KESARI VIRASAT

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Latest news
ਪਾਕਿ ਅੱਤਵਾਦੀ ਹਾਫਿਜ਼ ਸਈਦ ਦਾ ਬੇਟਾ ਲਾਪਤਾ: ਮੀਡੀਆ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਦਾ ਦਾਅਵਾ - ਪੇਸ਼ਾਵਰ ਤੋਂ ਕਾਰ ਸਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਚੁੱਕਿਆ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੇ ਭਾਰਤ 'ਤੇ ਆਤਮਘਾਤੀ ਹਮਲੇ ਦਾ ਲਗਾਇਆ ਇਲਜ਼ਾਮ: ਪਾਕਿ ਸੈਨਾ ਟੀਟੀਪੀ, ਆਈਐਸਆਈਐਸ 'ਤੇ ਹਮਲੇ ਲਈ ਤਿਆਰ ਮਨੀਪੁਰ ਹਿੰਸਾ ਪਿੱਛੇ ਵੀ ਖਾਲਿਸਤਾਨੀ : ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਪੰਨੂ ਨੂੰ ਮਿਲਿਆ ਕੁੱਕੀ ਆਗੂ; ਮਣੀਪੁਰ 'ਚ ਅੱਤਵਾਦੀਆਂ ਨੇ ਕਰੋੜਾ... ਬਰਤਾਨੀਆ 'ਚ ਭਾਰਤੀ ਹਾਈ ਕਮਿਸ਼ਨਰ 'ਤੇ ਹਮਲੇ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼: ਗੁਰੂਘਰ ਜਾਣ ਤੋਂ ਰੋਕਿਆ; ਖਾਲਿਸਤਾਨੀ ਸਮਰਥਕ ਬਾਹਰੋਂ ਆਏ ਡਿਕਸ਼ਨਰੀ ਵਿੱਚੋਂ ਓਮ ਸ਼ਬਦ ਹਟਾਉਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ: ਇਸਾਈਆਂ ਦੇ ਦਬਾਅ ਹੇਠ ਸਾਜ਼ਿਸ਼ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਹਾਕੀ 'ਚ ਪਾਕਿਸਤਾਨ 'ਤੇ ਭਾਰਤ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਜਿੱਤ ਏਸ਼ੀਆਡ ਗਰੁੱਪ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ 10-2 ਨਾਲ ਹਰਾਇਆ ਅਭਿਨੇਤਾ ਵਿਸ਼ਾਲ ਦਾ ਸੈਂਸਰ ਬੋਰਡ ਉੱਪਰ ਗੰਭੀਰ ਇਲਜ਼ਾਮ: ਫਿਲਮ ਨੂੰ ਪਾਸ ਕਰਨ ਲਈ 6.5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਲਏ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਨੇ ਸੀਨੀਅਰ ਅਕਾਲੀ ਆਗੂ ਜਰਨੈਲ ਵਾਹਿਦ ਨੂੰ ਕੀਤਾ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ: ਪਤਨੀ ਤੇ ਪੁੱਤਰ ਨੂੰ ਵੀ ਨਾਲ ਲੈ ਗਏ ਬੋਲਣ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਹਿੰਸਾ ਭੜਕਾਉਣ ਲਈ ਕਰਨਾ ਬਰਦਾਸ਼ਤ ਨਹੀਂ-ਐਸ. ਜੈਸ਼ੰਕਰ ਧੀ ਨੇ ਧੋਖੇ ਨਾਲ ਜ਼ਮੀਨ ਤੇ ਮਕਾਨ ਹੜੱਪੇ ਤਾਂ ਪਿਤਾ ਨੇ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਜਾਨ
You are currently viewing ਯੋਗ ਅਤੇ ਅਧਿਆਤਮ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਸੁਦਰਸ਼ਨ ਕਿਰਿਆ
SUDARSHAN KIRIYA IN DHYAN

