Latest news
ਪੰਜਾਬ ‘ਚ ਮਹਿਲਾਵਾਂ ਤੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਤੇ ਗੁਮਸ਼ੁਦਾ ਬੱਚਿਆਂ ਲਈ ਪੁਲਿਸ ਦੇ ਸਹਿਯੋਗ ਨਾਲ ‘ਚੈਟਬੋਟ’ ਲਾਂਚ ਐਚ.ਐਮ.ਵੀ. ਦੀ ਵਿਦਿਆਰਥਣ ਨੇ ਬੀਐਸਸੀ (IT.) ਸਮੈਸਟਰ-1 ਵਿੱਚ ਹਾਸਲ ਕੀਤਾ ਪਹਿਲਾ ਸਥਾਨ ਰਾਹੁਲ ਗਾਂਧੀ ਦੀਆਂ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਹੋਰ ਵਧੀਆਂ 'ਲੋਕ ਸਭਾ ਨਾਮਜ਼ਦਗੀ ਰੱਦ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ , 'ਬੇਦਖ਼ਲੀ ਨੋਟਿਸ' ਜਲੰਧਰ ਵਾਸੀਆਂ ਨੂੰ 100 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਪ੍ਰਾਜੈਕਟਾਂ ਦਾ ਤੋਹਫ਼ਾ-ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਛਾਪਾ ਮਾਰਨ ਗਈ ਪੁਲਿਸ ਦੇ ਵੀ ਉੱਡੇ ਹੋਸ਼, ਥਾਈਲੈਂਡ ਤੋਂ ਲੜਕੀਆਂ ਲਿਆ ਕੇ ਕਰਵਾਉਂਦੇ ਸੀ ਧੰਦਾ ਅੰਮ੍ਰਿਤਪਾਲ ਦੀ ਨਵੀਂ ਸੈਲਫੀ ਆਈ ਸਾਹਮਣੇ, ਨੇਪਾਲ 'ਚ ਲੁਕਿਆ ਹੈ , ਭਾਰਤ ਦੀ ਨੇਪਾਲ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਅਪੀਲ - ਤੀਜੇ ਦੇਸ਼ ਨਾ ਭ... ਕੇ.ਐਮ.ਵੀ. ਦੇ 500 ਤੋਂ ਵੀ ਵੱਧ ਮਾਡਲਜ਼ ਅਤੇ ਡਿਜ਼ਾਈਨਰਜ਼ ਪੂਰੇ ਜੋਸ਼ ਅਤੇ ਉਤਸ਼ਾਹ ਨਾਲ ਮੰਚ ਤੇ ਆਪਣੀ ਪ੍ਰਤਿਭਾ ਨੂੰ ਕੀਤਾ... ਐਚ.ਐਮ.ਵੀ. ਵਿਖੇ ਮਨਾਇਆ ਗਿਆ ਆਰੀਆ ਸਮਾਜ ਸਥਾਪਨਾ ਦਿਵਸ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ 24 ਘੰਟਿਆਂ 'ਚ ਰਿਹਾਅ ਕਰਨ ਦਾ ਅਲਟੀਮੇਟਮ ਦਿੱਤਾ ਅਜਿਹਾ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਤਾਂ ਅਗਲੇ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦਾ ਐਲਾਨ ਹੋਵੇ... 24,000 ਰੁਪਏ ਰਿਸ਼ਵਤ ਲੈਣ ਦੇ ਦੋਸ਼ ਹੇਠ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਵੱਲੋਂ ਪਟਵਾਰੀ ਕਾਬੂ

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

ਕੀ ਬਣਦਾ ਜੇ ਕਿਸੇ ਭਾਰਤੀ ਨੇ ਇਹ ਲਿਖਿਆ ਹੁੰਦਾ… ਕੀ ਕੋਈ ਹਜਮ ਕਰ ਪਾਉਂਦਾ?

ਮਾਰੀਆ ਵਿਰਥ ਦੁਆਰਾ ਲੇਖ

ਹਾਲਾਂਕਿ ਮੈਂ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਰਿਹਾ ਹਾਂ, ਫਿਰ ਵੀ ਇੱਥੇ ਕੁਝ ਮੁੱਦੇ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਮਝਣਾ ਮੈਨੂੰ ਮੁਸ਼ਕਲ ਲੱਗਦਾ ਹੈ। ਉਦਾਹਰਣ ਵਜੋਂ, ਜਦੋਂ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਹਿੰਦੂ ਦੇਸ਼ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਪੜ੍ਹੇ-ਲਿਖੇ ਭਾਰਤੀ ਕਿਉਂ ਪਰੇਸ਼ਾਨ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ? ਭਾਰਤੀਆਂ ਦੀ ਬਹੁਗਿਣਤੀ ਹਿੰਦੂ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਆਪਣੀ ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਹਿੰਦੂ ਪਰੰਪਰਾ ਦੇ ਕਾਰਨ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਹੈ। ਪੱਛਮੀ ਲੋਕ ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਦੇ ਕਾਰਨ ਭਾਰਤ ਵੱਲ ਖਿੱਚੇ ਗਏ ਹਨ। ਤਾਂ ਫਿਰ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਭਾਰਤੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਆਪਣੇ ਦੇਸ਼ ਦੀਆਂ ਹਿੰਦੂ ਜੜ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮੰਨਣ ਲਈ ਇਹ ਵਿਰੋਧ ਕਿਉਂ ਹੈ? ਕੁਝ ਲੋਕ ਇਹ ਪ੍ਰਭਾਵ ਕਿਉਂ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਜੜ੍ਹਾਂ ਦੀ ਕਦਰ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਭਾਰਤ ਖ਼ਤਰਨਾਕ ਹੋਵੇਗਾ? ਕੀ ਉਹ ਬਿਹਤਰ ਨਹੀਂ ਜਾਣਦੇ?ਇਹ ਰਵੱਈਆ ਦੋ ਕਾਰਨਾਂ ਕਰਕੇ ਅਜੀਬ ਹੈ। ਪਹਿਲਾਂ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਪੜ੍ਹੇ-ਲਿਖੇ ਭਾਰਤੀਆਂ ਨੂੰ ਸਿਰਫ਼ “ਹਿੰਦੂ” ਭਾਰਤ ਨਾਲ ਸਮੱਸਿਆ ਹੈ, ਪਰ “ਮੁਸਲਿਮ” ਜਾਂ “ਈਸਾਈ” ਦੇਸ਼ਾਂ ਨਾਲ ਨਹੀਂ। ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਜਰਮਨੀ ਇੱਕ ਧਰਮ ਨਿਰਪੱਖ ਦੇਸ਼ ਹੈ, ਅਤੇ ਆਬਾਦੀ ਦਾ ਸਿਰਫ 59 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੋ ਵੱਡੇ ਈਸਾਈ ਚਰਚਾਂ (ਪ੍ਰੋਟੈਸਟੈਂਟ ਅਤੇ ਕੈਥੋਲਿਕ) ਨਾਲ ਰਜਿਸਟਰਡ ਹੈ। ਫਿਰ ਵੀ, ਦੇਸ਼ ਨੂੰ “ਈਸਾਈ ਦੇਸ਼ਾਂ” ਦੇ ਅਧੀਨ ਬ੍ਰੈਕਟ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਕੋਈ ਵੀ ਇਤਰਾਜ਼ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ। ਐਂਜੇਲਾ ਮਾਰਕੇਲ, ਚਾਂਸਲਰ, ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਜਰਮਨੀ ਦੀਆਂ ਈਸਾਈ ਜੜ੍ਹਾਂ ‘ਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਆਬਾਦੀ ਨੂੰ “ਈਸਾਈ ਕਦਰਾਂ-ਕੀਮਤਾਂ ਵੱਲ ਵਾਪਸ ਜਾਣ” ਦੀ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ। 2012 ਵਿੱਚ ਉਸਨੇ ਕੈਥੋਲੀਕੇਂਟੈਗ, “ਕੈਥੋਲਿਕ ਦਿਵਸ” ‘ਤੇ ਇੱਕ ਜਨਤਕ ਸੰਬੋਧਨ ਕਰਨ ਲਈ G-8 ਸੰਮੇਲਨ ਲਈ ਆਪਣੀ ਯਾਤਰਾ ਮੁਲਤਵੀ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਐਂਜੇਲਾ ਮਾਰਕਲ ਦੀ ਕ੍ਰਿਸ਼ਚੀਅਨ ਡੈਮੋਕਰੇਟਿਕ ਯੂਨੀਅਨ ਸਮੇਤ ਦੋ ਵੱਡੀਆਂ ਸਿਆਸੀ ਪਾਰਟੀਆਂ ਆਪਣੇ ਨਾਂ ‘ਤੇ ਈਸਾਈ ਰੱਖਦੀਆਂ ਹਨ।ਜਰਮਨ ਇਸ ਗੱਲ ਤੋਂ ਪਰੇਸ਼ਾਨ ਨਹੀਂ ਹਨ ਕਿ ਜਰਮਨੀ ਨੂੰ ਇੱਕ ਈਸਾਈ ਦੇਸ਼ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਹਾਲਾਂਕਿ ਮੈਂ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਸਮਝਦੀ ਹਾਂ ਜੇ ਉਹ ਸਨ. ਆਖ਼ਰਕਾਰ, ਚਰਚ ਦਾ ਇਤਿਹਾਸ ਭਿਆਨਕ ਹੈ. ਈਸਾਈ ਧਰਮ ਦੀ ਅਖੌਤੀ ਸਫਲਤਾ ਦੀ ਕਹਾਣੀ ਜ਼ੁਲਮ ਉੱਤੇ ਬਹੁਤ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦੀ ਸੀ। “ਕਨਵਰਟ ਜਾਂ ਮਰੋ” ਵਿਕਲਪ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਸਨ – ਨਾ ਸਿਰਫ ਕੁਝ ਪੰਜ ਸੌ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਸਵਦੇਸ਼ੀ ਆਬਾਦੀ ਨੂੰ, ਸਗੋਂ ਜਰਮਨੀ ਵਿੱਚ ਵੀ, 1,200 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ, ਜਦੋਂ ਸਮਰਾਟ ਕਾਰਲ ਮਹਾਨ ਨੇ ਬਪਤਿਸਮਾ ਲੈਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰਨ ਲਈ ਮੌਤ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਦਾ ਹੁਕਮ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਨੇ ਉਸ ਦੇ ਸਲਾਹਕਾਰ ਅਲਕੁਇਨ ਨੂੰ ਟਿੱਪਣੀ ਕਰਨ ਲਈ ਉਕਸਾਇਆ: “ਕੋਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਬਪਤਿਸਮਾ ਲੈਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਵੇਂ ਮਜਬੂਰ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ?”

ਉਹ ਸਮੇਂ, ਜਦੋਂ ਕਿਸੇ ਦੀ ਜਾਨ ਈਸਾਈ ਧਰਮ ਦੇ ਸਿਧਾਂਤਾਂ ਨਾਲ ਅਸਹਿਮਤੀ ਲਈ ਖ਼ਤਰੇ ਵਿੱਚ ਸੀ, ਸ਼ੁਕਰ ਹੈ ਕਿ ਖਤਮ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਅੱਜ ਪੱਛਮ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਅਸਹਿਮਤੀ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਚਰਚ ਨੂੰ ਇੱਕ ਸਥਿਰ ਧਾਰਾ ਵਿੱਚ ਛੱਡ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਹ ਚਰਚ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਦੇ ਘੱਟ-ਪਵਿੱਤਰ ਵਿਵਹਾਰ ਤੋਂ ਘਿਣਾਉਣੇ ਹਨ ਅਤੇ ਉਹ ਸਿਧਾਂਤਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ ਕਿ “ਯਿਸੂ ਹੀ ਇੱਕੋ ਇੱਕ ਰਸਤਾ ਹੈ” ਅਤੇ ਇਹ ਕਿ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਨਰਕ ਵਿੱਚ ਭੇਜਦਾ ਹੈ ਜੋ ਇਸ ਨੂੰ ਸਵੀਕਾਰ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ ਹਨ।

ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਨਾਲ ਜੋੜਨ ਦੇ ਵਿਰੋਧ ਨੂੰ ਸਮਝ ਨਾ ਸਕਣ ਦਾ ਦੂਜਾ ਕਾਰਨ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਅਬਰਾਹਿਮਿਕ ਧਰਮਾਂ ਤੋਂ ਵੱਖਰੀ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿੱਚ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਇਤਿਹਾਸ, ਈਸਾਈਅਤ ਅਤੇ ਇਸਲਾਮ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਵਿਚ, ਬਿਨਾਂ ਸ਼ੱਕ ਸਭ ਤੋਂ ਘੱਟ ਹਿੰਸਕ ਸੀ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਪੁਰਾਣੇ ਜ਼ਮਾਨੇ ਵਿਚ ਦਲੀਲਾਂ ਦੇ ਕੇ ਫੈਲਿਆ ਸੀ, ਨਾ ਕਿ ਜ਼ੋਰ ਨਾਲ। ਇਹ ਕੋਈ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜੋ ਮਤ ਨੂੰ ਅੰਨ੍ਹੇਵਾਹ ਸਵੀਕਾਰ ਕਰਨ ਅਤੇ ਕਿਸੇ ਦੀ ਬੁੱਧੀ ਨੂੰ ਮੁਅੱਤਲ ਕਰਨ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਉਲਟ, ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਆਪਣੀ ਬੁੱਧੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਲਈ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਇੱਕ ਸ਼ੁੱਧ ਚਰਿੱਤਰ ਅਤੇ ਬੁੱਧੀ ਦੇ ਅਧਾਰ ਤੇ ਸੱਚ ਦੀ ਜਾਂਚ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਪੁਰਾਤਨ ਸਾਹਿਤ ਦਾ ਇੱਕ ਵਿਸ਼ਾਲ ਸਮੂਹ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ, ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਧਰਮ ਅਤੇ ਫ਼ਲਸਫ਼ੇ ਬਾਰੇ, ਸਗੋਂ ਸੰਗੀਤ, ਵਾਸਤੂਕਲਾ, ਨ੍ਰਿਤ, ਵਿਗਿਆਨ, ਖਗੋਲ-ਵਿਗਿਆਨ, ਅਰਥ-ਸ਼ਾਸਤਰ, ਰਾਜਨੀਤੀ ਆਦਿ ਬਾਰੇ ਵੀ। ਬਹੁਤ ਮਾਣ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਹਰ ਮੌਕੇ ‘ਤੇ ਇਸਦੀ ਮਹਾਨਤਾ ਨੂੰ ਉਜਾਗਰ ਕਰੇਗਾ। ਜਦੋਂ ਮੈਂ ਉਪਨਿਸ਼ਦਾਂ ਦੀ ਖੋਜ ਕੀਤੀ, ਉਦਾਹਰਣ ਵਜੋਂ, ਮੈਂ ਹੈਰਾਨ ਰਹਿ ਗਈ। ਇੱਥੇ ਸਪਸ਼ਟ ਸ਼ਬਦਾਂ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਗਟ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਜੋ ਮੈਂ ਅਨੁਭਵੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸੱਚ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤਾ ਸੀ, ਪਰ ਸਪਸ਼ਟ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਗਟ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦਾ ਸੀ। ਬ੍ਰਾਹਮਣ ਪੱਖਪਾਤੀ ਨਹੀਂ ਹੈ; ਇਹ ਹਰ ਚੀਜ਼ ਵਿੱਚ ਅਦਿੱਖ, ਅਵਿਭਾਗੀ ਤੱਤ ਹੈ। ਹਰ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਅੰਤਮ ਸੱਚ ਦੀ ਖੋਜ ਕਰਨ ਦਾ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਮੌਕਾ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਵੱਲ ਵਾਪਸ ਜਾਣ ਦਾ ਰਸਤਾ ਚੁਣਨ ਲਈ ਸੁਤੰਤਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਮਦਦਗਾਰ ਸੰਕੇਤ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਹਨ ਪਰ ਲਾਗੂ ਨਹੀਂ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ।ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਮੈਂ ਸੋਚਦੀ ਸੀ ਕਿ ਹਰ ਭਾਰਤੀ ਆਪਣੀ ਪਰੰਪਰਾ ਨੂੰ ਜਾਣਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਸਦੀ ਕਦਰ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਮੈਨੂੰ ਅਹਿਸਾਸ ਹੋਇਆ ਕਿ ਮੈਂ ਗਲਤ ਸੀ।

ਬਰਤਾਨਵੀ ਬਸਤੀਵਾਦੀ ਹਾਕਮ ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਆਪਣੀ ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਪਰੰਪਰਾ ਤੋਂ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਕੁਲੀਨ ਵਰਗਾਂ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਸਫਲ ਰਹੇ ਸਨ, ਸਗੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਨੂੰ ਤੁੱਛ ਬਣਾਉਣ ਵਿੱਚ ਵੀ ਕਾਮਯਾਬ ਰਹੇ ਸਨ। ਇਸਦੀ ਮਦਦ ਕੀਤੀ ਇਸ ਗੱਲ ਨੇ ਕਿ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼-ਪੜ੍ਹੇ-ਲਿਖੇ ਵਰਗ ਹੁਣ ਮੂਲ ਸੰਸਕ੍ਰਿਤ ਗ੍ਰੰਥਾਂ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਪੜ੍ਹ ਸਕਦਾ ਸੀ ਅਤੇ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਦੀਆਂ ਕਹੀਆਂ ਗੱਲਾਂ ਨੂੰ ਮੰਨਦਾ ਸੀ। ਗਿਆਨ ਦੀ ਇਹ ਘਾਟ ਅਤੇ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਸਿੱਖਿਆ ਦੁਆਰਾ ਦਿਮਾਗੀ ਧੋਣ ਦਾ ਕਾਰਨ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਅਖੌਤੀ “ਆਧੁਨਿਕ” ਭਾਰਤੀ ਕਿਸੇ ਵੀ ਹਿੰਦੂ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਹਨ। ਉਹ ਪੱਛਮੀ ਧਰਮਾਂ ਵਿੱਚ ਅੰਤਰ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਸਮਝਦੇ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਅੰਨ੍ਹੇਵਾਹ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ (ਜਾਂ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ), ਅਤੇ ਜੋ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪੈਰੋਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਆਪ ਸੋਚਣ ਲਈ, ਜੇ ਮਨਾਹੀ ਨਹੀਂ ਤਾਂ, ਅਤੇ ਬਹੁ-ਪੱਧਰੀ ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਜੋ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਕਿਸੇ ਦੀ ਬੁੱਧੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਲਈ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਭਾਰਤੀ ਪੜ੍ਹੇ-ਲਿਖੇ ਵਰਗ ਨੂੰ ਇਹ ਅਹਿਸਾਸ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਜੋ ਲੋਕ ਇਸ ਵਿਸ਼ਾਲ ਦੇਸ਼ ‘ਤੇ ਈਸਾਈਅਤ ਜਾਂ ਇਸਲਾਮ ਨੂੰ ਥੋਪਣ ਦੇ ਸੁਪਨੇ ਦੇਖਦੇ ਹਨ, ਉਹ ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਨੂੰ ਬਦਨਾਮ ਕਰਨ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਤਾਰੀਫ਼ ਕਰਨਗੇ, ਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਇੱਕ ਖਲਾਅ ਪੈਦਾ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਪੱਛਮੀ ਵਿਚਾਰ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਪੈਰ ਜਮਾ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਕੱਟੜ ਈਸਾਈਆਂ ਸਮੇਤ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਪੱਛਮੀ ਲੋਕ ਹਿੰਦੂ ਸੰਸਕ੍ਰਿਤੀ ਦੇ ਮੁੱਲ ਨੂੰ ਜਾਣਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਾਲ ਭਾਰਤੀ ਗਿਆਨ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਤੋਂ ਗੁਪਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਢੁਕਵੀਂ ਸਮਝ ਰੱਖਦੇ ਹਨ, ਮੂਲ ਹਿੰਦੂ ਸਰੋਤ ਨੂੰ ਛੱਡ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਜਾਂ ਤਾਂ ਆਪਣੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪੇਸ਼ ਕਰਦੇ ਹਨ ਜਾਂ ਇਸ ਨੂੰ ਅਜਿਹਾ ਦਿਖਦੇ ਹਨ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਇਹ ਸੂਝ ਸੀ। ਪੱਛਮ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਪੱਛਮ ਕੀਮਤੀ ਅਤੇ ਨਿਵੇਕਲੇ ਹਿੰਦੂ ਸੰਪੱਤੀਆਂ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਉਹ ਪਿੱਛੇ ਛੱਡਦਾ ਹੈ ਉਸਨੂੰ ਘਟੀਆ ਸਮਝਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।
ਅਣਜਾਣੇ ਵਿੱਚ, ਇਹ ਭਾਰਤੀ ਮਦਦ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਜਿਸਨੂੰ ਇਨਫਿਨਿਟੀ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਦੇ ਰਾਜੀਵ ਮਲਹੋਤਰਾ ਨੇ ਧਰਮ ਸਭਿਅਤਾ ਨੂੰ ਪੱਛਮੀ ਵਿਸ਼ਵਵਾਦ ਵਿੱਚ ਹਜ਼ਮ ਕਰਨਾ ਕਿਹਾ ਹੈ। ਜੋ ਹਜ਼ਮ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਇੱਕ ਹਿਰਨ, ਉਦਾਹਰਣ ਵਜੋਂ, ਇਸ ਕੇਸ ਵਿੱਚ ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ, ਅਲੋਪ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਪਾਚਣ ਵਾਲਾ (ਇੱਕ ਬਾਘ) ਤਾਕਤਵਰ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।ਜੇਕਰ ਸਿਰਫ ਮਿਸ਼ਨਰੀਆਂ ਨੇ ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਨੂੰ ਬਦਨਾਮ ਕੀਤਾ, ਤਾਂ ਇਹ ਇੰਨਾ ਮਾੜਾ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ, ਕਿਉਂਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕੋਲ ਸਪੱਸ਼ਟ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਏਜੰਡਾ ਹੈ ਜਿਸ ਨੂੰ ਸਮਝਦਾਰ ਭਾਰਤੀਆਂ ਨੂੰ ਪਤਾ ਲੱਗ ਜਾਵੇਗਾ। ਪਰ ਅਫ਼ਸੋਸ ਦੀ ਗੱਲ ਹੈ ਕਿ ਹਿੰਦੂ ਨਾਵਾਂ ਵਾਲੇ ਭਾਰਤੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰਦੇ ਹਨ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਗਲਤ ਢੰਗ ਨਾਲ ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਨੂੰ ਪੱਛਮੀ ਧਰਮਾਂ ਨਾਲੋਂ ਘਟੀਆ ਮੰਨਦੇ ਹਨ। ਉਹ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਗਿਆਨ ਲੈਣ ਦੀ ਬਜਾਏ ਹਰ ਚੀਜ਼ ਨੂੰ ਹਿੰਦੂ ਦੱਸਦੇ ਹਨ।
ਇੱਕ ਨਿਯਮ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਉਹ ਆਪਣੀ ਪਰੰਪਰਾ ਬਾਰੇ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਜਾਣਦੇ ਹਨ ਸਿਵਾਏ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕੀ ਕਿਹਾ ਹੈ, ਯਾਨੀ ਕਿ ਮੁੱਖ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਜਾਤ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਅਤੇ ਮੂਰਤੀ ਪੂਜਾ ਹਨ। ਉਹ ਇਹ ਨਹੀਂ ਸਮਝਦੇ ਕਿ ਜੇਕਰ ਭਾਰਤ ਨੇ ਆਪਣੀ ਡੂੰਘੀ ਅਤੇ ਸਰਬ ਸੰਮਲਿਤ ਹਿੰਦੂ ਪਰੰਪਰਾ ਦੀ ਮਜ਼ਬੂਤੀ ਨਾਲ ਹਮਾਇਤ ਕੀਤੀ, ਤਾਂ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਲਾਭ ਹੋਵੇਗਾ, ਨਾ ਘਾਟਾ। ਦਲਾਈ ਲਾਮਾ ਨੇ ਕੁਝ ਸਮਾਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ, ਲਹਾਸਾ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਨੌਜਵਾਨ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ, ਉਹ ਭਾਰਤੀ ਵਿਚਾਰਾਂ ਦੀ ਅਮੀਰੀ ਤੋਂ ਬਹੁਤ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਏ ਸਨ। “ਭਾਰਤ ਕੋਲ ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰਨ ਦੀ ਬਹੁਤ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ,” ਉਸਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ।

ਪੱਛਮੀ ਭਾਰਤ ਦੇ ਕੁਲੀਨ ਵਰਗ ਨੂੰ ਇਸ ਦਾ ਅਹਿਸਾਸ ਕਦੋਂ ਹੋਵੇਗਾ?

~ ਮਾਰੀਆ ਵਿਰਥ (ਫ੍ਰੀਲਾਂਸ ਲੇਖਕ ਜੋ ਪਿਛਲੇ 33 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਰਹਿ ਰਹੀ ਹੈ)

क्या होता अगर ये किसी भारतीय ने लिखा होता… क्या कोई विश्वास करता?

मारिया विर्थ द्वारा लेख

हालांकि मैं लंबे समय तक भारत में रह रही हूं, लेकिन यहां अभी भी ऐसे मुद्दे हैं जिन्हें समझना मेरे लिए मुश्किल है। उदाहरण के लिए, जब भारत को एक हिंदू देश कहा जाता है तो इतने सारे शिक्षित भारतीय उत्तेजित क्यों हो जाते हैं? बहुसंख्यक भारतीय हिंदू हैं। भारत अपनी प्राचीन हिंदू परंपरा के कारण विशेष है। पश्चिमी लोग हिंदू धर्म के कारण भारत की ओर आकर्षित होते हैं। फिर कई भारतीयों द्वारा अपने देश की हिंदू जड़ों को स्वीकार करने का यह विरोध क्यों है? कुछ लोग यह धारणा क्यों बनाते हैं कि भारत जो उन जड़ों को महत्व देता है वह खतरनाक होगा? क्या वे बेहतर नहीं जानते?
यह रवैया दो कारणों से अजीब है। पहला, उन पढ़े-लिखे भारतीयों को सिर्फ “हिंदू” भारत से दिक्कत है, “मुस्लिम” या “ईसाई” देशों से नहीं। उदाहरण के लिए, जर्मनी एक धर्मनिरपेक्ष देश है, और केवल 59 प्रतिशत जनसंख्या दो बड़े ईसाई चर्चों (प्रोटेस्टेंट और कैथोलिक) के साथ पंजीकृत है। फिर भी, देश को “ईसाई देशों” के अंतर्गत रखा गया है और कोई आपत्ति नहीं करता है। एंजेला मर्केल, चांसलर, ने हाल ही में जर्मनी की ईसाई जड़ों पर जोर दिया और जनसंख्या से “ईसाई मूल्यों पर वापस जाने” का आग्रह किया। 2012 में उसने कैथोलिकेंटैग, “कैथोलिक दिवस” ​​​​पर एक सार्वजनिक संबोधन करने के लिए G-8 शिखर सम्मेलन की अपनी यात्रा स्थगित कर दी। एंजेला मर्केल की क्रिश्चियन डेमोक्रेटिक यूनियन सहित दो प्रमुख राजनीतिक दल अपने नाम पर ईसाई रखते हैं।
जर्मन इस बात से उत्तेजित नहीं हैं कि जर्मनी को एक ईसाई देश कहा जाता है, हालांकि मैं वास्तव में समझूंगा कि क्या वे थे। आखिरकार, चर्च का इतिहास भयावह है। ईसाई धर्म की तथाकथित सफलता की कहानी काफी हद तक अत्याचार पर निर्भर थी। “धर्मांतरित या मरो” विकल्प दिए गए थे – न केवल कुछ पाँच सौ साल पहले अमेरिका में स्वदेशी आबादी के लिए, बल्कि जर्मनी में भी, 1200 साल पहले, जब सम्राट कार्ल द ग्रेट ने अपने नए में बपतिस्मा से इनकार करने के लिए मौत की सजा का आदेश दिया था। क्षेत्रों पर विजय प्राप्त की। इसने उनके सलाहकार अल्कुइन को टिप्पणी करने के लिए उकसाया: “कोई उन्हें बपतिस्मा लेने के लिए मजबूर कर सकता है, लेकिन उन्हें विश्वास करने के लिए कैसे मजबूर किया जाए?”

