KESARI VIRASAT

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Latest news
ਪਾਕਿ ਅੱਤਵਾਦੀ ਹਾਫਿਜ਼ ਸਈਦ ਦਾ ਬੇਟਾ ਲਾਪਤਾ: ਮੀਡੀਆ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਦਾ ਦਾਅਵਾ - ਪੇਸ਼ਾਵਰ ਤੋਂ ਕਾਰ ਸਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਚੁੱਕਿਆ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੇ ਭਾਰਤ 'ਤੇ ਆਤਮਘਾਤੀ ਹਮਲੇ ਦਾ ਲਗਾਇਆ ਇਲਜ਼ਾਮ: ਪਾਕਿ ਸੈਨਾ ਟੀਟੀਪੀ, ਆਈਐਸਆਈਐਸ 'ਤੇ ਹਮਲੇ ਲਈ ਤਿਆਰ ਮਨੀਪੁਰ ਹਿੰਸਾ ਪਿੱਛੇ ਵੀ ਖਾਲਿਸਤਾਨੀ : ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਪੰਨੂ ਨੂੰ ਮਿਲਿਆ ਕੁੱਕੀ ਆਗੂ; ਮਣੀਪੁਰ 'ਚ ਅੱਤਵਾਦੀਆਂ ਨੇ ਕਰੋੜਾ... ਬਰਤਾਨੀਆ 'ਚ ਭਾਰਤੀ ਹਾਈ ਕਮਿਸ਼ਨਰ 'ਤੇ ਹਮਲੇ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼: ਗੁਰੂਘਰ ਜਾਣ ਤੋਂ ਰੋਕਿਆ; ਖਾਲਿਸਤਾਨੀ ਸਮਰਥਕ ਬਾਹਰੋਂ ਆਏ ਡਿਕਸ਼ਨਰੀ ਵਿੱਚੋਂ ਓਮ ਸ਼ਬਦ ਹਟਾਉਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ: ਇਸਾਈਆਂ ਦੇ ਦਬਾਅ ਹੇਠ ਸਾਜ਼ਿਸ਼ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਹਾਕੀ 'ਚ ਪਾਕਿਸਤਾਨ 'ਤੇ ਭਾਰਤ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਜਿੱਤ ਏਸ਼ੀਆਡ ਗਰੁੱਪ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ 10-2 ਨਾਲ ਹਰਾਇਆ ਅਭਿਨੇਤਾ ਵਿਸ਼ਾਲ ਦਾ ਸੈਂਸਰ ਬੋਰਡ ਉੱਪਰ ਗੰਭੀਰ ਇਲਜ਼ਾਮ: ਫਿਲਮ ਨੂੰ ਪਾਸ ਕਰਨ ਲਈ 6.5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਲਏ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਨੇ ਸੀਨੀਅਰ ਅਕਾਲੀ ਆਗੂ ਜਰਨੈਲ ਵਾਹਿਦ ਨੂੰ ਕੀਤਾ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ: ਪਤਨੀ ਤੇ ਪੁੱਤਰ ਨੂੰ ਵੀ ਨਾਲ ਲੈ ਗਏ ਬੋਲਣ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਹਿੰਸਾ ਭੜਕਾਉਣ ਲਈ ਕਰਨਾ ਬਰਦਾਸ਼ਤ ਨਹੀਂ-ਐਸ. ਜੈਸ਼ੰਕਰ ਧੀ ਨੇ ਧੋਖੇ ਨਾਲ ਜ਼ਮੀਨ ਤੇ ਮਕਾਨ ਹੜੱਪੇ ਤਾਂ ਪਿਤਾ ਨੇ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਜਾਨ
You are currently viewing ਸਾਰੇ ਆਰਥਿਕ ਅਤੇ ਸਮਾਜਿਕ ਪਹਿਲੂਆਂ ਵਿੱਚ ‘ਕੰਮ ਦੇ ਭਵਿੱਖ’ ‘ਤੇ ਚਰਚਾ ਕਰਨ ਲਈ ਸੰਪੂਰਨ ਮੰਚ ਜੀ-20

ਸਾਰੇ ਆਰਥਿਕ ਅਤੇ ਸਮਾਜਿਕ ਪਹਿਲੂਆਂ ਵਿੱਚ ‘ਕੰਮ ਦੇ ਭਵਿੱਖ’ ‘ਤੇ ਚਰਚਾ ਕਰਨ ਲਈ ਸੰਪੂਰਨ ਮੰਚ ਜੀ-20

आयुर्वेद पांच महाभूतों चिकित्सा प्रणाली

केसरी विरासत के इस मंच आयुर्वेदिक दवाई को बेचने के लिए संपर्क करे - 9592306823


ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦੇ ਤਰੀਕੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵਿਸ਼ਾਲ ਗਲੋਬਲ ਬਦਲਾਅ ਦੇ ਗਵਾਹ ਹਾਂ। ਇਹ ਸਾਡੇ ਸਾਹਮਣੇ IR 4.0, ਊਰਜਾ ਪਰਿਵਰਤਨ ਅਤੇ ਨਵੀਂ ਯੁੱਗ ਤਕਨਾਲੋਜੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਸੰਚਾਲਿਤ ‘ਕੰਮ ਦਾ ਭਵਿੱਖ’ ਹੈ। ਨਵੀਆਂ ਤਕਨੀਕਾਂ ‘ਵਰਕ’, ‘ਵਰਕਪਲੇਸ’ ਅਤੇ ‘ਵਰਕਫੋਰਸ’ ਦੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਬਦਲਾਅ ਲਿਆ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਅਸੀਂ ਸਾਰੇ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਦੇ ਢਾਂਚੇ ਵਿੱਚ ਵਿਆਪਕ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਦੇਖ ਰਹੇ ਹਾਂ। ਇਹ ਉੱਚ-ਪੱਧਰੀ ਬੋਧ ਅਤੇ ਸਮਾਜਿਕ-ਭਾਵਨਾਤਮਕ ਹੁਨਰ ਦੀ ਲੋੜ ਵਾਲੀਆਂ ਨਵੀਆਂ ਨੌਕਰੀਆਂ ਦੇ ਉਭਾਰ ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਮਾਣਿਤ ਹੈ। ‘ਕੰਮ ਦੇ ਭਵਿੱਖ’ ਨੂੰ ਅਨੁਕੂਲ ਕਰਨ ਲਈ ਸਾਰੇ ਸਮਾਜਿਕ-ਆਰਥਿਕ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਆਸ਼ਾਵਾਦ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਸੰਦੇਹਵਾਦ ਵੀ ਹੈ।
ਅਜਿਹੀਆਂ ਵਿਆਪਕ ਵਿਸ਼ਵਵਿਆਪੀ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਦੇ ਸੰਦਰਭ ਵਿੱਚ ਡੂੰਘੀ ਚਰਚਾ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ। ਜੀ-20 ਆਪਣੇ ਸਾਰੇ ਆਰਥਿਕ ਅਤੇ ਸਮਾਜਿਕ ਪਹਿਲੂਆਂ ਵਿੱਚ ‘ਕੰਮ ਦੇ ਭਵਿੱਖ’ ‘ਤੇ ਚਰਚਾ ਕਰਨ ਲਈ ਸੰਪੂਰਨ ਮੰਚ ਹੈ। ਇਹ ਗਲੋਬਲ ਜੀਡੀਪੀ ਦਾ 85 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਅਤੇ ਗਲੋਬਲ ਆਬਾਦੀ ਦਾ ਦੋ ਤਿਹਾਈ ਹਿੱਸਾ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਦੀ ਪ੍ਰਧਾਨਗੀ ਹੇਠ, G20 ਨੇ G20 ਹੁਨਰ ਰਣਨੀਤੀ ਅਤੇ ਸਮਰੱਥਾ ਨਿਰਮਾਣ, ਜੀਵਨ ਭਰ ਸਿੱਖਣ ਅਤੇ ਨਿਗਰਾਨੀ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਇਸ ਦੇ ਪਹਿਲੂਆਂ ਨੂੰ ਵਿਚਾਰ-ਵਟਾਂਦਰੇ ਦੇ ਇੱਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹਿੱਸੇ ਵਜੋਂ ਰੱਖਿਆ ਹੈ। ਇਹ ਵਿਚਾਰ-ਵਟਾਂਦਰੇ ਪੂਰੇ ਵਿਸ਼ਵ ਲਈ ਢੁਕਵੇਂ ਹਨ। ਇਹ ਜੀ-20 ਅਤੇ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਵਿਸ਼ਵ ਨੂੰ ਵਿਦਿਅਕ ਅਤੇ ਸਿਖਲਾਈ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਦੀ ਮੁੜ ਕਲਪਨਾ ਕਰਨ ਦਾ ਇੱਕ ਮੌਕਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਸਿਖਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਜੀਵਨ ਵਿੱਚ ਸਹੀ ਮਾਰਗ ‘ਤੇ ਚੱਲਣ ਲਈ ਲੋੜੀਂਦੇ ਹੁਨਰਾਂ ਨਾਲ ਲੈਸ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇ। ਸਿੱਖਣ ਲਈ, ਸਮਾਜ ਵਿੱਚ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਣ ਅਤੇ ਉਭਰ ਰਹੇ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਬਾਜ਼ਾਰਾਂ ਦੇ ਅਨੁਕੂਲ ਹੋਣ ਲਈ।

ਆਟੋਮੇਸ਼ਨ, ਵੱਡੇ ਡੇਟਾ, ਏਆਈ ਅਤੇ ਹੋਰ ਤਕਨਾਲੋਜੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਸਾਡੇ ਆਲੇ ਦੁਆਲੇ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਤਕਨੀਕੀ ਵਿਘਨ ਦੇ ਸੰਦਰਭ ਵਿੱਚ ‘ਕੰਮ ਦੇ ਭਵਿੱਖ’ ਦੇ ਕੁਝ ਮੁੱਖ ਪ੍ਰਗਟਾਵੇ ਪ੍ਰਗਟ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਉਤਪਾਦਕਤਾ ਵਿੱਚ ਕਾਫ਼ੀ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ, ਇਸਨੇ ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਨੌਕਰੀ ਦੇ ਬਾਜ਼ਾਰ ਦੇ ਦਾਇਰੇ, ਆਕਾਰ ਅਤੇ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਨ ਦੇ ਸਬੰਧ ਵਿੱਚ ਸਵਾਲ ਵੀ ਖੜ੍ਹੇ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਕੁਝ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਅਰਥਵਿਵਸਥਾਵਾਂ ਵਿੱਚ 2050 ਤੱਕ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦੀ ਉਮਰ ਦੀ ਆਬਾਦੀ ਦਾ 25 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ ਘੱਟ ਹੋਣ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਹੈ। ਇਹ ਜਨਸੰਖਿਆ ਵਿਭਿੰਨਤਾ ਵਿਸ਼ਵ ਭਰ ਵਿੱਚ ਚਿੰਤਾ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਰਹੀ ਹੈ। ਜੀ-20 ਦੇ ਅੰਦਰ ਸਿੱਖਿਆ ਅਤੇ ਲੇਬਰ ਵਰਕਿੰਗ ਗਰੁੱਪ ਦੇ ਵਿਚਾਰ-ਵਟਾਂਦਰੇ ਨੇ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਪ੍ਰਗਤੀ ਨੂੰ ਦਰਸਾਇਆ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਸਮੂਹਿਕ G-20 ਹੁਨਰ ਰਣਨੀਤੀ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਲਈ ਸੂਚਕ ਅਤੇ ਸਕੂਲ ਅਤੇ TVET ਵਿੱਚ ਨਿਰੰਤਰ ਸਿੱਖਣ, ਸਿੱਖਣ ਅਤੇ ਅਧਿਆਪਨ ਦੇ ਨਤੀਜਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਕਰਨ ਦੇ ਤਰੀਕੇ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।
ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਿੱਖਿਆ ਨੀਤੀ (NEP) 2020, ਵੱਖ-ਵੱਖ ਮੰਤਰਾਲਿਆਂ/ਵਿਭਾਗਾਂ/ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਫੈਲੀ ਸਿੱਖਿਆ ਅਤੇ ਹੁਨਰ ਦੇ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਵਿੱਚ ਹੁਨਰਾਂ ਦੀ ਵੰਡ, ਕਿੱਤਾਮੁੱਖੀ ਤੋਂ ਆਮ ਸਿੱਖਿਆ ਤੱਕ, ਸਹਿਜ ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਇਕੱਤਰੀਕਰਨ ਅਤੇ ਤਬਾਦਲੇ ਨੂੰ ਜੋੜ ਕੇ ਸਾਰੇ ਪੱਧਰਾਂ ‘ਤੇ ਹੁਨਰ ਅਤੇ ਕਿੱਤਾਮੁਖੀ ਸਿੱਖਿਆ ਦੇ ਏਕੀਕਰਨ ਲਈ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਵਿਆਪਕ ਰੂਪਰੇਖਾ. ਇਸਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਅਧਿਆਪਨ ਨੂੰ ਕੈਰੀਅਰ-ਮੁਖੀ, ਸਿਹਤਮੰਦ ਬਣਾਉਣਾ ਅਤੇ ਰੁਜ਼ਗਾਰਯੋਗਤਾ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣਾ ਹੈ। ਇਹ ਇਹ ਵੀ ਕਲਪਨਾ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸਾਡੀ ਸਿੱਖਿਆ ਅਤੇ ਹੁਨਰ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਅਜਿਹੇ ਵਿਅਕਤੀ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਦੇ ਸਮਰੱਥ ਹਨ ਜੋ ਆਰਥਿਕਤਾ ਅਤੇ ਨੌਕਰੀ ਦੇ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਲਈ ਲਚਕਦਾਰ ਅਤੇ ਅਨੁਕੂਲ ਹੋਣ ਦੇ ਯੋਗ ਹਨ।

‘ਕੰਮ ਦੇ ਭਵਿੱਖ’ ਲਈ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਤਿਆਰ ਕਰਨਾ ਇੱਕ ਬਹੁਪੱਖੀ ਅਤੇ ਬਹੁ-ਪੱਖੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਹੈ। ਡੋਮੇਨ ਅਤੇ ਸਾਫਟ ਸਕਿੱਲ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਐਜੂਕੇਸ਼ਨ-ਸਕਿੱਲ ਈਕੋ-ਸਿਸਟਮ ਨੂੰ ਨਵੇਂ ਯੁੱਗ ਦੀ ਆਰਥਿਕਤਾ ਲਈ ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਲਈ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਵਿੱਚ ਸਿਰਜਣਾਤਮਕਤਾ, ਸਮੱਸਿਆ ਹੱਲ ਕਰਨ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣਾਤਮਕ ਸੋਚ ਦੇ ਹੁਨਰ ਨੂੰ ਪੈਦਾ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਨਿਰਮਾਣ ਅਤੇ ਸੇਵਾ ਦੋਵਾਂ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਗਤੀਸ਼ੀਲ ਹੁਨਰਾਂ ਦੇ ਮੁਲਾਂਕਣ ਅਤੇ ਉਮੀਦ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਨਾਲੋਂ ਕਿਤੇ ਵੱਧ ਦੇਖਦੇ ਹਾਂ, ਕਿਉਂਕਿ ਆਟੋਮੇਸ਼ਨ ਸਾਡੇ ਦੁਆਰਾ ਦੁਕਾਨ ਦੇ ਫਲੋਰ ਅਤੇ ਗਾਹਕ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਨ ਦੇ ਤਰੀਕੇ ਨੂੰ ਬਦਲਦਾ ਹੈ। ਹੁਨਰ ਦੇ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਨੂੰ ਵੀ ਯਾਦ ਅਤੇ ਸਿਧਾਂਤ ਤੋਂ ਅੱਪਗਰੇਡ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੋਵੇਗੀ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ, ਦੁਨੀਆ ਨੂੰ ਤਬਾਦਲੇ ਯੋਗ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਯੋਗ ਹੁਨਰਾਂ ‘ਤੇ ਵਧੇਰੇ ਧਿਆਨ ਕੇਂਦ੍ਰਤ ਕਰਕੇ ਸਮਝਣ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ। ਸਾਨੂੰ ਸਥਾਨਕ/ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ, ਰਾਜ ਅਤੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪੱਧਰ ਦੇ ਹਿੱਸੇਦਾਰਾਂ ‘ਤੇ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਭਾਈਵਾਲਾਂ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਜੋ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਤਬਦੀਲੀ ਨੂੰ ਅੱਖਰ ਅਤੇ ਭਾਵਨਾ ਨਾਲ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਲਈ ਲੋੜੀਂਦੇ ਹੁਨਰ ਅਤੇ ਪ੍ਰੇਰਣਾ ਨਾਲ ਲੈਸ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇ। ਟੈਕਨੋਲੋਜੀ ਦੇ ਨਾਲ ‘ਕੰਮ ਦੇ ਭਵਿੱਖ’ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਨ ਅਤੇ ਸਮਾਜਿਕ ਚੁਣੌਤੀਆਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਕਿਰਤ ਸ਼ਕਤੀ ਵਿੱਚ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਭਾਗੀਦਾਰੀ, ਹੁਨਰਾਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਅਤੇ ਵਾਂਝੇ ਵਰਗਾਂ/ਭੂਗੋਲਿਕ ਖੇਤਰਾਂ ਲਈ ਸਹਾਇਤਾ ਵਰਗੀਆਂ ਸਮਾਜਿਕ ਚੁਣੌਤੀਆਂ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਲਈ ਨਵੇਂ ਸਿਰੇ ਤੋਂ ਯਤਨ ਕਰਨ ਦੀ ਵੀ ਲੋੜ ਹੈ, ਜੋ ਲੱਭਦੇ ਹਨ। ਨਵੀਂ ਆਰਥਿਕਤਾ ਨਾਲ ਮੁੱਖ ਧਾਰਾ ਵਿੱਚ ਆਉਣਾ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੈ।
ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਭਾਰਤ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਹੇਠ ਗਲੋਬਲ ਸਾਊਥ ਕੰਮ ਦੇ ਭਵਿੱਖ ਲਈ ਆਪਣੀਆਂ ਸਿੱਖਿਆ-ਹੁਨਰ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਨੂੰ ਅਪਗ੍ਰੇਡ ਕਰਨ ਲਈ ਲੋੜੀਂਦੇ ਸੁਧਾਰ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਇਹ ਆਪਣੇ ਆਪ ਹੀ ਜੀ-20 ਅਧੀਨ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦਰਮਿਆਨ ਸਹਿਯੋਗ ਅਤੇ ਗਤੀਸ਼ੀਲਤਾ ਲਈ ਪੂਰਕ ਮੌਕਿਆਂ ਦੀ ਇੱਕ ਲੜੀ ਖੋਲ੍ਹਦਾ ਹੈ ਜੋ ਉਲਟ ਜਨਸੰਖਿਆ ਅਤੇ ਆਰਥਿਕ ਚੁਣੌਤੀਆਂ
ਸ਼੍ਰੀ ਅਤੁਲ ਕੁਮਾਰ ਤਿਵਾੜੀ,
ਸਕੱਤਰ, ਹੁਨਰ ਵਿਕਾਸ ਅਤੇ ਉੱਦਮਤਾ ਮੰਤਰਾਲੇ

Leave a Reply