KESARI VIRASAT

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Latest news
ਮਾਂ ਬੋਲੀ ਦਿਹਾੜੇ ’ਤੇ ਪੰਜਾਬ ’ਚ ਦੀਪਕ ਬਾਲੀ ਵੱਲੋਂ ਕੱਢੀ ਗਈ ‘ਪੰਜਾਬੀ ਪ੍ਰਚਾਰ ਯਾਤਰਾ’ ਨੇ ਨਵਾਂ ਇਤਹਾਸ ਸਿਰਜਿਆ  ਅੰਦੋਲਨ ਵਿੱਚ ਹਾਈਟੈਕ ਟਰਾਲੀਆਂ ਵਾਲੇ ਕਿਸਾਨ: ਪੱਖੇ-ਏਸੀ ਲਗਾਏ, ਸੌਣ ਲਈ ਮੋਟੇ ਗੱਦੇ, ਮੋਬਾਈਲ ਰਸੋਈ, ਅੰਦਰ ਹੀ ਦਫ਼ਤਰ ਵ... ਪੰਜਾਬੀ ਸਾਹਿਤ ਅਕਾਦਮੀ ਲੁਧਿਆਣਾ ਦੀ ਚੋਣ ਲਈ ਡਾ. ਲਖਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਜੌਹਲ ਤੇ ਸਾਥੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਮਨੋਰਥ ਪੱਤਰ ਜਾਰੀ ਪੱਛਮੀ ਬੰਗਾਲ ਦੀ ਸੱਤਾ ਵਿੱਚੋਂ "ਮਮਤਾ" ਗਾਇਬ! ਕਿਸਾਨ ਅੰਦੋਲਨ 2024: ਫਸਲਾਂ 'ਤੇ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਸਮਰਥਨ ਮੁੱਲ ਦੀ ਕੀ ਹੈ ਗਾਰੰਟੀ?: ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਦੇਣ ਵਿੱਚ ਇਹ ਹੈ ਦਿੱਕਤ  ਕੇਂਦਰ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ 3 ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ 'ਚ ਇੰਟਰਨੈੱਟ ਬੰਦ ਕੀਤਾ: ਨਾਰਾਜ਼ CM ਮਾਨ ਨੇ ਭੇਜਿਆ ਪੱਤਰ; ਕਿਸਾਨ ਦਿੱਲੀ ਵੱਲ ਮਾਰ... Kesari virasat tech news: ਮੋਬਾਈਲ ਨੂੰ ਚਾਰਜ ਕਰਨ ਦੀ ਚਿੰਤਾ ਖ਼ਤਮ; ਤੁਹਾਡੇ ਸਰੀਰ ਦੀ ਗਰਮੀ ਨਾਲ ਹੀ ਹੋਣਗੇ ਚਾਰਜ Farmers protest: ਦਿੱਲੀ ਕੂਚ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਪੰਜਾਬ ਨਾਲ ਲੱਗਦੀਆਂ ਹਰਿਆਣਾ ਦੀ ਹੱਦਾਂ ਸੀਲ ਮੰਦਰ 'ਚ ਦਾਖਲ ਹੋ ਕੇ ਕੀਤੀ ਮੂਰਤੀ ਦੀ ਭੰਨਤੋੜ, ਸ਼ਰਾਰਤੀ ਅਨਸਰ ਨੂੰ ਰੁੱਖ ਨਾਲ ਬੰਨ੍ਹ ਕੇ ਪੁਲਿਸ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਸੂਚਨਾ  42 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਰਿਸ਼ਵਤ ਲੈਣ ਦੇ ਦੋਸ਼ 'ਚ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਵੱਲੋਂ ਮਾਲ ਪਟਵਾਰੀ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ
You are currently viewing ਚੰਦਰਯਾਨ-3: ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦੇ ਖੂਨ ਨਾਲ ਲੱਥਪੱਥ ਨੇ ਚਰਚ ਦੇ ਹੱਥ

ਚੰਦਰਯਾਨ-3: ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦੇ ਖੂਨ ਨਾਲ ਲੱਥਪੱਥ ਨੇ ਚਰਚ ਦੇ ਹੱਥ

आयुर्वेद पांच महाभूतों चिकित्सा प्रणाली

केसरी विरासत के इस मंच आयुर्वेदिक दवाई को बेचने के लिए संपर्क करे - 9592306823


ਕੇਸਰੀ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ: ਵਿਗਿਆਨ ਨੇ ਅੱਜ ਇੰਨੀ ਤਰੱਕੀ ਕਰ ਲਈ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀਂ ਧਰਤੀ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਪੁਲਾੜ ਤੱਕ ਕਈ ਰਾਜ਼ ਲੱਭ ਲਏ ਹਨ। ਅਸੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਧਰਤੀ ਉੱਤੇ ਦਿਨ ਅਤੇ ਰਾਤ ਕਿਉਂ ਹਨ,ਰੁੱਤਾਂ ਕਿਵੇਂ ਬਦਲਦੀਆਂ ਹਨ, ਸਮਾਂ ਕਿਵੇਂ ਗਿਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਧਰਤੀ ਉੱਤੇ ਜੀਵਨ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕਿਵੇਂ ਹੋਈ। ਅੱਜ ਸਾਡੇ ਕੋਲ ਅਜਿਹੇ ਅਣਗਿਣਤ ਸਵਾਲਾਂ ਦੇ ਜਵਾਬ ਹਨ। ਹੁਣ ਅਸੀਂ ਚੰਦ ‘ਤੇ ਉਤਰਨ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂ। ਚੰਦਰਯਾਨ 3 ਚੰਦਰਮਾ ‘ਤੇ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਤੁਰੰਤ ਖ਼ਬਰਾਂ ਭੇਜ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਪਰ ਹਰ ਸਫ਼ਰ ਦੀ ਕਹਾਣੀ ਵਾਂਗ ਸਿਰਫ਼ ਇੱਕ ਮੰਜ਼ਿਲ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ। ਲੰਬਾ ਸੰਘਰਸ਼ ਲੰਬਾ ਰਸਤਾ ਵੀ ਹੈ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਵਿਗਿਆਨ ਦੀ ਇਸ ਵਿਕਾਸ ਯਾਤਰਾ ਦੀ ਕਹਾਣੀ ਵੀ ਸਰਲ ਅਤੇ ਸੌਖੀ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਕੋਈ ਸਮਾਂ ਸੀ ਜਦੋਂ ਕੁਝ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸਿਰਫ਼ ਇਹ ਕਹਿਣ ਤੇ ਮੌਤ ਦੇ ਘਾਟ ਉਤਾਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ ਕਿ ਧਰਤੀ ਗੋਲ ਹੈ। ਇਸ ਸਾਲ ਜੁਲਾਈ ਵਿੱਚ ਕੈਥੋਲਿਕ ਚਰਚ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਇਤਿਹਾਸਕ ਅਪਰਾਧਾਂ ਲਈ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਤੋਂ ਮੁਆਫੀ ਮੰਗੀ ਹੈ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਖੂਨ ਨਾਲ ਚਰਚ ਦੇ ਹੱਥ ਰੰਗੇ ਹਨ।

ਵਿਗਿਆਨ ਦੀਆਂ ਆਧੁਨਿਕ ਪ੍ਰਾਪਤੀਆਂ ਨੂੰ ਸਹੀ ਅਰਥਾਂ ਵਿੱਚ ਸਮਝਣਾ ਅਤੇ ਇਸ ਦੀ ਮਹੱਤਤਾ ਨੂੰ ਰੇਖਾਂਕਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਲੋੜ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀਂ ਉਸ ਇਤਿਹਾਸ ਤੋਂ ਵੀ ਲੰਘੀਏ, ਜੋ ਕਈ ਦਰਦਨਾਕ ਕਹਾਣੀਆਂ ਦਾ ਗਵਾਹ ਰਿਹਾ ਹੈ।

 

ਕਹਾਣੀ 1: ਜਿਓਰਡਾਨੋ ਬਰੂਨੋ ਨੂੰ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿਚਾਲੇ ਜ਼ਿੰਦਾ ਸਾੜ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ

ਮਿਤੀ 17 ਫਰਵਰੀ, 1600 ਈ. ਸ਼ਹਿਰ ਰੋਮ. ਉਸ ਦਿਨ ਸਵੇਰ ਤੋਂ ਹੀ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਤਿਉਹਾਰ ਦਾ ਮਾਹੌਲ ਸੀ। ਉਸ ਨੂੰ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਮੱਧ ਵਿਚ ਟਾਈਬਰ ਨਦੀ ਦੇ ਕੰਢੇ ਬਣੇ ਇਕ ਵਿਸ਼ਾਲ ਕਿਲ੍ਹੇ ਵਿਚ ਕੈਦ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। 8 ਸਾਲ ਦੇ ਲੰਬੇ ਮੁਕੱਦਮੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਚਰਚ ਨੇ ਫੈਸਲਾ ਦਿੱਤਾ ਕਿ ਉਸਦੇ ਵਿਚਾਰ, ਉਸਦੀ ਕਿਤਾਬਾਂ ਬਾਈਬਲ ਅਤੇ ਚਰਚ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਸਨ।

 

ਉਸ ਦੇ ਵਿਚਾਰ ਚਰਚ ਪ੍ਰਤੀ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਅਵਿਸ਼ਵਾਸ ਪੈਦਾ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਸਮਾਜ ਵਿੱਚ ਅਰਾਜਕਤਾ ਫੈਲਾ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਚਰਚ ਨੇ ਪਛਾਣ ਲਿਆ ਕਿ ਉਸਦਾ ਅਪਰਾਧ ਇੰਨਾ ਵੱਡਾ ਸੀ ਕਿ ਇਸਦੀ ਸਜ਼ਾ ਫਾਂਸੀ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਹੀ ਦਿੱਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਅਤੇ ਮੌਤ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਓਨੀ ਹੀ ਭਿਆਨਕ ਸੀ ਜਿੰਨੀ 1600 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਯਿਸੂ ਮਸੀਹ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਚਰਚ ਨੇ ਹੁਕਮ ਦਿੱਤਾ ਕਿ ਉਸਨੂੰ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਦਿਲ ਵਿੱਚ ਸਮੂਹਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜ਼ਿੰਦਾ ਸਾੜ ਦਿੱਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

 

ਉਸਦਾ ਨਾਮ ਜਾਰਦਾਨੋ ਬਰੂਨੋ ਸੀ। ਇਟਲੀ ਦੇ ਨੈਪਲਜ਼ ਦੇ ਇੱਕ ਛੋਟੇ ਜਿਹੇ ਕਸਬੇ ਨੋਲਾ ਵਿੱਚ 1548 ਵਿੱਚ ਪੈਦਾ ਹੋਇਆ ਇੱਕ ਬੱਚਾ, ਜੋ ਇੱਕ ਮਹਾਨ ਦਾਰਸ਼ਨਿਕ ਅਤੇ ਖਗੋਲ ਵਿਗਿਆਨੀ ਵਜੋਂ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿੱਚ ਹੇਠਾਂ ਗਿਆ। ਜਿਸ ਵਿਚਾਰ ਲਈ ਚਰਚ ਨੇ ਉਸਨੂੰ ਮੌਤ ਦੇ ਘਾਟ ਉਤਾਰ ਦਿੱਤਾ ਉਹ ਸੀ ਕਿ ਪੁਲਾੜ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਧਰਤੀ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਪਰ ਸੂਰਜ ਹੈ। ਧਰਤੀ ਸੂਰਜ ਦੁਆਲੇ ਘੁੰਮਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਚੰਦਰਮਾ ਧਰਤੀ ਦੁਆਲੇ ਘੁੰਮਦਾ ਹੈ। ਧਰਤੀ ਸਮਤਲ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਧਰਤੀ ਗੋਲ ਹੈ। ਖਗੋਲ-ਵਿਗਿਆਨ ਦੇ ਉਹ ਸਾਰੇ ਬੁਨਿਆਦੀ ਪ੍ਰਸਤਾਵ, ਜੋ ਸਾਡੀਆਂ ਆਧੁਨਿਕ ਵਿਗਿਆਨਕ ਪ੍ਰਾਪਤੀਆਂ ਦਾ ਆਧਾਰ ਹਨ।

 

ਕਹਾਣੀ 2: ਉਹ ਕਿਤਾਬ ਜੋ ਚਰਚ ਦੇ ਬੇਸਮੈਂਟ ਵਿੱਚ 100 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਰਹਿੰਦੀ ਸੀ ਥੱਲੇ ਰੱਖਿਆ

ਬਰੂਨੋ ਤੋਂ 75 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਨਿਕੋਲਸ ਕੋਪਰਨਿਕਸ ਨੇ ਵੀ ਇਹੀ ਗੱਲਾਂ ਕਹੀਆਂ ਸਨ। ਦਿਲਚਸਪ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਆਬਜ਼ਰਵੇਟਰੀਆਂ ਵਿਚ ਪਹਿਲਾਂ ਕੋਪਰਨਿਕਸ ਅਤੇ ਫਿਰ ਬਰੂਨੋ ਸੂਰਜ, ਚੰਦ ਅਤੇ ਗ੍ਰਹਿਆਂ ਦਾ ਨਿਰੀਖਣ ਕਰਨ ਲਈ ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਤੱਕ ਰਾਤ-ਰਾਤ ਜਾਗਦੇ ਰਹੇ।ਤਾਰਿਆਂ ਦੀਆਂ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕੀਤਾ, ਉਹ ਨਿਗਰਾਨੀਆਂ ਚਰਚ ਦੁਆਰਾ ਹੀ ਬਣਾਈਆਂ ਗਈਆਂ ਸਨ। ਪਰ ਇਸ ਪਿੱਛੇ ਚਰਚ ਦਾ ਆਪਣਾ ਕਾਰਨ ਸੀ।

ਸੰਸਾਰ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਸਭਿਅਤਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਸਮੇਂ ਦੀ ਗਣਨਾ ਕਰਨ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾ ਤਰੀਕਾ ਚੰਦਰਮਾ ਦੇ ਮੋਮ ਅਤੇ ਅਲੋਪ ਹੋਣ ਦੇ ਪੜਾਵਾਂ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕਰਨਾ ਸੀ।ਬਾਈਬਲ ਵਿਚ ਲਿਖਿਆ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਧਰਤੀ ਪੁਲਾੜ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਹੈ ਅਤੇ ਸੂਰਜ ਧਰਤੀ ਦੁਆਲੇ ਘੁੰਮਦਾ ਹੈ।

ਧਰਤੀ ਦੀ ਕੇਂਦਰੀਤਾ ਦਾ ਸਿਧਾਂਤ ਮਨੁੱਖਾਂ ਦੀ ਉੱਤਮਤਾ ਅਤੇ ਧਰਤੀ ਉੱਤੇ ਜੀਵਨ ਦੇ ਸਿਧਾਂਤ ਤੋਂ ਪੈਦਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਚਰਚ ਬੁਨਿਆਦੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਗਿਆਨ ਲਈ ਇੱਕ ਰੁਕਾਵਟ ਨਹੀਂ ਸੀ, ਪਰ ਇਹ ਕੇਵਲ ਗਿਆਨ ਦਾ ਇੱਕ ਵਕੀਲ ਸੀ ਜਿਸ ਨੇ ਇਸ ਦੇ ਗ੍ਰੰਥਾਂ ਵਿੱਚ ਲਿਖੀਆਂ ਗੱਲਾਂ ਨੂੰ ਚੁਣੌਤੀ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤੀ ਸੀ।

ਚਰਚ ਨੇ ਆਬਜ਼ਰਵੇਟਰੀਆਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀਆਂ ਅਤੇ ਗ੍ਰਹਿਆਂ ਆਦਿ ਦੀ ਗਤੀ ਦਾ ਹਿਸਾਬ ਲਗਾਇਆ। ਲੋੜ ਇਸ ਲਈ ਪੈਦਾ ਹੋਈ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਸਮੇਂ ਦਾ ਬਿਹਤਰ ਨਿਰਣਾ ਕਰ ਸਕਦਾ ਸੀ। ਈਸਟਰ ਦੀ ਸਹੀ ਤਾਰੀਖ ਦੱਸ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਪਰ ਜਦੋਂ ਕੋਪਰਨਿਕਸ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਅਧਿਐਨ ਕਰਨਾ ਅਤੇ ਮੁਲਾਂਕਣ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ, ਇਹ ਪਤਾ ਲੱਗਾ ਕਿ ਸੱਚ ਕੁਝ ਹੋਰ ਸੀ। ਕਿਉਂਕਿ ਕੋਪਰਨਿਕਸ ਦੇ ਚਰਚ ਨਾਲ ਚੰਗੇ ਸਬੰਧ ਸਨ, ਇਸ ਲਈ ਉਸਨੂੰ ਸਜ਼ਾ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤੀ ਗਈ, ਪਰ ਉਸਦੇ ਕੰਮ ਕਮੈਂਟਰੀਓਲਸ ‘ਤੇ ਅਗਲੇ ਸੌ ਸਾਲਾਂ ਲਈ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ। ਚਰਚ ਨੇ ਪੁਲਾੜ ਵਿਗਿਆਨ ਦੀਆਂ ਨਵੀਆਂ ਖੋਜਾਂ ਨੂੰ ਫੈਲਣ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤਾ।

ਇਹ ਕਿਤਾਬ ਕਮੈਂਟਰੀਓਲਸ, ਚਰਚ ਦੀ ਆਬਜ਼ਰਵੇਟਰੀ ਦੀ ਲਾਇਬ੍ਰੇਰੀ ਵਿੱਚ ਕਿਤੇ ਛੁਪੀ ਹੋਈ ਸੀ, ਇੱਕ ਵਾਰ ਬਰੂਨੋ ਦੇ ਹੱਥਾਂ ਵਿੱਚ ਡਿੱਗ ਗਈ। ਦੇਰ ਰਾਤ ਨੂੰ ਜਦੋਂ ਹਰ ਕੋਈ ਸੌਂ ਜਾਂਦਾ ਸੀ ਅਤੇ ਚਾਰੇ ਪਾਸੇ ਸੰਨਾਟਾ ਛਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ ਤਾਂ ਬਰੂਨੋ ਮੋਮਬੱਤੀਆਂ ਦੀ ਰੌਸ਼ਨੀ ਵਿੱਚ ਕੋਪਰਨਿਕਸ ਦੀ ਉਹ ਕਿਤਾਬ ਪੜ੍ਹਦਾ ਸੀ।ਉਥੋਂ ਹੀ ਉਤਸੁਕਤਾ ਪੈਦਾ ਹੋਈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਜਿਓਰਡਾਨੋ ਬਰੂਨੋ ਨੇ ਕੋਪਰਨਿਕਸ ਦੇ ਸਿਧਾਂਤਾਂ ਨੂੰ ਵਿਗਿਆਨਕ ਢੰਗ ਨਾਲ ਸਾਬਤ ਕੀਤਾ।

ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਤੱਕ ਬਰੂਨੋ ਆਬਜ਼ਰਵੇਟਰੀ ਦੀ ਛੱਤ ‘ਤੇ ਬੈਠ ਕੇ ਆਪਣੀ ਦੂਰਬੀਨ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਕੋਪਰਨਿਕਸ ਦੀ ਕਿਤਾਬ ਵਿਚ ਲਿਖੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਦਾ ਰਿਹਾ।

ਕੋਪਰਨਿਕਸ ਦੇ ਵਿਚਾਰਾਂ ਨੂੰ ਅੱਗੇ ਵਧਾਉਣ ਲਈ 20 ਸਾਲਾਂ ਦੇ ਲੰਬੇ ਅਜ਼ਮਾਇਸ਼ਾਂ ਦਾ ਨਤੀਜਾ ਸੀ। ਸੂਰਜ ਅਤੇ ਧਰਤੀ ਦੇ ਨਾਲ ਚੰਦਰਮਾ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਇਹ ਸਾਬਤ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਇਹ ਧਰਤੀ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਪਰ ਸੂਰਜ ਹੀ ਚੰਦਰਮਾ ਦੇ ਅਲੋਪ ਹੋਣ ਦੇ ਪੜਾਵਾਂ ਦਾ ਕਾਰਨ ਹੈ। ਚੰਦਰਮਾ ਧਰਤੀ ਦੁਆਲੇ ਘੁੰਮ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਧਰਤੀ ਸੂਰਜ ਦੁਆਲੇ ਘੁੰਮ ਰਹੀ ਹੈ। ਅਤੇ ਇਹ ਦੋਵੇਂ ਚੰਦਰਮਾ ਦੀ ਗਤੀ ਦੇ ਪੜਾਵਾਂ ਨੂੰ ਬਦਲ ਰਹੇ ਹਨ।

1939 ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਜੇਮਸ ਜੋਇਸ ਦਾ ਨਾਵਲ ਫਿਨੇਗਨਜ਼ ਵੇਕ, ਬਰੂਨੋ ਦੇ ਮੁਕੱਦਮੇ ਅਤੇ ਫਾਂਸੀ ਦਾ ਵੇਰਵਾ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਅਸਲ ਵਿੱਚ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਜੌਇਸ ਲਿਖਦਾ ਹੈ, ਚਰਚ ਨੂੰ ਇਸ ਗੱਲ ਨਾਲ ਕੋਈ ਸਮੱਸਿਆ ਨਹੀਂ ਸੀ ਕਿ ਸਪੇਸ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਸੂਰਜ ਸੀ ਜਾਂ ਧਰਤੀ। ਡਰ ਸੀ ਕਿ ਬਾਈਬਲ ਵਿਚ ਲਿਖੀਆਂ ਗੱਲਾਂ ਗ਼ਲਤ ਸਾਬਤ ਹੋ ਜਾਣ।

ਦੁਨੀਆਂ ਦੇ ਉੱਤਰੀ ਹਿੱਸੇ ਵਿੱਚ ਰੋਮਨ ਕੈਥੋਲਿਕ ਚਰਚ ਦਾ ਵਧਦਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਜਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਲੋਕ ਬਾਈਬਲ ਨੂੰ ਦੁਨੀਆਂ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਅਤੇ ਆਖਰੀ ਸੱਚਾਈ ਵਜੋਂ ਪੇਸ਼ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ, ਵਿਗਿਆਨਕ ਖੋਜਾਂ ਬਾਈਬਲ ਨੂੰ ਹੀ ਗਲਤ ਸਾਬਤ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਸਨ। ਚਰਚ ਦੀ ਏਕਾਧਿਕਾਰ ਨੂੰ ਕਾਇਮ ਰੱਖਣ ਲਈ ਇਹ ਜ਼ਰੂਰੀ ਸੀ ਕਿ ਇਹ ਚੀਜ਼ਾਂ ਆਮ ਲੋਕਾਂ ਤੱਕ ਨਾ ਪਹੁੰਚਣ।

 

ਤੀਜੀ ਕਹਾਣੀ: ਗੈਲੀਲੀਓ ਨੇ ਮੁਆਫ਼ੀ ਮੰਗੀ, ਫਿਰ ਵੀ ਜੇਲ੍ਹ ਵਿੱਚ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਕੱਟਣੀ ਪਈ। 

ਜੋਰਡਾ ਬਰੂਨੋ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਇਕ ਹੋਰ ਖਗੋਲ ਵਿਗਿਆਨੀ, ਗੈਲੀਲੀਓ ਗੈਲੀਲੀ, ਜਿਸ ਨੇ ਇਹੀ ਵਿਗਿਆਨਕ ਖੋਜਾਂ ਦਾ ਪਿੱਛਾ ਕੀਤਾ, ਉਹ ਵੀ ਚਰਚ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਸੀ। ਗੈਲੀਲੀਓ ਨੇ ਬਰੂਨੋ ਅਤੇ ਕੋਪਰਨਿਕਸ ਦੀਆਂ ਕਿਤਾਬਾਂ ਪੜ੍ਹੀਆਂ। ਜ਼ਮੀਰ ਅਤੇ ਤਰਕ ਕਹਿੰਦੇ ਸਨ ਕਿ ਇਹ ਗੱਲਾਂ ਸੱਚ ਹਨ। ਕੁਦਰਤ ਵਿੱਚ ਹਰ ਚੀਜ਼ ਸਾਪੇਖਤਾ ਦੇ ਸਿਧਾਂਤ ਨਾਲ ਗਤੀਸ਼ੀਲ ਹੈ। (ਇਹ ਆਈਨਸਟਾਈਨ ਦੀ ਸਾਪੇਖਤਾ ਦਾ ਸਿਧਾਂਤ ਨਹੀਂ ਸੀ।) ਇਸ ਬਾਰੇ ਸੋਚੋ ਕਿ ਹਰ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਗ੍ਰਹਿਆਂ ਦੀ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਦੀ ਗਤੀ, ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਮੌਸਮ, ਧਰਤੀ ਤੋਂ ਮੌਸਮ, ਧਰਤੀ ਤੋਂ ਜੀਵਨ, ਆਲੇ ਦੁਆਲੇ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਗਤੀਆਂ ਲਈ ਜੀਵਨ। ਇਹ ਸਾਰੇ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਨਾਲ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਜੁੜੇ ਹੋਏ ਹਨ ਕਿ ਇੱਕ ਹਿੱਸੇ ਵਿੱਚ ਥੋੜ੍ਹੀ ਜਿਹੀ ਹਿੱਲਜੁਲ ਵੀ ਦੂਜੇ ਭਾਗਾਂ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਅਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਨੂੰ ਬਦਲ ਸਕਦੀ ਹੈ।ਗੈਲੀਲੀਓ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਰੱਬ ਦੀ ਭਾਸ਼ਾ ਗਣਿਤ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਗਣਿਤ ਵਿੱਚ ਹਰ ਜੋੜ ਅਤੇ ਗੁਣਾ ਅੰਤਮ ਨਤੀਜਾ ਬਦਲਦਾ ਹੈ।

ਗੈਲੀਲੀਓ ਨੇ ਆਪਣੇ ਹੱਥਾਂ ਨਾਲ ਇੱਕ ਦੂਰਬੀਨ ਬਣਾਈ ਅਤੇ ਇਸਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਤਿੰਨ ਦਹਾਕਿਆਂ ਤੱਕ ਆਕਾਸ਼ੀ ਪਦਾਰਥਾਂ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਅਧਿਐਨ ਨੇ ਗੈਲੀਲੀਓ ਨੂੰ ਕੋਪਰਨਿਕਸ ਅਤੇ ਬਰੂਨੋ ਵਾਂਗ ਹੀ ਸਿੱਟੇ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚਾਇਆ। ਚਰਚ ਨੇ ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਤੱਕ ਉਸ ਉੱਤੇ ਮੁਕੱਦਮਾ ਚਲਾਇਆ। ਉਹ 63 ਸਾਲਾਂ ਦਾ ਸੀ ਜਦੋਂ ਚਰਚ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇਕਰ ਉਹ ਜਨਤਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਮੁਆਫੀ ਮੰਗਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਚਰਚ ਉਸ ਨੂੰ ਮੁਆਫ ਕਰ ਦੇਵੇਗਾ। ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਤੱਕ ਜੇਲ੍ਹ ਵਿੱਚ ਸਖ਼ਤ ਤਸੀਹੇ ਝੱਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਗੈਲੀਲੀਓ ਕੋਲ ਕੋਈ ਤਾਕਤ ਨਹੀਂ ਬਚੀ ਸੀ। ਉਸਨੇ ਮੁਆਫੀ ਮੰਗਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ। ਚਰਚ ਨੇ ਗੈਲੀਲੀਓ ਨੂੰ ਜਨਤਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜੋ ਕੁਝ ਕਹਿਣਾ ਸੀ ਉਸ ਦੀ ਪੂਰੀ ਸਕ੍ਰਿਪਟ ਦਿੱਤੀ ਕਿ ਉਸਦੇ ਵਿਗਿਆਨਕ ਸਿਧਾਂਤ ਗਲਤ ਹਨ। ਧਰਤੀ ਪੁਲਾੜ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਹੈ। ਬਾਈਬਲ ਵਿਚ ਜੋ ਵੀ ਲਿਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਉਹ ਸੱਚ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਆਪਣੇ ਹਰ ਸਿਧਾਂਤ ਤੋਂ ਸ਼ਰਮਿੰਦਾ ਹੈ। ਗੈਲੀਲੀਓ ਨੇ ਮੁਆਫੀ ਮੰਗੀ, ਪਰ ਚਰਚ ਨੇ ਫਿਰ ਵੀ ਉਸਨੂੰ ਰਿਹਾਅ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ। ਬਾਕੀ ਦੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਜੇਲ੍ਹ ਵਿੱਚ ਗੁਜ਼ਾਰੀ।

 

ਚੌਥੀ ਕਹਾਣੀ: ਵਿਸ਼ਵ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਮਹਿਲਾ ਖਗੋਲ ਵਿਗਿਆਨੀ ਦਾ ਕਤਲ, ਲਾਇਬ੍ਰੇਰੀ ਸਾੜ ਦਿੱਤੀ ਗਈ

ਕੋਪਰਨਿਕਸ ਤੋਂ 1200 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ 350 ਵਿੱਚ ਅਲੈਗਜ਼ੈਂਡਰੀਆ ਵਿੱਚ ਪੈਦਾ ਹੋਈ ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਮਹਿਲਾ ਦਾਰਸ਼ਨਿਕ ਅਤੇ ਖਗੋਲ ਵਿਗਿਆਨੀ। ਇੱਕ ਗਣਿਤ ਵਿਗਿਆਨੀ ਪਿਤਾ ਦੀ ਧੀ ਹਾਈਪੇਟੀਆ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪੁਲਾੜ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਸੂਰਜ ਨਹੀਂ, ਸਗੋਂ ਧਰਤੀ ਹੈ।

ਅਲੈਗਜ਼ੈਂਡਰੀਆ, ਜੋ ਕਿਸੇ ਸਮੇਂ ਆਪਣੇ ਗਿਆਨ, ਸੱਭਿਆਚਾਰਕ ਵਿਰਾਸਤ ਅਤੇ ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਲਾਇਬ੍ਰੇਰੀ ਲਈ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ, ਇੱਕ ਦਿਨ ਜੂਲੀਅਸ ਸੀਜ਼ਰ ਕੋਲ ਆਇਆ ਅਤੇ ਰੋਮਨ ਕੈਥੋਲਿਕ ਚਰਚ ਦੀ ਲਾਇਬ੍ਰੇਰੀ ਨੂੰ ਸਾੜ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ, ਹਾਈਪੇਟੀਆ ਮਾਰਿਆ ਗਿਆ। ਵਿਰਾਸਤ ਨੂੰ ਤਬਾਹ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।

ਪਰ ਗਿਆਨ ਉਸ ਫੀਨਿਕਸ ਪੰਛੀ ਵਰਗਾ ਹੈ, ਜੋ ਮਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਮੁੜ ਜਨਮ ਲੈਂਦਾ ਹੈ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕਦੇ ਸਾੜਿਆ ਗਿਆ, ਮਾਰਿਆ ਗਿਆ, ਤਸੀਹੇ ਦਿੱਤੇ ਗਏ, ਅੱਜ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਯਾਦਗਾਰਾਂ ਬਣਾਈਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਕੁਰਬਾਨੀਆਂ ਦੀ ਯਾਦ ਵਿੱਚ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪ੍ਰਤਿਭਾ ਦੇ ਸਨਮਾਨ ਵਿੱਚ ਕਿਤਾਬਾਂ ਲਿਖੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਉਸ ਦਾ ਨਾਂ ਅਤੇ ਉਸ ਦਾ ਕੰਮ ਅੱਜ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਸਾਲਾਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਜਿਉਂਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿੱਚ ਅਮਰ ਹੈ।

ਪਹਿਲੀ ਮਹਿਲਾ ਖਗੋਲ-ਵਿਗਿਆਨੀ ਹਾਈਪੇਟੀਆ ਦੇ ਜੀਵਨ ‘ਤੇ ਬਣੀ ਸਪੈਨਿਸ਼ ਭਾਸ਼ਾ ਦੀ ਫਿਲਮ ਐਗੋਰਾ ਦਾ ਇੱਕ ਦ੍ਰਿਸ਼। ਇਹ ਫਿਲਮ ਸਾਲ 2009 ਵਿੱਚ ਬਣੀ ਸੀ।

ਸਾਲ 2023 ਵਿੱਚ ਬੈਠ ਕੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਕਹਾਣੀਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਲੰਘਣਾ ਕਿਵੇਂ ਮਹਿਸੂਸ ਹੁੰਦਾ ਹੈ? ਇਹ ਇੰਟਰਨੈੱਟ ਅਤੇ AI ਦਾ ਯੁੱਗ ਹੈ। ਹੁਣ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤੱਥਾਂ ਅਤੇ ਵਿਗਿਆਨ ਦੀ। ਮਨੁੱਖ ਨੇ ਇਨ੍ਹਾਂ 600 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਜੋ ਵੀ ਵਿਕਾਸ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਉਸ ਸਭ ਦਾ ਆਧਾਰ ਵਿਗਿਆਨ, ਵਿਗਿਆਨਕ ਸੋਚ ਅਤੇ ਸੋਚ ਹੈ।

ਜਿਸ ਲੈਪਟਾਪ ਵਿੱਚ ਇਹ ਲੇਖ ਲਿਖਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਜਿਸ ਸਮਾਰਟਫੋਨ ਵਿੱਚ ਤੁਸੀਂ ਇਹ ਪੜ੍ਹ ਰਹੇ ਹੋ, ਸਭ ਕੁਝ ਵਿਗਿਆਨ ਦਾ ਨਤੀਜਾ ਹੈ। ਅੱਜ ਜੀਵਨ ਦਾ ਕੋਈ ਵੀ ਅਜਿਹਾ ਕੋਨਾ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜੋ ਵਿਗਿਆਨ ਤੋਂ ਅਛੂਤ ਹੈ।

ਪਰ ਇਹ ਜਾਣਨਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ ਕਿ ਅੱਜ ਜਦੋਂ ਮਨੁੱਖ ਚੰਦਰਮਾ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਹੈ, ਮੰਗਲ ‘ਤੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਖੋਜ ਕਰ ਚੁੱਕਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਸਮੇਂ ਜਦੋਂ ਸਾਡਾ ਚੰਦਰਯਾਨ-3 ਪੁਲਾੜ ਦੇ ਰਾਹ ‘ਤੇ ਹੈ ਤਾਂ ਸਮੁੱਚੀ ਮਨੁੱਖਤਾ ਇਤਿਹਾਸ ਦੇ ਮਹਾਨ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦੀ ਰਿਣੀ ਹੈ। ਉਹ ਲੋਕ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸੱਤਾ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਖੜ੍ਹੇ ਹੋਣ ਦੀ ਹਿੰਮਤ ਦਿਖਾਈ। ਸੱਚ ਲਈ ਕੁਰਬਾਨੀਆਂ ਦਿੱਤੀਆਂ।

Leave a Reply