Latest news
ਮੀਰਾ ਦੀ ਸ਼ਰਧਾ 'ਚ ਰੰਗਿਆ ਪੰਚਕੂਲਾ, ਅਗਰਵਾਲ ਭਵਨ 'ਚ 'ਸਰਵ ਸਮਾਜ ਬੰਧੂਤਵ' ਸਾਂਝੀਵਾਲਤਾ ਯਾਤਰਾ- 2022 ਦਾ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਸਵ... वरिष्ठ पत्रकार जसविंदर सिंह आजाद DMA के चीफ एडवाइजर व मोहित सेखड़ी सेक्रेटरी नियुक्त  ਐਨ.ਆਈ.ਟੀ.ਟੀ.ਟੀ.ਆਰ.-ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਵਿੱਚ ਆਯੋਜਿਤ ਹੋਵੇਗੀ ਮੀਡੀਆ ਚੌਪਾਲ-2022 इस बार एनआईटीटीटीआर-चंडीगढ़ में लगेगा मीडिया चौपाल ਧਾਰਮਿਕ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮਾਂ ਨਾਲ ਵਧਦੀ ਹੈ ਭਾਈਚਾਰਕ ਸਾਂਝ:ਰਣਜੀਤ ਸਿੰਘ ਖੋਜੇਵਾਲ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਵੱਲੋਂ ਗੁਰੂ ਗੋਬਿੰਦ ਸਿੰਘ ਜੀ ਦਾ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਪੁਰਬ 5 ਜਨਵਰੀ ਨਿਯਤ ਕਰਨ ਦੀ ਮੰਗ ’ਤੇ ਸੁਖਬੀਰ ਬਾਦਲ ਨੂੰ ਘੇਰਿਆ *ਪੱਤਰਕਾਰ ਅਜੀਤ ਸਿੰਘ ਬੁਲੰਦ ਡਿਜੀਟਲ ਮੀਡੀਆ ਐਸੋਸੀਏਸ਼ਨ ਦੇ ਜਨਰਲ ਸਕੱਤਰ ਬਣੇ, ਪ੍ਰਧਾਨ ਅਮਨ ਬੱਗਾ ਅਤੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਪ੍ਰਦੀ... ਸਾਂਝੀਵਾਲਤਾ ਯਾਤਰਾ-2022 ਦਾ ਡੇਰਾ ਸੰਤ ਗੋਪਾਲ ਨੰਦ ਜੀ ਅਗੰਮ ਪੁਰ ਵਿਖੇ ਭਰਵਾਂ ਸਵਾਗਤ ਸਾਂਝੀਵਾਲਤਾ ਯਾਤਰਾ-2022 ਦਾ ਭੀਖੀ ਵਿੱਚ ਭਰਵਾਂ ਸਵਾਗਤ, ਅੱਜ ਪੁੱਜੇਗੀ ਸੰਗਰੂਰ ਐਨ ਆਰ ਆਈ ਸਭਾ ਦੀ ਕਾਰਗੁਜ਼ਾਰੀ ਤੋਂ ਅਸੰਤੁਸ਼ਟ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਭਾਰਤੀ: ਨਾਪਾ

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

ਗਊ ਦੀ ਬਲਗਮ ਤੋਂ ਵਿਕਸਿਤ ਲੁਬਰੀਕੈਂਟ ਨਾਲ ਐਚਆਈਵੀ ਅਤੇ ਹਰਪੀਜ਼ ਵਾਇਰਸ ਦਾ ਇਲਾਜ ਸੰਭਵ

ਜਲੰਧਰ,ਕੈਸਰੀ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ :ਗਾਵਾਂ ਦੀ ਲਾਰ ਗ੍ਰੰਥੀਆਂ ਦੇ ਬਲਗ਼ਮ ਤੋਂ ਵਿਕਸਤ ਇੱਕ ਲੁਬਰੀਕੈਂਟ ਨੇ ਮਨੁੱਖੀ ਇਮਯੂਨੋਡੇਫੀਸ਼ੈਂਸੀ ਵਾਇਰਸ (ਐਚਆਈਵੀ) ਅਤੇ ਦਾਦ-ਖੁਜਲੀ ਫੈਲਾਉਣ ਵਾਲੇ ਹਰਪੀਜ਼ ਵਾਇਰਸ ਨੂੰ ਸਿਹਤਮੰਦ ਮਨੁੱਖੀ ਸੈੱਲਾਂ ਨੂੰ ਸੰਕਰਮਿਤ ਕਰਨ ਤੋਂ ਰੋਕਣ ਵਿੱਚ ਆਪਣਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਵਿਖਾਇਆ ਹੈ।

ਬਲਗ਼ਮ ਇੱਕ ਪ੍ਰੋਟੈਕਟਿਵ ਜੈੱਲ ਹੈ ਜੋ ਕਿ ਐਪੀਥੈਲਿਅਲ ਟਿਸ਼ੂਆਂ ਨੂੰ ਚਿਕਨਾਈ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਸਾਡੇ ਅੰਗਾਂ ਨੂੰ ਕਵਰ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਬਾਡੀ ਕੈਵਿਟੀ (ਸਰੀਰ ਦੇ ਅੰਦਰ ਖਾਲੀ ਥਾਂ ਜੋ ਕਿ ਇੱਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਤਰਲ ਨਾਲ ਭਰਿਆ ਹੁੰਦਾ ਹੈ) ਨੂੰ ਲਾਇਨ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਨਾਲ ਹੀ ਸੂਖਮ ਜੀਵਾਂ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਰੱਖਿਆ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਕਤਾਰ ਵਜੋਂ ਵੀ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਬਲਗ਼ਮ ਦਾ ਮੁੱਖ ਹਿੱਸਾ ਮਿਊਸੀਨ ਨਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰੋਟੀਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਐਂਟੀਵਾਇਰਲ ਗੁਣ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

ਸਵੀਡਨ ਦੇ ਕੇਟੀਐਚ ਰਾਇਲ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ਼ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਦੇ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਇਹ ਲੁਬਰੀਕੈਂਟ ਐੱਚਆਈਵੀ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਲੈਬ ਟੈਸਟਾਂ ਵਿੱਚ 70 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਅਤੇ ਹਰਪੀਜ਼ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ 80 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਸਾਬਤ ਹੋਇਆ ਹੈ।

ਇੱਕ ਪ੍ਰਯੋਗਸ਼ਾਲਾ ਵਿੱਚ ਕਈ ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਸੈੱਲਾਂ ‘ਤੇ ਵਾਇਰਲ ਪ੍ਰੋਫਾਈਲੈਕਟਿਕ ਟੈਸਟ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਿਗਿਆਨਕ ਜਰਨਲ ‘ਐਡਵਾਂਸਡ ਸਾਇੰਸ’ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਤ ਹੋਏ ਹਨ।

KTH ਦੇ ਇੱਕ ਬਾਇਓਮੈਟਰੀਅਲ ਖੋਜਕਰਤਾ ਹੋਂਗਜੀ ਯਾਨ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਨਤੀਜੇ ਉਮੀਦ ਵਧਾਉਂਦੇ ਹਨ ਕਿ ਜਦੋਂ ਇਹ ਲੁਬਰੀਕੈਂਟ ਇੱਕ ਉਤਪਾਦ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਉਪਲਬਧ ਹੋਵੇਗਾ, ਤਾਂ ਇਹ ਜਿਨਸੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸੰਚਾਰਿਤ ਲਾਗਾਂ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਵਿੱਚ ਵਧੇਰੇ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਹ ਜੈੱਲ ਮਿਊਸਿਨ ਤੋਂ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਮਨੁੱਖੀ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਪੈਦਾ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਬਲਗ਼ਮ ਦਾ ਇੱਕ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਹਿੱਸਾ ਹੈ।

ਹੋਂਗਜੀ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਮਿਊਸਿਨ ਦੇ ਅਣੂਆਂ ਦੀ ਕੁਦਰਤੀ ਗੁੰਝਲਤਾ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਸਿੰਥੈਟਿਕ ਜੈੱਲ ਐੱਚਆਈਵੀ ਅਤੇ ਹਰਪੀਜ਼ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਵਿੱਚ ਇੰਨਾ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਕੋਈ ਮਾੜਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਹੋਂਗਜੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਹ ਜੈੱਲ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਜਿਨਸੀ ਸਿਹਤ ‘ਤੇ ਵਧੇਰੇ ਕੰਟਰੋਲ ਰੱਖਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਸੁਰੱਖਿਆ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕੋਈ ਕੰਡੋਮ ਦਾ ਬਦਲ ਉਪਲਬਧ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜਾਂ ਕੰਡੋਮ ਦੇ ਫਟਣ ਜਾਂ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਬੈਕ-ਅੱਪ ਸੁਰੱਖਿਆ ਵਜੋਂ ਵੀ ਉਪਯੋਗੀ ਸਾਬਤ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਸਿੰਥੈਟਿਕ ਜੈੱਲ ‘ਚ ਮੌਜੂਦ ਮਿਊਕਿਨ ਇਮਿਊਨ ਸੈੱਲਾਂ ਦੀ ਐਕਟੀਵੇਸ਼ਨ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰਨ ‘ਚ ਮਦਦ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਸਰਗਰਮ ਇਮਿਊਨ ਸੈੱਲ ਐੱਚਆਈਵੀ ਦੀ ਪ੍ਰਤੀਕ੍ਰਿਤੀ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਦੇ ਹਨ।

ਇਹ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਸਵੀਡਨ ਦੇ ਕੇਟੀਐਚ ਰਾਇਲ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ਼ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਅਤੇ ਕੈਰੋਲਿਨਸਕਾ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਅਤੇ ਮਿਊਨਿਖ ਦੀ ਤਕਨੀਕੀ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੀਆਂ ਲੈਬਾਂ ਦਾ ਇੱਕ ਸਮੂਹਿਕ ਯਤਨ ਹੈ।

advertise with kesari virasat

Leave a Reply

Your email address will not be published.