KESARI VIRASAT

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Latest news
ਮਾਂ ਬੋਲੀ ਦਿਹਾੜੇ ’ਤੇ ਪੰਜਾਬ ’ਚ ਦੀਪਕ ਬਾਲੀ ਵੱਲੋਂ ਕੱਢੀ ਗਈ ‘ਪੰਜਾਬੀ ਪ੍ਰਚਾਰ ਯਾਤਰਾ’ ਨੇ ਨਵਾਂ ਇਤਹਾਸ ਸਿਰਜਿਆ  ਅੰਦੋਲਨ ਵਿੱਚ ਹਾਈਟੈਕ ਟਰਾਲੀਆਂ ਵਾਲੇ ਕਿਸਾਨ: ਪੱਖੇ-ਏਸੀ ਲਗਾਏ, ਸੌਣ ਲਈ ਮੋਟੇ ਗੱਦੇ, ਮੋਬਾਈਲ ਰਸੋਈ, ਅੰਦਰ ਹੀ ਦਫ਼ਤਰ ਵ... ਪੰਜਾਬੀ ਸਾਹਿਤ ਅਕਾਦਮੀ ਲੁਧਿਆਣਾ ਦੀ ਚੋਣ ਲਈ ਡਾ. ਲਖਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਜੌਹਲ ਤੇ ਸਾਥੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਮਨੋਰਥ ਪੱਤਰ ਜਾਰੀ ਪੱਛਮੀ ਬੰਗਾਲ ਦੀ ਸੱਤਾ ਵਿੱਚੋਂ "ਮਮਤਾ" ਗਾਇਬ! ਕਿਸਾਨ ਅੰਦੋਲਨ 2024: ਫਸਲਾਂ 'ਤੇ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਸਮਰਥਨ ਮੁੱਲ ਦੀ ਕੀ ਹੈ ਗਾਰੰਟੀ?: ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਦੇਣ ਵਿੱਚ ਇਹ ਹੈ ਦਿੱਕਤ  ਕੇਂਦਰ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ 3 ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ 'ਚ ਇੰਟਰਨੈੱਟ ਬੰਦ ਕੀਤਾ: ਨਾਰਾਜ਼ CM ਮਾਨ ਨੇ ਭੇਜਿਆ ਪੱਤਰ; ਕਿਸਾਨ ਦਿੱਲੀ ਵੱਲ ਮਾਰ... Kesari virasat tech news: ਮੋਬਾਈਲ ਨੂੰ ਚਾਰਜ ਕਰਨ ਦੀ ਚਿੰਤਾ ਖ਼ਤਮ; ਤੁਹਾਡੇ ਸਰੀਰ ਦੀ ਗਰਮੀ ਨਾਲ ਹੀ ਹੋਣਗੇ ਚਾਰਜ Farmers protest: ਦਿੱਲੀ ਕੂਚ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਪੰਜਾਬ ਨਾਲ ਲੱਗਦੀਆਂ ਹਰਿਆਣਾ ਦੀ ਹੱਦਾਂ ਸੀਲ ਮੰਦਰ 'ਚ ਦਾਖਲ ਹੋ ਕੇ ਕੀਤੀ ਮੂਰਤੀ ਦੀ ਭੰਨਤੋੜ, ਸ਼ਰਾਰਤੀ ਅਨਸਰ ਨੂੰ ਰੁੱਖ ਨਾਲ ਬੰਨ੍ਹ ਕੇ ਪੁਲਿਸ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਸੂਚਨਾ  42 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਰਿਸ਼ਵਤ ਲੈਣ ਦੇ ਦੋਸ਼ 'ਚ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਵੱਲੋਂ ਮਾਲ ਪਟਵਾਰੀ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ
You are currently viewing ਪ੍ਰਗਿਆਨ ਰੋਵਰ ਨੇ 4 ਮੀਟਰ ਦਾ ਟੋਆ ਦੇਖ ਕੇ ਆਪਣਾ ਰਸਤਾ ਬਦਲਿਆ : 5 ਮੀਟਰ ਦੀ ਰੇਂਜ ਵਾਲੇ ਨੈਵੀਗੇਸ਼ਨ ਕੈਮਰੇ ਨੇ ਰੁਕਾਵਟ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕੀਤੀ 

ਪ੍ਰਗਿਆਨ ਰੋਵਰ ਨੇ 4 ਮੀਟਰ ਦਾ ਟੋਆ ਦੇਖ ਕੇ ਆਪਣਾ ਰਸਤਾ ਬਦਲਿਆ : 5 ਮੀਟਰ ਦੀ ਰੇਂਜ ਵਾਲੇ ਨੈਵੀਗੇਸ਼ਨ ਕੈਮਰੇ ਨੇ ਰੁਕਾਵਟ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕੀਤੀ 

आयुर्वेद पांच महाभूतों चिकित्सा प्रणाली

केसरी विरासत के इस मंच आयुर्वेदिक दवाई को बेचने के लिए संपर्क करे - 9592306823


 

ਬੈਂਗਲੁਰੂ (ਕੇਸਰੀ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ) :

ISRO ਨੇ ਸੋਮਵਾਰ (28 ਅਗਸਤ) ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ 27 ਅਗਸਤ ਨੂੰ ਚੰਦਰਯਾਨ-3 ਦੇ ਰੋਵਰ ਪ੍ਰਗਿਆਨ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ 4 ਮੀਟਰ ਵਿਆਸ (ਚੌੜਾ) ਟੋਆ (ਟੋਆ) ਆ ਗਿਆ। ਇਹ ਟੋਆ ਰੋਵਰ ਦੇ ਟਿਕਾਣੇ ਤੋਂ 3 ਮੀਟਰ ਅੱਗੇ ਸੀ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਰੋਵਰ ਨੂੰ ਰਸਤਾ ਬਦਲਣ ਦੀ ਕਮਾਂਡ ਦਿੱਤੀ ਗਈ। ਹੁਣ ਇਹ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਢੰਗ ਨਾਲ ਨਵੇਂ ਰਸਤੇ ‘ਤੇ ਵਧ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪ੍ਰਗਿਆਨ ਨੂੰ ਇਕ ਹੋਰ ਖੱਡ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਰੋਵਰ ਲਗਭਗ 100 ਮਿਲੀਮੀਟਰ ਦੀ ਡੂੰਘਾਈ ਵਾਲੇ ਇੱਕ ਛੋਟੇ ਟੋਏ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਚੰਦਰਮਾ ‘ਤੇ ਰੋਵਰ ਦਾ ਸੰਚਾਲਨ ਅਰਧ-ਆਟੋਨੋਮਸ ਹੈ। ਗਰਾਊਂਡ ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਨੂੰ ਚਲਾਉਣ ਲਈ ਕਮਾਂਡ ਨੂੰ ਅੱਪਲਿੰਕ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

 

ਰੋਵਰ ਦੇ ਡੇਟਾ ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਮਾਰਗ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ

ਰੋਵਰ ਦੇ ਮਾਰਗ ਦੀ ਯੋਜਨਾਬੰਦੀ ਲਈ, ਰੋਵਰ ਦੇ ਆਨ-ਬੋਰਡ ਨੇਵੀਗੇਸ਼ਨ ਕੈਮਰਾ ਡੇਟਾ ਨੂੰ ਜ਼ਮੀਨ ‘ਤੇ ਡਾਊਨਲੋਡ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਫਿਰ ਗਰਾਊਂਡ ਅਤੇ ਮਕੈਨਿਜ਼ਮ ਟੀਮ ਫੈਸਲਾ ਕਰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਕਿਹੜਾ ਰਸਤਾ ਲੈਣਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਰੋਵਰ ਨੂੰ ਰਸਤੇ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਣ ਲਈ ਕਾਂਤ ਨੂੰ ਜੋੜਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਜਿਵੇਂ ਮਨੁੱਖੀ ਅੱਖ ਸਿਰਫ਼ ਇੱਕ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਦੂਰੀ ਤੱਕ ਹੀ ਦੇਖ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਉਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਰੋਵਰ ਦੀਆਂ ਵੀ ਆਪਣੀਆਂ ਸੀਮਾਵਾਂ ਹਨ। ਰੋਵਰ ਦਾ ਨੈਵੀਗੇਸ਼ਨ ਕੈਮਰਾ ਸਿਰਫ 5 ਮੀਟਰ ਤੱਕ ਦੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਭੇਜ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਇਕ ਵਾਰ ਕਮਾਂਡ ਦਿੱਤੇ ਜਾਣ ‘ਤੇ ਇਹ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ 5 ਮੀਟਰ ਦੀ ਦੂਰੀ ਤੈਅ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ।

 

ਚੰਦਰਮਾ ਦੀ ਸਤ੍ਹਾ ਅਤੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਡੂੰਘਾਈ ‘ਤੇ ਤਾਪਮਾਨ ਵਿੱਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਅੰਤਰ

 

ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ 27 ਅਗਸਤ ਨੂੰ ਚੰਦਰਯਾਨ-3 ਦੇ ਵਿਕਰਮ ਲੈਂਡਰ ਵਿੱਚ ਫਿੱਟ ਕੀਤੇ ਚੈਸਟ ਪੇਲੋਡ ਨੇ ਚੰਦਰਮਾ ਦੇ ਤਾਪਮਾਨ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਪਹਿਲਾ ਨਿਰੀਖਣ ਭੇਜਿਆ ਸੀ। ChaSTE ਯਾਨੀ ਚੰਦਰ ਸਰਫੇਸ ਥਰਮੋਫਿਜ਼ੀਕਲ ਪ੍ਰਯੋਗ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਚੰਦਰਮਾ ਦੀ ਸਤਹ ਅਤੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਡੂੰਘਾਈ ‘ਤੇ ਤਾਪਮਾਨ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਅੰਤਰ ਹੈ।

ਚੰਦਰਮਾ ਦੇ ਦੱਖਣੀ ਧਰੁਵ ਦੀ ਸਤ੍ਹਾ ‘ਤੇ ਤਾਪਮਾਨ ਲਗਭਗ 50 ਡਿਗਰੀ ਸੈਲਸੀਅਸ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਕਿ 80 ਮਿਲੀਮੀਟਰ ਦੀ ਡੂੰਘਾਈ ‘ਤੇ ਮਾਈਨਸ 10 ਡਿਗਰੀ ਸੈਲਸੀਅਸ ਤਾਪਮਾਨ ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਚੈਸਟ ਵਿੱਚ 10 ਤਾਪਮਾਨ ਸੈਂਸਰ ਹਨ, ਜੋ ਕਿ 10cm ਦੀ ਡੂੰਘਾਈ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਸਕਦੇ ਹਨ ਯਾਨੀ 100mm. ChaSTE ਪੇਲੋਡ ਨੂੰ ਪੁਲਾੜ ਭੌਤਿਕ ਵਿਗਿਆਨ ਪ੍ਰਯੋਗਸ਼ਾਲਾ, VSSC ਦੁਆਰਾ ਭੌਤਿਕ ਖੋਜ ਪ੍ਰਯੋਗਸ਼ਾਲਾ, ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ ਦੇ ਸਹਿਯੋਗ ਨਾਲ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

 

 

ਦੱਖਣੀ ਧਰੁਵ ਦਾ ਤਾਪਮਾਨ ਜਾਣਨ ਦਾ ਕੀ ਫਾਇਦਾ ਹੈ?

 

ਇਸਰੋ ਦੇ ਮੁਖੀ ਐਸ ਸੋਮਨਾਥ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਸੀ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਚੰਦਰਮਾ ਦੇ ਦੱਖਣੀ ਧਰੁਵ ਨੂੰ ਚੁਣਿਆ ਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਵਿੱਚ ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਮਨੁੱਖਾਂ ਨੂੰ ਵਸਾਉਣ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਦੱਖਣੀ ਧਰੁਵ ‘ਤੇ ਸੂਰਜ ਦੀ ਰੌਸ਼ਨੀ ਥੋੜ੍ਹੇ ਸਮੇਂ ਲਈ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ। ਹੁਣ ਜਦੋਂ ਚੰਦਰਯਾਨ-3 ਉੱਥੇ ਤਾਪਮਾਨ ਅਤੇ ਹੋਰ ਚੀਜ਼ਾਂ ਬਾਰੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਜਾਣਕਾਰੀ ਭੇਜ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਵਿਗਿਆਨੀ ਹੁਣ ਇਹ ਸਮਝਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਨਗੇ ਕਿ ਚੰਦਰਮਾ ਦੇ ਦੱਖਣੀ ਧਰੁਵ ਦੀ ਮਿੱਟੀ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਕਿੰਨੀ ਹੈ।

 

ਚੰਦਰਯਾਨ-3 ਦੇ ਨਾਲ ਕੁੱਲ 7 ਪੇਲੋਡ ਭੇਜੇ ਗਏ ਹਨ। ਚੰਦਰਯਾਨ-3 ਮਿਸ਼ਨ ਦੇ ਤਿੰਨ ਹਿੱਸੇ ਹਨ। ਪ੍ਰੋਪਲਸ਼ਨ ਮੋਡੀਊਲ, ਲੈਂਡਰ ਅਤੇ ਰੋਵਰ। ਇਨ੍ਹਾਂ ‘ਤੇ ਕੁੱਲ 7 ਪੇਲੋਡ ਹਨ। ਸ਼ੇਪ ਨਾਮਕ ਇੱਕ ਪੇਲੋਡ ਚੰਦਰਯਾਨ-3 ਦੇ ਪ੍ਰੋਪਲਸ਼ਨ ਮੋਡੀਊਲ ਉੱਤੇ ਮਾਊਂਟ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਹ ਚੰਦਰਮਾ ਦੇ ਚੱਕਰ ਵਿੱਚ ਚੱਕਰ ਲਗਾ ਕੇ ਧਰਤੀ ਤੋਂ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਰੇਡੀਏਸ਼ਨ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ।

 

ਲੈਂਡਰ ‘ਤੇ ਤਿੰਨ ਪੇਲੋਡ ਹਨ। ਰੰਭਾ, ਸ਼ੁੱਧ ਅਤੇ ਇਲਸਾ | ਪ੍ਰਗਿਆਨ ‘ਤੇ ਦੋ ਪੇਲੋਡ ਹਨ। ਅਮਰੀਕੀ ਪੁਲਾੜ ਏਜੰਸੀ ਨਾਸਾ ਦਾ ਇਕ ਯੰਤਰ ਵੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਦਾ ਨਾਂ ਲੇਜ਼ਰ ਰੀਟਰੋਫਲੈਕਟਰ ਐਰੇ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਚੰਦਰਯਾਨ-3 ਦੇ ਲੈਂਡਰ ‘ਤੇ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਚੰਦਰਮਾ ਤੋਂ ਧਰਤੀ ਦੀ ਦੂਰੀ ਨੂੰ ਮਾਪਣ ਲਈ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

 

ਚੰਦਰਮਾ ‘ਤੇ ਭਾਰਤ ਦਾ ਇਹ ਤੀਜਾ ਮਿਸ਼ਨ ਸੀ, ਪਹਿਲੇ ਮਿਸ਼ਨ ‘ਚ ਪਾਣੀ ਖੋਜਿਆ ਗਿਆ ਸੀ

 

ਚੰਦਰਯਾਨ-1 ਨੂੰ 2008 ਵਿੱਚ ਲਾਂਚ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪ੍ਰੋਬ ਦੀ ਕਰੈਸ਼ ਲੈਂਡਿੰਗ ਕੀਤੀ ਗਈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਚੰਦਰਮਾ ਉੱਤੇ ਪਾਣੀ ਪਾਇਆ ਗਿਆ। ਫਿਰ 2019 ਵਿੱਚ ਚੰਦਰਯਾਨ-2 ਚੰਦਰਮਾ ਦੇ ਨੇੜੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ, ਪਰ ਲੈਂਡ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਿਆ। 23 ਅਗਸਤ 2023 ਨੂੰ ਚੰਦਰਯਾਨ-3 ਚੰਦਰਮਾ ‘ਤੇ ਉਤਰਿਆ। ਚੰਦਰਯਾਨ-3 ਨੇ ਵੀ ਚੰਦਰਮਾ ‘ਤੇ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਪਹੁੰਚਣ ਦਾ ਸੰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਕਿਹਾ-‘ਮੈਂ ਆਪਣੀ ਮੰਜ਼ਿਲ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਹਾਂ।’

 

Leave a Reply