KESARI VIRASAT

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Latest news
ਪਾਕਿ ਅੱਤਵਾਦੀ ਹਾਫਿਜ਼ ਸਈਦ ਦਾ ਬੇਟਾ ਲਾਪਤਾ: ਮੀਡੀਆ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਦਾ ਦਾਅਵਾ - ਪੇਸ਼ਾਵਰ ਤੋਂ ਕਾਰ ਸਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਚੁੱਕਿਆ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੇ ਭਾਰਤ 'ਤੇ ਆਤਮਘਾਤੀ ਹਮਲੇ ਦਾ ਲਗਾਇਆ ਇਲਜ਼ਾਮ: ਪਾਕਿ ਸੈਨਾ ਟੀਟੀਪੀ, ਆਈਐਸਆਈਐਸ 'ਤੇ ਹਮਲੇ ਲਈ ਤਿਆਰ ਮਨੀਪੁਰ ਹਿੰਸਾ ਪਿੱਛੇ ਵੀ ਖਾਲਿਸਤਾਨੀ : ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਪੰਨੂ ਨੂੰ ਮਿਲਿਆ ਕੁੱਕੀ ਆਗੂ; ਮਣੀਪੁਰ 'ਚ ਅੱਤਵਾਦੀਆਂ ਨੇ ਕਰੋੜਾ... ਬਰਤਾਨੀਆ 'ਚ ਭਾਰਤੀ ਹਾਈ ਕਮਿਸ਼ਨਰ 'ਤੇ ਹਮਲੇ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼: ਗੁਰੂਘਰ ਜਾਣ ਤੋਂ ਰੋਕਿਆ; ਖਾਲਿਸਤਾਨੀ ਸਮਰਥਕ ਬਾਹਰੋਂ ਆਏ ਡਿਕਸ਼ਨਰੀ ਵਿੱਚੋਂ ਓਮ ਸ਼ਬਦ ਹਟਾਉਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ: ਇਸਾਈਆਂ ਦੇ ਦਬਾਅ ਹੇਠ ਸਾਜ਼ਿਸ਼ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਹਾਕੀ 'ਚ ਪਾਕਿਸਤਾਨ 'ਤੇ ਭਾਰਤ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਜਿੱਤ ਏਸ਼ੀਆਡ ਗਰੁੱਪ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ 10-2 ਨਾਲ ਹਰਾਇਆ ਅਭਿਨੇਤਾ ਵਿਸ਼ਾਲ ਦਾ ਸੈਂਸਰ ਬੋਰਡ ਉੱਪਰ ਗੰਭੀਰ ਇਲਜ਼ਾਮ: ਫਿਲਮ ਨੂੰ ਪਾਸ ਕਰਨ ਲਈ 6.5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਲਏ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਨੇ ਸੀਨੀਅਰ ਅਕਾਲੀ ਆਗੂ ਜਰਨੈਲ ਵਾਹਿਦ ਨੂੰ ਕੀਤਾ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ: ਪਤਨੀ ਤੇ ਪੁੱਤਰ ਨੂੰ ਵੀ ਨਾਲ ਲੈ ਗਏ ਬੋਲਣ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਹਿੰਸਾ ਭੜਕਾਉਣ ਲਈ ਕਰਨਾ ਬਰਦਾਸ਼ਤ ਨਹੀਂ-ਐਸ. ਜੈਸ਼ੰਕਰ ਧੀ ਨੇ ਧੋਖੇ ਨਾਲ ਜ਼ਮੀਨ ਤੇ ਮਕਾਨ ਹੜੱਪੇ ਤਾਂ ਪਿਤਾ ਨੇ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਜਾਨ
You are currently viewing ਹਿੰਦੀ ਦਿਵਸ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ : 5 ਦੱਖਣੀ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਹਿੰਦੀ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਦੇਣ ਵਾਲਿਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 5 ਲੱਖ ਤੋਂ ਪਾਰ

ਹਿੰਦੀ ਦਿਵਸ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ : 5 ਦੱਖਣੀ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਹਿੰਦੀ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਦੇਣ ਵਾਲਿਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 5 ਲੱਖ ਤੋਂ ਪਾਰ

आयुर्वेद पांच महाभूतों चिकित्सा प्रणाली

केसरी विरासत के इस मंच आयुर्वेदिक दवाई को बेचने के लिए संपर्क करे - 9592306823


ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਵਿੱਚ ਹਿੰਦੀ ‘ਤੇ ਰਾਜਨੀਤੀ ਪਰ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕ ਸਿੱਖ ਰਹੇ ਹਿੰਦੀ

ਚੇਨਈ (ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ) : ਇਨ੍ਹੀਂ ਦਿਨੀਂ ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਵਿੱਚ ਹਿੰਦੀ ਵਿਰੋਧੀ ਰਾਜਨੀਤੀ ਉਬਾਲ ਤੇ ਹੈ। ਪਰ ਇਸ ਵਿਰੋਧ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਹਿੰਦੀ ਸਿੱਖਣ ਦੀ ਇੱਛਾ ਵਧੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇੱਥੋਂ ਦੇ ਲੋਕ ਹੁਣ ਹਿੰਦੀ ਨੂੰ ਤੀਜੀ ਭਾਸ਼ਾ ਮੰਨਣ ਲੱਗ ਪਏ ਹਨ।ਦੇਸ਼ ਦੇ ਦੱਖਣੀ ਹਿੱਸੇ ਵਿੱਚ ਹਿੰਦੀ ਦੇ ਪ੍ਰਚਾਰ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਦੱਖਣ ਭਾਰਤ ਹਿੰਦੀ ਪ੍ਰਚਾਰ ਸਭਾ ਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਸੰਸਥਾ ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ, ਕੇਰਲ, ਕਰਨਾਟਕ, ਆਂਧਰਾ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਤੇਲੰਗਾਨਾ ਵਿੱਚ ਹਿੰਦੀ ਸਿਖਿਆਰਥੀਆਂ ਲਈ ਸਾਲ ਵਿੱਚ ਦੋ ਵਾਰ ਇਮਤਿਹਾਨ ਲੈਂਦੀ ਹੈ। 2022 ਦੀ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਲਈ ਕੁੱਲ 5,12,503 ਲੋਕ ਬੈਠੇ ਸਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ ਇਕੱਲੇ ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਵਿਚ 2.86 ਲੱਖ ਸੀ, ਜੋ ਕਿ ਹੋਰ ਰਾਜਾਂ ਨਾਲੋਂ ਵੱਧ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕਿ 2018 ਵਿੱਚ ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਵਿੱਚ ਇਹ ਅੰਕੜਾ 2.59 ਲੱਖ ਸੀ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਚੇਨਈ ਦੇ 90492 ਲੋਕ ਸਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ 80% ਸਕੂਲੀ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਹਨ। ਅਗਸਤ 2023 ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਦਾ ਡੇਟਾ ਅਜੇ ਉਪਲਬਧ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਨਵੇਂ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਸਰਕਾਰੀ ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵੀ ਵਧਣ ਲੱਗੀ ਹੈ।

1986 ਤੋਂ ਸੰਗਠਨ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਸੂਤਰਾਂ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਮਹਾਤਮਾ ਗਾਂਧੀ ਨੇ 1918 ਵਿੱਚ ਦੱਖਣੀ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਹਿੰਦੀ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਲਈ ਸੰਗਠਨ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਇਸ ਦਾ ਮੁੱਖ ਦਫਤਰ ਚੇਨਈ ਵਿੱਚ ਹੈ। ਇਹ ਸੰਸਥਾ 1927 ਤੋਂ ਸੁਤੰਤਰ ਹੈ। ਪਹਿਲਾਂ ਸਾਨੂੰ ਪ੍ਰਮੋਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਸਖ਼ਤ ਮਿਹਨਤ ਕਰਨੀ ਪੈਂਦੀ ਸੀ, ਪਰ ਹੁਣ ਲੋਕ ਆਪਣੀ ਮਰਜ਼ੀ ਨਾਲ ਹਿੰਦੀ ਸਿੱਖਣ ਅਤੇ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਦੇਣ ਆ ਰਹੇ ਹਨ।

 

ਲੋਕ ਹਿੰਦੀ ਨੂੰ ਭਵਿੱਖ ਲਈ ਲਾਹੇਵੰਦ ਮੰਨਦੇ ਹਨ

ਸੰਸਥਾ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਰਾਮਕੁਮਾਰ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਅੱਜ ਹਿੰਦੀ ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਦੀ ਨੌਜਵਾਨ ਪੀੜ੍ਹੀ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਤੀਜੀ ਭਾਸ਼ਾ ਬਣ ਗਈ ਹੈ। ਲੋਕ ਇਹ ਸਮਝਣ ਲੱਗ ਪਏ ਹਨ ਕਿ ਹਿੰਦੀ ਸਿੱਖਣਾ ਲਾਭਦਾਇਕ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਇੱਕ ਪੈਨ-ਇੰਡੀਅਨ ਭਾਸ਼ਾ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਮਾਪੇ ਜਾਣਦੇ ਹਨ ਕਿ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਰਾਜ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਰਹਿਣ ਲਈ ਤੀਜੀ ਭਾਸ਼ਾ ਸਿੱਖਣੀ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਸਾਡੀ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਨੂੰ ‘ਪਰਿਚਾਇਆ’ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਆਖਰੀ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਨੂੰ ਪ੍ਰਵੀਨ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

14 ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪ੍ਰਚਾਰਕ: ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਵਿੱਚ 7 ​​ਹਜ਼ਾਰ ਹਿੰਦੀ ਪ੍ਰਚਾਰਕ ਹਨ। ਪੁਡੂਚੇਰੀ ਸਮੇਤ ਪੰਜ ਦੱਖਣੀ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਕੁੱਲ 14847 ਪ੍ਰਚਾਰਕ ਹਨ।

ਕਿੰਡਰਗਾਰਟਨ ਦੇ ਬੱਚੇ ਵੀ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਦੇ ਰਹੇ ਹਨ…

ਨਵੇਂ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਵਿੱਚ, ਹੇਠਲੇ ਵਰਗ ਦੇ ਵਧੇਰੇ ਲੋਕ ਹਨ ਜੋ ਵੱਡੇ ਸਕੂਲਾਂ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲਾ ਨਹੀਂ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਹੁਣ ਸਰਕਾਰੀ ਸਕੂਲਾਂ ਵਿੱਚ ਹਿੰਦੀ ਦੇ ਅਧਿਆਪਕ ਨਹੀਂ ਹਨ, ਇਸ ਲਈ ਉਹ ਸਾਡੀ ਸੰਸਥਾਗਤ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਵਿੱਚ ਬੈਠਦੇ ਹਨ। ਹੇਠਲੇ ਕਿੰਡਰਗਾਰਟਨ ਦੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਵੀ ਹਿੰਦੀ ਸਿੱਖਣ ਲਈ ਆਉਣ ਲੱਗੇ ਹਨ। ਅਸੀਂ 25 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਸ਼੍ਰੀਲੰਕਾ ਵਿੱਚ ਵੀ ਹਿੰਦੀ ਪੜ੍ਹਾ ਰਹੇ ਹਾਂ। 2018 ਵਿੱਚ, ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਕੋਲੰਬੋ, ਕੈਂਡੀ ਅਤੇ ਤ੍ਰਿਨਕੋਮਾਲੀ ਵਿੱਚ 252 ਬੈਠਕਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ।

 

ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਵਿੱਚ ਹਿੰਦੀ ਦਾ 88 ਸਾਲ ਪੁਰਾਣਾ ਵਿਰੋਧ

 

ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਦੇ ਸਰਕਾਰੀ ਸਕੂਲਾਂ ਵਿੱਚ ਹਿੰਦੀ ਨਹੀਂ ਪੜ੍ਹਾਈ ਜਾਂਦੀ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਕੂਲਾਂ ਵਿੱਚ 90ਵਿਆਂ ਤੱਕ ਹਿੰਦੀ ਦੇ ਅਧਿਆਪਕ ਸਨ। ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਇਸ ਵਿਸ਼ੇ ਨੂੰ ਹਟਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ. ਹਾਲਾਂਕਿ, ਹਿੰਦੀ ਤੀਜੀ ਭਾਸ਼ਾ ਦੇ ਵਿਕਲਪ ਵਜੋਂ ਅਜੇ ਵੀ ਮੌਜੂਦ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨਵੀਂ ਸਿੱਖਿਆ ਨੀਤੀ ਲਿਆਉਣ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਸਿੱਖਣ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਹੈ। ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਦੀ ਡੀਐਮਕੇ ਸਰਕਾਰ ਇਸ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ।

 

Leave a Reply