KESARI VIRASAT

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Latest news
25 ਜੂਨ ਨੂੰ 'ਸੰਵਿਧਾਨ ਹੱਤਿਆ ਦਿਵਸ' ਐਲਾਨਿਆ: ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਨੋਟੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਕੀਤਾ ਜਾਰੀ; ਇਸੇ ਦਿਨ 1975 ਵਿੱਚ ਐਮਰਜ... ਜਲੰਧਰ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਸਮਰਥਕ ਅੰਮ੍ਰਿਤਪਾਲ ਸਿੰਘ ਦੇ ਭਰਾ ਨੂੰ ਕੀਤਾ ਸੰਗੀਨ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਡਿਜੀਟਲ ਮੀਡੀਆ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਨੂੰ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਭਗਵੰਤ ਮਾਨ ਦੇ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਲਿਆ ਕੇ ਹੱਲ ਕਰਵ... ਆਪ' 'ਤੇ ਜਲੰਧਰ 'ਚ ਉਦਯੋਗ ਮਾਲਕਾਂ ਨੂੰ ਧਮਕਾਉਣ ਦਾ ਦੋਸ਼: ਬੀਜੇਪੀ ਨੇਤਾ ਨੇ ਕਿਹਾ- 202 ਫੈਕਟਰੀਆਂ ਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ... ਚੋਣਾਂ ਜਿਤਾਉਣ ਅਤੇ ਹਰਾਉਣ ਵਿੱਚ ਅਹਿਮ ਰੋਲ ਅਦਾ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਪਾਰਟੀ ਕੇਡਰ ਨਹੀਂ ਕੋਈ ਹੋਰ* ਜਲੰਧਰ ਉਪ-ਚੋਣ - ਬੀਜੇਪੀ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ 'ਤੇ ਗੁੱਸੇ 'ਚ, ਪੰਜਾਬ ਪ੍ਰਧਾਨ ਜਾਖੜ ਨੇ ਕਿਹਾ- ਸੱਤਾ ਦੀ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਨਾ ਕਰੋ; ਬ... ਪ੍ਰੈੱਸ ਕੌਂਸਲ ਆਫ ਇੰਡੀਆ ਨੇ ਦਿੱਤਾ ਵੱਡਾ ਫੈਸਲਾ:ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਦੇ ਸ਼ਨਾਖਤੀ ਕਾਰਡਾਂ ਲਈ ਡੀਏਵੀਪੀ ਦੀ ਸ਼ਰਤ ਹਟਾਈ  ਸੀਬੀਆਈ ਵਲੋਂ ਭਾਜਪਾ ਸਾਸ਼ਿਤ ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਸਰਕਾਰੀ ਸਕੂਲਾਂ 'ਚ 4 ਲੱਖ ਫਰਜ਼ੀ ਦਾਖ਼ਲੇ ਅਤੇ ਸਰਕਾਰੀ ਫੰਡਾਂ ਦੀ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਮ... ਜੇਲ 'ਚ ਬੰਦ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਨੂੰ ਕਿਉਂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਫਿਰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ: ED ਤੋਂ ਬਾਅਦ CBI ਦੀ ਕਾਰਵਾਈ ਕਿੰਨੀ ਕੁ ਜਾਇਜ਼?  ਪੰਜਾਬ 'ਚ ਅੰਤਰ-ਰਾਜੀ ਅਫੀਮ ਦੀ ਤਸਕਰੀ ਦਾ ਪਰਦਾਫਾਸ਼: ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਿਸ ਵੱਲੋਂ 66 ਕਿਲੋ ਅਫੀਮ ਬਰਾਮਦ; 2 ਤਸਕਰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ...
You are currently viewing ਰਾਜਸਥਾਨ ਵਿੱਚ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਦਾ ਟ੍ਰਾਇਲ ਟਰੈਕ, : ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਵੱਲੋਂ ਬਣਾਈ ਗਈ ਲਾਈਨ ਮਿੱਟੀ ਵਿੱਚ ਦੱਬੀ ਲਾਈਨ ਨੂੰ ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਰਾਹੀਂ ਖੋਜ ਕਰਕੇ ਵਿਛਾਇਆ ਗਿਆ ਨੈੱਟਵਰਕ

ਰਾਜਸਥਾਨ ਵਿੱਚ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਦਾ ਟ੍ਰਾਇਲ ਟਰੈਕ, : ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਵੱਲੋਂ ਬਣਾਈ ਗਈ ਲਾਈਨ ਮਿੱਟੀ ਵਿੱਚ ਦੱਬੀ ਲਾਈਨ ਨੂੰ ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਰਾਹੀਂ ਖੋਜ ਕਰਕੇ ਵਿਛਾਇਆ ਗਿਆ ਨੈੱਟਵਰਕ

आयुर्वेद पांच महाभूतों चिकित्सा प्रणाली

केसरी विरासत के इस मंच आयुर्वेदिक दवाई को बेचने के लिए संपर्क करे - 9592306823


 ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ: ਦੇਸ਼ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਟ੍ਰਾਇਲ ਟ੍ਰੈਕ ਰਾਜਸਥਾਨ ‘ਚ ਲਗਭਗ ਤਿਆਰ ਹੈ। ਸਤੰਬਰ ‘ਚ ਪਹਿਲੇ ਪੜਾਅ ਦਾ ਕੰਮ ਪੂਰਾ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਨੂੰ 230 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਪ੍ਰਤੀ ਘੰਟੇ ਦੀ ਰਫਤਾਰ ਨਾਲ ਟੈਸਟ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

 ਇਹ ਲਗਭਗ 60 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬਾ ਰੇਲਵੇ ਟਰੈਕ ਸਾਂਭਰ ਝੀਲ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰੋਂ ਵਿਛਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਹ ਉਹੀ ਟ੍ਰੈਕ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਨੇ ਜੈਪੁਰ-ਜੋਧਪੁਰ ਲਈ ਲਾਈਨ ਵਿਛਾਈ ਸੀ ਪਰ ਇਹ ਲਾਈਨ 50 ਸਾਲਾਂ ਤੱਕ ਮਿੱਟੀ ਵਿੱਚ ਦੱਬੀ ਰਹੀ। ਰੇਲਵੇ ਨੇ ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਲੱਭਿਆ ਅਤੇ ਨਵਾਂ ਨੈੱਟਵਰਕ ਬਣਾਇਆ।

 

 ਟਰੈਕ ਵਿੱਚ ਪੁਲ, ਅੰਡਰ ਬ੍ਰਿਜ, ਓਵਰ ਬ੍ਰਿਜ ਵਰਗੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਢਾਂਚੇ ਬਣਾਏ ਗਏ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਢਾਂਚਿਆਂ ਤੋਂ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਨੂੰ ਲੰਘਾ ਕੇ ਸਪੀਡ ਟਰਾਇਲ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਹ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਸਮਰਪਿਤ ਟ੍ਰੈਕ ਹੋਵੇਗਾ ਜਿੱਥੇ ਗੁਆਂਢੀ ਦੇਸ਼ ਵੀ ਆਪਣੀਆਂ ਟਰੇਨਾਂ ਦਾ ਟਰਾਇਲ ਕਰ ਸਕਣਗੇ। ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਇਸ ਟ੍ਰੈਕ ‘ਤੇ ਹਾਈ ਸਪੀਡ ਅਤੇ ਸੈਮੀ-ਸਪੀਡ ਸਮੇਤ ਮੈਟਰੋ ਟਰੇਨਾਂ ਦਾ ਟਰਾਇਲ ਵੀ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

 

 ਦੇਸ਼ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਦੀਆਂ ਤਿਆਰੀਆਂ ਬਾਰੇ ਭਾਸਕਰ ਦੀ ਜਮੀਨੀ ਰਿਪੋਰਟ ਅਨੁਸਾਰ ਇਹ ਪੁਲ ਆਰਸੀਸੀ ਬਾਕਸ ਅਤੇ ਸਟੀਲ ਨੂੰ ਮਿਲਾ ਕੇ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਦੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਵਿਚ ਵਾਈਬ੍ਰੇਸ਼ਨ ਘੱਟ ਮਹਿਸੂਸ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

