੁਮਾਨ ਨੂੰ 6.5% ਤੋਂ ਵਧਾ ਕੇ 7% ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਫਿਚ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਰਤ ਦੇ ਆਰਥਿਕ ਵਿਕਾਸ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਘਰੇਲੂ ਮੰਗ ਅਤੇ ਵਧੇ ਹੋਏ ਨਿਵੇਸ਼ ਨਾਲ ਸਮਰਥਨ ਮਿਲੇਗਾ। ਰੇਟਿੰਗ ਏਜੰਸੀ ਨੇ 2024 ਦੇ ਅੰਤ ਤੱਕ ਪ੍ਰਚੂਨ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦਰ 4% ਤੱਕ ਡਿੱਗਣ ਦੀ ਵੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਫਿਚ ਨੂੰ ਉਮੀਦ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤੀ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ (ਆਰਬੀਆਈ) ਜੁਲਾਈ ਅਤੇ ਦਸੰਬਰ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਰੈਪੋ ਦਰ ਵਿੱਚ 0.5% ਦੀ ਕਟੌਤੀ ਕਰੇਗਾ।

 

 ਫਿਚ ਦੇ ਪੂਰਵ ਅਨੁਮਾਨ ਵਿੱਚ ਇਹ ਬਦਲਾਅ ਨੈਸ਼ਨਲ ਸਟੈਟਿਸਟੀਕਲ ਆਫਿਸ (ਐੱਨ.ਐੱਸ.ਓ.) ਦੇ ਅਧਿਕਾਰਤ ਅੰਕੜਿਆਂ ਤੋਂ ਲਗਭਗ ਦੋ ਹਫਤੇ ਬਾਅਦ ਆਇਆ ਹੈ ਕਿ ਅਕਤੂਬਰ-ਦਸੰਬਰ ਦੀ ਮਿਆਦ ਵਿੱਚ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਜੀਡੀਪੀ 8.4% ਵਧੀ ਹੈ। ਜੋ ਕਿ ਨਿਰਮਾਣ ਅਤੇ ਮਾਈਨਿੰਗ ਸੈਕਟਰ ਦੀ ਬਿਹਤਰ ਕਾਰਗੁਜ਼ਾਰੀ ਕਾਰਨ ਵਧਿਆ ਹੈ।

 

 ਜੀਡੀਪੀ ਕੀ ਹੈ?

 

 GDP ਆਰਥਿਕਤਾ ਦੀ ਸਿਹਤ ਨੂੰ ਟਰੈਕ ਕਰਨ ਲਈ ਵਰਤੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਸਭ ਤੋਂ ਆਮ ਸੂਚਕਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ। ਜੀਡੀਪੀ ਇੱਕ ਖਾਸ ਸਮੇਂ ਦੀ ਮਿਆਦ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਪੈਦਾ ਕੀਤੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਵਸਤਾਂ ਅਤੇ ਸੇਵਾਵਾਂ ਦੇ ਮੁੱਲ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਜੋ ਦੇਸ਼ ਦੀਆਂ ਸਰਹੱਦਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਉਤਪਾਦਨ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ । ਉਹ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।

 

 GDP ਦੀਆਂ ਦੋ ਕਿਸਮਾਂ ਹਨ

 

 GDP ਦੀਆਂ ਦੋ ਕਿਸਮਾਂ ਹਨ। ਅਸਲ ਜੀਡੀਪੀ ਅਤੇ ਨਾਮਾਤਰ ਜੀਡੀਪੀ। ਅਸਲ ਜੀਡੀਪੀ ਵਿੱਚ, ਵਸਤੂਆਂ ਅਤੇ ਸੇਵਾਵਾਂ ਦੇ ਮੁੱਲ ਦੀ ਗਣਨਾ ਅਧਾਰ ਸਾਲ ਦੇ ਮੁੱਲ ਜਾਂ ਸਥਿਰ ਕੀਮਤ ‘ਤੇ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਜੀਡੀਪੀ ਦੀ ਗਣਨਾ ਕਰਨ ਲਈ ਅਧਾਰ ਸਾਲ 2011-12 ਹੈ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਨਾਮਾਤਰ ਜੀਡੀਪੀ ਮੌਜੂਦਾ ਕੀਮਤ ‘ਤੇ ਗਿਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

 

 ਜੀਡੀਪੀ ਦੀ ਗਣਨਾ ਕਿਵੇਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ?

 

 GDP ਦੀ ਗਣਨਾ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਫਾਰਮੂਲਾ ਵਰਤਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। GDP=C+G+I+NX, ਇੱਥੇ C ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਨਿੱਜੀ ਖਪਤ, G ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਸਰਕਾਰੀ ਖਰਚ, 1 ਦਾ ਮਤਲਬ ਨਿਵੇਸ਼ ਅਤੇ NX ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਸ਼ੁੱਧ ਨਿਰਯਾਤ।

 

 ਜੀਡੀਪੀ ਵਿੱਚ ਉਤਰਾਅ-ਚੜ੍ਹਾਅ ਲਈ ਕੌਣ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਹੈ?

 

 ਜੀਡੀਪੀ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਜਾਂ ਘਟਾਉਣ ਲਈ ਚਾਰ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਇੰਜਣ ਹਨ। ਪਹਿਲਾ ਤੁਸੀਂ ਅਤੇ ਮੈਂ ਹਾਂ। ਤੁਸੀਂ ਜੋ ਵੀ ਖਰਚ ਕਰਦੇ ਹੋ ਉਹ ਸਾਡੀ ਆਰਥਿਕਤਾ ਵਿੱਚ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਦੂਜਾ ਨਿੱਜੀ ਖੇਤਰ ਦਾ ਕਾਰੋਬਾਰ ਵਾਧਾ ਹੈ। ਇਹ ਜੀਡੀਪੀ ਵਿੱਚ 32% ਦਾ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਤੀਜਾ ਸਰਕਾਰੀ ਖਰਚਾ ਹੈ।

 

 ਇਸ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਚੀਜ਼ਾਂ ਅਤੇ ਸੇਵਾਵਾਂ ਦੇ ਉਤਪਾਦਨ ਲਈ ਕਿੰਨਾ ਖਰਚ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਹ ਜੀਡੀਪੀ ਵਿੱਚ 11% ਦਾ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਅਤੇ ਚੌਥਾ ਹੈ, ਸ਼ੁੱਧ ਮੰਗ। ਇਸਦੇ ਲਈ, ਭਾਰਤ ਦੇ ਕੁੱਲ ਨਿਰਯਾਤ ਨੂੰ ਕੁੱਲ ਆਯਾਤ ਤੋਂ ਘਟਾ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ, ਦਰਾਮਦ ਨਿਰਯਾਤ ਨਾਲੋਂ ਵੱਧ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਇਸਦਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਜੀਪੀਡੀ ‘ਤੇ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਹੈ।

 

Leave a Reply