Latest news
डॉ वेद प्रताप वैदिक और पूर्व कैबिनेट मंत्री चौधरी हरि सिंह सैनी ने स्वर्गीय श्री सहीराम जौहर को एक स... ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿੱਚ ਜਨਮੇ ਇਸਲਾਮਿਕ ਪ੍ਰਚਾਰਕ ਸਾਕਿਬ ਇਕਬਾਲ ਸ਼ਮੀ ਦੇ ਵਾਰੰਗਲ ਵਿੱਚ ਦੌਰੇ ਲਈ ਭਾਰਤੀ ਵੀਜ਼ਾ ਵਿਵਸਥਾਵਾਂ ਦੀ ... 2030 ਤੱਕ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਊਰਜਾ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਕ੍ਰਾਂਤੀ ਆਵੇਗੀ - ਪੀਐਮ ਮੋਦੀ ਇਹ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਹੈ ਕਿ ਕਿਸੇ ਭਾਰਤੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਸਿੱਖਾਂ ਦੇ ਲੰਬੇ ਵਾਲਾਂ ਅਤੇ ਜੂੜੇ ਪ੍ਰਤੀ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲਤਾ ਦਿਖਾਈ ਅਤੇ ਉਹ... ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ 'ਚ ਬੰਦੂਕ ਦੀ ਨੋਕ 'ਤੇ ਖੋਲ੍ਹਿਆ ਟ੍ਰੈਫਿਕ: ਜਾਮ 'ਚ ਫਸੀ ਕਾਰ, ਵਿਅਕਤੀ ਨੇ ਕੱਢਿਆ ਰਿਵਾਲਵਰ ਬਾਇਓਫਰਟੀਲਾਈਜ਼ਰ ਲੈਬਾਰਟਰੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਭਾਰਤ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਰਾਜ ਬਣਿਆ ਪੰਜਾਬ ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਿਸ ਵੱਲੋਂ ਵੱਡੀ ਕਾਰਵਾਈ ਕਰਦਿਆਂ ਲਾਰੈਂਸ ਬਿਸ਼ਨੋਈ, ਗੋਲਡੀ ਬਰਾੜ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਦੇ 1490 ਸ਼ੱਕੀ ਟਿਕਾਣਿ... ਬਾਲ ਵਿਵਾਹ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਵਿਚ ਆਸਾਮ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਚੁਕੇ ਵੱਡੇ ਕਦਮ 2170 ਲੋਕ ਗ੍ਰਿਫ਼ਤਾਰ, 4 ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕੇਸ ਦਰਜ ਜਲ ਸਪਲਾਈ ਅਤੇ ਸੈਨੀਟੇਸ਼ਨ ਵਿਭਾਗ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਰਾਜ ਪੱਧਰੀ ਜਨਤਾ ਦਰਬਾਰ 6 ਫਰਵਰੀ ਨੂੰ- ਜਿੰਪਾ ਮਾਨ ਸਰਕਾਰ ਲੁਧਿਆਣਾ ਸ਼ਹਿਰ ਦੀ ਸਵੱਛਤਾ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਨੂੰ ਸੁਧਾਰਨ ਲਈ ਸਾਜੋ ਸਮਾਨ ਦੀ ਖਰੀਦ 'ਤੇ 7.77 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕਰੇ...

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

ਗਾਥਾ ਪੰਜਾਬ: ਧਨ ਅਤੇ ਧਰਮ !!

Gatha Punjab: Money and Religion!!

ਬਟਾਲਾ ਨੇੜੇ ਪਿੰਡ ਚੋਣੇਂ ਵਿੱਚ ਕੋਈ 100 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਬਣੀ ਮਹਿਲਨੁਮਾ ਕੋਠੀ ਜਿਸਨੂੰ ਬਣਾਉਂਦੇ ਸਮੇਂ ਕਹਿੰਦੇ ਉਸ ਸਮੇਂ ਬਹੁਤ ਵੱਡੀ ਰਕਮ ਖਰਚ ਹੋਈ ਸੀ ਅਤੇ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਕਹਿਣ ਅਨੁਸਾਰ ਲੋਹੇ ਦੇ ਸ਼ਹਿਰ ਬਟਾਲੇ ਵਿਚਲਾ ਲੋਹਾ ਮੁੱਕ ਗਿਆ ਸੀ।

ਇਤਹਾਸਕਾਰ ਇੰਦਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਹਰਪੁਰਾ ਅਨੁਸਾਰ ਇਸ ਮਹਿਲ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੇ ਪਹਿਲਵਾਨ ਗੁਰਦਿੱਤ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਹਾਕਮ ਸਿੰਘ ਦੋਵੇਂ ਭਰਾ ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ ਵੱਸ ਗਏ।

ਤਸਵੀਰ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਵਾਨ ਗੁਰਦਿੱਤ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਦੂਸਰੀ ਤਸਵੀਰ ਉਹਨਾ ਦੇ ਪੜਪੋਤੇ ਇਸਮਾਈਲ ਦੀ ਏ। ਚੌਥੀ ਪੀੜ੍ਹੀ ਅੱਜ ਮੁਸਲਮਾਨ ਏ।

ਇਹੀ ਹਾਲ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਰਾਜ਼ੇ ਮਹਾਰਾਜਾ ਰਣਜੀਤ ਸਿੰਘ ਦੇ ਖਾਨਦਾਨ ਦਾ ਹੋਇਆ। ਮਹਾਂਰਾਜਾ ਦਲੀਪ ਸਿੰਘ ਈਸਾਈ ਬਣ ਗਿਆ। ਉਹਨਾ ਦੀ ਕਬਰ ਤੇ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਖਾਨਦਾਨ ਚੋਂ ਕੋਈ ਸ਼ਾਇਦ ਹੀ ਗਿਆ ਹੋਵੇ। ਕੀ ਇਹ ਕਹਾਣੀ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਘਰ ਘਰ ਦੀ ਬਣੇਗੀ?? ਵੱਡੀਆਂ ਵੱਡੀਆਂ ਕੋਠੀਆਂ ਇਧਰ ਰਹਿ ਜਾਣੀਆਂ,ਪੀੜ੍ਹੀਆਂ ਉਧਰ। ਸ਼ਾਇਦ ਬਹੁਤੇ ਪੰਜਾਬੀ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਦੀ ਤੀਜੀ ਚੌਥੀ ਪੀੜ੍ਹੀ ਇਸਮਾਈਲ, ਵਿਲੀਅਮ, ਹੈਨਰੀ ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਨਾਮ ਨਾਲ ਪਹਿਚਾਣੀ ਜਾਵੇਗੀ।

#virsasambhalmuhim, #noconversioninpunjab

#meravirsameradharm

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *