KESARI VIRASAT

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Latest news
ਰਿਸ਼ਵਤ ਲੈਂਦਿਆਂ ਰੰਗੇ ਹੱਥੀਂ ਕਾਬੂ ਕੀਤੇ ਮਿਲਕ ਪਲਾਂਟ ਦੇ ਮੈਨੇਜਰ ਕੋਲੋਂ ਨਕਦੀ ਸੋਨੇ ਦੇ ਗਹਿਣੇ ਮਹਿੰਗੀਆਂ ਘੜੀਆਂ ਜਾਇ... ਖਾਲਿਸਤਾਨੀ ਅੱਤਵਾਦੀ ਲਖਬੀਰ ਰੋਡੇ ਦੀ ਪਾਕਿਸਤਾਨ 'ਚ ਮੌਤ: ਬੈਨ ਸੰਗਠਨ KLF ਦਾ ਮੁਖੀ ਸੀ ਜਰਨੈਲ ਸਿੰਘ ਭਿੰਡਰਾਂਵਾਲੇ ਦਾ ... ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਏਅਰਪੋਰਟ ਤੋਂ ਅੱਤਵਾਦੀ ਲਖਬੀਰ ਰੋਡੇ ਦਾ ਸਾਥੀ ਪਰਮਜੀਤ ਢਾਡੀ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ: ਇੰਗਲੈਂਡ ਭੱਜਣ ਦੀ ਫਿਰਾਕ ਵਿੱਚ ਸੀ ਬੰਦੀ ਸਿੰਘਾਂ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਤੇ ਦਿੱਲੀ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਕਮੇਟੀ ਅਤੇ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਕਮੇਟੀ ਦੇ ਰਾਹ ਹੋਏ ਵੱਖ ਜਲੰਧਰ ਦਿਹਾਤੀ ਦੇ ਥਾਣਾ ਬਿਲਗਾ ਦੀ ਪੁਲਿਸ ਵੱਲੋਂ ਔਰਤ ਸਮੇਤ ਦੋ ਨਸ਼ਾ ਤਸਕਰ 12 ਗ੍ਰਾਮ ਹੈਰੋਇਨ 40 ਖੁੱਲੀਆ ਨਸ਼ੀਲੀਆ ਗੋ... ਪੰਨੂ ਦੇ ਕਤਲ ਦੀ ਸਾਜ਼ਿਸ਼ ਦਾ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹੋਇਆ ਪਰਦਾਫਾਸ਼ : ਨਿਖਿਲ ਗੁਪਤਾ ਨੇ ਜੋ ਸ਼ੂਟਰ ਹਾਇਰ ਕੀਤਾ ਉਹ ਨਿਕਲਿਆ ਅੰਡਰ... ਸਿੱਖ ਪਰਿਵਾਰ ਦੀ ਲੁੱਟ ਦੀ ਘਟਨਾ ਨੇ ਸਾਬਤ ਕੀਤਾ ਕਿ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੇ ਸਿੱਖ ਸ਼ਰਧਾਲੂਆਂ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦਾ ਕੋਈ ਪੁਖ਼ਤਾ ਇੰਤਜ਼ਾ... ਦਿਨੇਸ਼ ਢੱਲ ਪੰਜਾਬ ਸਮਾਲ ਇੰਡਸਟਰੀਜ਼ ਐਂਡ ਐਕਸਪੋਰਟ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ਦੇ ਵਾਈਸ ਚੇਅਰਮੈਨ ਨਿਯੁਕਤ, ਵਰਕਰਾਂ ਵਿੱਚ ਭਾਰੀ ਉਤਸ਼ਾ... ਗੈਂਗਸਟਰ ਸੋਨੂੰ ਖੱਤਰੀ ਦਾ ਸਾਥੀ ਪੁਲਿਸ ਵਲੋਂ ਗਿ੍ਫ਼ਤਾਰ : ਮਾਂ-ਧੀ ਦੇ ਦੋਹਰੇ ਕਤਲ ਦਾ ਮੁੱਖ ਮੁਲਜ਼ਮ; 2 ਪਿਸਤੌਲ, 8 ਕਾ... ਪੰਜਾਬ ਦੇ 11 ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿੱਚ ਰੁਕ-ਰੁਕ ਕੇ ਮੀਂਹ: ਯੈਲੋ ਅਲਰਟ ਜਾਰੀ
You are currently viewing दीवान मूलराज चोपडा: भारत के प्रथम स्वतंत्रता संग्राम के गुमनाम नायक

दीवान मूलराज चोपडा: भारत के प्रथम स्वतंत्रता संग्राम के गुमनाम नायक

आयुर्वेद पांच महाभूतों चिकित्सा प्रणाली

केसरी विरासत के इस मंच आयुर्वेदिक दवाई को बेचने के लिए संपर्क करे - 9592306823


केसरी समाचार सेवा:वास्तव में, ब्रिटिश ईस्ट इंडिया कंपनी के शासन से स्वतंत्रता के लिए पहला युद्ध 1848 में दीवान मूलराज के नेतृत्व में पंजाब के मुल्तान से लड़ा गया था। 1857 के विद्रोह को कुछ लोग भारत की स्वतंत्रता का पहला युद्ध मानते हैं, लेकिन इस विद्रोह में शामिल पक्ष के राजाओं दुआरा केवल अपने ही राज्य को बचाने के लिए लड़े गए युद्धों के कारण पूर्ण स्वतंत्रता के मानक या अवधारणा पर खरे नहीं उतरते। दूसरी ओर, पंजाब के स्पूत मूलराज ने मुल्तान के गवर्नर पद से इस्तीफा दे दिया था। निस्संदेह, उनकी लड़ाई केवल देश के लिए थी। इस पर विस्तृत शोध के लिए पंजाब सरकार को विश्वविद्यालयों में मूलराज चेयर स्थापित कर उनके बलिदान और योगदान को दुनिया के सामने लाने की जरूरत है, ताकि उन्हें उचित सम्मान दिया जा सके।

 

 

शेरे पंजाब महाराजा रणजीत सिंह, जिन्हें न केवल पंजाब बल्कि पूरे भारत में सबसे योग्य और सबसे सक्षम सैन्य कमांडरों में से एक माना जाता था, और जिन्हें पुरुषों की पहचान करने का हुनर था, दीवान सावन मल्ल चोपड़ा और फिर उनके बेटे मूलराज चोपड़ा की उनकी क्षमता को पहचाना। सावन मल की नियुक्ति सल्तनत के एक महत्वपूर्ण शहर मुल्तान के गवर्नर के रूप में किया।

 

मुल्तान सदियों से व्यापार का केंद्र था और अपनी संपत्ति के लिए प्रसिद्ध था। मसालों, रेशमी और क़ीमती सामानों के बड़े भंडार थे। मस्जिदों और मकबरों के खूबसूरत शहर में इस्लामिक जिहादियों द्वारा नष्ट किए गए सूर्य मंदिर की भव्यता को देखने के लिए लोग दूर-दूर से आते थे।

 

महाराजा इस नगर पर चार बार आक्रमण कर जीतने में असफल रहे। 1819 में पांचवें हमले के दौरान यहां के शासक मुजफ्फर खान की हार हुई थी। अफगानों से मुल्तान की विजय के बाद ही शेरे पंजाब को कश्मीर और सिंध के क्षेत्रों को जीतने का अवसर मिला।

 

सावन मल चोपड़ा, गुजरांवाले के एक हिंदू पंजाबी खत्री, जिन्होंने सरदार हरि सिंह नलवा के साथ मुल्तान अभियान में भाग लिया था, को 1823 में मुल्तान का राज्यपाल नियुक्त किया गया। होशनाक रॉय चोपड़ा के तीसरे बेटे सावन मल का जन्म 1788 में हुआ था। वह लेखा कार्यालय के प्रमुख के रूप में काम करते हुए, अपनी प्रतिभा के कारण मुल्तान के राज्यपाल के पद तक तेजी से पहुंचे। बुद्धिमान दीवान सावन मल्ल सभी सूबेदारों में सर्वश्रेष्ठ और परोपकारी शासक सिद्ध हुआ। उसने मुल्तान से डेरागाजी खान, झंग और आसपास के क्षेत्रों में खालसा साम्राज्य का विस्तार किया। बिगड़े पख्तूनों को सीधा कर कानून लागू किया। लेकिन उन्होंने किसी भी तरह से अपनी ताकत का गलत इस्तेमाल नहीं किया। उन्होंने किसी के साथ दुर्व्यवहार नहीं किया और किसी के साथ हल्का भी व्यवहार नहीं किया। उन्होंने राज्य में शांति का भी ध्यान रखा और हरेक मामले की सुनवाई की। लोग उन्हें उनकी निष्पक्षता के लिए प्यार और सम्मान देते थे। उस समय मुल्तान ज्यादातर रेगिस्तान था और दशकों के युद्ध से तबाह हो गया था। सावन मल बड़े बदलाव और कृषि सुधार लेकर आया, जिससे पड़ोसी जिलों के कई लोगों को भूमि और सुरक्षा की पेशकश करके मुल्तान में बसने के लिए प्रोत्साहित किया। उसने कुएँ और नहरें खुदवाईं। व्यापार को भी प्रोत्साहन मिला। सिखों और बलूच मज़ारियों के बीच लंबे समय से चले आ रहे युद्ध को समाप्त करने के लिए सरदार बहराम खान के भाई करम खान के साथ एक समझौते पर महाराजा की ओर से हस्ताक्षर करने के लिए उन्हें ‘छोटी मोहर’ के रूप में भी जाना गया। इस बीच 6 सितंबर 1844 को सावन मल्ल को एक दोषी सैनिक को गोली मारने का अवसर मिल गया। वह अपनी चोटों से उबर नहीं पाए और 29 सितंबर को उन्होंने दुनिया को अलविदा कह दिया। सावन मल की समाधि उनके बेटे मूलराज ने मुल्तान के बाबा सफरा इलाके में बनवाई। इस बीच, सावन मल्ल के बेटे दीवान मूलराज को अगले गवर्नर के रूप में चुना गया। 1814 में जन्मे मूलराज अपने पिता की तरह महाराजा रणजीत सिंह के परिवार के प्रति वफादार रहे। उन्होंने अपने पैतृक गांव का नाम अकालगढ़ रखा, जिसका नाम पाकिस्तान बनने के बाद अलीपुर चट्ठा रखा गया।

 

1839 में महाराजा की मृत्यु के बाद लाहौर दरबार के पतन और अंग्रेजों के सुसंस्कृत खेल की दुखद कहानी किसी से छिपी नहीं है। 1845 तक, महाराजा की मृत्यु के 6 साल बाद, खालसा सेना, जिसने शानदार जीत हासिल की थी, अक्षम शासकों के अधीन हो गई। दरबारियों और जनरलों ने विश्वासघात की कहानी लिखी। लाल सिंह, तेज सिंह और रणजोध सिंह मजीठिया के कारनामों के कारण प्रथम आंग्ल-सिख युद्धों में खालसा साम्राज्य की हार हुई और पंजाब पर ब्रिटिश कब्जे का मार्ग प्रशस्त हुआ। अंग्रेजों ने सीधे पंजाब पर कब्जा करने के बजाय महाराजा दलीप सिंह के लिए एक काउंसिल ऑफ रीजेंसी बनाई। इस अवसर पर, कर्नल हेनरी लॉरेंस लाहौर के पहले ब्रिटिश रेजिडेंट बने। पराजित खालसा सेना झुक गई, लेकिन सैनिकों के दिलों में जुनून जलता रहा, जिन्हें 1848 में मुल्तान के विद्रोह ने मौका दिया। अंग्रेजों ने विद्रोह को दबाने के लिए सिख सेना भेजी, लेकिन जिस सेना को मूलराज को वश में करना था, वह मूलराज के सेना में शामिल हो गई। यह संयोग था या सोची समझी रणनीति? यह शोध का विषय है। लेकिन यहां यह बताना जरूरी है कि लाहौर की संधि के अनुच्छेद 15 के अनुसार अंग्रेजों को लाहौर के आंतरिक मामलों में दखल देने का कोई अधिकार नहीं था। इसके बाद दिसंबर 1846 में, भैरोवाल की नई संधि द्वारा, गवर्नर जनरल ने दलीप सिंह के वयस्क होने तक लाहौर दरबार के मामलों में ब्रिटिश रेजिडेंट के लिए कार्य करने का अधिकार हासिल कर लिया। अब लाहौर अंग्रेजों के अधीन आने के कारण पंजाब पर अंग्रेजों का शासन हो गया। नए बदलावों के जरिए देशद्रोही माने जाने वाले गुलाब सिंह, लाल सिंह, तेज सिंह और रणजोध सिंह मजीठिया को भी काउंसिल ऑफ रीजेंसी में शामिल कर लिया गया। सेना की संख्या एक लाख से घटाकर 35 हजार कर दी गई। परित्यक्त प्रशिक्षित सैनिक अब उग्र थे। युद्ध में सेना की हार नही होई, नेताओं ने धोखा दियादिया था

 

अप्रैल 1848 में, सर फ्रेडरिक करी को लाहौर में नया ब्रिटिश रेजिडेंट नियुक्त किया गया, लॉर्ड डलहौजी को गवर्नर जनरल। करी द्वारा बढ़ाए गए कर ने मुल्तान में बहुत आक्रोश और गुस्सा पैदा किया। उसी समय, करी मुल्तान में लाहौर दरबार द्वारा नियुक्त सिख राज्य के कट्टर वफादार गवर्नर दीवान मूलराज को हटाना चाहते थे। मूलराज का धन और शक्ति भी उसके लिए चिंता का विषय था। लाहौर को दक्षिणी पंजाब में मूलराज द्वारा शासित प्रदेशों में एक स्वायत्त राज्य के उदय की संभावना का डर था। वेतनमान के मुद्दे पर मूलराज पर दबाव बनाने के लिए दो सिख बटालियनों को उसके खिलाफ विद्रोह करने के लिए उकसाया गया । लाहौर ने मूलराज से हिसाब और नजराना मांगा दीवान मूलराज ने हिसाब भी दिया और इस्तीफा भी दे दिया। इस्तीफा स्वीकार कर लिया गया और उन्हें अगले आदेश तक ड्यूटी पर रहने को कहा गया। इस अवसर पर, अंग्रेजों के प्रति वफादार एक सिख सरदार काहन सिंह मान को मुल्तान का गवर्नर बनाया गया था। 18 अप्रैल 1848 को, काहन सिंह मान मुल्तान के गेट पर कार्यभार संभालने के लिए पहुंचे, उनके साथ बंगाल सिविल सर्विस के पैट्रिक वेंस एग्न्यू और बॉम्बे फ्यूसिलियर रेजिमेंट के लेफ्टिनेंट विलियम एंडरसन थे। सुरक्षा के लिए उनके साथ एक सैन्य टुकड़ी भी मौजूद थी। अगले दिन, मूलराज ने नए गवर्नर को शहर की चाबी सौंप दी। जैसे ही अधिकारियों ने किले से निकलना शुरू किया, मूलराज के सैनिकों में से एक ने वान एग्न्यू पर तलवार से हमला किया और घायल कर दिया। इसके बाद भीड़ ने एंडरसन को घेर लिया और उन पर हमला कर दिया। तब तक मूलराज जा चुका था। काहन सिंह ने मूलराज के भाई गंगराम की मदद से एग्न्यू को उठाया और पास के ईदगाह ले गया। एंडरसन को उनके गोरखा अंगरक्षकों द्वारा संरक्षित किया गया था। मूलराज का घटना से कोई सीधा संबंध नहीं था। फिर भी उन्हें पेश होने के लिए कहा गया। मूलराज नहीं गया। मूलराज ने हत्यारों की प्रशंसा की और पुरस्कार दिए। यह एक विद्रोह था। लोगों ने कहा कि वे मूलराज की आज्ञा का पालन करेंगे। एग्न्यू ने 80 मील दूर भावलपुर में पीर इब्राहिम खान को मदद के लिए संदेश भेजा। तब तक काहन सिंह के सिख घुड़सवार और अन्य मूलराज की सेना में शामिल हो गए थे। उस शाम ईदगाह पर हमला किया गया और दोनों अधिकारी मारे गए। काहन सिंह और उनके बेटे को बंदी बना लिया गया।

 

घटनाक्रम पर नजर डालें तो सवाल उठता है कि मूलराज ने सब कुछ छोड़ दिया था, फिर अचानक इतना बड़ा बदलाव कैसे आ गया? कवि हकीम चंद के अनुसार, यहीं पर मूलराज की स्वेभिमानी माँ ने उन्हें गुरुओं और शहीदों की याद दिलाते हुए कहा था कि सेना को मैदान-ए-जंग ले जाओ वरना नज़रों से ओझल हो जाओ। उन्होंने यह भी कहा कि वह खुद खालसा सेना की कमान संभालेंगी और युद्ध के मैदान में लड़ने के लिए जाएंगी। यह वह समय था जब एक माँ ने अपने बेटे की कलाई पर एक गाना बाँध कर उसे युद्ध के लिए तैयार किया। मां के शब्दों का प्रभाव यह था कि मूलराज ने लोगों को अंग्रेजों के खिलाफ विद्रोह करने के लिए लामबंद किया और सेना से निकाले जा चुके सैनिकों को फिर से भर्ती किया। मूलराज का युद्ध के मैदान में प्रवेश दूसरों की तरह राज्य को बचाने के लिए नहीं था। उसने सब कुछ त्याग दिया था। वह केवल देश को अंग्रेजों से मुक्त कराना चाहते थे। इसलिए वे प्रथम स्वतंत्रता संग्राम के गुमनाम नायक हैं।

 

