KESARI VIRASAT

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Latest news
ਰਾਜਸਥਾਨ ਵਿੱਚ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਦਾ ਟ੍ਰਾਇਲ ਟਰੈਕ, : ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਵੱਲੋਂ ਬਣਾਈ ਗਈ ਲਾਈਨ ਮਿੱਟੀ ਵਿੱਚ ਦੱ... ਹੁਣ ਮੋਬਾਈਲ 'ਤੇ ਨਜ਼ਰ ਆਵੇਗਾ ਹਰ ਕਾਲਰ ਦਾ ਨਾਮ: ਟੈਲੀਕਾਮ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਕਾਲਰ ਆਈਡੀ ਡਿਸਪਲੇ ਸੇਵਾ ਦਾ ਮੁੰਬਈ-ਹਰਿਆਣਾ '... ਲੋਕ ਸਭਾ ਲਈ ਮਿਸ਼ਨ 13-0 ਦੀ ਅਸਫਲਤਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪੰਜਾਬ 'ਚ 'ਆਪ' ਦਾ ਵਕਾਰ ਇਕ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਉਪ ਚੋਣ 'ਤੇ ਟਿਕਿਆ: ਜਲੰਧਰ ... ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਬੂਟੇ ਲਗਾਉਣ ਦਾ ਮੋਰਚਾ ਸੰਭਾਲਣਗੀਆਂ ਔਰਤਾਂ-ਬੀਬੀ ਜਗੀਰ ਕੌਰ 4 ਦਿਨਾਂ ਬਾਅਦ ਟਰੂਡੋ ਦੀਆਂ ਵਧਾਈਆਂ ਦਾ ਮੋਦੀ ਦਾ ਜਵਾਬ: ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਪੀਐਮ ਦੇ ਜਵਾਬ ਵਿੱਚ ਮੋਦੀ ਨੇ ਕਿਹਾ- ਸਾਨੂੰ ਇੱਕ ਦ... ਬਿੱਟੂ ਦੇ ਬਹਾਨੇ ਪੰਜਾਬ ਦੀ 60% ਸਿੱਖ ਅਬਾਦੀ 'ਤੇ ਅੱਖ: ਬੇਅੰਤ ਸਿੰਘ ਦਾ ਪੋਤਾ 38% ਹਿੰਦੂਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਪਸੰਦ ਕੇਸਰੀ ਰੰਗ ਦਾ ਕੇਕ ਕੱਟ ਗੋਸ਼ਾ ਨੇ ਸਾਥੀਆਂ ਸਮੇਤ ਤੀਜੀ ਵਾਰ ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਬਣਨ ਤੇ ਖੁਸ਼ੀਆ ਮਨਾਇਆ  ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਭਾਜਪਾ 23 ਵਿਧਾਨ ਸਭਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਅੱਗੇ: ਇੱਕ ਵੀ ਸੀਟ ਨਹੀਂ ਜਿੱਤੀ, ਪਰ 8 ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿੱਚ ਵੋਟ ਬੈਂਕ ਵਧਿਆ... ਵਿਆਹ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰਨ 'ਤੇ ਕੁੜੀ ਦਾ ਕਤਲ:  ਫੁਕਰੇ ਆਸ਼ਕ ਨੇ ਸੜਕ ਵਿਚਕਾਰ ਤਲਵਾਰ ਨਾਲ ਵੱਢਿਆ ਕੰਗਨਾ ਰਣੌਤ ਦੇ ਥੱਪੜ ਮਾਰਨ ਵਾਲੇ ਸੀਆਈਐਸਐਫ ਕਾਂਸਟੇਬਲ ਵਿਰੁੱਧ ਐਫਆਈਆਰ: ਅਭਿਨੇਤਰੀ ਦੀ ਭੈਣ ਨੇ ਦਿੱਤਾ ਵਿਵਾਦਤ ਬਿਆਨ;
You are currently viewing ਪਵਨ ਪੁੱਤਰ ਹਨੂਮਾਨ ਜੀ ਦੇ ਹਵਾਲੇ ਨਾਲ ਮਾਨਵਤਾ ਨੂੰ ਮਿਲਣ ਵਾਲੀਆਂ ਸਿਖਿਆਵਾਂ

ਪਵਨ ਪੁੱਤਰ ਹਨੂਮਾਨ ਜੀ ਦੇ ਹਵਾਲੇ ਨਾਲ ਮਾਨਵਤਾ ਨੂੰ ਮਿਲਣ ਵਾਲੀਆਂ ਸਿਖਿਆਵਾਂ

आयुर्वेद पांच महाभूतों चिकित्सा प्रणाली

केसरी विरासत के इस मंच आयुर्वेदिक दवाई को बेचने के लिए संपर्क करे - 9592306823


*ਪਿਆਰੇ ਦੋਸਤੋ, ਅੱਜ ਮੰਗਲਵਾਰ ਹੈ.. ਤਾਂ ਆਉ ਪਵਨ ਪੁੱਤਰ ਹਨੂਮਾਨ ਜੀ ਦੇ ਹਵਾਲੇ ਨਾਲ ਮਾਨਵਤਾ ਨੂੰ ਮਿਲਣ ਵਾਲੀਆਂ ਸਿਖਿਆਵਾਂ ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰੀਏ।*

ਉਦੋਂ ਤੱਕ ਆਰਾਮ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਜਦੋਂ ਤੱਕ ਟੀਚਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ।

ਇੱਕ ਵਾਰ, ਹਨੂੰਮਾਨ, ਜਮਵੰਤ ਤੋਂ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਹੋ ਕੇ, ਸਮੁੰਦਰ ਪਾਰ ਕਰਨ ਲਈ ਨਿਕਲੇ। ਉਹ ਅਸਮਾਨ ਵਿੱਚ ਉੱਡ ਰਹੇ ਸਨ। ਫਿਰ ਸਾਗਰ ਨੇ ਸੋਚਿਆ ਕਿ ਹਨੂੰਮਾਨ ਥੱਕਿਆ ਹੋਣਗੇ , ਉਸਨੇ ਆਪਣੇ ਅੰਦਰ ਰਹਿੰਦੇ ਪਹਾੜੀ ਮਾਣਕ ਨੂੰ ਹਨੂੰਮਾਨ ਨੂੰ ਆਰਾਮ ਕਰਨ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਲਈ ਕਿਹਾ। ਮਾਣਕ ਪਰਵਤ ਨੇ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਥੱਕ ਗਏ ਹੋਵੋਗੇ, ਥੋੜ੍ਹੀ ਦੇਰ ਲਈ ਮੇਰੇ ਕੋਲ ਆਰਾਮ ਕਰੋ। ਸੱਦੇ ਦਾ ਸਨਮਾਨ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੇ ਉਸਨੂੰ ਛੂਹਿਆ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਰਾਮਜੀ ਦਾ ਕੰਮ ਕੀਤੇ ਬਿਨਾਂ ਆਰਾਮ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੇ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਤਾ ਲੱਗਾ ਕਿ ਮਾਣਕ ਦੀ ਇੱਜ਼ਤ ਵੀ ਰਹਿ ਗਈ ਅਤੇ ਰਾਮ ਜੀ ਦਾ ਕੰਮ ਵੀ ਬਣਿਆ ਰਿਹਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਹ ਆਪਣੇ ਟੀਚੇ ਵੱਲ ਅੱਗੇ ਵਧੇ। ਸਾਨੂੰ ਵੀ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਹਮੇਸ਼ਾ ਧਿਆਨ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਤੱਕ ਟੀਚਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਉਦੋਂ ਤੱਕ ਆਰਾਮ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ।

ਜਿੱਥੇ ਹਉਮੈ ਦੀ ਗੱਲ ਹੋਵੇ, ਅਕਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ, ਜ਼ੋਰ ਦੀ ਨਹੀਂ।
ਸੀਤਾ ਦੀ ਭਾਲ ਵਿਚ ਸਮੁੰਦਰ ਪਾਰ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨੂੰਮਾਨ ਨੂੰ ਸੁਰਸਾ ਨਾਂ ਦੀ ਸੱਪਣੀ ਨੇ ਅੱਧ ਵਿਚਕਾਰ ਰੋਕ ਲਿਆ ਅਤੇ ਉਸ ਨੂੰ ਖਾਣ ਲਈ ਜ਼ਿੱਦ ਕੀਤੀ। ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਨੇ ਬਹੁਤ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ, ਪਰ ਉਹ ਨਹੀਂ ਮੰਨੀ। ਉਸਨੇ ਵਾਅਦਾ ਵੀ ਕੀਤਾ ਕਿ ਮੈਨੂੰ ਰਾਮ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦਿਓ ਅਤੇ ਫਿਰ ਮੈਂ ਆ ਕੇ ਤੁਹਾਡਾ ਭੋਜਨ ਬਣਾਂਗਾ, ਪਰ ਉਹ ਨਹੀਂ ਮੰਨੀ। ਹਨੂੰਮਾਨ ਸਮਝ ਗਏ ਕਿ ਗੱਲ ਮੈਨੂੰ ਖਾਣ ਦੀ ਨਹੀਂ, ਸਿਰਫ ਹਉਮੈ ਦੀ ਹੈ। ਉਸ ਨੇ ਝੱਟ ਸੁਰਸਾ ਦੇ ਵੱਡੇ ਰੂਪ ਸਾਹਮਣੇ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਛੋਟਾ ਕਰ ਲਿਆ। ਉਹਦੇ ਮੂੰਹੋਂ ਵਿੱਚੋਂ ਘੁੰਮ ਕੇ ਬਾਹਰ ਆ ਗਏ। ਸੁਰਸਾ ਖੁਸ਼ ਹੋ ਗਈ ਅਤੇ ਲੰਕਾ ਦਾ ਰਸਤਾ ਦੇ ਦਿੱਤਾ। ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜਿੱਥੇ ਹਉਮੈ ਦੀ ਗੱਲ ਹੋਵੇ ਉੱਥੇ ਅਕਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਨਾ ਕਿ ਜ਼ੋਰ।

ਬਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਦੋਂ ਕਰਨੀ ਹੈ—
ਜਦੋਂ ਹਨੂੰਮਾਨ ਜੀ ਲੰਕਾ ਦੇ ਦਰਵਾਜ਼ੇ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚੇ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਉਥੇ ਲੰਕਾਨੀ ਨਾਮ ਦਾ ਇੱਕ ਰਾਖਸ਼ ਮਿਲਿਆ। ਰਾਤ ਦੇ ਸਮੇਂ ਹਨੂੰਮਾਨ ਇੱਕ ਛੋਟੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਲੰਕਾ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਸੀ, ਲੰਕਿਨੀ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਰੋਕ ਦਿੱਤਾ। ਇੱਥੇ ਸਥਿਤੀ ਵੱਖਰੀ ਸੀ, ਕੋਈ ਰਾਤ ਨੂੰ ਹੀ ਗੁਪਤ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਲੰਕਾ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋ ਸਕਦਾ ਸੀ। ਸਮਾਂ ਘੱਟ ਸੀ, ਇਸ ਲਈ ਉਸਨੇ ਲੰਕਿਨੀ ਨਾਲ ਬਹਿਸ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ‘ਤੇ ਸਿੱਧਾ ਹਮਲਾ ਕੀਤਾ। ਲੰਕਿਨੀ ਨੇ ਰਸਤਾ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਸਬਕ ਇਹ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜਦੋਂ ਮੰਜ਼ਿਲ ਨੇੜੇ ਹੋਵੇ, ਸਮੇਂ ਦੀ ਕਮੀ ਹੋਵੇ ਅਤੇ ਹਾਲਾਤ ਮੰਗਦੇ ਹੋਣ ਤਾਂ ਤਾਕਤ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨਾ ਅਣਉਚਿਤ ਨਹੀਂ ਹੈ।

Leave a Reply