 

 ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਸਾਲਟ ਬੈੱਡਾਂ ਤੋਂ ਲੰਘੇਗੀ, ਇਹ ਟ੍ਰੈਕ ਜੈਪੁਰ ਤੋਂ ਲਗਭਗ 93 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੂਰ ਸੰਭਰ ਝੀਲ ਦੇ ਦੂਜੇ ਸਿਰੇ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਮਿਥਰੀ ਤੱਕ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਨਮਕ ਦੇ ਬੈੱਡਾਂ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਕਰੀਬ 60 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬੇ ਰੇਲਵੇ ਟਰੈਕ ਦਾ ਜਾਲ ਵਿਛਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ।

 

 ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਚਾਰ ਸਟੇਸ਼ਨ ਗੁਢਾ, ਜਾਬਰੀ ਨਗਰ, ਨਵਾਂ ਅਤੇ ਮਿਠੜੀ ਬਣਾਏ ਗਏ ਹਨ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਮੁੱਖ ਸਟੇਸ਼ਨ ਨਵਾਂ ਸ਼ਹਿਰ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਟਰੈਕ ‘ਤੇ 125 ਅੰਡਰ ਅਤੇ ਓਵਰ ਬ੍ਰਿਜ ਬਣਾਏ ਗਏ ਹਨ।ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਦੀ ਲਾਗਤ 819.70 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਹੈ

 

 ਬੈਲਟ ਟੇਨ ਲਈ ਤਕਨੀਕ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਪ੍ਰਯੋਗ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ। 

 

 1. ਕਰਵਡ ਟੈਸਟ ਟ੍ਰੈਕ

 

 ਇਹ 60 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬਾ ਟ੍ਰੈਕ ਸਿੱਧਾ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਪਰ ਇਸ ਵਿੱਚ ਕਈ ਕਰਵ ਪੁਆਇੰਟ ਬਣਾਏ ਗਏ ਹਨ। ਇਸ ਨਾਲ, ਇਹ ਦੇਖਣ ਲਈ ਇੱਕ ਟਰਾਇਲ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇੱਕ ਤੇਜ਼ ਰਫ਼ਤਾਰ ਰੇਲਗੱਡੀ ਆਪਣੀ ਰਫ਼ਤਾਰ ਨੂੰ ਘਟਾਏ ਬਿਨਾਂ ਇੱਕ ਕਰਵ ਟ੍ਰੈਕ ਤੋਂ ਕਿਵੇਂ ਲੰਘੇਗੀ। ਇਹਨਾਂ ਵਕਰਾਂ ਵਿੱਚੋਂ, ਕੁਝ ਕਰਵ ਘੱਟ ਗਤੀ ਲਈ ਬਣਾਏ ਗਏ ਹਨ ਅਤੇ ਕੁਝ ਤੇਜ਼ ਰਫ਼ਤਾਰ ਲਈ ਬਣਾਏ ਗਏ ਹਨ।

 

 2. ਸਟੀਲ ਅਤੇ ਆਰ.ਸੀ.ਸੀ. ਦੇ ਬਣੇ ਪੁਲ

 

 ਇਸ ਟ੍ਰੈਕ ‘ਤੇ ਸਟੀਲ ਅਤੇ ਆਰਸੀਸੀ ਪੁਲ ਬਣਾਏ ਗਏ ਹਨ, ਜੋ ਕਿ ਜ਼ਮੀਨ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਅਤੇ ਉੱਪਰ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਪੁਲਾਂ ਨੂੰ ਵਾਈਬ੍ਰੇਸ਼ਨ ਰੋਧਕ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਨਵੀਂ ਤਕਨੀਕ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਪੁਲ ਰਾਹੀਂ ਤੇਜ਼ ਰਫ਼ਤਾਰ ਨਾਲ ਲੰਘਣ ਵਾਲੀ ਰੇਲਗੱਡੀ ਦੀ ਪ੍ਰਤੀਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਪਰਖਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

 

 ਪੁਲ ਨੂੰ ਟਰਨ ਆਊਟ ਸਿਸਟਮ ਨਾਲ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਯਾਨੀ ਭਾਰੀ ਆਰਸੀਸੀ ਬਕਸੇ ਲਗਾ ਕੇ ਉੱਪਰ ਸਟੇਨਲੈਸ ਸਟੀਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਸਾਂਭਰ ਦਾ ਵਾਤਾਵਰਣ ਖਾਰੀ ਹੈ, ਇਸ ਨਾਲ ਸਟੀਲ ਨੂੰ ਜੰਗਾਲ ਨਹੀਂ ਲੱਗੇਗਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਤੇਜ਼ ਰਫਤਾਰ ਨਾਲ ਚੱਲਣ ਵਾਲੀਆਂ ਟਰੇਨਾਂ ਦੀ ਵਾਈਬ੍ਰੇਸ਼ਨ ਵੀ ਘੱਟ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ।

 

 3. ਲੂਪ ਲਾਈਨ ਅਤੇ ਕਰਵ ਲਾਈਨ ਵੀ

 

 ਹਾਈ ਸਪੀਡ ਸਮਰਪਿਤ ਰੇਲਵੇ ਟਰੈਕ 60 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬਾ ਹੈ, ਪਰ ਮੁੱਖ ਲਾਈਨ 23 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬੀ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਗੁਢਾ ਵਿਖੇ ਹਾਈ-ਸਪੀਡ 13 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬਾ ਲੂਪ ਹੈ। ਰੇਲਵੇ ਵਿੱਚ, ਲੂਪ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਾਸਿੰਗ ਲਈ ਜਾਂ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਤੋਂ ਆਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਦੋ ਰੇਲਗੱਡੀਆਂ ਲਈ ਬਿਨਾਂ ਰੁਕਾਵਟ ਦੇ ਲੰਘਣ ਲਈ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

 

 ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਨਵਾਂ ਸਟੇਸ਼ਨ ‘ਤੇ 3 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦਾ ਤੇਜ਼ ਟੈਸਟਿੰਗ ਲੂਪ ਅਤੇ ਮਿਠੜੀ ਵਿਖੇ 20 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦਾ ਕਰਵ ਟੈਸਟਿੰਗ ਲੂਪ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਹ ਲੂਪਸ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਡਿਗਰੀਆਂ ਦੇ ਕਰਵ ‘ਤੇ ਬਣੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

 

 4. ਖਰਾਬ ਟ੍ਰੈਕ ‘ਤੇ ਟਰੇਨ ਕਿਵੇਂ ਚੱਲੇਗੀ, ਇਹ ਸਮਝਣ ਲਈ ਇਕ ਮੋੜਵਾਂ ਟ੍ਰੈਕ ਵੀ ਵਿਛਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ।

 

 ਕਈ ਵਾਰ ਦੇਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਖਰਾਬ ਪਟੜੀਆਂ ‘ਤੇ ਟਰੇਨ ਹਿੱਲਣ ਲੱਗ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਝਟਕੇ ਲੱਗ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਟ੍ਰੈਕ ਖਰਾਬ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਕਿੰਨੀ ਸਪੀਡ ਬਣਾਈ ਰੱਖਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਕੀ ਪ੍ਰਭਾਵ ਹੋਣਗੇ, ਇਸ ਦੇ ਟਰਾਇਲ ਲਈ 7 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬਾ ਮੋੜਵਾਂ ਟ੍ਰੈਕ ਯਾਨੀ ਖਰਾਬ ਟਰੈਕ ਵੀ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਨਵਾਂ ਟਰੈਕ ਖਰਾਬ ਕਰ ਕੇ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ‘ਤੇ ਬੋਗੀ ਅਤੇ ਇੰਜਣ ਨੂੰ ਪਾਸ ਕਰਕੇ ਫਿਟਨੈੱਸ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।

 

 

 30 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਟੀਮ ਨੇ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ

 

 ਰੇਲਵੇ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਵਿਭਾਗਾਂ ਦੀਆਂ ਸਮਰਪਿਤ ਟੀਮਾਂ ਸਮਰਪਿਤ ਟੈਸਟ ਟਰੈਕ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਮੈਦਾਨ ‘ਤੇ ਹਨ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਐਨਡਬਲਿਊਆਰਡੀ ਦੀ ਟੀਮ ਦੇ ਨਾਲ ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਵਿਭਾਗ, ਸਿਗਨਲ ਵਿਭਾਗ, ਸਿਵਲ ਇੰਜਨੀਅਰ ਦੀਆਂ ਟੀਮਾਂ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।

 

 ਇਸ ਲਈ ਹੈ ਸਮਰਪਿਤ ਟੈਸਟ ਟਰੈਕ ਦੀ ਲੋੜ 

 

 ਰੇਲਵੇ ਕੋਲ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਨਿਰਮਿਤ ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਦੇ ਕੋਚਾਂ, ਇੰਜਣਾਂ ਅਤੇ ਰੈਕਾਂ ਦੇ ਟਰਾਇਲ ਲਈ ਕੋਈ ਸਮਰਪਿਤ ਲਾਈਨ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਸਾਰੀਆਂ ਲਾਈਨਾਂ ‘ਤੇ ਕਾਫੀ ਆਵਾਜਾਈ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਟਰਾਇਲ ਲਈ ਕਈ ਟਰੇਨਾਂ ਦਾ ਸਮਾਂ ਬਦਲਣਾ ਪਿਆ ਹੈ। ਰੇਲਵੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਭਵਿੱਖ ‘ਚ ਇੱਥੇ ਸਿਰਫ ਬੁਲੇਟ ਹੀ ਨਹੀਂ ਹਾਈ ਸਪੀਡ, ਸੈਮੀ ਹਾਈ ਸਪੀਡ ਟਰੇਨ ਅਤੇ ਮੈਟਰੋ ਟਰੇਨ ਦੇ ਟਰਾਇਲ ਵੀ ਹੋਣਗੇ।

 

 ਇਸ ਅਨੁਸਾਰ ਇਹ ਪ੍ਰਾਜੈਕਟ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਰੇਲਵੇ ਵੱਲੋਂ ਇੱਥੇ ਸਟੈਂਡਰਡ ਗੇਜ ਲਾਈਨ ਵਿਛਾਉਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਵੀ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਮੈਟਰੋ ਵਰਗੀਆਂ ਟਰੇਨਾਂ ਦੇ ਟਰਾਇਲ ਸਟੈਂਡਰਡ ਗੇਜ ‘ਤੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਰਾਜਸਥਾਨ ਵਿੱਚ ਇਹ ਟ੍ਰਾਇਲ ਟ੍ਰੈਕ ਤਿਆਰ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਭਾਰਤ ਇਸ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਵੀ ਆਤਮਨਿਰਭਰ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਦੂਜੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀਆਂ ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਦਾ ਵੀ ਇੱਥੇ ਟਰਾਇਲ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

 

 ਇਸ ਲਈ ਰਾਜਸਥਾਨ ਨੂੰ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ?

 

 ਟ੍ਰਾਇਲ ਟ੍ਰੈਕ ਲਈ ਸਾਲਟ ਲੇਕ ਖੇਤਰ ਨੂੰ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿਉਂਕਿ ਇੱਥੇ ਸਿਰਫ 50 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੀ ਰੇਲਵੇ ਦੀ ਆਪਣੀ ਜ਼ਮੀਨ ਸੀ। ਮੁਕੱਦਮੇ ਲਈ ਕਿਤੇ ਹੋਰ ਜ਼ਮੀਨ ਐਕੁਆਇਰ ਕਰਕੇ ਬਜਟ ਕਈ ਗੁਣਾ ਵਧ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਐਕਵਾਇਰ ਵਿੱਚ ਲੰਮੀ ਕਾਨੂੰਨੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਕਾਰਨ ਸਮਾਂ ਵੀ ਬਰਬਾਦ ਹੋ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਰੇਲਵੇ ਨੇ ਆਪਣੀ ਜ਼ਮੀਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਕੇ ਇੱਥੇ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਹੈ।ਇਸ ਪੂਰੇ ਟਰੈਕ ‘ਤੇ ਕਰੀਬ 137 ਅੰਡਰਪਾਸ ਅਤੇ ਛੋਟੇ-ਵੱਡੇ ਪੁਲ ਹਨ।

 

 ਅਜ਼ਾਦੀ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਹੁਣ ਤੱਕ ਮਿੱਟੀ ਵਿੱਚ ਦੱਬਿਆ ਪੁਰਾਣਾ ਟਰੈਕ

 

 ਆਜ਼ਾਦੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇਹ ਜੈਪੁਰ ਅਤੇ ਜੋਧਪੁਰ ਵਿਚਕਾਰ ਰੇਲ ਮਾਰਗ ਸੀ। ਇਸ ਟਰੈਕ ਦੁਆਰਾ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਲੂਣ ਦਾ ਵਪਾਰ ਕਰਦੇ ਸਨ। ਆਜ਼ਾਦੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, 70 ਦੇ ਦਹਾਕੇ ਵਿੱਚ, ਰੇਲਵੇ ਨੇ ਜੋਧਪੁਰ ਲਈ ਇੱਕ ਵੱਖਰਾ ਰੂਟ ਬਣਾਇਆ ਸੀ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਪਿਛਲੇ 50 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਪੁਰਾਣਾ ਟਰੈਕ ਜ਼ਮੀਨ ਹੇਠਾਂ ਦੱਬ ਗਿਆ। ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਹਿੱਸਿਆਂ ‘ਤੇ ਕਬਜ਼ੇ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ। ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਦੇ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ ਬਣੇ ਰੇਲਵੇ ਦਫ਼ਤਰ ਵੀ ਮਿੱਟੀ ਹੇਠ ਦੱਬ ਗਏ।

 

 ਪੁਰਾਣਾ ਰੂਟ ਚਾਰਟ ਜੋਧਪੁਰ ਡਿਵੀਜ਼ਨ ਤੋਂ ਲਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਸਰਵੇਖਣ ਡੀਜੀਪੀਐਸ ਯਾਨੀ ਡਿਫਰੈਂਸ਼ੀਅਲ ਗਲੋਬਲ ਪੋਜ਼ੀਸ਼ਨਿੰਗ ਸਿਸਟਮ ਰਾਹੀਂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਜ਼ਮੀਨ ਮਿਲੀ ਤਾਂ ਨਾਜਾਇਜ਼ ਨਮਕੀਨ ਬੈੱਡਾਂ ਨੂੰ ਹਟਾਇਆ ਗਿਆ ਅਤੇ ਖੁਦਾਈ ਕੀਤੀ ਗਈ ਤਾਂ ਪੁਰਾਣੇ ਰੇਲਵੇ ਟਰੈਕ ਆਦਿ ਦਾ ਪਤਾ ਲੱਗਾ। ਇਸ ’ਤੇ ਰੇਲਵੇ ਟੀਮ ਨੇ ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਰਾਹੀਂ ਮਾਰਕਿੰਗ ਕਰਕੇ ਕੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਟ੍ਰੈਕ ਲਈ ਰੇਲਵੇ ਨੂੰ ਕਰੀਬ 8 ਪਿੰਡਾਂ ਤੋਂ ਕੁਝ ਜ਼ਮੀਨ ਵੀ ਲੈਣੀ ਪਈ ਸੀ।

 

 ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਦਾ ਟ੍ਰਾਇਲ ਕਦੋਂ ?

 

 ਉੱਤਰ-ਪੱਛਮੀ ਰੇਲਵੇ ਦੇ ਜੋਧਪੁਰ ਡਿਵੀਜ਼ਨ ਦੇ ਅਧੀਨ ਬਣਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਰੇਲਵੇ ਟੈਸਟ ਟਰੈਕ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਕੰਮ ਦੋ ਪੜਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਪੂਰਾ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਕਰੀਬ 819.90 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਲਾਗਤ ਨਾਲ ਬਣਨ ਵਾਲੇ ਇਸ ਟਰੈਕ ਦਾ ਕੰਮ ਸਤੰਬਰ ਤੱਕ ਮੁਕੰਮਲ ਕਰ ਲਿਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਦੱਸਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਸਤੰਬਰ ‘ਚ ਹੀ ਇੱਥੇ ਪਹਿਲਾ ਟ੍ਰਾਇਲ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਦੂਜੇ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ ਰੇਲਵੇ ਕੋਚਾਂ ਲਈ ਵਰਕਸ਼ਾਪਾਂ, ਟੈਸਟਿੰਗ ਲੈਬਾਰਟਰੀਆਂ ਅਤੇ ਰਿਹਾਇਸ਼ਾਂ ਬਣਾਈਆਂ ਜਾਣਗੀਆਂ।

 

 ਆਰਡੀਐਸਓ ਦੀ ਟੀਮ ਟਰਾਇਲ ਲਈ ਆਵੇਗੀ

 

 ਰੇਲਵੇ ਦੀ ਆਰਡੀਐਸਓ ਯਾਨੀ ਰਿਸੋਰਸ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਸਟੈਂਡਰਡ ਆਰਗੇਨਾਈਜ਼ੇਸ਼ਨ ਦੀ ਟੀਮ ਟਰਾਇਲ ਦੀ ਨਿਗਰਾਨੀ ਕਰੇਗੀ। ਰੇਲਵੇ ਦੀ ਇਹ ਟੀਮ ਡੱਬਿਆਂ, ਬੋਗੀਆਂ ਅਤੇ ਇੰਜਣਾਂ ਦੀ ਫਿਟਨੈੱਸ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਟ੍ਰੈਕ ‘ਤੇ ਕੋਈ ਵੀ ਕੋਚ ਜਾਂ ਇੰਜਣ ਲੈਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਰੇਲਵੇ ਹਰ ਪੈਰਾਮੀਟਰ ‘ਤੇ ਜਾਂਚ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕੀ ਵਾਈਬ੍ਰੇਸ਼ਨ ਨਿਰਧਾਰਤ ਸਪੀਡ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੋਵੇਗੀ? ਕੀ ਮੁਅੱਤਲ ਕੰਮ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ ਜਾਂ ਨਹੀਂ? ਖਰਾਬ ਟ੍ਰੈਕ ਆਦਿ ‘ਤੇ ਟ੍ਰੇਨ ਦਾ ਕੀ ਜਵਾਬ ਹੈ।

 

 ਟੈਸਟ ਟਰੈਕ ਦਾ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਕੰਮ ਪੂਰਾ ਹੋ ਚੁੱਕਾ ਹੈ। ਕੁਝ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ ਅਜੇ ਵੀ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਹ ਸਮਰਪਿਤ ਟੈਸਟ ਟਰੈਕ ਸਰੀਰਕ ਅਜ਼ਮਾਇਸ਼ਾਂ ਲਈ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਪਹਿਲਾਂ ਇਹ ਟਰਾਇਲ ਆਮ ਟਰੈਕ ਬੋਗੀ ਅਤੇ ਹੋਰ ਹਿੱਸਿਆਂ ਦੇ ਵੱਖਰੇ ਟਰਾਇਲ ਸਨ। ਹੁਣ ਪੂਰਾ ਮੁਕੱਦਮਾ ਇੱਕੋ ਵਾਰ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

Leave a Reply