मुल्तान से संदेश मिलने पर फ्रेडरिक करी ने जनरल विश और जनरल वैन कोर्टलैंड्ट को मुल्तान भेजा। इससे पहले, डेरा इस्माइल खान में लेफ्टिनेंट हर्बर्ट एडवर्ड को एग्न्यू का संदेश मिलने पर, उन्होंने मुल्तान की ओर कूच किया और रास्ते में पठानों को भर्ती किया। कुछ समय बाद जनरल वैन कॉर्टलैंड भी उनके साथ हो लिए। यहीं पर लाहौर ने मुल्तान जाने वाली सेना में अंग्रेजों को न भेजने का फैसला किया और राजा शेर सिंह अटारीवाले को भेजा गया। राजा शेर सिंह अंग्रेजों के प्रति सेना की नफरत से वाकिफ थे। उसकी सेना मूलराज के पक्ष में थी। शेर सिंह के पिता चतर सिंह अटारीवाला, जिनकी बेटी की मंगनी महाराजा दलीप सिंह से होचुकी थी, अंग्रेजों के इरादों से वाकिफ थे। उस समय वह पंजाब के उत्तरी क्षेत्र हजारा में विद्रोह की तैयारी कर रहा था। 14 सितंबर को शेर सिंह ने भी ईस्ट इंडिया कंपनी के खिलाफ विद्रोह कर दिया और मूलराज से मिल गए। हालाँकि, जैसा कि अंग्रेजों ने दीवान मूलराज के दिल में शेर सिंह के प्रति संदेह पैदा करने की साजिश रची, दोनों नेताओ की सेना इकट्ठा नहीं हो सके और अंग्रेजों के खिलाफ अलग-अलग लड़े।

 

मुल्तान में घटनाओं के संबंध में अंग्रेजों द्वारा मूलराज को महाराजा के विरोधी के रूप में प्रस्तुत करने के बाद, ब्रिटिश अधिकारियों को उम्मीद थी कि इससे अधिक प्रभावशाली सिखों को विद्रोह में शामिल होने से रोका जा सकेगा। हालाँकि, मूलराज जल्द ही विद्रोह का केंद्र बन गया। महाराज सिंह, एक सिख संत, ने फर्ग खालसा सैनिकों को मुल्तान भेजने और अन्य सहायता प्रदान करने में महत्वपूर्ण भूमिका निभाई।

 

जून की शुरुआत में, एडवर्ड ने मुल्तान के खिलाफ सैन्य अभियान तेज कर दिया। 18 जून को किन्नेरी पर मूलराज के भाई गंगराम के नेतृत्व में मुल्तानी सेना और एडवर्ड की सेना के बीच झड़प हुई। कर्नल वैन कॉर्टलैंड के तोपखाने और पख़्तून के जवाबी हमले ने मुल्तानी सेना को भारी नुकसान पहुँचाया। मूलराज की सेना को 500 आदमियों और छह बंदूकों के नुकसान के साथ मुल्तान केलिए पीछे हटना पड़ा। एडवर्ड 26 जून को मुल्तान के लिए रवाना हुए। मुल्तान से पहले मूलराज सुधूसम में उनका इंतजार कर रहे थे। यहां हुई झड़प में गोली लगने से मूलराज हाथी से नीचे गिर गया। यहां भी मूलराज को हार का सामना करना पड़ा।

 

जून में, लाहौर से तोपखाने के साथ जनरल विश के तहत एक बड़ी सेना ने मुल्तान की घेराबंदी शुरू की। घेराबंदी आसान नहीं थी क्योंकि एक पहाड़ी पर बना शहर ऊंची और मजबूत दीवारों से घिरा हुआ था। विश ने 27 दिसंबर को शहर का बाहरी इलाको पर हमला किया। इस हमलों ने मूलराज की सेना को शहर की ओर पीछे हटने के लिए मजबूर कर दिया। घेराबंदी के दौरान किले पर अनगिनत तोप के गोले दागे गए। 30 दिसंबर को, एक बम ने किले में एक शस्त्रागार को टक्कर मार दी, जिससे एक बड़ा विस्फोट हुआ और सैकड़ों लोग मारे गए। मूलराज विष को संदेश भेजता है कि उसके पास एक साल तक लड़ने के लिए पर्याप्त गोला-बारूद है। विश ने 2 जनवरी 1849 को एक आम हमले का आदेश दिया। एक भीषण आक्रमण में मूलराज की सेना ने तलवारें खींच लीं। जिस पर हमलावरों ने फायरिंग कर दी। तलवार और गोली की लड़ाई में मूलराज की सेना को भारी नुकसान सहकर पीछे हटना पड़ा। ब्रिटिश सेना ने शहर में प्रवेश किया और खूनी युद्ध के माध्यम से नागरिकों को अंधाधुंध मार डाला गया। जमकर लूटपाट की। भारी नुकसान के बावजूद, अंग्रेजों ने 9 जनवरी को किले से 20 गज की दूरी पर खाई पर कब्जा कर लिया। मुल्तान की सात महीने की घेरेबंदी के दौरान मूलराज ने अंग्रेजों को भीषण टक्कर दी। हालाँकि, 22 जनवरी 1849 को, मूलराज ने महिलाओं और बच्चों की सुरक्षा के लिए 550 पुरुषों के साथ आत्मसमर्पण कर दिया। ब्रिटिश सैनिकों द्वारा शहर में बड़ी मात्रा में लूटपाट की गई। मूलराज के खजाने की कीमत 30 लाख पाउंड आंकी गई थी, जो उस समय के लिए बहुत बड़ी रकम थी।

 

दीवान मूलराज पर वेंस एग्न्यू और एंडरसन की हत्याओं के लिए मुकदमा चलाया गया था। उन्हें पूर्व-निर्धारित हत्या से बरी कर दिया गया था, लेकिन एक सहायक होने का दोषी पाया गया, क्योंकि उन्होंने हत्यारों को पुरस्कार दी थी और खुले तौर पर विद्रोह किया था। मूलराज को मौत की सजा सुनाई गई, लेकिन बाद में सजा को आजीवन निर्वासन में बदल दिया गया था। अगस्त 1851 में, एक बीमारी के बाद, मूलराज ने बक्सर जेल जाने के रास्ते में नश्वर दुनिया को अलविदा कह दिया। उनके कुछ वफादार सेवकों द्वारा उनके शव का गंगा तट पर अंतिम संस्कार किया गया था।

 

योद्धाओं में एक दूसरे के शौर्य और युद्ध कौशल की प्रशंसा करने की विशेषता होती है, चाहे शत्रु युद्ध के मैदान में कितना भी भयंकर क्यों न हो। युद्ध के बाद, अंग्रेजों द्वारा मूलराज और सिख सेना की बहुत प्रशंसा की गई। मूलराज निरंकुश स्वभाव का था, जिसे अंग्रेजों की अधीनता स्वीकार नहीं थी। लेकिन दुर्भाग्य से हमारे इतिहास के एक बहुत ही महत्वपूर्ण चरित्र, एक महान गुमनाम नायक को सरकारों द्वारा पूरी तरह से भुला दिया गया है। वर्तमान में मूलराज चोपड़ा के परिवार से श्री विजय कुमार चोपड़ा, अविनाश चोपड़ा और अमित चोपड़ा अपने पूरे परिवार के साथ देश और पंजाब पंजाबी और पंजाबियत की एकता के लिए समर्पित हैं, और ‘द हिंद समाचार लिमिटेड’ की पत्रकारिता के माध्यम से हिंदू-सिख समुदाय को मजबूत करने की मिशन के लिए लगातार काम कर रहा है।

 

(प्रो: सरचंद सिंह ख्याला- 9781355522)

 

———

 

ਸੱਚਾ ਪੰਜਾਬੀ ਸਪੂਤ ਦੀਵਾਨ ਮੂਲਰਾਜ ਚੋਪੜਾ: ਭਾਰਤ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਜੰਗ ਦਾ ਅਨਾਮ ਯੋਧਾ

 

ਕੇਸਰੀ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ: ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਈਸਟ ਇੰਡੀਆ ਕੰਪਨੀ ਦੀ ਹਕੂਮਤ ਤੋਂ ਆਜ਼ਾਦੀ ਲਈ ਪਹਿਲੀ ਜੰਗ ਸੰਨ 1848 ਵਿੱਚ ਦੀਵਾਨ ਮੂਲਰਾਜ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਿੱਚ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮੁਲਤਾਨ ਤੋਂ ਲੜੀ ਗਈ ਸੀ। 1857 ਦੀ ਬਗਾਵਤ ਨੂੰ ਕੁਝ ਲੋਕ ਭਾਰਤ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਜੰਗ ਮੰਨਦੇ ਹੋਣ, ਪਰ ਇਸ ਬਵਗਾਵਤ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਧਿਰਾਂ ਦਾ ਆਪੋ ਆਪਣੇ ਰਾਜ ਭਾਗ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਲੜੀਆਂ ਗਈਆਂ ਜੰਗਾਂ ਕਾਰਨ ਪੂਰਨ ਅਜਾਦੀ ਦੇ ਮਿਆਰ ਜਾਂ ਸੰਕਲਪ ’ਤੇ ਖਰਾ ਨਹੀਂ ਉਤਰਦਾ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਸਪੂਤ ਮੂਲਰਾਜ ਮੁਲਤਾਨ ਦੀ ਗਵਰਨਰੀ ਤੋਂ ਅਸਤੀਫਾ ਦੇ ਚੁਕਿਆ ਸੀ। ਨਿਰਸੰਕੋਚ ਉਸ ਦੀ ਲੜਾਈ ਕੇਵਲ ਦੇਸ਼ ਕੌਮ ਲਈ ਸੀ। ਇਸ ਬਾਰੇ ਵਿਸਥਾਰ ਖੋਜ ਲਈ ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀਆਂ ਵਿਚ ਮੂਲਰਾਜ ਚੇਅਰਾਂ ਸਥਾਪਿਤ ਕਰਦਿਆਂ ਉਸ ਦੀ ਕੁਰਬਾਨੀ ਤੇ ਯੋਗਦਾਨ ਨੂੰ ਵਿਸ਼ਵ ਸਾਹਮਣੇ ਲਿਆਉਣ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ, ਤਾਂ ਕਿ ਉਸ ਨੂੰ ਬਣਦਾ ਮਾਣ ਸਤਿਕਾਰ ਦਿਤਾ ਜਾ ਸਕੇ।

 

ਸ਼ੇਰੇ ਪੰਜਾਬ ਮਹਾਰਾਜਾ ਰਣਜੀਤ ਸਿੰਘ ਵਲੋਂ, ਜੋ ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਸਗੋਂ ਪੂਰੇ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਕਾਬਲ ਅਤੇ ਫੌਜੀ ਕਮਾਂਡਰਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਮੰਨੇ ਜਾਂਦੇ ਸਨ, ਅਤੇ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਬੰਦਿਆਂ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮੁਹਾਰਤ ਹਾਸਲ ਸੀ, ਪਹਿਲਾਂ ਦੀਵਾਨ ਸਾਵਣ ਮੱਲ ਚੋਪੜਾ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਮੂਲਰਾਜ ਚੋਪੜਾ ਦੀ ਯੌਗਤਾ ਨੂੰ ਪਛਾਨਿਆ। ਸਾਵਨ ਮਲ ਨੂੰ ਸਲਤਨਤ ਦੇ ਇੱਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਸ਼ਹਿਰ ਮੁਲਤਾਨ ਦੇ ਗਵਰਨਰ ਵਲੋਂ ਨਿਯੂਕਤ ਕੀਤਾ।

 

ਮੁਲਤਾਨ ਸਦੀਆਂ ਤੋਂ ਵਪਾਰ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਸੀ ਅਤੇ ਆਪਣੀ ਦੌਲਤ ਲਈ ਮਸ਼ਹੂਰ ਸੀ। ਮਸਾਲਿਆਂ, ਰੇਸ਼ਮਾਂ ਅਤੇ ਕੀਮਤੀ ਵਸਤਾਂ ਦੇ ਵੱਡੇ ਭੰਡਾਰ ਸਨ। ਮਸਜਿਦਾਂ ਅਤੇ ਮਕਬਰਿਆਂ ਦੇ ਸੋਹਣੇ ਸ਼ਹਿਰ ’ਚ ਇਸਲਾਮੀ ਜਹਾਦੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਤਬਾਹ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸੂਰਜ ਮੰਦਰ ਦੀ ਸ਼ਾਨ ਨੂੰ ਦੇਖਣ ਲਈ ਲੋਕ ਦੂਰ-ਦੂਰ ਤੋਂ ਆਉਂਦੇ ਸਨ।

 

ਮਹਾਰਾਜਾ ਇਸ ਸ਼ਹਿਰ ਉੱਤੇ ਚਾਰ ਵਾਰ ਹਮਲਾ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਅਸਫਲ ਰਿਹਾ। ਪੰਜਵੀਂ ਵਾਰ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਮਲੇ ਦੌਰਾਨ 1819ਵਿੱਚ ਇੱਥੋਂ ਦੇ ਸ਼ਾਸਕ ਮੁਜ਼ੱਫਰ ਖ਼ਾਨ ਨੂੰ ਹਰਾਇਆ। ਅਫਗਾਨਾਂ ਤੋਂ ਮੁਲਤਾਨ ਦੀ ਜਿੱਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਸ਼ੇਰੇ ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਕਸ਼ਮੀਰ ਅਤੇ ਸਿੰਧ ਦੇ ਪਾਰ ਇਲਾਕੇ ਜਿੱਤਣ ਦਾ ਮੌਕਾ ਮਿਲਿਆ।

 

1823 ਵਿਚ ਮੁਲਤਾਨ ਦੇ ਗਵਰਨਰ ਨਿਯੂਕਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਗੁੱਜਰਾਂਵਾਲੇ ਦੇ ਇੱਕ ਹਿੰਦੂ ਪੰਜਾਬੀ ਖੱਤਰੀ ਸਾਵਣ ਮੱਲ ਚੋਪੜਾ ਨੇ ਸਰਦਾਰ ਹਰੀ ਸਿੰਘ ਨਲਵਾ ਨਾਲ ਮੁਲਤਾਨ ਮੁਹਿੰਮ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲਿਆ ਸੀ। ਹੋਸ਼ਨਾਕ ਰਾਏ ਚੋਪੜਾ ਦਾ ਤੀਜਾ ਹੋਣਹਾਰ ਪੁੱਤਰ ਸਾਵਣ ਮਲ ਦਾ ਜਨਮ 1788 ਵਿੱਚ ਹੋਇਆ । ਉਹ ਲੇਖਾਕਾਰੀ ਦਫ਼ਤਰ ਦੇ ਮੁਖੀ ਵਜੋਂ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੋਇਆ ਆਪਣੀ ਪ੍ਰਤਿਭਾ ਦੇ ਕਾਰਨ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਤਰੱਕੀ ਕਰ ਕੇ ਮੁਲਤਾਨ ਦੇ ਗਵਰਨਰ ਦੇ ਅਹੁਦੇ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਿਆ। ਬੁੱਧੀਮਾਨ ਦੀਵਾਨ ਸਾਵਣ ਮੱਲ ਸਾਰੇ ਗਵਰਨਰਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਉੱਤਮ ਅਤੇ ਪਰਉਪਕਾਰੀ ਸ਼ਾਸਕ ਸਾਬਤ ਹੋਇਆ। ਉਸ ਨੇ ਮੁਲਤਾਨ ਤੋਂ ਡੇਰਾਗਾਜ਼ੀ ਖਾਨ, ਝੰਗ ਅਤੇ ਆਸ-ਪਾਸ ਦੇ ਇਲਾਕਿਆਂ ਤੱਕ ਖਾਲਸਾ ਰਾਜ ਦਾ ਵਿਸਥਾਰ ਕੀਤਾ। ਵਿਗੜੇ ਤਿੱਗੜੇ ਪਖਤੂਨਾਂ ਨੂੰ ਸਿੱਧਾ ਕਰਕੇ ਕਾਨੂੰਨ ਲਾਗੂ ਕੀਤਾ। ਪਰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਆਪਣੀ ਤਾਕਤ ਦੀ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ। ਕਿਸੇ ਨਾਲ ਜ਼ਿਆਦਤੀ ਨਹੀਂ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਕਿਸੇ ਦਾ ਨਰਮੀ ਕੀਤੀ। ਸੂਬੇ ’ਚ ਸ਼ਾਂਤੀ ਵਰਤਾਈ ਅਤੇ ਮਾਮਲਾ ਇਕੱਠਾ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਪਾਈ ਪਾਈ ਦਾ ਹਿਸਾਬ ਵੀ ਲਿਆ। ਉਸ ਦੀ ਨਿਰਪੱਖਤਾ ਸਦਕਾ ਲੋਕ ਉਸ ਨੂੰ ਪਿਆਰ ਅਤੇ ਸਤਿਕਾਰ ਕਰਦੇ ਸਨ। ਉਸ ਸਮੇਂ ਮੁਲਤਾਨ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਮਾਰੂਥਲ ਸੀ ਅਤੇ ਦਹਾਕਿਆਂ ਦੀ ਲੜਾਈ ਨਾਲ ਤਬਾਹ ਹੋ ਚੁਕਾ ਸੀ। ਸਾਵਣ ਮੱਲ ਨੇ ਵੱਡੀਆਂ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਅਤੇ ਖੇਤੀ ਸੁਧਾਰ ਲਿਆਂਦਾ, ਗੁਆਂਢੀ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਦੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਜ਼ਮੀਨ ਅਤੇ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕਰਕੇ ਮੁਲਤਾਨ ਵਿੱਚ ਵੱਸਣ ਲਈ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕੀਤਾ। ਉਸ ਨੇ ਖੂਹ ਅਤੇ ਨਹਿਰਾਂ ਪੁਟਵਾਈਆਂ। ਵਪਾਰ ਨੂੰ ਵੀ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕੀਤਾ। ਉਹ ਸਿੱਖਾਂ ਅਤੇ ਬਲੋਚ ਮਜ਼ਾਰੀਆਂ ਵਿਚਕਾਰ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਚੱਲ ਰਹੀ ਜੰਗ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰਨ ਲਈ ਸਰਦਾਰ ਬਹਿਰਾਮ ਖਾਨ ਦੇ ਭਰਾ ਕਰਮ ਖਾਨ ਨਾਲ ਇਕ ਸਮਝੌਤੇ ‘ਤੇ ਮਹਾਰਾਜੇ ਦੀ ਤਰਫ਼ੋਂ ਹਸਤਾਖ਼ਰ ਕਰਨ ਲਈ ’ਛੋਟੀ ਮੋਹਰ’ ਵਜੋਂ ਵੀ ਜਾਣਿਆ ਗਿਆ। ਇਸੇ ਦੌਰਾਨ 6 ਸਤੰਬਰ 1844 ਨੂੰ ਸਾਵਣ ਮਾਲ ਨੂੰ ਇੱਕ ਦੋਸ਼ੀ ਸਿਪਾਹੀ ਨੂੰ ਗੋਲੀ ਮਾਰਨ ਦਾ ਮੌਕਾ ਮਿਲਿਆ। ਉਹ ਜ਼ਖ਼ਮਾਂ ਤੋਂ ਉੱਭਰ ਨਾ ਸਕਿਆ ਅਤੇ 29 ਸਤੰਬਰ ਨੂੰ ਉਹ ਸੰਸਾਰ ਨੂੰ ਅਲਵਿਦਾ ਕਹਿ ਗਿਆ। ਸਾਵਣ ਮੱਲ ਦੀ ਸਮਾਧੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਮੂਲਰਾਜ ਨੇ ਮੁਲਤਾਨ ਦੇ ਬਾਬਾ ਸਫਰਾ ਇਲਾਕੇ ਵਿੱਚ ਬਣਵਾਈ । ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਸਾਵਣ ਮੱਲ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਦੀਵਾਨ ਮੂਲਰਾਜ ਨੂੰ ਅਗਲਾ ਗਵਰਨਰ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ। 1814 ਵਿੱਚ ਜਨਮੇ ਮੂਲਰਾਜ ਆਪਣੇ ਪਿਤਾ ਵਾਂਗ ਮਹਾਰਾਜਾ ਰਣਜੀਤ ਸਿੰਘ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਪ੍ਰਤੀ ਵਫ਼ਾਦਾਰ ਰਹੇ। ਉਸ ਨੇ ਆਪਣੇ ਜੱਦੀ ਪਿੰਡ ਦਾ ਨਾਂ ਅਕਾਲਗੜ੍ਹ ਰੱਖਿਆ, ਜੋ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਬਣਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਸ ਸ਼ਹਿਰ ਦਾ ਨਾਂ ਬਦਲ ਕੇ ਅਲੀਪੁਰ ਚੱਠਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ।

 

1839 ਵਿੱਚ ਮਹਾਰਾਜੇ ਦੀ ਮੌਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਲਾਹੌਰ ਦਰਬਾਰ ਦੇ ਢਹਿ-ਢੇਰੀ ਹੋਣ ਅਤੇ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਦੀ ਖੂਬ ਖੇਡੀ ਗਈ ਖੇਡ ਦੀ ਦੁਖਦ ਕਹਾਣੀ ਕਿਸੇ ਤੋਂ ਛੁਪੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਮਹਾਰਾਜੇ ਦੀ ਮੌਤ ਤੋਂ 6 ਸਾਲ ਬਾਅਦ 1845 ਤੱਕ, ਖਾਲਸਾ ਫ਼ੌਜ, ਜਿਸ ਨੇ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਜਿੱਤਾਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀਆਂ ਸਨ, ਅਯੋਗ ਸ਼ਾਸਕਾਂ ਦੇ ਅਧੀਨ ਪਤਨ ਵੱਲ ਚਲੀ ਗਈ। ਦਰਬਾਰੀਆਂ ਅਤੇ ਜਰਨੈਲਾਂ ਨੇ ਧੋਖੇ ਦੀ ਕਹਾਣੀ ਲਿਖੀ। ਲਾਲ ਸਿੰਘ, ਤੇਜ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਰਣਜੋਧ ਸਿੰਘ ਮਜੀਠੀਆ ਦੇ ਕਾਰਨਾਮੇ ਪਹਿਲੀ ਐਂਗਲੋ-ਸਿੱਖ ਜੰਗਾਂ ਵਿੱਚ ਖਾਲਸਾ ਰਾਜ ਦੀ ਹਾਰ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣੇ ਅਤੇ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਦੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਕਬਜ਼ੇ ਲਈ ਰਾਹ ਪੱਧਰਾ ਕੀਤਾ। ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ‘ਤੇ ਸਿੱਧੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕਬਜ਼ਾ ਕਰਨ ਦੀ ਬਜਾਏ ਮਹਾਰਾਜਾ ਦਲੀਪ ਸਿੰਘ ਲਈ ਇਕ ਕੌਂਸਲ ਆਫ਼ ਰੀਜੈਂਸੀ ਬਣਾ ਦਿੱਤੀ। ਇਸ ਮੌਕੇ ਕਰਨਲ ਹੈਨਰੀ ਲਾਰੰਸ ਲਾਹੌਰ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਰੈਜ਼ੀਡੈਂਟ ਬਣਿਆ। ਹਾਰੀ ਹੋਈ ਖਾਲਸਾ ਫ਼ੌਜ ਝੁਕ ਗਈ ਪਰ ਸਿਪਾਹੀਆਂ ਦੇ ਦਿਲਾਂ ਵਿੱਚ ਜਨੂੰਨ ਭੜਕਦਾ ਰਿਹਾ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ 1848 ਵਿੱਚ ਮੁਲਤਾਨ ਦੀ ਬਗ਼ਾਵਤ ਨੇ ਮੌਕਾ ਦਿੱਤਾ। ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਨੇ ਬਗਾਵਤ ਨੂੰ ਦਬਾਉਣ ਲਈ ਸਿੱਖ ਫ਼ੌਜ ਭੇਜੀ, ਪਰ ਜਿਸ ਫ਼ੌਜ ਨੇ ਮੂਲਰਾਜ ਨੂੰ ਕਾਬੂ ਕਰਨਾ ਸੀ ਉਹ ਮੂਲਰਾਜ ਨਾਲ ਰਲ ਗਈ। ਕੀ ਇਹ ਇੱਕ ਇਤਫ਼ਾਕ ਸੀ ਜਾਂ ਜਾਣਬੁੱਝ ਕੇ ਖੇਡੀ ਰਣਨੀਤੀ ਸੀ? ਇਹ ਖੋਜ ਦਾ ਵਿਸ਼ਾ ਹੈ। ਪਰ ਇੱਥੇ ਇਹ ਦੱਸਣਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ ਕਿ ਲਾਹੌਰ ਦੀ ਸੰਧੀ ਦੀ ਧਾਰਾ 15 ਅਨੁਸਾਰ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਨੂੰ ਲਾਹੌਰ ਦੇ ਅੰਦਰੂਨੀ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਦਖਲ ਦੇਣ ਦਾ ਕੋਈ ਅਧਿਕਾਰ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਜਿਸ ‘ਤੇ ਦਸੰਬਰ 1846 ਵਿਚ, ਭੈਰੋਵਾਲ ਦੀ ਨਵੀਂ ਸੰਧੀ ਰਾਹੀਂ, ਗਵਰਨਰ ਜਨਰਲ ਨੇ ਦਲੀਪ ਸਿੰਘ ਦੇ ਬਾਲਗ ਹੋਣ ਤੱਕ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਰੈਜ਼ੀਡੈਂਟ ਲਈ ਲਾਹੌਰ ਦਰਬਾਰ ਦੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿਚ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦਾ ਅਧਿਕਾਰ ਹਾਸਲ ਕਰ ਲਿਆ ਗਿਆ। ਹੁਣ ਲਾਹੌਰ ਅੰਗਰੇਜ਼ ਰੈਜ਼ੀਡੈਂਟ ਦੀ ਦੇਖ-ਰੇਖ ਹੇਠ ਆ ਜਾਣ ਕਾਰਨ ਇਕਤਰਾਂ ਨਾਲ ਪੰਜਾਬ ’ਚ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਦਾ ਹੀ ਰਾਜ ਸੀ। ਨਵੀਆਂ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਰਾਹੀਂ ਗੁਲਾਬ ਸਿੰਘ, ਲਾਲ ਸਿੰਘ, ਤੇਜ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਰਣਜੋਧ ਸਿੰਘ ਮਜੀਠੀਆ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਗੱਦਾਰ ਸਮਝਿਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ, ਨੂੰ ਵੀ ਕੌਂਸਲ ਆਫ਼ ਰੀਜੈਂਸੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਫ਼ੌਜ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਇਕ ਲੱਖ ਤੋਂ ਘਟਾ ਕੇ 35 ਹਜ਼ਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ। ਛੱਡੇ ਹੋਏ ਸਿੱਖਿਅਤ ਸਿਪਾਹੀ ਹੁਣ ਗੁੱਸੇ ਵਿਚ ਸਨ। ਕਿਉਕਿ ਜੰਗ ਵਿੱਚ ਫ਼ੌਜ ਨਹੀਂ ਹਾਰੀ, ਲੀਡਰਾਂ ਨੇ ਧੋਖਾ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।

 

ਅਪ੍ਰੈਲ 1848 ਵਿਚ ਲਾਰਡ ਡਲਹੌਜ਼ੀ ਗਵਰਨਰ ਜਨਰਲ ਅਤੇ ਲਾਰੰਸ ਦੀ ਥਾਂ ਸਰ ਫਰੈਡਰਿਕ ਕਰੀ ਨੂੰ ਲਾਹੌਰ ਵਿਖੇ ਨਵਾਂ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਰੈਜ਼ੀਡੈਂਟ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ। ਕਰੀ ਵਲੋਂ ਵਧਾਏ ਗਏ ਟੈਕਸ ਨੇ ਮੁਲਤਾਨ ‘ਚ ਕਾਫੀ ਨਰਾਜ਼ਗੀ ਅਤੇ ਰੋਸ ਪੈਦਾ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਕਰੀ ਮੁਲਤਾਨ ਵਿਚ ਲਾਹੌਰ ਦਰਬਾਰ ਦੁਆਰਾ ਨਿਯੁਕਤ ਸਿੱਖ ਰਾਜ ਦੇ ਪੱਕਾ ਵਫ਼ਾਦਾਰ ਗਵਰਨਰ ਦੀਵਾਨ ਮੂਲਰਾਜ ਨੂੰ ਵੀ ਹਟਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਸੀ। ਮੂਲਰਾਜ ਦੀ ਦੌਲਤ ਅਤੇ ਸ਼ਕਤੀ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲਈ ਚਿੰਤਾ ਦਾ ਕਾਰਨ ਸਨ। ਲਾਹੌਰ ਨੂੰ ਦੱਖਣੀ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਮੂਲਰਾਜ ਦੁਆਰਾ ਸ਼ਾਸਿਤ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਖ਼ੁਦਮੁਖ਼ਤਿਆਰ ਰਾਜ ਦੇ ਉਭਾਰ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਦਾ ਡਰ ਸੀ। ਮੂਲਰਾਜ ‘ਤੇ ਦਬਾਅ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਦੋ ਸਿੱਖ ਬਟਾਲੀਅਨਾਂ ਨੂੰ ਤਨਖ਼ਾਹ ਸਕੇਲ ਦੇ ਮੁੱਦੇ ‘ਤੇ ਉਸ ਵਿਰੁੱਧ ਬਗਾਵਤ ਕਰਨ ਲਈ ਵੀ ਉਕਸਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਲਾਹੌਰ ਨੇ ਮੂਲਰਾਜ ਤੋਂ ਖਾਤਾ ਅਤੇ ਨਜ਼ਰਾਨੇ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ। ਦੀਵਾਨ ਮੂਲਰਾਜ ਨੇ ਹਿਸਾਬ ਵੀ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਅਸਤੀਫ਼ਾ ਵੀ। ਅਸਤੀਫ਼ਾ ਪ੍ਰਵਾਨ ਕਰ ਲਿਆ ਗਿਆ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਅਗਲੇ ਹੁਕਮਾਂ ਤੱਕ ਡਿਉਟੀ ’ਤੇ ਬਣੇ ਰਹਿਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ। ਇਸ ਮੌਕੇ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਦੇ ਵਫ਼ਾਦਾਰ ਇੱਕ ਸਿੱਖ ਸਰਦਾਰ ਕਾਹਨ ਸਿੰਘ ਮਾਨ ਨੂੰ ਮੁਲਤਾਨ ਦਾ ਗਵਰਨਰ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ। 18 ਅਪ੍ਰੈਲ 1848 ਨੂੰ ਕਾਹਨ ਸਿੰਘ ਮਾਨ ਬੰਗਾਲ ਸਿਵਲ ਸਰਵਿਸ ਦੇ ਪੈਟਰਿਕ ਵੈਂਸ ਐਗਨੇਊ ਅਤੇ ਬੰਬੇ ਫਿਊਜ਼ਲੀਅਰ ਰੈਜੀਮੈਂਟ ਦੇ ਲੈਫਟੀਨੈਂਟ ਵਿਲੀਅਮ ਐਂਡਰਸਨ ਦੇ ਨਾਲ ਚਾਰਜ ਲੈਣ ਲਈ ਮੁਲਤਾਨ ਦੇ ਗੇਟਾਂ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚਿਆ। ਸੁਰੱਖਿਆ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਫੌਜੀ ਟੁਕੜੀ ਵੀ ਮੌਜੂਦ ਸੀ। ਅਗਲੇ ਦਿਨ, ਮੂਲਰਾਜ ਨੇ ਸ਼ਹਿਰ ਦੀਆਂ ਚਾਬੀਆਂ ਨਵੇਂ ਗਵਰਨਰ ਨੂੰ ਸੌਂਪ ਦਿੱਤੀਆਂ। ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਅਫਸਰ ਕਿਲ੍ਹੇ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਆਉਣ ਲੱਗੇ ਤਾਂ ਮੂਲਰਾਜ ਦੇ ਸਿਪਾਹੀਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਨੇ ਵੈਨ ਐਗਨੇਊ ਉੱਤੇ ਤਲਵਾਰ ਨਾਲ ਹਮਲਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਉਸ ਨੂੰ ਜ਼ਖ਼ਮੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਫਿਰ ਇੱਕ ਭੀੜ ਨੇ ਐਂਡਰਸਨ ਨੂੰ ਘੇਰ ਲਿਆ ਅਤੇ ਉਸ ‘ਤੇ ਹਮਲਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਉਦੋਂ ਤੱਕ ਮੂਲਰਾਜ ਜਾ ਚੁੱਕਾ ਸੀ। ਕਾਹਨ ਸਿੰਘ ਨੇ ਮੂਲਰਾਜ ਦੇ ਭਰਾ ਗੰਗ ਰਾਮ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਅਗਨੇਊ ਨੂੰ ਚੁੱਕਿਆ ਅਤੇ ਨੇੜੇ ਸਥਿਤ ਈਦਗਾਹ ਲੈ ਗਿਆ। ਐਂਡਰਸਨ ਨੂੰ ਉਸ ਦੇ ਗੋਰਖਾ ਬਾਡੀਗਾਰਡਾਂ ਦੁਆਰਾ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਮੂਲਰਾਜ ਦਾ ਇਸ ਘਟਨਾ ਨਾਲ ਕੋਈ ਸਿੱਧਾ ਸਬੰਧ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਫਿਰ ਵੀ ਉਸ ਨੂੰ ਪੇਸ਼ ਹੋਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ। ਮੂਲਰਾਜ ਨਹੀਂ ਗਿਆ। ਮੂਲਰਾਜ ਨੇ ਕਾਤਲਾਂ ਦੀ ਤਾਰੀਫ਼ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਇਨਾਮ ਦਿੱਤੇ। ਇਹ ਇੱਕ ਬਗਾਵਤ ਸੀ. ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਮੂਲਰਾਜ ਦਾ ਹੁਕਮ ਮੰਨਣਗੇ। ਅਗਨੇਊ ਨੇ 80 ਮੀਲ ਦੂਰ ਭਵਲਪੁਰ ਵਿਖੇ ਪੀਰ ਇਬਰਾਹੀਮ ਖਾਨ ਨੂੰ ਮਦਦ ਲਈ ਸੁਨੇਹਾ ਭੇਜਿਆ। ਉਦੋਂ ਤੱਕ ਕਾਹਨ ਸਿੰਘ ਦੇ ਸਿੱਖ ਘੋੜਸਵਾਰ ਅਤੇ ਹੋਰ ਵੀ ਮੂਲਰਾਜ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋ ਗਏ ਸਨ। ਉਸੇ ਸ਼ਾਮ ਈਦਗਾਹ ‘ਤੇ ਹਮਲਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਅਤੇ ਦੋਵੇਂ ਅਧਿਕਾਰੀ ਮਾਰ ਦਿੱਤੇ ਗਏ। ਕਾਹਨ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਉਸ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਨੂੰ ਬੰਦੀ ਬਣਾ ਲਿਆ ਗਿਆ।

 

ਜੇਕਰ ਘਟਨਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਨਜ਼ਰ ਮਾਰੀਏ ਤਾਂ ਸਵਾਲ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਮੂਲਰਾਜ ਨੇ ਸਭ ਕੁਝ ਤਿਆਗ ਦਿੱਤਾ ਸੀ, ਫਿਰ ਅਚਾਨਕ ਵੱਡਾ ਬਦਲਾਅ ਕਿਵੇਂ ਆਇਆ? ਕਵੀ ਹਕੀਮ ਚੰਦ ਅਨੁਸਾਰ ਇੱਥੇ ਹੀ ਮੂਲਰਾਜ ਦੀ ਅਣਖੀ ਮਾਤਾ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਗੁਰੂਆਂ ਅਤੇ ਸ਼ਹੀਦਾਂ ਦੀ ਯਾਦ ਦਿਵਾਉਂਦਿਆਂ ਉਸ ਨੂੰ ਸੈਨਾ ਲੈ ਕੇ ਮੈਦਾਨ-ਏ-ਜੰਗ ਵਿਚ ਜਾਣ ਜਾਂ ਫਿਰ ਨਜ਼ਰਾਂ ਤੋਂ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਣ ਲਈ ਕਿਹਾ। ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਖ਼ੁਦ ਖਾਲਸਾ ਫ਼ੌਜ ਦੀ ਕਮਾਨ ਸੰਭਾਲ ਕੇ ਲੜਨ ਲਈ ਜੰਗ ਦੇ ਮੈਦਾਨ ਵਿੱਚ ਜਾਵੇਗੀ। ਇਹੀ ਵਕਤ ਸੀ ਜਦ ਇਕ ਮਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਪੁੱਤਰ ਦੇ ਗੁੱਟ ‘ਤੇ ਗਾਨਾ ਬੰਨ੍ਹਿਆ ਅਤੇ ਉਸ ਨੂੰ ਯੁੱਧ ਲੜਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ। ਅਣਖੀ ਮਾਂ ਦੇ ਬੋਲਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਇਹ ਸੀ ਕਿ ਮੂਲਰਾਜ ਨੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਵਿਰੁੱਧ ਬਗਾਵਤ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਫ਼ੌਜ ਵਿੱਚੋਂ ਕੱਢੇ ਗਏ ਸਿਪਾਹੀਆਂ ਨੂੰ ਦੁਬਾਰਾ ਭਰਤੀ ਕੀਤਾ। ਮੂਲਰਾਜ ਦਾ ਮੈਦਾਨੇ ਜੰਗ ਵਿਚ ਉਤਰਨਾ ਦੂਜਿਆਂ ਦੀ ਤਰਾਂ ਰਾਜਭਾਗ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਉਹ ਸਭ ਕੁਝ ਤਿਆਗ ਚੁਕਾ ਸੀ। ਉਹ ਕੇਵਲ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਅੰਗਰੇਜ਼ ਮੁਕਤ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਸੀ। ਇਸੇ ਲਈ ਉਹ ਅਜ਼ਾਦੀ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਜੰਗ ਦਾ ਅਣਸੰਗ ਹੀਰੋ ਹੈ।

 

ਮੁਲਤਾਨ ਤੋਂ ਸੁਨੇਹਾ ਮਿਲਦਿਆਂ ਹੀ ਫਰੈਡਰਿਕ ਕਰੀ ਨੇ ਜਨਰਲ ਵਿਸ਼ ਅਤੇ ਜਨਰਲ ਵੈਨ ਕੋਰਟਲੈਂਡ ਨੂੰ ਮੁਲਤਾਨ ਰਵਾਨਾ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਡੇਰਾ ਇਸਮਾਈਲ ਖ਼ਾਨ ਵਿੱਚ ਲੈਫਟੀਨੈਂਟ ਹਰਬਰਟ ਐਡਵਰਡ ਨੂੰ ਅਗਨੇਊ ਦਾ ਪੈਗਾਮ ਮਿਲਣ ’ਤੇ ਉਸ ਨੇ ਵੀ ਮੁਲਤਾਨ ਵੱਲ ਕੂਚ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਰਸਤੇ ਵਿੱਚ ਪਠਾਣਾਂ ਦੀ ਭਰਤੀ ਕੀਤੀ। ਕੁਝ ਸਮੇਂ ਬਾਅਦ ਜਨਰਲ ਵੈਨ ਕੋਰਟਲੈਂਡ ਵੀ ਉਸ ਨਾਲ ਜੁੜ ਗਿਆ। ਇੱਥੇ ਹੀ ਲਾਹੌਰ ਨੇ ਮੁਲਤਾਨ ਜਾਣ ਵਾਲੀ ਫ਼ੌਜ ਵਿਚ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਨਾ ਭੇਜਣ ਦਾ ਫ਼ੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਰਾਜਾ ਸ਼ੇਰ ਸਿੰਘ ਅਟਾਰੀਵਾਲੇ ਨੂੰ ਭੇਜਿਆ ਗਿਆ। ਰਾਜਾ ਸ਼ੇਰ ਸਿੰਘ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਪ੍ਰਤੀ ਫ਼ੌਜ ਦੀ ਨਫ਼ਰਤ ਤੋਂ ਜਾਣੂ ਸੀ। ਉਸ ਦੀ ਫ਼ੌਜ ਮੂਲਰਾਜ ਦੇ ਪੱਖ ਵਿਚ ਸੀ। ਸ਼ੇਰ ਸਿੰਘ ਦਾ ਪਿਤਾ ਸ: ਚਤਰ ਸਿੰਘ ਅਟਾਰੀਵਾਲਾ ਜਿਸ ਦੀ ਧੀ ਮਹਾਰਾਜੇ ਦਲੀਪ ਸਿੰਘ ਨਾਲ ਮੰਗੀ ਹੋਈ ਸੀ, ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਦੇ ਇਰਾਦਿਆਂ ਤੋਂ ਵਾਕਫ਼ ਸੀ। ਉਸ ਸਮੇਂ ਉਹ ਵੀ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਉੱਤਰੀ ਇਲਾਕੇ ਹਜ਼ਾਰਾ ਵਿੱਚ ਖੁੱਲ੍ਹੀ ਬਗਾਵਤ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ। 14 ਸਤੰਬਰ ਨੂੰ ਸ਼ੇਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਵੀ ਈਸਟ ਇੰਡੀਆ ਕੰਪਨੀ ਵਿਰੁੱਧ ਬਗਾਵਤ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਅਤੇ ਮੂਲਰਾਜ ਨਾਲ ਮਿਲ ਗਿਆ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਵਲੋਂ ਸਾਜ਼ਿਸ਼ ਕਰਦਿਆਂ ਦੀਵਾਨ ਮੂਲਰਾਜ ਦੇ ਦਿਲ ਵਿੱਚ ਸ਼ੇਰ ਸਿੰਘ ਪ੍ਰਤੀ ਸ਼ੱਕ ਪੈਦਾ ਕਰ ਦੇਣ ਨਾਲ ਦੋਵੇਂ ਆਗੂ ਫ਼ੌਜਾਂ ਦਾ ਰਲੇਵਾਂ ਨਾ ਕਰ ਸਕੇ ਅਤੇ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਵੱਖਰੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਲੜੇ।

 

ਮੁਲਤਾਨ ਦੀਆਂ ਘਟਨਾਵਾਂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਨੇ ਮੂਲਰਾਜ ਨੂੰ ਮਹਾਰਾਜੇ ਦੇ ਵਿਰੋਧੀ ਵਜੋਂ ਪੇਸ਼ ਕਰਨ ਪਿਛੇ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਉਮੀਦ ਸੀ ਕਿ ਇਸ ਤਰਾਂ ਕਰਕੇ ਹੋਰ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਬਗਾਵਤ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਰੋਕਿਆ ਜਾ ਸਕੇਗਾ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਮੂਲਰਾਜ ਛੇਤੀ ਹੀ ਵਿਦਰੋਹ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਬਣ ਗਿਆ। ਇੱਕ ਸਿੱਖ ਸੰਤ ਮਹਾਰਾਜ ਸਿੰਘ ਨੇ ਫ਼ਾਰਗ ਖਾਲਸਾ ਸਿਪਾਹੀਆਂ ਨੂੰ ਮੁਲਤਾਨ ਭੇਜਣ ਅਤੇ ਹੋਰ ਸਹਾਇਤਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮੁੱਖ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਈ।

 

ਜੂਨ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿੱਚ, ਐਡਵਰਡ ਨੇ ਮੁਲਤਾਨ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਫੌਜੀ ਕਾਰਵਾਈਆਂ ਤੇਜ਼ ਕਰ ਦਿੱਤੀਆਂ। 18 ਜੂਨ ਨੂੰ ਕਿਨੇਰੀ ਦੇ ਅਸਥਾਨ ‘ਤੇ ਮੂਲਰਾਜ ਦੇ ਭਰਾ ਗੰਗ ਰਾਮ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਹੇਠ ਮੁਲਤਾਨੀ ਫ਼ੌਜ ਅਤੇ ਐਡਵਰਡ ਦੀ ਫ਼ੌਜ ਵਿਚਕਾਰ ਝੜਪ ਹੋਈ। ਕਰਨਲ ਵੈਨ ਕੋਰਟਲੈਂਡ ਦੇ ਤੋਪਖਾਨੇ ਅਤੇ ਪਖਤੂਨ ਜਵਾਬੀ ਹਮਲੇ ਨੇ ਮੁਲਤਾਨੀ ਫ਼ੌਜਾਂ ਨੂੰ ਭਾਰੀ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾਇਆ। ਮੂਲਰਾਜ ਦੀਆਂ ਫ਼ੌਜਾਂ ਨੂੰ 500 ਬੰਦਿਆਂ ਅਤੇ ਛੇ ਤੋਪਾਂ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ ਨਾਲ ਮੁਲਤਾਨ ਵੱਲ ਪਿੱਛੇ ਹਟਣਾ ਪਿਆ। ਐਡਵਰਡ 26 ਜੂਨ ਨੂੰ ਮੁਲਤਾਨ ਲਈ ਰਵਾਨਾ ਹੋਇਆ। ਮੁਲਤਾਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਮੂਲਰਾਜ ਸੁਧੂਸਮ ਵਿੱਚ ਉਸ ਦੀ ਉਡੀਕ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਇੱਥੇ ਹੋਈ ਝੜਪ ਵਿੱਚ ਮੂਲਰਾਜ ਗੋਲੀ ਲੱਗਣ ਕਾਰਨ ਹਾਥੀ ਤੋਂ ਹੇਠਾਂ ਡਿੱਗ ਗਿਆ। ਇੱਥੇ ਵੀ ਮੂਲਰਾਜ ਨੂੰ ਹਾਰ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ।

 

ਜੂਨ ਵਿੱਚ ਜਨਰਲ ਵਿਸ਼ ਦੇ ਅਧੀਨ ਲਾਹੌਰ ਤੋਂ ਤੋਪਖਾਨੇ ਨਾਲ ਆਈ ਵਡੀ ਫ਼ੌਜ ਨੇ ਮੁਲਤਾਨ ਦੀ ਘੇਰਾਬੰਦੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਪਹਾੜੀ ਉੱਤੇ ਬਣਿਆ ਸ਼ਹਿਰ ਉੱਚੀਆਂ ਅਤੇ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕੰਧਾਂ ਨਾਲ ਘਿਰਿਆ ਹੋਇਆ ਹੋਣ ਕਰ ਕੇ ਘੇਰਾਬੰਦੀ ਸੁਖਾਲੀ ਨਹੀਂ ਸੀ। 27 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਵਿਸ਼ ਵਲੋਂ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਬਾਹਰਵਾਰ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਮਲਿਆਂ ਨੇ ਮੂਲਰਾਜ ਦੀਆਂ ਫ਼ੌਜਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ਹਿਰ ਵੱਲ ਪਿੱਛੇ ਹਟਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਘੇਰਾਬੰਦੀ ਦੌਰਾਨ ਕਿਲ੍ਹੇ ‘ਤੇ ਅਣਗਿਣਤ ਤੋਪਾਂ ਦੇ ਗੋਲੇ ਦਾਗੇ ਗਏ। 30 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ, ਇੱਕ ਬੰਬ ਕਿਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਅਸਲ੍ਹਾਖ਼ਾਨੇ ’ਤੇ ਵਜਾ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਧਮਾਕਾ ਹੋਇਆ ਅਤੇ ਸੈਂਕੜੇ ਆਦਮੀ ਮਾਰੇ ਗਏ। ਮੂਲਰਾਜ ਨੇ ਵਿਸ਼ ਨੂੰ ਸੁਨੇਹਾ ਭੇਜਿਆ ਕਿ ਉਸ ਕੋਲ ਇੰਨਾ ਗੋਲਾ-ਬਾਰੂਦ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਇੱਕ ਸਾਲ ਤਕ ਲੜ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਵਿਸ਼ ਨੇ 2 ਜਨਵਰੀ 1849 ਨੂੰ ਇੱਕ ਆਮ ਹਮਲੇ ਦਾ ਹੁਕਮ ਦਿੱਤਾ। ਇੱਕ ਭਿਆਨਕ ਹਮਲੇ ਵਿੱਚ ਮੂਲਰਾਜ ਦੀ ਫ਼ੌਜ ਨੇ ਤਲਵਾਰਾਂ ਕੱਢ ਲਈਆਂ। ਜਿਸ ‘ਤੇ ਹਮਲਾਵਰਾਂ ਨੇ ਗੋਲੀਆਂ ਚਲਾ ਦਿੱਤੀਆਂ। ਤਲਵਾਰਾਂ ਅਤੇ ਗੋਲੀਆਂ ਦੀ ਲੜਾਈ ਵਿੱਚ ਮੂਲਰਾਜ ਦੀ ਫ਼ੌਜ ਨੂੰ ਭਾਰੀ ਨੁਕਸਾਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪਿੱਛੇ ਹਟਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਹੋਈ। ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਦੀ ਫ਼ੌਜ ਸ਼ਹਿਰ ’ਚ ਦਾਖ਼ਲ ਹੋ ਗਈ ਅਤੇ ਖ਼ੂਨੀ ਜੰਗ ਰਾਹੀਂ ਆਮ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਨੂੰ ਅੰਨ੍ਹੇਵਾਹ ਕਤਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਭਾਰੀ ਲੁੱਟ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਨੇ ਭਾਰੀ ਨੁਕਸਾਨ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ 9 ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ ਕਿਲ੍ਹੇ ਤੋਂ 20 ਗਜ਼ ਦੂਰ ਖਾਈ ‘ਤੇ ਕਬਜ਼ਾ ਕਰ ਲਿਆ। ਮੁਲਤਾਨ ਦੀ ਸੱਤ ਮਹੀਨੇ ਦੀ ਘੇਰਾਬੰਦੀ ਦੌਰਾਨ ਮੂਲਰਾਜ ਨੇ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਜਬਰਦਸਤ ਟੱਕਰ ਦਿਤੀ। ਲੇਕਿਨ, 22 ਜਨਵਰੀ 1849 ਨੂੰ ਮੂਲਰਾਜ ਨੇ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਖ਼ਾਤਰ 550 ਆਦਮੀਆਂ ਨਾਲ ਆਤਮ ਸਮਰਪਣ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਅਤੇ ਭਾਰਤੀ ਸੈਨਿਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਵੱਡੀ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਲੁੱਟਮਾਰ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਮੂਲਰਾਜ ਦੇ ਖ਼ਜ਼ਾਨੇ ਦੀ ਕੀਮਤ 30 ਲੱਖ ਪੌਂਡ ਸੀ, ਜੋ ਉਸ ਸਮੇਂ ਲਈ ਬਹੁਤ ਵੱਡੀ ਰਕਮ ਸੀ।

 

ਦੀਵਾਨ ਮੂਲਰਾਜ ‘ਤੇ ਵੈਂਸ ਐਗਨੇਊ ਅਤੇ ਐਂਡਰਸਨ ਦੇ ਕਤਲ ਲਈ ਮੁਕੱਦਮਾ ਚਲਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਉਸ ਨੂੰ ਯੋਜਨਾਬੱਧ ਕਤਲ ਤੋਂ ਬਰੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਪਰ ਉਸ ਨੂੰ ਸਹਾਇਕ ਹੋਣ ਦਾ ਦੋਸ਼ੀ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ, ਕਿਉਂਕਿ ਉਸ ਨੇ ਕਾਤਲਾਂ ਨੂੰ ਇਨਾਮ ਦਿੱਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਖੁੱਲੇਆਮ ਬਗਾਵਤ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਮੂਲਰਾਜ ਨੂੰ ਮੌਤ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਸੁਣਾਈ ਗਈ, ਪਰ ਸਜ਼ਾ ਨੂੰ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਉਮਰ ਭਰ ਲਈ ਜਲਾਵਤਨੀ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲ ਕਰ ਦਿਤੀ ਗਈ। ਅਗਸਤ 1851 ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਬਿਮਾਰੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬਕਸਰ ਜੇਲ੍ਹ ਦੇ ਰਸਤੇ ਵਿੱਚ ਮੂਲਰਾਜ ਫਾਨੀ ਸੰਸਾਰ ਨੂੰ ਸਦਾ ਲਈ ਅਲਵਿਦਾ ਕਹਿ ਗਿਆ। ਉਸ ਦੇ ਕੁਝ ਵਫ਼ਾਦਾਰ ਸੇਵਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਗੰਗਾ ਦੇ ਕੰਢੇ ਉਸ ਦੇ ਮ੍ਰਿਤਕ ਸਰੀਰ ਦਾ ਸਸਕਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।

 

ਯੋਧਿਆਂ ਦਾ ਇਹ ਗੁਣ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਇਕ ਦੂਜੇ ਦੀ ਬਹਾਦਰੀ ਅਤੇ ਲੜਨ ਦੇ ਹੁਨਰ ਦੀ ਤਾਰੀਫ਼ ਕਰਿਆ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਭਾਵੇਂ ਦੁਸ਼ਮਣ ਜੰਗ ਦੇ ਮੈਦਾਨ ਵਿਚ ਕਿੰਨਾ ਕੱਟੜ ਦੁਸ਼ਮਣ ਕਿਉਂ ਨਾ ਹੋਵੇ। ਯੁੱਧ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਵਲੋਂ ਮੂਲਰਾਜ ਅਤੇ ਸਿੱਖ ਫ਼ੌਜਾਂ ਦੀ ਬਹੁਤ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਾ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਮੂਲਰਾਜ ਖ਼ੁਦਮੁਖ਼ਤਿਆਰ ਸੁਭਾਅ ਦੇ ਸਨ, ਜਿਸ ਨੇ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਦੀ ਅਧੀਨਗੀ ਸਵੀਕਾਰ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ। ਪਰ ਬਦਕਿਸਮਤੀ ਨਾਲ ਸਾਡੇ ਇਤਿਹਾਸ ਦੇ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਹੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਪਾਤਰ, ਅਣਗੌਲੇ ਮਹਾਨ ਨਾਇਕ ਨੂੰ ਸਰਕਾਰਾਂ ਨੇ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਵਿਸਾਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਮੂਲਰਾਜ ਚੋਪੜਾ ਦੇ ਖਾਨਦਾਨ ਵਿਚੋਂ ਮੌਜੂਦਾ ਸਮੇਂ ਸ੍ਰੀ ਵਿਜੇ ਕੁਮਾਰ ਚੋਪੜਾ, ਅਵਿਨਾਸ਼ ਚੋਪੜਾ ਅਤੇ ਅਮਿੱਤ ਚੋਪੜਾ ਪੂਰੇ ਪਰਿਵਾਰ ਸਮੇਤ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਏਕਤਾ ਅਤੇ ਪੰਜਾਬ ਪੰਜਾਬੀ ਅਤੇ ਪੰਜਾਬੀਅਤ ਨੂੰ ਸਮਰਪਿਤ ਹਨ, ਅਤੇ ’ਦ ਹਿੰਦ ਸਮਾਚਾਰ ਲਿਮਟਿਡ’ ਦੀ ਪੱਤਰਕਾਰੀ ਜ਼ਰੀਏ ਹਿੰਦੂ-ਸਿੱਖ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕਰਨ ਦੇ ਮਿਸ਼ਨ ਲਈ ਲਗਾਤਾਰ ਕਾਰਜਸ਼ੀਲ ਹਨ।

 

(ਪ੍ਰੋ: ਸਰਚਾਂਦ ਸਿੰਘ ਖਿਆਲਾ- 9781355522)

Leave a Reply