KESARI VIRASAT

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Latest news
ਪਾਕਿ ਅੱਤਵਾਦੀ ਹਾਫਿਜ਼ ਸਈਦ ਦਾ ਬੇਟਾ ਲਾਪਤਾ: ਮੀਡੀਆ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਦਾ ਦਾਅਵਾ - ਪੇਸ਼ਾਵਰ ਤੋਂ ਕਾਰ ਸਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਚੁੱਕਿਆ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੇ ਭਾਰਤ 'ਤੇ ਆਤਮਘਾਤੀ ਹਮਲੇ ਦਾ ਲਗਾਇਆ ਇਲਜ਼ਾਮ: ਪਾਕਿ ਸੈਨਾ ਟੀਟੀਪੀ, ਆਈਐਸਆਈਐਸ 'ਤੇ ਹਮਲੇ ਲਈ ਤਿਆਰ ਮਨੀਪੁਰ ਹਿੰਸਾ ਪਿੱਛੇ ਵੀ ਖਾਲਿਸਤਾਨੀ : ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਪੰਨੂ ਨੂੰ ਮਿਲਿਆ ਕੁੱਕੀ ਆਗੂ; ਮਣੀਪੁਰ 'ਚ ਅੱਤਵਾਦੀਆਂ ਨੇ ਕਰੋੜਾ... ਬਰਤਾਨੀਆ 'ਚ ਭਾਰਤੀ ਹਾਈ ਕਮਿਸ਼ਨਰ 'ਤੇ ਹਮਲੇ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼: ਗੁਰੂਘਰ ਜਾਣ ਤੋਂ ਰੋਕਿਆ; ਖਾਲਿਸਤਾਨੀ ਸਮਰਥਕ ਬਾਹਰੋਂ ਆਏ ਡਿਕਸ਼ਨਰੀ ਵਿੱਚੋਂ ਓਮ ਸ਼ਬਦ ਹਟਾਉਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ: ਇਸਾਈਆਂ ਦੇ ਦਬਾਅ ਹੇਠ ਸਾਜ਼ਿਸ਼ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਹਾਕੀ 'ਚ ਪਾਕਿਸਤਾਨ 'ਤੇ ਭਾਰਤ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਜਿੱਤ ਏਸ਼ੀਆਡ ਗਰੁੱਪ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ 10-2 ਨਾਲ ਹਰਾਇਆ ਅਭਿਨੇਤਾ ਵਿਸ਼ਾਲ ਦਾ ਸੈਂਸਰ ਬੋਰਡ ਉੱਪਰ ਗੰਭੀਰ ਇਲਜ਼ਾਮ: ਫਿਲਮ ਨੂੰ ਪਾਸ ਕਰਨ ਲਈ 6.5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਲਏ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਨੇ ਸੀਨੀਅਰ ਅਕਾਲੀ ਆਗੂ ਜਰਨੈਲ ਵਾਹਿਦ ਨੂੰ ਕੀਤਾ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ: ਪਤਨੀ ਤੇ ਪੁੱਤਰ ਨੂੰ ਵੀ ਨਾਲ ਲੈ ਗਏ ਬੋਲਣ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਹਿੰਸਾ ਭੜਕਾਉਣ ਲਈ ਕਰਨਾ ਬਰਦਾਸ਼ਤ ਨਹੀਂ-ਐਸ. ਜੈਸ਼ੰਕਰ ਧੀ ਨੇ ਧੋਖੇ ਨਾਲ ਜ਼ਮੀਨ ਤੇ ਮਕਾਨ ਹੜੱਪੇ ਤਾਂ ਪਿਤਾ ਨੇ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਜਾਨ
You are currently viewing ਕੀ ਮਿੱਠੇ ਅਤੇ ਖੰਡ ਰਹਿਤ ਭੋਜਨ ਸ਼ੂਗਰ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ? ਬਿਲਕੁਲ ਨਹੀਂ
Can sweeteners and sugar-free foods control diabetes? Not quite

ਕੀ ਮਿੱਠੇ ਅਤੇ ਖੰਡ ਰਹਿਤ ਭੋਜਨ ਸ਼ੂਗਰ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ? ਬਿਲਕੁਲ ਨਹੀਂ

आयुर्वेद पांच महाभूतों चिकित्सा प्रणाली

केसरी विरासत के इस मंच आयुर्वेदिक दवाई को बेचने के लिए संपर्क करे - 9592306823


ਮਿੱਠੇ” ਸ਼ਬਦ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਹਮੇਸ਼ਾ ਚੰਗਿਆਈ, ਖੁਸ਼ੀ ਅਤੇ ਅਨੰਦ ਦੇ ਦਰਸ਼ਨਾਂ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਸ਼ਹਿਦ, ਖੰਡ ਜਾਂ ਸਵੀਟਹਾਰਟ ਪਿਆਰ ਦੇ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਸ਼ਬਦ ਹਨ। ਮਿੱਠੇ ਸੁਭਾਅ ਵਾਲੇ ਜਾਂ ਮਿੱਠੇ ਸੁਭਾਅ ਵਾਲੇ ਲੋਕ ਹਮੇਸ਼ਾ ਕੌੜੇ ਲੋਕਾਂ ਨਾਲੋਂ ਤਰਜੀਹੀ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਫਿਰ ਵੀ ਅਸੀਂ ਸਾਰੇ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਮੋਟਾਪਾ, ਸ਼ੂਗਰ, ਦਿਲ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਅਤੇ ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਕੈਂਸਰ ਸਮੇਤ ਸਾਡੀਆਂ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਲਈ ਸ਼ੂਗਰ ਨੂੰ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਠਹਿਰਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਭਾਰਤੀ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਗੰਨੇ ਦੇ ਖੰਡ ਦੇ ਕ੍ਰਿਸਟਲ (ਲਗਭਗ 400 ਈਸਵੀ ਪੂਰਵ) ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਸਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਉਹ ਸ਼ਾਰਕਰਾ (ਬੱਜਰੀ) ਕਹਿੰਦੇ ਸਨ। ਸ਼ੱਕਰ ਸ਼ਬਦ ਆਪਣੇ ਆਪ ਵਿਚ ਸ਼ਕਰਰਾ ਤੋਂ ਬਣਿਆ ਹੈ।

ਸ਼ੂਗਰ ਦੇ ਮਾੜੇ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਬਾਰੇ ਵੱਧ ਰਹੀ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਦੇ ਨਾਲ, ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸ਼ੂਗਰ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ, ਨੁਕਸਾਨਦੇਹ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪੈਦਾ ਕੀਤੇ ਬਿਨਾਂ ਸਾਡੇ ਮਿੱਠੇ ਸੁਆਦ ਨੂੰ ਸੰਤੁਸ਼ਟ ਕਰਨ ਦੀ ਖੋਜ ਨੇ ਰਫ਼ਤਾਰ ਫੜ ਲਈ ਹੈ। ਲੋਕ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਖੰਡ ਨੂੰ ਭੂਰੇ ਸ਼ੂਗਰ, ਸ਼ਹਿਦ ਅਤੇ ਗੁੜ ਨਾਲ ਬਦਲਦੇ ਹਨ, ਇਹ ਗਲਤ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹਨ ਜਦੋਂ ਕਿ ਕੈਲੋਰੀ ਸਮੱਗਰੀ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਇਹ ਖੰਡ ਦੇ ਸਮਾਨ ਹਨ (ਇੱਕ ਗ੍ਰਾਮ ਚੀਨੀ ਵਿੱਚ 4 ਕੈਲੋਰੀਆਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ)। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕਈਆਂ ਨੂੰ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਫਲਾਂ ਦਾ ਜੂਸ ਕੋਲਾ ਦਾ ਚੰਗਾ ਬਦਲ ਹੈ ਪਰ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਕੈਲੋਰੀ ਸਮੱਗਰੀ ਲਗਭਗ ਇੱਕੋ ਜਿਹੀ ਹੈ।

ਕੁਦਰਤੀ ਸਰੋਤ, ਇਸ ਲਈ, ਸਾਡੀਆਂ ਮਿੱਠੀਆਂ ਲਾਲਸਾਵਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਸਾਨੂੰ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਸਿਹਤਮੰਦ ਵਿਕਲਪ ਨਹੀਂ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਬਿਨਾਂ ਸ਼ੱਕ, ਖੰਡ ਦੇ ਬਦਲ ਕੈਲੋਰੀ ਦੀ ਮਾਤਰਾ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਕਿਉਂਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਕੈਲੋਰੀਆਂ ਜ਼ੀਰੋ ਦੇ ਨੇੜੇ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਕੋਲਾ ਦੇ ਇੱਕ 500 ਮਿ.ਲੀ. ਦੇ ਡੱਬੇ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 12 ਚੱਮਚ ਚੀਨੀ, ਲਗਭਗ 220 ਕੈਲੋਰੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਡਾਇਟ ਕੋਲਾ ਦੇ ਇੱਕ ਕੈਨ ਵਿੱਚ ਜ਼ੀਰੋ ਕੈਲੋਰੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ! ਸਿਧਾਂਤਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਇਸ ਲਈ, ਖੰਡ ਦੇ ਬਦਲ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਹੀ ਆਕਰਸ਼ਕ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਹਨ.

ਇੱਥੇ ਦੋ ਆਮ ਕਿਸਮ ਦੇ ਖੰਡ ਦੇ ਬਦਲ ਹਨ – ਨਕਲੀ ਮਿੱਠੇ ਅਤੇ ਸ਼ੂਗਰ ਅਲਕੋਹਲ। ਨਕਲੀ ਮਿੱਠੇ ਸਿੰਥੈਟਿਕ ਬਦਲ ਹਨ ਅਤੇ ਸੈਕਰੀਨ, ਸਾਈਕਲੇਮੇਟ, ਐਸਪਾਰਟੇਮ, ਸੁਕਰਲੋਜ਼, ਐਸੀਸਲਫੇਮ ਅਤੇ ਨਿਓਟੇਮ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਸਟੀਵੀਆ ਇੱਕ ਵੱਖਰੀ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਹੈ, ਜਿਸਨੂੰ “ਕੁਦਰਤੀ” ਮਿੱਠੇ ਵਜੋਂ ਦਰਸਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਪੌਦਿਆਂ ਦੇ ਸਰੋਤਾਂ ਤੋਂ ਲਿਆ ਗਿਆ ਹੈ।

ਖੰਡ ਦੇ ਬਦਲਾਂ ਦੀਆਂ ਹੋਰ ਕਿਸਮਾਂ ਵਿੱਚ ਪੌਦੇ ਤੋਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਖੰਡ ਅਲਕੋਹਲ (ਉਹਨਾਂ ਵਿੱਚ ਅਲਕੋਹਲ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ!) ਸ਼ਾਮਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਏਰੀਥ੍ਰਾਈਟੋਲ, ਮੈਨਨੀਟੋਲ ਅਤੇ ਸੋਰਬਿਟੋਲ। ਮਿਠਾਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਉਹ ਭੋਜਨ ਵਿਚ ਕੁਝ ਟੈਕਸਟ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਦੇ ਹਨ. ਸ਼ੂਗਰ ਦੇ ਅਲਕੋਹਲ ਦੀ ਮਿਠਾਸ ਖੰਡ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ 25-100 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੱਕ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਜ਼ਿਆਦਾ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਖੰਡ ਅਲਕੋਹਲ ਖਾਣ ਨਾਲ ਪੇਟ ਫੁੱਲਣਾ, ਢਿੱਲੀ ਟੱਟੀ ਜਾਂ ਦਸਤ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਸਮੇਂ ਦੀ ਇੱਕ ਮਿਆਦ ਦੇ ਨਾਲ, ਇਹਨਾਂ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਪ੍ਰਤੀ ਸਹਿਣਸ਼ੀਲਤਾ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਿਕਸਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਖੰਡ ਦੇ ਬਦਲਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰੋਸੈਸਡ ਭੋਜਨਾਂ ਵਿੱਚ ਵਿਆਪਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਰਤਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਸਾਫਟ ਡਰਿੰਕਸ, ਜੈਮ ਅਤੇ ਡੇਅਰੀ ਉਤਪਾਦ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਕੁਝ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਸੁਕਰਾਲੋਜ਼, ਨੂੰ ਬੇਕਿੰਗ ਜਾਂ ਖਾਣਾ ਪਕਾਉਣ ਵਿੱਚ ਵਰਤਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਦੇਖਣਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿ ਕਿਸੇ ਉਤਪਾਦ ਵਿੱਚ ਕਿਸ ਕਿਸਮ ਦਾ ਸਵੀਟਨਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਕਿਸੇ ਉਤਪਾਦ ‘ਤੇ ਇੱਕ “ਖੰਡ ਮੁਕਤ” ਲੇਬਲ ਗੁੰਮਰਾਹਕੁੰਨ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ – ਅਸੀਂ ਫਿਰ ਇਸ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਮੰਨਦੇ ਹੋਏ, ਜ਼ਿਆਦਾ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਖਪਤ ਕਰਦੇ ਹਾਂ, ਇਹ ਨਾ ਸਮਝਦੇ ਹੋਏ ਕਿ ਇਹ ਚਰਬੀ ਨਾਲ ਭਰਿਆ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਜਾਂ ਇਸ ਵਿੱਚ ਖੰਡ ਅਲਕੋਹਲ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਸ਼ੂਗਰ-ਮੁਕਤ ਚਾਕਲੇਟ ਦੀ ਇੱਕ ਆਮ ਬਾਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਨਿਯਮਤ ਸਲੈਬ ਦੀ ਲਗਭਗ 60 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਕੈਲੋਰੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਕੀ ਸ਼ੂਗਰ ਦੇ ਬਦਲ ਸ਼ੂਗਰ ਨੂੰ ਉਲਟਾ ਸਕਦੇ ਹਨ?

ਆਪਣੀ ਵਪਾਰਕ ਪ੍ਰਸਿੱਧੀ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਖੰਡ ਦੇ ਬਦਲਾਂ ਨੇ ਹਮੇਸ਼ਾ ਵਿਵਾਦਾਂ ਨੂੰ ਆਕਰਸ਼ਿਤ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਦੰਦਾਂ ਦੀ ਸਿਹਤ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਇਹ ਅਸਪਸ਼ਟ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕੀ ਨਕਲੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਮਿੱਠੇ ਉਤਪਾਦਾਂ ਨਾਲ ਖੁਰਾਕੀ ਖੰਡ ਨੂੰ ਬਦਲਣਾ ਖੰਡ ਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਖਪਤ ਦੇ ਸਿਹਤ ਨਤੀਜਿਆਂ (ਜਿਵੇਂ ਮੋਟਾਪਾ, ਸ਼ੂਗਰ ਅਤੇ ਦਿਲ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ) ਨੂੰ ਉਲਟਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਕੁਝ ਅਧਿਐਨਾਂ ਵਿੱਚ, ਨਕਲੀ ਮਿੱਠੇ ਨੂੰ ਡਾਇਬੀਟੀਜ਼ ਅਤੇ ਮੋਟਾਪੇ ਦੇ ਜੋਖਮ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਦਿਖਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ, ਹਾਲਾਂਕਿ ਦੂਜਿਆਂ ਨੂੰ ਅਜਿਹੇ ਸਬੂਤ ਨਹੀਂ ਮਿਲੇ ਹਨ। ਨਕਲੀ ਮਿਠਾਈਆਂ ਦੇ ਸਿਹਤ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਬਾਰੇ ਡਬਲਯੂਐਚਓ 2022 ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਨਕਲੀ ਮਿੱਠੇ ਵਾਲੇ ਪੀਣ ਵਾਲੇ ਪਦਾਰਥਾਂ ਦੇ ਕੋਲੇਸਟ੍ਰੋਲ ਅਸਧਾਰਨਤਾਵਾਂ ਅਤੇ ਹਾਈ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਮਾਮੂਲੀ ਸਬੰਧਾਂ ਨੂੰ ਦੇਖਿਆ ਗਿਆ।

ਨਕਲੀ ਮਿੱਠੇ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸੰਤੁਸ਼ਟੀ ਦੀ ਭਾਵਨਾ ਪੈਦਾ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਸਾਨੂੰ ਹੋਰ ਉੱਚ-ਕੈਲੋਰੀ ਭੋਜਨ ਵਧੇਰੇ ਉਦਾਰਤਾ ਨਾਲ ਖਾਣ ਲਈ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਆਮ ਗੱਲ ਹੈ ਕਿ ਲੋਕ ਆਪਣੇ ਭੂਰੇ ਅਤੇ ਪੀਜ਼ਾ ਵਿੱਚ ਖੁਦਾਈ ਕਰਦੇ ਹਨ ਪਰ ਸਿਰਫ਼ ਡਾਈਟ ਕੋਲਾ ਆਰਡਰ ਕਰਨ ਲਈ ਵਧੇਰੇ ਧਿਆਨ ਰੱਖਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਸੁਝਾਅ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਤੀਬਰ ਮਿੱਠੇ ਪਦਾਰਥ ਬਦਲ ਸਕਦੇ ਹਨ ਕਿ ਸਾਡੇ ਦਿਮਾਗ ਸਿਗਨਲਾਂ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਪ੍ਰਤੀਕਿਰਿਆ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਫਲਾਂ ਵਰਗੇ ਘੱਟ ਮਿੱਠੇ ਪਦਾਰਥਾਂ ਨੂੰ ਸਾਡੀਆਂ ਇੰਦਰੀਆਂ ਲਈ ਨਾਪਸੰਦ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਕੁਝ ਵਿਗਿਆਨੀ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਇਹਨਾਂ ਉਤਪਾਦਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਸਾਨੂੰ ਹੋਰ ਮਿਠਾਈਆਂ ਦੀ ਲਾਲਸਾ ਵੱਲ ਲੈ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਸੈਕਰੀਨ ਨੂੰ ਇੱਕ ਵਾਰ ਚੂਹਿਆਂ ਵਿੱਚ ਕੈਂਸਰ ਨਾਲ ਜੋੜਿਆ ਗਿਆ ਸੀ, ਅਤੇ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਸਬੂਤ ਦੇ ਬ੍ਰੇਨ ਟਿਊਮਰ ਨਾਲ ਐਸਪਾਰਟੇਮ। ਗੁਰਦਿਆਂ ‘ਤੇ ਮਾੜਾ ਪ੍ਰਭਾਵ, ਯਾਦਦਾਸ਼ਤ ਦਾ ਨੁਕਸਾਨ, ਦਿਮਾਗੀ ਕਮਜ਼ੋਰੀ ਅਤੇ ਸਟ੍ਰੋਕ ਵਰਗੀਆਂ ਚਿੰਤਾਵਾਂ ਅਸਪਸ਼ਟ ਹਨ। ਇਹ ਵੀ ਸੁਝਾਅ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਇਹਨਾਂ ਮਿਠਾਈਆਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਸਾਡੇ ਅੰਤੜੀਆਂ ਦੇ ਬਨਸਪਤੀ ਨੂੰ ਬਦਲ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਸੰਭਾਵੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਭਾਰ ਵਧਣ ਅਤੇ ਡਾਇਬੀਟੀਜ਼ ਦਾ ਵੱਡਾ ਖਤਰਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਨਕਲੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਮਿੱਠੇ ਪੀਣ ਵਾਲੇ ਪਦਾਰਥਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਅਲਕੋਹਲ ਦਾ ਮਿਸ਼ਰਣ ਖੂਨ ਵਿੱਚ ਅਲਕੋਹਲ ਦੇ ਪੱਧਰ ਨੂੰ ਵਧਾਉਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨਸ਼ੇ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਨੂੰ ਵਧਾਉਂਦਾ ਹੈ।

ਫਰਾਂਸ ਤੋਂ ਇੱਕ ਆਬਾਦੀ-ਅਧਾਰਿਤ ਅਧਿਐਨ, ਇਸ ਸਾਲ ਸਤੰਬਰ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ, 100,000 ਤੋਂ ਵੱਧ ਭਾਗੀਦਾਰਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, 10 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਫਾਲੋ-ਅੱਪ ਕੀਤਾ ਗਿਆ, ਨੇ ਨਕਲੀ ਮਿਠਾਈਆਂ (ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਐਸਪਾਰਟੇਮ, ਐਸੀਸਲਫੇਮ, ਸੁਕਰਲੋਜ਼) ਦੇ ਸੇਵਨ ਅਤੇ ਦਿਲ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ, ਸਟ੍ਰੋਕ ਅਤੇ ਵਿਚਕਾਰ ਇੱਕ ਸੰਭਾਵੀ ਸਬੰਧ ਦਿਖਾਇਆ। ਕੈਂਸਰ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਇੱਕ ਐਸੋਸੀਏਸ਼ਨ ਅਧਿਐਨ ਸੀ, ਇਸ ਨੂੰ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਨਹੀਂ ਮੰਨਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਯਕੀਨੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਉਤਪਾਦਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਵਿੱਚ ਸਾਵਧਾਨੀ ਦੀ ਲੋੜ ਦਾ ਸੁਝਾਅ ਦਿੰਦਾ ਹੈ।

ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਮਿੱਠੇ ਦਾ ਸੇਵਨ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਕਿਉਂਕਿ ਜੋਖਮ ਵੱਧ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਬਾਲਗ ਜੋ ਮਿੱਠੇ ਪੀਣ ਵਾਲੇ ਪਦਾਰਥਾਂ ਦੀ ਵੱਡੀ ਮਾਤਰਾ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਅਸਥਾਈ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਨਕਲੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਮਿੱਠੇ ਪੀਣ ਵਾਲੇ ਪਦਾਰਥਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਇਸ ਦੀ ਖਪਤ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਪਾਣੀ ਨਾਲ ਬਦਲ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਨਕਲੀ ਮਿੱਠੇ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਤਾਂ ਹੀ ਮਦਦ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ ਜੇਕਰ ਸਮੁੱਚੀ ਕੈਲੋਰੀ ਦੀ ਮਾਤਰਾ ਨੂੰ ਘਟਾ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਅੰਤੜੀਆਂ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਬੈਰੀਏਟ੍ਰਿਕ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆਵਾਂ ਹਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਬਚਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਹੇਠਾਂ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਮਿਠਾਸ ਹਨ ਅਤੇ ਖੰਡ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਮਿਠਾਸ ਦੀ ਤੀਬਰਤਾ ਹੈ

Aspartame – 200 ਵਾਰ

ਸੈਕਰੀਨ – 300-600 ਵਾਰ

ਸੁਕਰਲੋਜ਼ – 600 ਵਾਰ

ਸਟੀਵੀਆ – 200-400 ਵਾਰ

advertise with kesari virasat

Leave a Reply