KESARI VIRASAT

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Latest news
25 ਜੂਨ ਨੂੰ 'ਸੰਵਿਧਾਨ ਹੱਤਿਆ ਦਿਵਸ' ਐਲਾਨਿਆ: ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਨੋਟੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਕੀਤਾ ਜਾਰੀ; ਇਸੇ ਦਿਨ 1975 ਵਿੱਚ ਐਮਰਜ... ਜਲੰਧਰ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਸਮਰਥਕ ਅੰਮ੍ਰਿਤਪਾਲ ਸਿੰਘ ਦੇ ਭਰਾ ਨੂੰ ਕੀਤਾ ਸੰਗੀਨ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਡਿਜੀਟਲ ਮੀਡੀਆ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਨੂੰ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਭਗਵੰਤ ਮਾਨ ਦੇ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਲਿਆ ਕੇ ਹੱਲ ਕਰਵ... ਆਪ' 'ਤੇ ਜਲੰਧਰ 'ਚ ਉਦਯੋਗ ਮਾਲਕਾਂ ਨੂੰ ਧਮਕਾਉਣ ਦਾ ਦੋਸ਼: ਬੀਜੇਪੀ ਨੇਤਾ ਨੇ ਕਿਹਾ- 202 ਫੈਕਟਰੀਆਂ ਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ... ਚੋਣਾਂ ਜਿਤਾਉਣ ਅਤੇ ਹਰਾਉਣ ਵਿੱਚ ਅਹਿਮ ਰੋਲ ਅਦਾ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਪਾਰਟੀ ਕੇਡਰ ਨਹੀਂ ਕੋਈ ਹੋਰ* ਜਲੰਧਰ ਉਪ-ਚੋਣ - ਬੀਜੇਪੀ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ 'ਤੇ ਗੁੱਸੇ 'ਚ, ਪੰਜਾਬ ਪ੍ਰਧਾਨ ਜਾਖੜ ਨੇ ਕਿਹਾ- ਸੱਤਾ ਦੀ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਨਾ ਕਰੋ; ਬ... ਪ੍ਰੈੱਸ ਕੌਂਸਲ ਆਫ ਇੰਡੀਆ ਨੇ ਦਿੱਤਾ ਵੱਡਾ ਫੈਸਲਾ:ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਦੇ ਸ਼ਨਾਖਤੀ ਕਾਰਡਾਂ ਲਈ ਡੀਏਵੀਪੀ ਦੀ ਸ਼ਰਤ ਹਟਾਈ  ਸੀਬੀਆਈ ਵਲੋਂ ਭਾਜਪਾ ਸਾਸ਼ਿਤ ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਸਰਕਾਰੀ ਸਕੂਲਾਂ 'ਚ 4 ਲੱਖ ਫਰਜ਼ੀ ਦਾਖ਼ਲੇ ਅਤੇ ਸਰਕਾਰੀ ਫੰਡਾਂ ਦੀ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਮ... ਜੇਲ 'ਚ ਬੰਦ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਨੂੰ ਕਿਉਂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਫਿਰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ: ED ਤੋਂ ਬਾਅਦ CBI ਦੀ ਕਾਰਵਾਈ ਕਿੰਨੀ ਕੁ ਜਾਇਜ਼?  ਪੰਜਾਬ 'ਚ ਅੰਤਰ-ਰਾਜੀ ਅਫੀਮ ਦੀ ਤਸਕਰੀ ਦਾ ਪਰਦਾਫਾਸ਼: ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਿਸ ਵੱਲੋਂ 66 ਕਿਲੋ ਅਫੀਮ ਬਰਾਮਦ; 2 ਤਸਕਰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ...
You are currently viewing ਕੀ ‘ਭਾਰਤ ਦਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ’ ਲਿਖਣਾ ਗੈਰ-ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਹੈ: India ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਕਿੱਥੋਂ ਆਏ? 

ਕੀ ‘ਭਾਰਤ ਦਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ’ ਲਿਖਣਾ ਗੈਰ-ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਹੈ: India ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਕਿੱਥੋਂ ਆਏ? 

आयुर्वेद पांच महाभूतों चिकित्सा प्रणाली

केसरी विरासत के इस मंच आयुर्वेदिक दवाई को बेचने के लिए संपर्क करे - 9592306823


ਕੇਸਰੀ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ: ਜੀ-20 ਸੰਮੇਲਨ ‘ਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਵਿਸ਼ਵ ਨੇਤਾਵਾਂ ਲਈ 9 ਸਤੰਬਰ ਨੂੰ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਭਵਨ ‘ਚ ਡਿਨਰ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਪਰੰਪਰਾ ਤੋਂ ਹਟ ਕੇ ਇਸ ਲਈ ਭੇਜੇ ਗਏ ਸੱਦਾ ਪੱਤਰ ਵਿੱਚ ‘ਇੰਡੀਆ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ’ ਦੀ ਥਾਂ ‘ਭਾਰਤ ਦਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ’ ਲਿਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਵਿਵਾਦ ਪੈਦਾ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ।

ਕੀ ਭਾਰਤ ਦਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਲਿਖਣਾ ਗੈਰ-ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਹੈ ਅਤੇ ਇੰਡੀਆ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਦੋ ਨਾਮ ਕਿੱਥੋਂ ਆਏ? ਜੇਕਰ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਨਾਂ ਹੀ ਹਟਾਉਣਾ ਹੈ ਤਾਂ ਕੀ ਕਰਨਾ ਪਵੇਗਾ? ਆਉ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ। 

 ਭਾਰਤ ਨਾਮ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕਿੱਥੋਂ ਹੋਈ ਅਤੇ ਇਹ ਅਭਿਆਸ ਵਿੱਚ ਕਿਵੇਂ ਆਇਆ?

 

ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਕਾਲ ਤੋਂ ਭਾਰਤ ਦੇ ਵੱਖੋ-ਵੱਖਰੇ ਨਾਮ ਹਨ। ਜਿਵੇਂ ਜੰਬੂਦੀਪ, ਭਰਤਖੰਡ, ਹਿਮਵਰਸ਼, ਅਜਨਭਵਰਸ਼, ਭਾਰਤਵਰਸ਼, ਭਾਰਤ, ਆਰੀਆਵਰਤ, ਹਿੰਦ, ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ ਅਤੇ ਭਾਰਤ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਸਭ ਤੋਂ ਮਸ਼ਹੂਰ ਨਾਮ ਭਾਰਤ ਹੈ।

 

ਭਾਰਤ ਸ਼ਬਦ ਦਾ ਮੂਲ

 

ਪੌਰਾਣਿਕ ਕਾਲ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਨਾਮ ਦੇ ਕਈ ਹਵਾਲੇ ਮਿਲਦੇ ਹਨ। ਜਿਵੇਂ- ਰਾਜਾ ਦਸ਼ਰਥ ਦਾ ਪੁੱਤਰ ਅਤੇ ਰਾਮ ਦਾ ਛੋਟਾ ਭਰਾ ਭਰਤ। ਨਾਟਿਆ ਸ਼ਾਸਤਰ ਦੇ ਲੇਖਕ ਭਰਤਮੁਨੀ, ਪੁਰੁਵੰਸ਼ ਦੇ ਰਾਜਾ ਦੁਸ਼ਯੰਤ ਅਤੇ ਸ਼ਕੁੰਤਲਾ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਭਰਤ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਮਹਾਂਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਵੀ ਜ਼ਿਕਰ ਹੈ। ਮਹਾਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਭਰਤ ਨੂੰ ਸੋਲ੍ਹਾਂ ਸਰਵੋਤਮ ਰਾਜਿਆਂ ਵਿੱਚ ਗਿਣਿਆ ਗਿਆ ਹੈ।

ਮਾਨਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਆਧਾਰ ਮੰਨਦੇ ਹੋਏ, ਭਰਤ ਨਾਮ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਦੁਸ਼ਯੰਤ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਭਰਤ ਦਾ ਨਾਮ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਰਿਗਵੇਦ ਦੀ ਇੱਕ ਸ਼ਾਖਾ ਐਤਰੇਯ ਬ੍ਰਾਹਮਣ ਵਿੱਚ, ਦੁਸ਼ਯੰਤ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਭਰਤ ਦੇ ਨਾਮ ਤੇ ਭਾਰਤ ਦਾ ਨਾਮ ਰੱਖਣ ਲਈ ਵੀ ਇੱਕ ਦਲੀਲ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ, ਭਰਤ ਨੂੰ ਇੱਕ ਚੱਕਰਵਰਤੀ ਰਾਜਾ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਸੀ ਅਰਥਾਤ ਉਹ ਰਾਜਾ ਜਿਸ ਨੇ ਚਾਰੇ ਦਿਸ਼ਾਵਾਂ ਨੂੰ ਜਿੱਤ ਲਿਆ ਸੀ। ਐਤਰੇਯ ਬ੍ਰਾਹਮਣ ਵਿਚ ਇਹ ਵੀ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਚਾਰੇ ਦਿਸ਼ਾਵਾਂ ਨੂੰ ਜਿੱਤਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਭਰਤ ਨੇ ਅਸ਼ਵਮੇਧ ਯੱਗ ਕੀਤਾ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਉਸ ਦੇ ਰਾਜ ਨੂੰ ਭਰਤਵਰਸ਼ ਕਿਹਾ ਗਿਆ।

 

ਮੱਸਿਆਪੁਰਾਣ ਵਿੱਚ ਮਨੂ ਨੂੰ ਭਰਤ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਪਰਜਾ ਨੂੰ ਜਨਮ ਦੇਣ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਸੰਭਾਲਣ ਕਰਕੇ ਮਨੂ ਨੂੰ ਭਰਤ ਕਿਹਾ ਗਿਆ। ਜਿਸ ਖੇਤਰ ਉੱਤੇ ਮਨੂ ਰਾਜ ਕਰਦਾ ਸੀ, ਉਸ ਨੂੰ ਭਾਰਤਵਰਸ਼ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ।

 

ਜੈਨ ਧਰਮ ਦੇ ਧਾਰਮਿਕ ਗ੍ਰੰਥਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਭਾਰਤ ਨਾਮ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਆਉਂਦਾ ਹੈ। ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਭਗਵਾਨ ਰਿਸ਼ਭਦੇਵ ਦੇ ਵੱਡੇ ਪੁੱਤਰ ਮਹਾਯੋਗੀ ਭਰਤ ਦੇ ਨਾਮ ‘ਤੇ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਨਾਮ ਭਾਰਤਵਰਸ਼ ਪਿਆ।

 

ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਪੁਰਾਣ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਆਇਤ ਹੈ… ਉੱਤਰ ਯਤਸਮੁਦ੍ਰਸ੍ਯ ਹਿਤਾਦ੍ਰੇਸ਼ਚੈਵ ਦਕ੍ਸ਼ਿਣਮ੍। ਵਰਸ਼ ਤਤ ਭਰਤੰ ਨਾਮ ਭਾਰਤਿ ਯਤ੍ਰ ਸੰਤਾਤਿਹ ॥ ਭਾਵ, ਜੋ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਉੱਤਰ ਵੱਲ ਅਤੇ ਹਿਮਾਲਿਆ ਦੇ ਦੱਖਣ ਵੱਲ ਹੈ, ਉਹ ਭਾਰਤਵਰਸ਼ ਹੈ ਅਤੇ ਅਸੀਂ ਇਸਦੇ ਬੱਚੇ ਹਾਂ।

 

ਕਈ ਇਤਿਹਾਸਕਾਰਾਂ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਮਹਾਭਾਰਤ ਦਾ ਯੁੱਧ ਈਸਾ ਤੋਂ ਲਗਭਗ ਢਾਈ ਹਜ਼ਾਰ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਫਿਰ ਇਸ ਯੁੱਧ ਦਾ ਨਾਂ ਮਹਾਭਾਰਤ ਕਿਉਂ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ? 

ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਕੌਰਵਾਂ-ਪਾਂਡਵਾਂ ਦਾ ਘਰ। 

ਜਦੋਂ ਜੰਗ ਨੇ ਵੱਡਾ ਰੂਪ ਧਾਰ ਲਿਆ ਤਾਂ ਭਾਰਤ ਦੀ ਭੂਗੋਲਿਕ ਸੀਮਾ ਵਿੱਚ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਸਾਰੇ ਰਾਜਾਂ ਨੇ ਦੋ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਦੀ ਇਸ ਜੰਗ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲਿਆ ਸੀ। ਵਰਸ਼ ਦਾ ਅਰਥ ਸੰਸਕ੍ਰਿਤ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਜਾਂ ਖੇਤਰ ਹੈ। ਇਸ ਯੁੱਧ ਵਿੱਚ ਤ੍ਰਿਤਸੂ ਜਾਤੀ ਦੇ ਯੋਧਿਆਂ ਨੇ ਦਸ ਰਾਜਾਂ ਦੇ ਸੰਘ ਉੱਤੇ ਜਿੱਤ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ। ਤ੍ਰਿਸ਼ੂਸ ਨੂੰ ਭਰਤ ਦਾ ਸੰਘ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ। ਤ੍ਰਿਸ਼ੂਸ ਦੀ ਜਿੱਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉਹਨਾਂ ਦਾ ਦਬਦਬਾ ਵਧ ਗਿਆ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਜਿੱਤੀਆਂ ਦਸ ਰਾਜਾਂ ਦੇ ਸੰਘ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਕਿਹਾ।

ਤ੍ਰਿਤਸੂ ਜਾਤੀ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਭਰਤ ਨਾਮ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਇੱਕ ਸਮੂਹ ਸੀ। ਉਹ ਆਰੀਅਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਹੀ ਸਨ। ਭਾਰਤੀ ਉਪ-ਮਹਾਂਦੀਪ ਦੇ ਪੱਛਮ-ਉੱਤਰ ਵਿੱਚ ਵਸਣ ਵਾਲੇ ਆਰੀਅਨਾਂ ਦੇ ਇਸ ਸਮੂਹ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਰਿਗਵੇਦ ਦੇ ਸੱਤਵੇਂ ਭਾਗ ਵਿੱਚ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਸਾਡੇ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਭਾਰਤ ਨਾਮ ਸਭ ਤੋਂ ਪੁਰਾਣਾ ਕਿਹਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

 

 ਭਾਰਤ ਨਾਮ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ : ਇਹ ਅਮਲ ਵਿੱਚ ਕਿਵੇਂ ਆਇਆ?

ਸਿੰਧ ਨਦੀ ਨੂੰ ਯੂਨਾਨੀ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਇੰਡਸ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ। ਸਿੰਧ ਸ਼ਬਦ ਲਾਤੀਨੀ ਭਾਸ਼ਾ ਤੋਂ ਲਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਯੂਨਾਨੀ ਇਤਿਹਾਸਕਾਰ ਹੀਰੋਟੋਸ ਨੇ 440 ਈਸਾ ਪੂਰਵ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਸ਼ਬਦ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਭਾਰਤ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਤੁਰਕੀ ਅਤੇ ਈਰਾਨ ਨਾਲ ਕਰਦਿਆਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਰਤ ਸਵਰਗ ਵਰਗਾ ਹੈ। ਜਿੱਥੇ ਮਿੱਟੀ ਉਪਜਾਊ ਹੈ ਅਤੇ ਖੇਤਰ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਆਬਾਦੀ ਵਾਲਾ ਹੈ।

ਵਿਸ਼ਵ ਇਤਿਹਾਸ ਦੀ ਵੈੱਬਸਾਈਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ 300 ਈਸਾ ਪੂਰਵ ਵਿੱਚ, ਯੂਨਾਨ ਦੇ ਰਾਜਦੂਤ ਮੇਗਾਸਥੀਨੇਸ ਨੇ ਸਿੰਧ ਨਦੀ ਤੋਂ ਪਾਰ ਦੇ ਖੇਤਰ ਲਈ ਭਾਰਤ ਸ਼ਬਦ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਮੇਗਾਸਥੀਨੀਜ਼ ਇੱਕ ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਯੂਨਾਨੀ ਇਤਿਹਾਸਕਾਰ, ਡਿਪਲੋਮੈਟ ਅਤੇ ਭਾਰਤੀ ਨਸਲ-ਵਿਗਿਆਨੀ ਸੀ। ਉਸ ਨੂੰ ਮੌਰੀਆ ਸਾਮਰਾਜ ਦੌਰਾਨ ਭਾਰਤ ਦਾ ਰਾਜਦੂਤ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ।

ਹਿੰਦ ਅਤੇ ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ ਸ਼ਬਦਾਂ ਦਾ ਇਤਿਹਾਸ ਵੀ 2500 ਦੇ ਕਰੀਬ ਹੈ। 

ਇੱਕ ਸਾਲ ਪੁਰਾਣਾ. ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਬਾਹਰੋਂ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਲੋਕ ‘ਸ’ ਨੂੰ ‘ਹ’ ਕਹਿ ਕੇ ਬੁਲਾਉਂਦੇ ਸਨ। ਇਸੇ ਕਰਕੇ ਸਿੰਧ ਹਿੰਦ ਬਣ ਗਿਆ। ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ, ਇਸ ਸਭਿਅਤਾ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਲੋਕ ਹਿੰਦੂ ਵਜੋਂ ਜਾਣੇ ਜਾਣ ਲੱਗੇ ਅਤੇ ਇਹ ਖੇਤਰ ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ ਵਜੋਂ ਜਾਣਿਆ ਜਾਣ ਲੱਗਾ।

262 ਈਸਵੀ ਵਿੱਚ ਈਰਾਨ ਦੇ ਸਾਸਾਨੀ ਬਾਦਸ਼ਾਹ ਸ਼ਾਪੁਰ ਪਹਿਲੇ ਦੇ ਨਕਸ਼-ਏ-ਰੁਸਤਮ ਸ਼ਿਲਾਲੇਖ ਵਿੱਚ ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਹੈ। ਇਹ ਵੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਹਿੰਦੂਕੁਸ਼ ਦੀਆਂ ਪਹਾੜੀਆਂ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਦੇ ਖੇਤਰ ਨੂੰ ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ।

ਅਰਬਾਂ ਨੇ ਇਸ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਅਲ ਹਿੰਦ ਕਿਹਾ ਅਤੇ ਤੁਰਕੀ ਹਮਲਾਵਰਾਂ, ਸੁਲਤਾਨਾਂ ਅਤੇ ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਬਾਦਸ਼ਾਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਭਾਰਤੀ ਦਬਦਬੇ ਵਾਲੇ ਖੇਤਰ ਨੂੰ ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ ਕਿਹਾ।

 

ਇਤਿਹਾਸਕਾਰ ਇਆਨ ਜੇ. ਬੈਰੋ ਆਪਣੇ ਲੇਖ ‘ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ ਤੋਂ ਭਾਰਤ ਤੱਕ: ਬਦਲਦੇ ਨਾਮ’ ਵਿੱਚ ਲਿਖਦਾ ਹੈ ਕਿ 18ਵੀਂ ਸਦੀ ਦੇ ਮੱਧ ਤੋਂ ਅੰਤ ਤੱਕ, ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਹੋਰ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ, ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ ਸ਼ਬਦ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਅਕਸਰ ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ ਲਈ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਸੀ। ਮੁਗਲ ਬਾਦਸ਼ਾਹਾਂ ਦਾ ਰਾਜ ਸੀ। 19ਵੀਂ ਸਦੀ ਵਿੱਚ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਨੇ ਭਾਰਤ ਸ਼ਬਦ ਦੀ ਵਿਆਪਕ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ।

ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਕਾਰਨ ਰਿਆਸਤਾਂ ਦੇ ਰਾਜਿਆਂ ਨੇ ਵੀ ਆਪਣੇ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਦਾ ਨਾਂ ਬੋਲਣ ਲਈ ਭਾਰਤ ਸ਼ਬਦ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। 1857 ਈ. ਤੱਕ, ਇੱਕ ਵੱਡੀ ਸੰਯੁਕਤ ਪ੍ਰਾਂਤਾਂ ਦੇ ਪਹਾੜੀ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਦੀ ਨੁਮਾਇੰਦਗੀ ਕਰਦੇ ਹਰਗੋਵਿੰਦ ਪੰਤ ਨੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕੀਤਾ ਕਿ ਉੱਤਰੀ ਭਾਰਤ ਦੇ ਲੋਕ ਭਾਰਤਵਰਸ਼ ਨਹੀਂ ਚਾਹੁੰਦੇ ਸਨ ਅਤੇ ਹੋਰ ਕੁਝ ਨਹੀਂ। ਕਮੇਟੀ ਨੇ ਕੋਈ ਵੀ ਸੋਧ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਸਵੀਕਾਰ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਸਾਡੇ ਸੰਵਿਧਾਨ ਵਿੱਚ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਨਾਂ ਇੰਡੀਆ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਦੋਵੇਂ ਪਾਸ ਕਰ ਦਿੱਤੇ ਗਏ।

 

 ਕੀ ਜੀ-20 ਡਿਨਰ ਦੇ ਸੱਦੇ ਵਿੱਚ ‘ਇੰਡੀਆ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ’ ਦੀ ਬਜਾਏ ‘ਭਾਰਤ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ’ ਲਿਖਣਾ ਗੈਰ-ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਹੈ?

ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਦੇ ਸੀਨੀਅਰ ਵਕੀਲ ਮੁਤਾਬਕ ਇਹ ਗੈਰ-ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਦੇ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦੀ ਧਾਰਾ 1 (1) ਵਿੱਚ ਲਿਖਿਆ ਹੈ- ‘ਇੰਡੀਆ, ਯਾਨੀ ਭਾਰਤ, ਰਾਜਾਂ ਦਾ ਸੰਘ ਹੋਵੇਗਾ’। ਯਾਨੀ ਸਾਡੇ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਨਾਮ ਇੰਡੀਆ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਦੋਵੇਂ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੋਵਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਹੈ। ਫਿਰ ਵੀ ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ, ਆਰੀਆਵਰਤ ਜਾਂ ਜੰਬੂਦੀਪ ਲਿਖਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਇਸ ਨੂੰ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਮੰਨਿਆ ਜਾਵੇਗਾ। ‘ਪ੍ਰੈਜ਼ੀਡੈਂਟ ਆਫ਼ ਇੰਡੀਆ’ ਦੀ ਥਾਂ ‘ਭਾਰਤ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ’ ਲਿਖਣ ਦੀ ਪਰੰਪਰਾ ਨਹੀਂ ਚੱਲੀ। ਇਸ ਨੂੰ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇਖਿਆ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

 

 ਜੇਕਰ ਇਹ ਗੈਰ-ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਤਾਂ ਸਮੱਸਿਆ ਕੀ ਹੈ? ਇਸ ‘ਤੇ ਵਿਵਾਦ ਕਿਉਂ ਹੈ?

ਇਹ ਵਿਵਾਦ ਸਿਆਸੀ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਤੋਂ ਵਿਰੋਧੀ ਪਾਰਟੀਆਂ ਦੇ ਗਠਜੋੜ ਨੇ ਇਸ ਦਾ ਨਾਮ ਬਦਲ ਕੇ ਇੰਡੀਆ ਰੱਖਿਆ ਹੈ, ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਸ ਨਾਮ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਘਟਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਦੇ ਨਾਂ ‘ਤੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਜ਼ੋਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਵਿਰੋਧੀ ਧਿਰ ਇਸ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ।

 

ਜੇਕਰ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਨਾਮ ਇੰਡੀਆ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰਨਾ ਹੈ, ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਕੀ ਕਰਨਾ ਪਵੇਗਾ?

ਵਕੀਲ ਭੁਪਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਅਨੁਸਾਰ ਜੇਕਰ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਨਾਂ ਖ਼ਤਮ ਕਰਕੇ ਸਿਰਫ਼ ਭਾਰਤ ਰੱਖਣਾ ਹੈ ਤਾਂ ਇਸ ਲਈ ਸੰਵਿਧਾਨ ਵਿੱਚ ਸੋਧ ਕਰਨੀ ਪਵੇਗੀ। ਸੰਵਿਧਾਨ ਵਿੱਚ ਸੋਧ ਦੀ ਵਿਧੀ ਧਾਰਾ 368 ਵਿੱਚ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਸੰਸਦ ਕੋਲ ਸੰਵਿਧਾਨ ਵਿੱਚ ਸੋਧ ਕਰਨ ਦਾ ਅਧਿਕਾਰ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਬਿੱਲ ਲਿਆ ਕੇ ਦੋ ਤਿਹਾਈ ਬਹੁਮਤ ਨਾਲ ਪਾਸ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਦੇ 13 ਜੱਜਾਂ ਦੀ ਡਿਵੀਜ਼ਨ ਬੈਂਚ ਨੇ ਕੇਸ਼ਵਾਨੰਦ ਭਾਰਤੀ ਕੇਸ ਵਿੱਚ ਇਤਿਹਾਸਕ ਫੈਸਲਾ ਦਿੱਤਾ ਸੀ ਕਿ ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਸੋਧ ਰਾਹੀਂ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦੇ ਮੂਲ ਢਾਂਚੇ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਬਦਲਾਅ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ।

ਇਸ ਪੂਰੇ ਮਾਮਲੇ ਨੂੰ ਹੋਰ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਸਮਝਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ ਵੱਡੇ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਵਿੱਚ ਬਦਲਾਅ ਦਾ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤੀ ਨਿਆਇਕ ਸੰਹਿਤਾ ਨੂੰ ਭਾਰਤੀ ਦੰਡ ਸੰਹਿਤਾ ਦੀ ਥਾਂ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਗ਼ੈਰ-ਹਿੰਦੀ ਭਾਸ਼ੀ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਸਰਕਾਰ ਇੰਡੀਆ ਨਾਮ ਨੂੰ ਖ਼ਤਮ ਕਰ ਦਿੰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਕਈ ਸੂਬੇ ਇਸ ਦਾ ਸਖ਼ਤ ਵਿਰੋਧ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ।

 

ਜੇਕਰ ਇੰਡੀਆ ਦਾ ਨਾਮ ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਚੁਣੌਤੀਆਂ 

ਜੇਕਰ ਇੰਡੀਆ ਦਾ ਨਾਂ ਹਟਾ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਇਸ ਨੂੰ ਸੰਵਿਧਾਨ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਸਾਰੀਆਂ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਤੱਕ ਬਦਲਣਾ ਪਵੇਗਾ। ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਵਰਗੀਆਂ ਕਈ ਗਲੋਬਲ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਦੀਆਂ ਸੂਚੀਆਂ ਵਿੱਚ ਇੰਡੀਆ ਦਾ ਨਾਂ ਆਉਂਦਾ ਹੈ। 

 ਦੇਸ਼ ਦਾ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਨਾਂ ਭਾਰਤ ਹਟਾਉਣ ਦਾ ਪਹਿਲਾਂ ਵੀ ਯਤਨ 

2012 ਵਿੱਚ ਕਾਂਗਰਸ ਦੇ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਸ਼ਾਂਤਾਰਾਮ ਨਾਇਕ ਨੇ ਰਾਜ ਸਭਾ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਬਿੱਲ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਸੀ ਕਿ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦੀ ਪ੍ਰਸਤਾਵਨਾ ਅਤੇ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦੀ ਧਾਰਾ 1 ਵਿੱਚ ਜਿੱਥੇ ਵੀ ਇੰਡੀਆ ਸ਼ਬਦ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ, ਉੱਥੇ ਇਸ ਨੂੰ ਬਦਲ ਕੇ ਭਾਰਤ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇ।

ਇਸ ਮੌਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ‘ਭਾਰਤ ਮਾਤਾ ਕੀ ਜੈ’ ਦਾ ਅਜ਼ਾਦੀ ਦਾ ਨਾਅਰਾ ਅਤੇ ‘ਜਹਾਂ ਡਾਲ ਡਾਲ ਪਰ ਸੋਨੇ ਕੀ ਚਿੜੀਆ ਕਰਤੀ ਹੈ ਬਸੇਰਾ ਵੋਹ ਭਾਰਤ ਮੇਰਾ ਦੇਸ਼ ਹੈ ਮੇਰਾ’ ਗੀਤ ਵੀ ਗਾਇਆ | ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇੰਡੀਆ ਸ਼ਬਦ ਜਗੀਰੂ ਸ਼ਾਸਨ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ, ਜਦਕਿ ਭਾਰਤ ਅਜਿਹਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਸ਼ਾਂਤਾਰਾਮ ਨਾਇਕ ਗੋਆ ਕਾਂਗਰਸ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਵੀ ਰਹਿ ਚੁੱਕੇ ਹਨ।

2014 ਵਿੱਚ, ਯੋਗੀ ਆਦਿਤਿਆਨਾਥ ਨੇ ਲੋਕ ਸਭਾ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਮੈਂਬਰ ਬਿੱਲ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਸੰਵਿਧਾਨ ਵਿੱਚ ‘ਇੰਡੀਆ’ ਸ਼ਬਦ ਦੀ ਥਾਂ ‘ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ’ ਸ਼ਬਦ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਮੁੱਢਲੇ ਨਾਂ ਵਜੋਂ ‘ਭਾਰਤ’ ਪ੍ਰਸਤਾਵਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।

 

ਜੂਨ 2020 ਵਿੱਚ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪਟੀਸ਼ਨ ਦਾਇਰ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਸੰਵਿਧਾਨ ਵਿੱਚ ਦਰਜ ‘ਇੰਡੀਆ ਦੈਟ ਹੈ ਭਾਰਤ’ ਨੂੰ ਸਿਰਫ਼ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਬਦਲਣ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਪਟੀਸ਼ਨਕਰਤਾ ਨੇ ਦਲੀਲ ਦਿੱਤੀ ਕਿ ਇੰਡੀਆ ਯੂਨਾਨੀ ਸ਼ਬਦ ਇੰਡੀਕਾ ਤੋਂ ਆਇਆ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਨਾਮ ਹਟਾ ਦੇਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਪਟੀਸ਼ਨਕਰਤਾ ਨੇ ਅਦਾਲਤ ਨੂੰ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਸੀ ਕਿ ਉਹ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦੀ ਧਾਰਾ-1 ਨੂੰ ਬਦਲ ਕੇ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਨਾਂ ਸਿਰਫ਼ ਭਾਰਤ ਰੱਖਣ ਦਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਦੇਣ।

 

ਉਸ ਸਮੇਂ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਦੇ ਚੀਫ਼ ਜਸਟਿਸ ਐਸਏ ਬੋਬੜੇ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਾਲੀ ਤਿੰਨ ਮੈਂਬਰੀ ਬੈਂਚ ਨੇ ਪਟੀਸ਼ਨ ਰੱਦ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਸੀ ਅਤੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਦਖ਼ਲ ਦੇਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੰਵਿਧਾਨ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਹੈ। ਸੰਵਿਧਾਨ ‘ਚ ਲਿਖਿਆ ਹੈ ‘ਇੰਡੀਆ ਉਹ ਭਾਰਤ’। ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਪਟੀਸ਼ਨ ਸਬੰਧਤ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੂੰ ਭੇਜੀ ਜਾਵੇ ਅਤੇ ਪਟੀਸ਼ਨਰ ਸਰਕਾਰ ਅੱਗੇ ਆਪਣੀਆਂ ਮੰਗਾਂ ਰੱਖ ਸਕਦੇ ਹਨ।

 

 

Leave a Reply