वह समय, जब ईसाई धर्म के हठधर्मिता से असहमत होने के कारण किसी का जीवन खतरे में था, शुक्र है। आज पश्चिम में कई लोग असहमति जताते हैं और एक स्थिर धारा में चर्च छोड़ रहे हैं। वे चर्च के अधिकारियों के कम-से-पवित्र व्यवहार से घृणा करते हैं और वे हठधर्मिता पर भी विश्वास नहीं कर सकते हैं, उदाहरण के लिए कि “यीशु ही एकमात्र रास्ता है” और यह कि भगवान उन सभी को भेजते हैं जो इसे स्वीकार नहीं करते हैं।
भारत को हिंदू धर्म से जोड़ने के विरोध को मैं क्यों नहीं समझ सकता दूसरा कारण यह है कि हिंदू धर्म अब्राहमिक धर्मों से अलग श्रेणी में है। ईसाई धर्म और इस्लाम की तुलना में इसका इतिहास निस्संदेह सबसे कम हिंसक था क्योंकि प्राचीन काल में यह तर्कों के बल पर नहीं बल्कि ठोस तर्कों से फैला था। यह एक विश्वास प्रणाली नहीं है जो हठधर्मिता की अंध स्वीकृति और किसी की बुद्धि के निलंबन की मांग करती है। इसके विपरीत, हिंदू धर्म किसी की बुद्धि का उपयोग करने के लिए प्रोत्साहित करता है। यह परिष्कृत चरित्र और बुद्धि पर आधारित सत्य की खोज है। इसमें न केवल धर्म और दर्शन के संबंध में, बल्कि संगीत, वास्तुकला, नृत्य, विज्ञान, खगोल विज्ञान, अर्थशास्त्र, राजनीति आदि के बारे में प्राचीन साहित्य का एक विशाल निकाय शामिल है। यदि जर्मनी या किसी अन्य पश्चिमी देश के पास इस तरह का साहित्यिक खजाना था, तो यह बहुत गर्व होगा और हर अवसर पर इसकी महानता को उजागर करेगा। उदाहरण के लिए, जब मैंने उपनिषदों की खोज की, तो मैं स्तब्ध रह गया। यहाँ स्पष्ट शब्दों में व्यक्त किया गया था जो मैंने सहज रूप से सच महसूस किया था, लेकिन स्पष्ट रूप से व्यक्त नहीं कर सका। ब्राह्मण आंशिक नहीं है; यह हर चीज में अदृश्य, अविभाज्य सार है। हर किसी को बार-बार परम सत्य की खोज करने का मौका मिलता है और वह उस तक वापस जाने के लिए अपना रास्ता चुनने के लिए स्वतंत्र होता है। मददगार संकेत दिए जाते हैं लेकिन थोपे नहीं जाते।भारत में अपने शुरुआती दिनों में मैं सोचता था कि हर भारतीय अपनी परंपरा को जानता है और उसे महत्व देता है। धीरे-धीरे मुझे एहसास हुआ कि मैं गलत था। ब्रिटिश औपनिवेशिक आकाओं ने न केवल बहुत से संभ्रांत लोगों को उनकी प्राचीन परंपरा से दूर करने में सफलता प्राप्त की बल्कि उन्हें इसका तिरस्कार भी करने पर मजबूर कर दिया। इसने मदद की कि ब्रिटिश-शिक्षित वर्ग अब मूल संस्कृत ग्रंथों को नहीं पढ़ सकता था और अंग्रेजों ने उन्हें जो बताया था, उस पर विश्वास कर सकता था। यह ज्ञान की कमी और ब्रिटिश शिक्षा द्वारा ब्रेनवॉश करने का कारण हो सकता है कि कई तथाकथित “आधुनिक” भारतीय किसी भी हिंदू के खिलाफ हैं। वे पश्चिमी धर्मों के बीच के अंतर को नहीं समझते हैं, जिन पर आंख मूंदकर विश्वास किया जाना चाहिए (या कम से कम माना जाता है), और जो अपने अनुयायियों को अपने दम पर सोचने के लिए हतोत्साहित करते हैं, अगर मना नहीं करते हैं, और बहुस्तरीय हिंदू धर्म जो स्वतंत्रता देता है और किसी की बुद्धि का उपयोग करने को प्रोत्साहित करता है।बहुत से भारतीय शिक्षित वर्ग को यह एहसास नहीं है कि जो लोग इस विशाल देश पर ईसाई धर्म या इस्लाम को थोपने का सपना देखते हैं, वे हिंदू धर्म को बदनाम करने के लिए उनकी सराहना करेंगे, क्योंकि इससे एक शून्य पैदा होता है जहां पश्चिमी विचार आसानी से पैर जमा सकते हैं। उसी समय, कई पश्चिमी लोग, जिनमें कट्टर ईसाई भी शामिल हैं, हिंदू संस्कृति के मूल्य को जानते हैं और विशाल भारतीय ज्ञान प्रणाली से गुप्त रूप से उचित अंतर्दृष्टि प्राप्त करते हैं, मूल हिंदू स्रोत को छोड़ देते हैं और इसे या तो अपने स्वयं के रूप में प्रस्तुत करते हैं या ऐसा दिखाते हैं जैसे कि इन अंतर्दृष्टियों में पश्चिम में पहले से ही जाना जाता है। जैसा कि पश्चिम मूल्यवान और अनन्य हिंदू संपत्ति को हड़प लेता है, वह जो पीछे छोड़ता है उसे हीन समझा जाता है। अनजाने में, ये भारतीय मदद कर रहे हैं जिसे इन्फिनिटी फाउंडेशन के राजीव मल्होत्रा ​​​​धर्म सभ्यता के पाचन को पश्चिमी सार्वभौमिकता में कहते हैं। जिसे पचाया जा रहा है, उदाहरण के लिए एक हिरण, इस मामले में हिंदू धर्म गायब हो जाता है जबकि पचाने वाला (बाघ) मजबूत हो जाता है।यदि केवल मिशनरी ही हिंदू धर्म का अपमान करते हैं, तो यह इतना बुरा नहीं होगा, क्योंकि उनके पास स्पष्ट रूप से एक एजेंडा है जिसे समझदार भारतीय पहचान लेंगे। लेकिन दुख की बात है कि हिंदू नाम वाले भारतीय उनकी मदद करते हैं क्योंकि वे गलत मानते हैं कि हिंदू धर्म पश्चिमी धर्मों से कमतर है। वे पूरी तरह से ज्ञान प्राप्त करने के बजाय हर चीज को हिंदू मानते हैं। एक नियम के रूप में, वे अपनी परंपरा के बारे में बहुत कम जानते हैं सिवाय इसके कि अंग्रेजों ने उन्हें क्या बताया है, यानी कि प्रमुख विशेषताएं जाति व्यवस्था और मूर्ति पूजा हैं। उन्हें इस बात का एहसास नहीं है कि अगर भारत अपनी गहन और सर्व-समावेशी हिंदू परंपरा का दृढ़ता से समर्थन करता है, तो उसे लाभ होगा, हानि नहीं होगी। दलाई लामा ने कुछ समय पहले कहा था कि ल्हासा में एक युवा के रूप में, वे भारतीय विचारों की समृद्धि से बहुत प्रभावित हुए थे। उन्होंने कहा, “भारत में दुनिया की मदद करने की अपार क्षमता है।”

पश्चिमीकृत भारतीय अभिजात वर्ग को इसका एहसास कब होगा?

~ मारिया विर्थ (स्वतंत्र लेखिका जो पिछले 33 वर्षों से भारत में रह रही हैं)

lfc

What if an Indian had written this… Would anyone have believed?

Article by Maria Wirth

Though I have lived in India for a long time, there are still issues here that I find hard to understand. For example, why do so many educated Indians become agitated when India is referred to as a Hindu country? The majority of Indians are Hindus. India is special because of its ancient Hindu tradition. Westerners are drawn to India because of Hinduism. Why then is there this resistance by many Indians to acknowledge the Hindu roots of their country? Why do some people even give the impression that an India which valued those roots would be dangerous? Don’t they know better?

This attitude is strange for two reasons. First, those educated Indians seem to have a problem only with “Hindu” India, but not with “Muslim” or “Christian” countries. Germany, for example, is a secular country, and only 59 percent of the population are registered with the two big Christian churches (Protestant and Catholic). Nevertheless, the country is bracketed under “Christian countries” and no one objects. Angela Merkel, the Chancellor, stressed recently the Christian roots of Germany and urged the population “to go back to Christian values.” In 2012 she postponed her trip to the G-8 summit to make a public address on Katholikentag, “Catholics Day.” Two major political parties carry Christian in their name, including Angela Merkel’s Christian Democratic Union.

Germans are not agitated that Germany is called a Christian country, though I actually would understand if they were. After all, the history of the Church is appalling. The so-called success story of Christianity depended greatly on tyranny. “Convert or die” were the options given—not only some five hundred years ago to the indigenous population in America, but also in Germany, 1,200 years ago, when the emperor Karl the Great ordered the death sentence for refusal of baptism in his newly conquered realms. This provoked his advisor Alkuin to comment: “One can force them to baptism, but how to force them to believe?”

Those times, when one’s life was in danger for dissenting with the dogmas of Christianity, are thankfully over. Today many in the West do dissent and are leaving the Church in a steady stream. They are disgusted with the less-than-holy behavior of Church officials and they also can’t believe in the dogmas, for example that “Jesus is the only way” and that God sends all those who don’t accept this to hell.

The second reason why I can’t understand the resistance to associate India with Hinduism is that Hinduism is in a different category from the Abrahamic religions. Its history, compared to Christianity and Islam, was undoubtedly the least violent as it spread in ancient times by convincing arguments and not by force. It is not a belief system that demands blind acceptance of dogmas and the suspension of one’s intelligence. On the contrary, Hinduism encourages using one’s intelligence to the hilt. It is an enquiry into truth based on a refined character and intellect. It comprises a huge body of ancient literature, not only regarding dharma and philosophy, but also regarding music, architecture, dance, science, astronomy, economics, politics, etc. If Germany or any other Western country had this kind of literary treasure, it would be so proud and highlight its greatness on every occasion. When I discovered the Upanishads, for example, I was stunned. Here was expressed in clear terms what I intuitively had felt to be true, but could not have expressed clearly. Brahman is not partial; it is the invisible, indivisible essence in everything. Everyone gets again and again a chance to discover the ultimate truth and is free to choose his way back to it. Helpful hints are given but not imposed.

In my early days in India I thought every Indian knew and valued his tradition. Slowly I realized I was wrong. The British colonial masters had been successful in not only weaning away many of the elite from their ancient tradition but even making them despise it. It helped that the British-educated class could no longer read the original Sanskrit texts and believed what the British told them. This lack of knowledge and the brainwashing by the British education may be the reason why many so-called “modern” Indians are against anything Hindu. They don’t realize the difference between Western religions that have to be believed (or at least professed) blindly, and which discourage, if not forbid, their adherents to think on their own, and the multi-layered Hindu Dharma which gives freedom and encourages using one’s intelligence.

Many of the Indian educated class do not realize that those who dream of imposing Christianity or Islam on this vast country will applaud them for denigrating Hindu Dharma, because this creates a vacuum where Western ideas can easier gain a foothold. At the same time, many Westerners, including staunch Christians, know the value of Hindu culture and surreptitiously appropriate insights from the vast Indian knowledge system, drop the original Hindu source and present it either as their own or make it look as if these insights had already been known in the West. As the West appropriates valuable and exclusive Hindu assets, what it leaves behind is deemed inferior. Unwittingly, these Indians are helping what Rajiv Malhotra of Infinity Foundation calls the digestion of Dharma civilization into Western universalism. That which is being digested, a deer for example, in this case Hindu Dharma, disappears whereas the digester (a tiger) becomes stronger.

If only missionaries denigrated Hindu Dharma, it would not be so bad, as they clearly have an agenda which discerning Indians would detect. But sadly, Indians with Hindu names assist them because they wrongly believe Hinduism is inferior to Western religions. They belittle everything Hindu instead of getting thorough knowledge. As a rule, they know little about their tradition except what the British have told them, i.e., that the major features are the caste system and idol worship. They don’t realize that India would gain, not lose, if it solidly backed its profound and all-inclusive Hindu tradition. The Dalai Lama said some time ago that, as a youth in Lhasa, he had been deeply impressed by the richness of Indian thought. “India has great potential to help the world,” he added.

When will the Westernized Indian elite realize it?

~ Maria Wirth (freelance writer who has lived in India for the past 33 years)

advertise with kesari virasat

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *