KESARI VIRASAT

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Latest news
25 ਜੂਨ ਨੂੰ 'ਸੰਵਿਧਾਨ ਹੱਤਿਆ ਦਿਵਸ' ਐਲਾਨਿਆ: ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਨੋਟੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਕੀਤਾ ਜਾਰੀ; ਇਸੇ ਦਿਨ 1975 ਵਿੱਚ ਐਮਰਜ... ਜਲੰਧਰ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਸਮਰਥਕ ਅੰਮ੍ਰਿਤਪਾਲ ਸਿੰਘ ਦੇ ਭਰਾ ਨੂੰ ਕੀਤਾ ਸੰਗੀਨ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਡਿਜੀਟਲ ਮੀਡੀਆ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਨੂੰ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਭਗਵੰਤ ਮਾਨ ਦੇ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਲਿਆ ਕੇ ਹੱਲ ਕਰਵ... ਆਪ' 'ਤੇ ਜਲੰਧਰ 'ਚ ਉਦਯੋਗ ਮਾਲਕਾਂ ਨੂੰ ਧਮਕਾਉਣ ਦਾ ਦੋਸ਼: ਬੀਜੇਪੀ ਨੇਤਾ ਨੇ ਕਿਹਾ- 202 ਫੈਕਟਰੀਆਂ ਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ... ਚੋਣਾਂ ਜਿਤਾਉਣ ਅਤੇ ਹਰਾਉਣ ਵਿੱਚ ਅਹਿਮ ਰੋਲ ਅਦਾ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਪਾਰਟੀ ਕੇਡਰ ਨਹੀਂ ਕੋਈ ਹੋਰ* ਜਲੰਧਰ ਉਪ-ਚੋਣ - ਬੀਜੇਪੀ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ 'ਤੇ ਗੁੱਸੇ 'ਚ, ਪੰਜਾਬ ਪ੍ਰਧਾਨ ਜਾਖੜ ਨੇ ਕਿਹਾ- ਸੱਤਾ ਦੀ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਨਾ ਕਰੋ; ਬ... ਪ੍ਰੈੱਸ ਕੌਂਸਲ ਆਫ ਇੰਡੀਆ ਨੇ ਦਿੱਤਾ ਵੱਡਾ ਫੈਸਲਾ:ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਦੇ ਸ਼ਨਾਖਤੀ ਕਾਰਡਾਂ ਲਈ ਡੀਏਵੀਪੀ ਦੀ ਸ਼ਰਤ ਹਟਾਈ  ਸੀਬੀਆਈ ਵਲੋਂ ਭਾਜਪਾ ਸਾਸ਼ਿਤ ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਸਰਕਾਰੀ ਸਕੂਲਾਂ 'ਚ 4 ਲੱਖ ਫਰਜ਼ੀ ਦਾਖ਼ਲੇ ਅਤੇ ਸਰਕਾਰੀ ਫੰਡਾਂ ਦੀ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਮ... ਜੇਲ 'ਚ ਬੰਦ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਨੂੰ ਕਿਉਂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਫਿਰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ: ED ਤੋਂ ਬਾਅਦ CBI ਦੀ ਕਾਰਵਾਈ ਕਿੰਨੀ ਕੁ ਜਾਇਜ਼?  ਪੰਜਾਬ 'ਚ ਅੰਤਰ-ਰਾਜੀ ਅਫੀਮ ਦੀ ਤਸਕਰੀ ਦਾ ਪਰਦਾਫਾਸ਼: ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਿਸ ਵੱਲੋਂ 66 ਕਿਲੋ ਅਫੀਮ ਬਰਾਮਦ; 2 ਤਸਕਰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ...
You are currently viewing ASI ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਗਿਆਨਵਾਪੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਹਿੰਦੂ ਮੰਦਰ ਹੋਣ ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ

ASI ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਗਿਆਨਵਾਪੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਹਿੰਦੂ ਮੰਦਰ ਹੋਣ ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ

आयुर्वेद पांच महाभूतों चिकित्सा प्रणाली

केसरी विरासत के इस मंच आयुर्वेदिक दवाई को बेचने के लिए संपर्क करे - 9592306823


*ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਅਤੇ ਗਣੇਸ਼ ਦੀਆਂ ਮੂਰਤੀਆਂ ਲੱਭਣ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ; ਔਰੰਗਜ਼ੇਬ ਦੇ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ ਟੁੱਟਣ ਦਾ ਸਬੂਤ*

ASI report confirms the existence of a Hindu temple in Gyanvapi

 ਵਾਰਾਣਸੀ (ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ) :-ਗਿਆਨਵਾਪੀ ਦੇ ਏਐਸਆਈ ਸਰਵੇਖਣ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਵੀਰਵਾਰ ਦੇਰ ਰਾਤ ਜਨਤਕ ਹੋ ਗਈ। ਇਸ ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਇਮਾਰਤ ਦੇ ਅੰਦਰ ਭਗਵਾਨ ਵਿਸ਼ਨੂੰ, ਗਣੇਸ਼ ਅਤੇ ਸ਼ਿਵਲਿੰਗ ਦੀਆਂ ਮੂਰਤੀਆਂ ਮਿਲੀਆਂ ਹਨ। 34 ਸਬੂਤਾਂ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਸਾਰਾ ਕੰਪਲੈਕਸ ਮੰਦਰ ਦੀ ਬਣਤਰ ‘ਤੇ ਖੜ੍ਹਾ ਹੈ। ਮਸਜਿਦ ਕੰਪਲੈਕਸ ਦੇ ਅੰਦਰ ‘ਮਹਾਮੁਕਤੀ ਮੰਡਪ’ ਨਾਮ ਦੀ ਇੱਕ ਪੱਥਰ ਦੀ ਸਲੈਬ ਵੀ ਮਿਲੀ ਹੈ।

 

 ਏਐਸਆਈ ਨੇ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਲਿਖਿਆ ਹੈ ਕਿ ਗਿਆਨਵਾਪੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਹਿੰਦੂ ਮੰਦਰ ਮੌਜੂਦ ਸੀ। 17ਵੀਂ ਸਦੀ ਵਿੱਚ ਜਦੋਂ ਔਰੰਗਜ਼ੇਬ ਰਾਜ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ, ਉਸ ਸਮੇਂ ਗਿਆਨਵਾਪੀ ਢਾਂਚੇ ਨੂੰ ਢਾਹ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਕੁਝ ਹਿੱਸੇ ਨੂੰ ਸੋਧਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਅਸਲੀ ਨਮੂਨਾ ਪਲਾਸਟਰ ਅਤੇ ਚੂਨੇ ਨਾਲ ਲੁਕਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ। 839 ਪੰਨਿਆਂ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਏਐਸਆਈ ਨੇ ਕੰਪਲੈਕਸ ਦੇ ਮੁੱਖ ਸਥਾਨਾਂ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ ਹੈ।

 

 4 ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਹੱਥ ਲਿਖਤ, ਸ਼ਿਵ ਦੇ ਤਿੰਨ ਨਾਮ ਮਿਲੇ 

ਗਿਆਨਵਾਪੀ ਦੀਆਂ ਕੰਧਾਂ ਅਤੇ ਪੱਥਰ ਦੀਆਂ ਸਲੈਬਾਂ ‘ਤੇ 4 ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਦੇ ਜ਼ਿਕਰ ਮਿਲੇ ਹਨ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਦੇਵਨਾਗਰੀ, ਕੰਨੜ, ਤੇਲਗੂ ਅਤੇ ਗ੍ਰੰਥ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਦੇ 3 ਨਾਮ ਵੀ ਮਿਲੇ ਹਨ। ਇਹ ਹਨ ਜਨਾਰਦਨ, ਰੁਦਰ ਅਤੇ ਓਮੇਸ਼ਵਰ। ਸਾਰੇ ਥੰਮ੍ਹ ਪੁਰਾਣੇ ਮੰਦਰ ਦੇ ਸਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸੋਧ ਕੇ ਦੁਬਾਰਾ ਵਰਤਿਆ ਗਿਆ ਸੀ।

 

 ਜਾਨਵਰਾਂ ਦੀਆਂ ਮੂਰਤੀਆਂ ਅਤੇ ਧਾਰਮਿਕ ਨੱਕਾਸ਼ੀ ਕੰਪਲੈਕਸ ਦੀ ਮੌਜੂਦਾ ਬਣਤਰ ਵਿੱਚ ਸਜਾਏ ਗਏ ਆਰਚਾਂ ਦੇ ਹੇਠਲੇ ਸਿਰਿਆਂ ‘ਤੇ ਉੱਕਰੀਆਂ ਜਾਨਵਰਾਂ ਦੀਆਂ ਮੂਰਤੀਆਂ ਨੂੰ ਵਿਗਾੜ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਗੁੰਬਦ ਦੇ ਅੰਦਰਲੇ ਹਿੱਸੇ ਨੂੰ ਜਿਓਮੈਟ੍ਰਿਕ ਡਿਜ਼ਾਈਨਾਂ ਨਾਲ ਸਜਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਮੰਦਰ ਦੇ ਕੇਂਦਰੀ ਕਮਰੇ ਦਾ ਮੁੱਖ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਦੁਆਰ ਪੱਛਮ ਵੱਲ ਸੀ। ਇਸ ਗੇਟ ਨੂੰ ਜਾਨਵਰਾਂ ਅਤੇ ਪੰਛੀਆਂ ਦੀਆਂ ਨੱਕਾਸ਼ੀ ਅਤੇ ਸਜਾਵਟੀ ਆਰਕ ਨਾਲ ਸਜਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ।

 

 ਪੱਛਮੀ ਕੰਧ ਨੂੰ ਮੰਦਰ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਦੱਸਿਆ 

 

 ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਕੰਨਰਥਾ, ਪ੍ਰਤਿਰਥਾ ਅਤੇ ਨਗਾਰਾ ਸ਼ੈਲੀ ਵਿੱਚ ਬਣੀ ਪੱਛਮੀ ਕੰਧ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਇੱਕ ਹਿੰਦੂ ਮੰਦਰ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ। ਇਹ ਕੰਧ 5 ਹਜ਼ਾਰ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਨਗਾਰਾ ਸ਼ੈਲੀ ਵਿੱਚ ਬਣਾਈ ਗਈ ਸੀ। ਕੰਧ ਦੇ ਹੇਠਾਂ 1 ਹਜ਼ਾਰ ਸਾਲ ਪੁਰਾਣੇ ਅਵਸ਼ੇਸ਼ ਮਿਲੇ ਹਨ। ਇੰਨਾ ਹੀ ਨਹੀਂ ਇਮਾਰਤ ‘ਚ ਇਕ ਸ਼ਿਲਾਲੇਖ ਦਾ ਟੁੱਟਿਆ ਹੋਇਆ ਹਿੱਸਾ ਮਿਲਿਆ ਹੈ। ਜਿਸ ਦਾ ਅਸਲ ਪੱਥਰ ਏਐਸਆਈ ਮਿਊਜ਼ੀਅਮ ਵਿੱਚ ਹੈ। ਇਹ ਸ਼ਿਲਾਲੇਖ 1966 ਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਉੱਤੇ ਮਹਾਮੁਕਤੀ ਮੰਡਪ ਲਿਖਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਔਰੰਗਜ਼ੇਬ ਸ਼ਾਸਨ (1792-93) ਦੌਰਾਨ ਸਾਈਟ ਦੇ ਮੂਲ ਤੱਤ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਿਆ ਸੀ।

 

 ਲਾਈਟਹਾਊਸ ਦੀਆਂ ਮੂਰਤੀਆਂ ਅਤੇ ਥੰਮ੍ਹਾਂ ‘ਤੇ ਘੰਟੀਆਂ

 

 ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਏਐਸਆਈ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕੰਪਲੈਕਸ ਦੇ ਸਾਰੇ ਥੰਮ੍ਹ 1669 ਯਾਨੀ 17ਵੀਂ ਸਦੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਕਿਸੇ ਮੰਦਰ ਦਾ ਜਾਪਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਹਿੰਦੂਆਂ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀਕ ਬਣਾਏ ਗਏ ਹਨ। ਗਿਆਨਵਾਪੀ ਦੀ ਪੱਛਮੀ ਕੰਧ ਪੁਰਾਣੇ ਮੰਦਰ ਦੇ ਪੱਥਰਾਂ (ਮਲਬੇ) ਦੀ ਬਣੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਇਸ ਕੰਧ ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਕੇਂਦਰੀ ਚੈਂਬਰ ਅਜੇ ਵੀ ਬਦਲਿਆ ਨਹੀਂ। ਭਾਵ, ਇਹ ਜਿਉਂ ਦਾ ਤਿਉਂ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਦੋ ਬਾਹਰੀ ਚੈਂਬਰਾਂ ਨੂੰ ਸੋਧਿਆ ਗਿਆ ਸੀ।

 ਗਿਆਨਵਾਪੀ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਦੇ ਪੂਰਬੀ ਹਿੱਸੇ ਵਿੱਚ ਬੇਸਮੈਂਟ ਬਣਾਉਂਦੇ ਸਮੇਂ, ਪੁਰਾਣੇ ਢਾਂਚੇ (ਮੰਦਿਰ) ਦੇ ਥੰਮ੍ਹਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਇੱਕ ਥੰਮ੍ਹ ਮਿਲਿਆ ਜਿਸ ਨੂੰ ਘੰਟੀਆਂ ਨਾਲ ਸਜਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਦੇ ਚਾਰੇ ਪਾਸੇ ਦੀਵੇ ਰੱਖਣ ਲਈ ਥਾਂ ਹੈ।

 

 

 ਹਿੰਦੂ ਪੱਖ ਨੇ ਕਿਹਾ- ਸਾਡਾ ਦਾਅਵਾ ਰਿਪੋਰਟ ਤੋਂ ਸਾਬਤ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ

 

 ਏਐਸਆਈ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਗਿਆਨਵਾਪੀ ਦੇ ਬੇਸਮੈਂਟ ਐਸ-1 ਵਿੱਚ ਦੋ ਮੀਟਰ ਚੌੜਾ ਖੂਹ ਹੈ। ਇਹ ਢੱਕਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਮੰਦਿਰ ਵਿੱਚ ਉੱਤਰ, ਦੱਖਣ, ਪੂਰਬ ਅਤੇ ਪੱਛਮ ਵੱਲ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਕੇਂਦਰੀ ਚੈਂਬਰ ਅਤੇ ਚੈਂਬਰ ਸਨ। ਉੱਤਰ ਵਾਲੇ ਪਾਸੇ ਤਿੰਨ ਕੋਠੜੀਆਂ ਦੇ ਅਵਸ਼ੇਸ਼ ਹਨ। ਦੱਖਣ ਅਤੇ ਪੱਛਮ ਵੱਲ ਚੈਂਬਰ ਅਜੇ ਵੀ ਮੌਜੂਦ ਹਨ, ਪਰ ਪੂਰਬ ਵੱਲ ਚੈਂਬਰ ਦੇ ਅਵਸ਼ੇਸ਼ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਅਗਲੇ ਵਿਸਥਾਰਾਂ ਦਾ ਭੌਤਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪਤਾ ਨਹੀਂ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

 

 ਹਿੰਦੂ ਪੱਖ ਦੇ ਵਕੀਲ ਸੁਭਾਸ਼ ਨੰਦਨ ਚਤੁਰਵੇਦੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਰਵੇਖਣ ਰਿਪੋਰਟ ਤੋਂ ਸਪੱਸ਼ਟ ਹੈ ਕਿ ਮਸਜਿਦ ਆਦਿ ਵਿਸ਼ਵੇਸ਼ਵਰ ਦੇ ਮੰਦਰ ਨੂੰ ਢਾਹ ਕੇ ਬਣਾਈ ਗਈ ਸੀ। ਅਯੁੱਧਿਆ ਵਾਂਗ ਬਨਾਰਸ ਵਿੱਚ ਵੀ ਮੰਦਰ ਨੂੰ ਢਾਹ ਕੇ ਇਸ ਦੇ ਥੰਮ੍ਹਾਂ ਤੇ ਮਸਜਿਦ ਬਣਾਈ ਗਈ ਸੀ।

 

 ਮੁਸਲਿਮ ਪੱਖ ਦਾ ਬਿਆਨ- ਰਿਪੋਰਟ ਪੜ੍ਹ ਕੇ ਜਵਾਬ ਦੇਵਾਂਗੇ

 

 ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਮੁਸਲਿਮ ਪੱਖ ਯਾਨੀ ਅੰਜੁਮਨ ਪ੍ਰਬੰਧ ਕਮੇਟੀ ਨੇ ਏਐੱਸਆਈ ਦੀ ਸਰਵੇ ਰਿਪੋਰਟ ‘ਤੇ ਸਵਾਲ ਉਠਾਏ। ਪ੍ਰਬੰਧ ਕਮੇਟੀ ਦੇ ਸੰਯੁਕਤ ਸਕੱਤਰ ਐਸ.ਐਮ.ਯਾਸੀਨ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਹ ਰਿਪੋਰਟ ਹੈ, ਕੋਈ ਫੈਸਲਾ ਨਹੀਂ। 839 ਪੰਨਿਆਂ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕਰਨ ਲਈ ਸਮਾਂ ਲੱਗੇਗਾ। ਮਾਹਿਰਾਂ ਤੋਂ ਰਾਏ ਲਈ ਜਾਵੇਗੀ ਅਤੇ ਫਿਰ ਅੱਗੇ ਵਿਚਾਰ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਉਸਨੇ ਇਹ ਵੀ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਇਹ ਮਸਜਿਦ ਜੌਨਪੁਰ ਦੇ ਇੱਕ ਅਮੀਰ ਮੁਸਲਮਾਨ ਨੇ 804-42 ਹਿਜਰੀ ਦੌਰਾਨ ਬਣਵਾਈ ਸੀ। ਇੱਥੇ ਮੁਸਲਮਾਨ ਬਾਦਸ਼ਾਹ ਅਕਬਰ ਤੋਂ ਲਗਭਗ 150 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਨਮਾਜ਼ ਅਦਾ ਕਰਦੇ ਰਹੇ ਹਨ।

Leave a Reply