ਯੋਗ ਅਤੇ ਅਧਿਆਤਮ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਸੁਦਰਸ਼ਨ ਕਿਰਿਆ

आयुर्वेद पांच महाभूतों चिकित्सा प्रणाली

केसरी विरासत के इस मंच आयुर्वेदिक दवाई को बेचने के लिए संपर्क करे - 9592306823


KESARI NEWS NETWORK: ਸੁਦਰਸ਼ਨ ਕਿਰਿਆ ਸਾਹ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਅਜਿਹਾ ਯੋਗ ਆਸਣ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਹੌਲੀ ਅਤੇ ਤੇਜ਼ ਸਾਹ ਨੂੰ ਅੰਦਰ ਅਤੇ ਬਾਹਰ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਗਤੀਵਿਧੀ ਨੂੰ ਨਿਯਮਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕਰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਾਹ ‘ਤੇ ਪੂਰਾ ਕੰਟਰੋਲ ਮਿਲਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡੀ ਇਮਿਊਨ ਸਿਸਟਮ ਵਿੱਚ ਵੀ ਸੁਧਾਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਤੁਸੀਂ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਮਾਨਸਿਕ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਤੋਂ ਦੂਰ ਰਹਿੰਦੇ ਹੋ। ਇਸ ਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਕਰਨ ਨਾਲ ਮਨ ਸ਼ਾਂਤ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ, ਤਣਾਅ ਦੂਰ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ, ਆਤਮ-ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਵਧਦਾ ਹੈ, ਨੀਂਦ ਚੰਗੀ ਆਉਂਦੀ ਹੈ, ਸਰੀਰ ਦੀ ਰੋਗ ਪ੍ਰਤੀਰੋਧਕ ਸਮਰੱਥਾ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਸਰੀਰ ਦਾ ਊਰਜਾ ਪੱਧਰ ਵਧਦਾ ਹੈ। ਤਾਂ ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਸੁਦਰਸ਼ਨ ਕਿਰਿਆ ਕਿਵੇਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ…

ਉਜਯੀ ਪ੍ਰਾਣਾਯਾਮ (ਜਿੱਤੀ ਸਾਹ): ਸੁਖਾਸਨ ਵਿੱਚ ਬੈਠੋ। ਆਪਣੀ ਜੀਭ ਨੂੰ ਨਾੜੀ ਵਾਂਗ ਬਣਾਓ ਅਤੇ ਇਸਨੂੰ ਬੁੱਲ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਤੋਂ ਥੋੜ੍ਹਾ ਬਾਹਰ ਕੱਢੋ। ਬਾਹਰ ਨਿਕਲੀ ਜੀਭ ਰਾਹੀਂ ਅੰਦਰਲੇ ਸਾਹ ਨੂੰ ਬਾਹਰ ਕੱਢੋ। ਹੁਣ ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਡੂੰਘਾ ਸਾਹ ਲਓ, ਜਿੰਨਾ ਹੋ ਸਕੇ ਸਾਹ ਨੂੰ ਅੰਦਰ ਰੱਖੋ। ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਥੋੜ੍ਹਾ ਢਿੱਲਾ ਛੱਡ ਕੇ, ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਸਾਹ ਛੱਡੋ। ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਆਸਣ ਨੂੰ ਲੇਟ ਕੇ ਜਾਂ ਬੈਠ ਕੇ ਵੀ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ।

ਭਾਸਤ੍ਰਿਕਾ ਪ੍ਰਾਣਾਯਾਮ (Bellows Breath): ਫੇਫੜਿਆਂ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਭਾਸਤ੍ਰਿਕਾ ਪ੍ਰਾਣਾਯਾਮ ਦਾ ਅਭਿਆਸ ਕਰੋ। ਇਹ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਡੂੰਘਾ ਸਾਹ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡੀ ਸਾਹ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਹੋਵੇਗੀ। ਭਾਸਤ੍ਰਿਕਾ ਪ੍ਰਾਣਾਯਾਮ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਪ੍ਰਾਣਾਯਾਮ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਖੂਨ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਸ਼ੁੱਧ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਸਰੀਰ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਹਿੱਸਿਆਂ ‘ਚ ਖੂਨ ਦਾ ਸੰਚਾਰ ਤੇਜ਼ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਓਮ ਦਾ ਜਾਪ: ਬ੍ਰਹਿਮੰਡ ਦਾ ਸਿਮਰਨ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ, ਆਪਣੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਬੰਦ ਕਰੋ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਢਿੱਡ ਤੋਂ ਸਾਹ ਲੈਂਦੇ ਹੋਏ ਓਮ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰੋ। ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਊਰਜਾ ਮਿਲਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾਲ ਹੀ ਮਨ ਵੀ ਸ਼ਾਂਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

ਕਿਰਿਆ (ਸਾਹ ਦੀ ਸ਼ੁੱਧਤਾ): ਅੰਤ ਵਿੱਚ, ਸਾਹ ਦੀ ਗਤੀ ਨੂੰ ਬਾਰ ਬਾਰ ਬਦਲਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ, ਅੱਖਾਂ ਬੰਦ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਪਹਿਲਾਂ ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਸਾਹ ਲਓ, ਉਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਾਹ ਦੀ ਗਤੀ ਨੂੰ ਥੋੜਾ ਵਧਾਓ ਅਤੇ ਅੰਤ ਵਿਚ ਸਾਹ ਦੀ ਗਤੀ ਨੂੰ ਤੇਜ਼ ਕਰੋ। ਸਾਹ ਦੀ ਇਹ ਸਾਰੀ ਕਿਰਿਆ ਇੱਕ ਤਾਲ ਵਿੱਚ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇੱਕ ਚੱਕਰ ਪੂਰਾ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖੋ ਕਿ ਸਾਹ ਲੈਣ ਵਿੱਚ ਲੱਗਣ ਵਾਲਾ ਸਮਾਂ ਸਾਹ ਛੱਡਣ ਲਈ ਲੱਗਣ ਵਾਲੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਦੁੱਗਣਾ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਕਰਮ ਕਰਨ ਨਾਲ ਮਨ ਪਵਿਤ੍ਰ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply