Latest news
डॉ वेद प्रताप वैदिक और पूर्व कैबिनेट मंत्री चौधरी हरि सिंह सैनी ने स्वर्गीय श्री सहीराम जौहर को एक स... ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿੱਚ ਜਨਮੇ ਇਸਲਾਮਿਕ ਪ੍ਰਚਾਰਕ ਸਾਕਿਬ ਇਕਬਾਲ ਸ਼ਮੀ ਦੇ ਵਾਰੰਗਲ ਵਿੱਚ ਦੌਰੇ ਲਈ ਭਾਰਤੀ ਵੀਜ਼ਾ ਵਿਵਸਥਾਵਾਂ ਦੀ ... 2030 ਤੱਕ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਊਰਜਾ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਕ੍ਰਾਂਤੀ ਆਵੇਗੀ - ਪੀਐਮ ਮੋਦੀ ਇਹ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਹੈ ਕਿ ਕਿਸੇ ਭਾਰਤੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਸਿੱਖਾਂ ਦੇ ਲੰਬੇ ਵਾਲਾਂ ਅਤੇ ਜੂੜੇ ਪ੍ਰਤੀ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲਤਾ ਦਿਖਾਈ ਅਤੇ ਉਹ... ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ 'ਚ ਬੰਦੂਕ ਦੀ ਨੋਕ 'ਤੇ ਖੋਲ੍ਹਿਆ ਟ੍ਰੈਫਿਕ: ਜਾਮ 'ਚ ਫਸੀ ਕਾਰ, ਵਿਅਕਤੀ ਨੇ ਕੱਢਿਆ ਰਿਵਾਲਵਰ ਬਾਇਓਫਰਟੀਲਾਈਜ਼ਰ ਲੈਬਾਰਟਰੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਭਾਰਤ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਰਾਜ ਬਣਿਆ ਪੰਜਾਬ ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਿਸ ਵੱਲੋਂ ਵੱਡੀ ਕਾਰਵਾਈ ਕਰਦਿਆਂ ਲਾਰੈਂਸ ਬਿਸ਼ਨੋਈ, ਗੋਲਡੀ ਬਰਾੜ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਦੇ 1490 ਸ਼ੱਕੀ ਟਿਕਾਣਿ... ਬਾਲ ਵਿਵਾਹ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਵਿਚ ਆਸਾਮ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਚੁਕੇ ਵੱਡੇ ਕਦਮ 2170 ਲੋਕ ਗ੍ਰਿਫ਼ਤਾਰ, 4 ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕੇਸ ਦਰਜ ਜਲ ਸਪਲਾਈ ਅਤੇ ਸੈਨੀਟੇਸ਼ਨ ਵਿਭਾਗ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਰਾਜ ਪੱਧਰੀ ਜਨਤਾ ਦਰਬਾਰ 6 ਫਰਵਰੀ ਨੂੰ- ਜਿੰਪਾ ਮਾਨ ਸਰਕਾਰ ਲੁਧਿਆਣਾ ਸ਼ਹਿਰ ਦੀ ਸਵੱਛਤਾ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਨੂੰ ਸੁਧਾਰਨ ਲਈ ਸਾਜੋ ਸਮਾਨ ਦੀ ਖਰੀਦ 'ਤੇ 7.77 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕਰੇ...

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

ਸਿੱਖ ਸਿਪਾਹੀਆਂ ਲਈ ਹੈਲਮੇਟ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਗੱਲਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਅੱਖੋਂ ਪਰੋਖੇ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ

In the case of helmets for Sikh soldiers these things cannot be ignored

 

ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਸੰਪਾਦਕੀ

 

 ਸਿੱਖ ਸੈਨਿਕਾਂ ਲਈ ਬੈਲਿਸਟਿਕ ਹੈਲਮੇਟ ਪਾਉਣ ਦੇ ਰੱਖਿਆ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਦਾ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਬੰਧਕ ਕਮੇਟੀ (ਐਸਜੀਪੀਸੀ) ਅਤੇ ਅਕਾਲ ਤਖ਼ਤ ਵੱਲੋਂ ਵਿਰੋਧ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਉਹ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਕਾਫ਼ੀ ਰੋਹ ਵਿੱਚ ਨਜ਼ਰ ਆ ਰਹੇ ਹਨ ਕਿਉਂਕਿ ਪੱਗ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਹੋਰ ਸਿਰ ਪਹਿਨਣ ਸਿੱਖ ਰਹਿਤ ਮਰਯਾਦਾ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਅਤੇ ਸਿੱਖ ਪਛਾਣ ਦਾ ਅਪਮਾਨ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਕੋਲੋਂ ਇਸ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਹੈਮਲਟ ਦੇ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਨੂੰ ਵਾਪਸ ਲੈਣ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।

 

ਦੇਖਿਆ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਫੌਜ ਕੋਲ ਸਿੱਖ ਅਤੇ ਸਿੱਖ ਲਾਈਟ ਇਨਫੈਂਟਰੀ ਰੈਜੀਮੈਂਟਾਂ ਹਨ ਜੋ ਕਿ ਸ਼ੁੱਧ ਸਿੱਖ ਰੈਜੀਮੈਂਟਾਂ ਹਨ। ਪੰਜਾਬ ਰੈਜੀਮੈਂਟ ਵਿੱਚ ਵੀ ਸਿੱਖ ਸੈਨਿਕਾਂ ਦੀ ਕਾਫੀ ਗਿਣਤੀ ਹੈ। ਹੋਰ ਹਥਿਆਰਬੰਦ ਫੋਰਸਾਂ ਅਤੇ ਸੇਵਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਸਿੱਖਾਂ ਦੀਆਂ ਸ਼ੁੱਧ ਕੰਪਨੀਆਂ, ਸਕੁਐਡਰਨ ਅਤੇ ਬੈਟਰੀਆਂ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਆਲ ਇੰਡੀਆ ਮਿਕਸਡ ਕਲਾਸ ਕੰਪੋਜ਼ੀਸ਼ਨ ਫੌਜਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਕਾਫੀ ਗਿਣਤੀ ਹੈ। ਭਾਰਤੀ ਹਵਾਈ ਸੈਨਾ ਅਤੇ ਜਲ ਸੈਨਾ ਨੇ ਵੀ ਸਿੱਖ ਫੌਜੀਆਂ ਨੂੰ ਲੋੜੀਂਦਾ ਸਥਾਨ ਦਿੱਤਾ ਹੋਇਆ ਹੈ।

ਅਕਸਰ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲ ਜਾਵੇਗਾ ਕਿ ਹਥਿਆਰਬੰਦ ਸੈਨਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਸਿੱਖ ਸਿਪਾਹੀ ਅਜਿਹੇ ਵੀ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਾਲ ਕੱਟੇ ਹੋਏ ਹਨ ਅਤੇ ਫਿਰ ਵੀ ਪੱਗਾਂ ਬੰਨ੍ਹੀਆਂ ਹੋਈਆਂ ਹਨ। ਭਰਤੀ ਸਮੇਂ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਕੋਈ ਨੋਟਿਸ ਨਹੀਂ ਲਿਆ ਜਾਂਦਾ ਕਿ ਸਿੱਖ ਵਜੋਂ ਭਰਤੀ ਹੋਣ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਵਿਅਕਤੀ ਉਸ ਸਰੀਰਕ ਦਿੱਖ ਵਿੱਚ ਹੈ ਵੀ ਜਾਂ ਨਹੀਂ। ਕਿਉਂਕਿ ਆਰਮਡ ਫੋਰਸਿਜ਼ ਵਿੱਚ ਅਫਸਰਾਂ ਦੀ ਚੋਣ/ਕਮਿਸ਼ਨਿੰਗ ਜਾਤ,ਖੇਤਰ ਜਾਂ ਧਰਮ ਅਧਾਰਤ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਕਲੀਨ ਸ਼ੇਵ ਸਿੱਖ ਅਫਸਰ ਹਨ ਜੋ ਟੋਪੀਆਂ/ਬਰੇਟ ਪਹਿਨਦੇ ਹਨ। ਕਈ ਹੋਰ ਹਨ ਜੋ ਕਲੀਨ ਸ਼ੇਵ ਨਹੀਂ ਹਨ ਅਤੇ ਅਜੇ ਵੀ ਆਪਣੀਆਂ ਪੱਗਾਂ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਛੋਟੇ ਵਾਲਾਂ ਵਾਲੀ ਦਾੜ੍ਹੀ ਰੱਖਦੇ ਹਨ। ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਸਮਾਜਿਕ ਸਮਾਗਮਾਂ ਅਤੇ ਹੋਰ ਜਨਤਕ ਇਕੱਠਾਂ ਵਿੱਚ ਅਜਿਹੇ ਅਫਸਰ ਆਮ ਨਜ਼ਰ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਹ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣਾ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਸਿੱਖ ਫੌਜ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀ ਹਨ ਜਾਂ ਭਾਰਤੀ ਜਲ ਸੈਨਾ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀ ਕਿਉਂਕਿ ਨੇਵੀ ਗੈਰ ਸਿੱਖ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਦਾੜ੍ਹੀ ਰੱਖਣ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦਿੰਦੀ ਹੈ। 

 

 ਫੌਜ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਦਿਲਚਸਪ ਵਰਤਾਰੇ ਨੂੰ ਦੇਖਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਸਿਖਲਾਈ ਕੇਂਦਰ ਵਿੱਚ ਸਿੱਖ ਰੰਗਰੂਟਾਂ ਦੀ ਇੱਕ ਚੰਗੀ ਗਿਣਤੀ ਸਰੀਰਕ ਸਿਖਲਾਈ ਗਤੀਵਿਧੀ ਦੌਰਾਨ ਪੱਗਾਂ ਬੰਨ੍ਹਦੀ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕਿ ਅਜਿਹੀ ਸਿਖਲਾਈ ਦੌਰਾਨ ‘ਪਟਕਾ’ ਜਾਂ ਰੁਮਾਲ ਪਹਿਨਣ ਦਾ ਨਿਯਮ ਹੈ। ਇਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਛਾਣ ਨੂੰ ਛੁਪਾਉਣ/ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਕਰਨ ਦਾ ਇੱਕ ਤਰੀਕਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਆਪਣੀ ਪੱਗ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਕੱਪੜੇ ਦੀ ਇੱਕ ਛੋਟੀ ਜਿਹੀ ਗੇਂਦ ਜਾਂ ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਇੱਕ ਛੋਟਾ ਜਿਹਾ ਆਲੂ ਜਾਂ ਪਿਆਜ਼ ਵੀ ਰੱਖ ਲੈਂਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਕਿ ਉਹ ਵਾਲਾਂ ਦੇ ਜੂੜੇ ਦਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪਾ ਸਕਣ ਜੋ ਕਿ ਜੇ ਉਹ ਪਟਕਾ ਜਾਂ ਰੁਮਾਲ ਪਹਿਨਣ ਤਾਂ ਸੰਭਵ ਨਹੀਂ ।

 

 ਹੈਲਮੇਟ ਪਹਿਨਣ ਵਾਲੇ ਸੈਨਿਕਾਂ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਵਿਚ ਇਹ ਦਰਸਾਉਣ ਲਈ ਕੋਈ ਅਨੁਭਵੀ ਅੰਕੜੇ ਨਹੀਂ ਹਨ ਕਿ ਦਸਤਾਰਧਾਰੀ ਸਿੱਖ ਫੌਜਾਂ ਨੂੰ ਹੈਲਮੇਟ ਪਹਿਨਣ ਵਾਲੇ ਫੌਜੀਆਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਵਿਦਰੋਹੀਆਂ ਖਿਲਾਫ਼ ਕਾਰਵਾਈਆਂ ਜਾਂ ਲੜਾਈਆਂ ਵਿਚ ਧਮਾਕਿਆਂ, ਬੰਦੂਕ ਦੀਆਂ ਗੋਲੀਆਂ ਜਾਂ ਗੋਲਿਆਂ ਕਾਰਨ ਸਿਰ ਦੀਆਂ ਸੱਟਾਂ ਕਾਰਨ ਜ਼ਿਆਦਾ ਜਾਨੀ ਨੁਕਸਾਨ ਜਾਂ ਸਦਮੇ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਸਿੱਖਾਂ ਲਈ ਬੈਲਿਸਟਿਕ ਹੈਲਮੇਟ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਵਿਸ਼ਵ ਯੁੱਧਾਂ ਅਤੇ ਆਜ਼ਾਦੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੇ ਓਪਰੇਸ਼ਨਾਂ ਦੌਰਾਨ ਇਕੱਠੇ ਕੀਤੇ ਸਹੀ ਅੰਕੜਿਆਂ ‘ਤੇ ਅਧਾਰਤ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਦਸਤਾਰਧਾਰੀ ਸਿੱਖ ਫੌਜੀਆਂ ਨੇ ਹਥਿਆਰਬੰਦ ਫੌਜਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਹਿੱਸਾ ਲਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਹਮੇਸ਼ਾ ਸ਼ਲਾਘਾ, ਸਨਮਾਨ ਅਤੇ ਪੁਰਸਕਾਰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਬੇਮਿਸਾਲ ਬਹਾਦਰੀ ਦਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਹੈਲਮੇਟ ਮਾਊਂਟ ਕੀਤੇ ਆਪਟੀਕਲ/ਆਬਜ਼ਰਵੇਸ਼ਨ ਯੰਤਰ ਅਤੇ ਸੰਚਾਰ ਯੰਤਰਾਂ ਨੂੰ ਹਮੇਸ਼ਾ ਪੱਗਾਂ ਦੇ ਅਨੁਕੂਲ ਕਰਨ ਲਈ ਸੋਧਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਪਰ ਧਾਰਮਿਕ ਭਾਵਨਾਵਾਂ ਅਤੇ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲਤਾ ਨੂੰ ਵੀ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਨੇ 1857 ਦੇ ਵਿਦਰੋਹ ਵਿੱਚ ਇਸ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਮੁਸ਼ਕਲ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਸਿੱਖਿਆ ਜਦੋਂ ਅਜਿਹੀਆਂ ਧਾਰਨਾਵਾਂ ਦਾ ਧਿਆਨ ਨਹੀਂ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਸੈਂਟਰਲ ਮੋਟਰ ਵਹੀਕਲ ਐਕਟ ਦੀ ਧਾਰਾ 129 ਦਸਤਾਰ ਪਹਿਨਣ ਵਾਲੇ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਹੈਲਮੇਟ ਪਹਿਨਣ ਤੋਂ ਛੋਟ ਦਿੰਦੀ ਹੈ। ਕੀ ਕੋਈ ਅਜਿਹਾ ਅੰਕੜਾ ਹੈ ਜੋ ਇਹ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਦਸਤਾਰਾਂ ਪਹਿਨਣ ਵਾਲੇ ਅਤੇ ਦੋ ਪਹੀਆ ਵਾਹਨ ਚਲਾਉਣ ਵਾਲੇ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਹੈਲਮੇਟ ਪਹਿਨਣ ਵਾਲੇ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਸਿਰ ‘ਤੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੱਟਾਂ ਲੱਗਦੀਆਂ ਹਨ? ਇੱਕ ਨਵੀਂ ਨੀਤੀ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਭਾਵਨਾਵਾਂ ਅਤੇ ਸੰਵੇਦਨਾਵਾਂ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ ਅਤੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਵਿਗਿਆਨਕ ਅਤੇ ਅੰਕੜਾ ਡੇਟਾ ਦੁਆਰਾ ਸਮਰਥਤ ਨਹੀਂ ਹਨ, ਪਰਹੇਜ਼ਯੋਗ ਹੈ।

 

 ਪਰ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਅਕਾਲ ਤਖਤ ਦੇ ਜਥੇਦਾਰ ਅਤੇ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਕਮੇਟੀ ਨੂੰ ਇਸ ਤੱਥ ‘ਤੇ ਧਿਆਨ ਕੇਂਦਰਿਤ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ ਕਿ ਕੁਝ ਸਿੱਖ ਅਫਸਰ ਪਹਿਲਾਂ ਤੋਂ ਹੀ ਟੋਪੀਆਂ/ਬਰੇਟ ਪਹਿਨਦੇ ਹਨ। ਕਈਆਂ ਨੇ ਕੱਟੇ ਹੋਏ ਵਾਲਾਂ ‘ਤੇ ਪੱਗਾਂ ਬੰਨ੍ਹੀਆਂ ਹੋਈਆਂ ਹਨ। ਹਥਿਆਰਬੰਦ ਬਲ ਸਿੱਖ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਦੇ ਅਧੀਨ ਭਰਤੀ ਹੋਣ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਦੀ ਪਛਾਣ ਨੂੰ ਜਾਂਚਣ, ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਅਤੇ ਸੇਵਾ ਦੌਰਾਨ ਉਸ ਪਛਾਣ ਨੂੰ ਕਾਇਮ ਰੱਖਣ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਬਾਰੇ ਅਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਹਨ। 

 

ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਦੂਰ-ਦੂਰ ਫਰਾਂਸ ਜਾਂ ਇਟਲੀ ਵਿਚ ਜਦੋਂ ਵੀ ਸਿੱਖ ਮਰਿਆਦਾ ਦੀ ਕੋਈ ਉਲੰਘਣਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਕਮੇਟੀ, ਸਿੱਖ ਆਗੂ ਅਤੇ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਉਸ ਵਿਰੁੱਧ ਸਖ਼ਤੀ ਵਰਤਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਦੂਤਾਵਾਸਾਂ ਵਿਚ ਰੋਸ ਮੁਜ਼ਾਹਰਿਆਂ, ਮੰਗ ਪੱਤਰਾਂ ਰਾਹੀਂ ਆਵਾਜ਼ ਬੁਲੰਦ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ,ਹਾਲਾਂਕਿ ਉਹ ਆਪਣੇ ਵਿਹੜਿਆਂ ਵਿੱਚ ਕੀ ਵਾਪਰਦਾ ਹੈ ਇਸ ਤੋਂ ਅਣਜਾਣ ਬਣੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਉਸ ਦਿਸ਼ਾ ਬਾਰੇ ਦੱਸਣ ਲਈ ਹਿੰਮਤ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਪ੍ਰੇਰਨਾ ਤੇ ਸੰਜੀਦਗੀ ਪੈਦਾ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸਮਾਜਿਕ ਧਾਰਮਿਕ ਸਮਾਗਮ ਵਿੱਚ ਰੁਮਾਲਿਆਂ (ਰੁਮਾਲਾਂ) ਨਾਲ ਸਿਰ ਢੱਕਣ ਵਾਲਿਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਪੱਗ ਬੰਨ੍ਹਣ ਵਾਲਿਆਂ ਤੋਂ ਕਿਤੇ ਵੱਧ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਸਿੱਖ ਆਗੂ ਅਤੇ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਕਮੇਟੀ ਦੇ ਸਿੱਖ ਪਛਾਣ ਦੇ ਰਖਵਾਲੇ ਅਤੇ ਪਹਿਰੇਦਾਰ ਹੋਣ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਅੱਜ ਜਦੋਂ ਜਥੇਦਾਰ ਅਕਾਲ ਤਖਤ ਅਤੇ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਕਮੇਟੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਦੇਸ਼ ਵਿਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਸਰਕਾਰੀ ਗੈਰ ਸਰਕਾਰੀ ਮਹਿਕਮਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸਿੱਖੀ ਸਰੂਪ ਬਾਰੇ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਤੋਂ ਮੂਹਰੇ ਹੋ ਕੇ ਚਿੰਤਾ ਜ਼ਾਹਰ ਕਰਦੇ ਨਜ਼ਰ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਆਲੇ ਦੁਆਲੇ, ਸਿੱਖਾਂ ਅਤੇ ਸਿੱਖ ਆਗੂਆਂ ਦੇ ਘਰਾਂ ਵੱਲ ਵੀ ਝਾਤੀ ਮਾਰਦੇ ਹੋਏ ਆਪਣੀ ਪੀੜੀ ਹੇਠ ਵੀ ਸੋਟਾ ਫੇਰਨ ਲਈ ਅੱਗੇ ਆਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। 

 

ਗੁਰਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਸੰਧੂ


Special editorial
The Defense Ministry’s proposal to provide ballistic helmets to Sikh soldiers has been opposed by the Shiromani Gurdwara Parbandhak Committee (SGPC) and the Akal Takht. They are quite angry in this matter because wearing a head other than a turban is considered a violation of Sikh etiquette and an insult to the Sikh identity. Thus, the Government of India is being requested to withdraw the proposal of this particular hamlet.

If seen, the army has Sikh and Sikh light infantry regiments which are pure Sikh regiments. The Punjab regiment also has a large number of Sikh soldiers. Other armed forces and services also have pure companies, squadrons and batteries of Sikhs who also have a significant number in the All India Mixed Class Composition forces. The Indian Air Force and Navy have also given their due place to Sikh soldiers.
It will often be seen that there are many Sikh soldiers in the armed forces who have cropped hair and yet wear turbans. At the time of recruitment, no notice is taken of whether the person seeking recruitment as a Sikh has that physical appearance or not. Since the selection/commissioning of officers in the Armed Forces is not based on caste, region or religion, there are many clean shaven Sikh officers who wear caps/berets. There are others who are not clean shaven and still have short haired beards under their turbans. Such officers are common in many social events and other public gatherings and it becomes difficult to identify whether they are Sikh Army officers or Indian Navy officers as the Navy allows non-Sikh personnel to have beards as well.

An interesting phenomenon can be observed in the army. A good number of Sikh recruits at the training center wear turbans during physical training activities while wearing a ‘patka’ or kerchief is the norm during such training. It is a way of hiding/projecting their identity. They also place a small ball of cloth or even a small potato or onion under their turban to give the effect of a hair bun which is not possible if they wear a patka or kerchief.
There are no empirical data to show that turbaned Sikh forces suffer more casualties or trauma from head injuries from explosions, gunshots or bullets in counter-insurgency operations or battles than helmeted soldiers. have to face The decision to introduce ballistic helmets for Sikhs should be based entirely on accurate data collected during World Wars and post-independence operations in which turbaned Sikh soldiers have participated alongside the armed forces and always received accolades, honors and awards. have done Has shown exceptional bravery. Helmet mounted optical/observation devices and communication devices can always be modified to accommodate helmets. But religious sentiments and sensitivities must also be taken into account. The British learned this the hard way in the Mutiny of 1857 when such assumptions were disregarded. Section 129 of the Central Motor Vehicle Act exempts Sikhs wearing turbans from wearing helmets. Are there any statistics that show that Sikhs who wear turbans and ride two-wheelers suffer more head injuries than those who wear helmets? The introduction of a new policy which involves feelings and sensations and is not supported by any scientific and statistical data is to be avoided.
But in this case the Jathedar of Akal Takht and the Shiromani Committee need to focus on the fact that some Sikh officers already wear caps/berets. Some have tied turbans on their cropped hair. The armed forces are insensitive to verifying the identity of those seeking to enlist under the Sikh category, enforcing it and maintaining that identity during service.

On the other hand, whenever there is any violation of Sikh morals in distant France or Italy, SGPC, Sikh leaders and organizations use strict measures against it and raise their voices through protest demonstrations and demand letters in various embassies, although they remain ignorant of what happens in their own backyards. They should also have the courage to tell their youth about that direction and inspire and inspire. In Punjab, those who cover their heads with rumalias (handkerchiefs) far outnumber those who wear turbans in any social religious event. This weakens the claim of Sikh leaders and Shiromani Committee to be guardians and guardians of Sikh identity. Therefore, today when Jathedar Akal Takht and Shiromani Committee President are seen facing each other and expressing concern about Sikh image in government and non-government departments in the country and abroad, they should also look at their surroundings, at the homes of Sikhs and Sikh leaders. While hitting, one should come forward to turn the stick even under one’s own generation.

Gurpreet Singh Sandhu

One thought on “ਸਿੱਖ ਸਿਪਾਹੀਆਂ ਲਈ ਹੈਲਮੇਟ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਗੱਲਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਅੱਖੋਂ ਪਰੋਖੇ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ

  • January 22, 2023 at 3:55 am
    Permalink

    Great ɗelivery. Oսtѕtanding arguments.
    Keep up thе good spirit.

    Reply

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *