Latest news
ਮੀਰਾ ਦੀ ਸ਼ਰਧਾ 'ਚ ਰੰਗਿਆ ਪੰਚਕੂਲਾ, ਅਗਰਵਾਲ ਭਵਨ 'ਚ 'ਸਰਵ ਸਮਾਜ ਬੰਧੂਤਵ' ਸਾਂਝੀਵਾਲਤਾ ਯਾਤਰਾ- 2022 ਦਾ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਸਵ... वरिष्ठ पत्रकार जसविंदर सिंह आजाद DMA के चीफ एडवाइजर व मोहित सेखड़ी सेक्रेटरी नियुक्त  ਐਨ.ਆਈ.ਟੀ.ਟੀ.ਟੀ.ਆਰ.-ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਵਿੱਚ ਆਯੋਜਿਤ ਹੋਵੇਗੀ ਮੀਡੀਆ ਚੌਪਾਲ-2022 इस बार एनआईटीटीटीआर-चंडीगढ़ में लगेगा मीडिया चौपाल ਧਾਰਮਿਕ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮਾਂ ਨਾਲ ਵਧਦੀ ਹੈ ਭਾਈਚਾਰਕ ਸਾਂਝ:ਰਣਜੀਤ ਸਿੰਘ ਖੋਜੇਵਾਲ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਵੱਲੋਂ ਗੁਰੂ ਗੋਬਿੰਦ ਸਿੰਘ ਜੀ ਦਾ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਪੁਰਬ 5 ਜਨਵਰੀ ਨਿਯਤ ਕਰਨ ਦੀ ਮੰਗ ’ਤੇ ਸੁਖਬੀਰ ਬਾਦਲ ਨੂੰ ਘੇਰਿਆ *ਪੱਤਰਕਾਰ ਅਜੀਤ ਸਿੰਘ ਬੁਲੰਦ ਡਿਜੀਟਲ ਮੀਡੀਆ ਐਸੋਸੀਏਸ਼ਨ ਦੇ ਜਨਰਲ ਸਕੱਤਰ ਬਣੇ, ਪ੍ਰਧਾਨ ਅਮਨ ਬੱਗਾ ਅਤੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਪ੍ਰਦੀ... ਸਾਂਝੀਵਾਲਤਾ ਯਾਤਰਾ-2022 ਦਾ ਡੇਰਾ ਸੰਤ ਗੋਪਾਲ ਨੰਦ ਜੀ ਅਗੰਮ ਪੁਰ ਵਿਖੇ ਭਰਵਾਂ ਸਵਾਗਤ ਸਾਂਝੀਵਾਲਤਾ ਯਾਤਰਾ-2022 ਦਾ ਭੀਖੀ ਵਿੱਚ ਭਰਵਾਂ ਸਵਾਗਤ, ਅੱਜ ਪੁੱਜੇਗੀ ਸੰਗਰੂਰ ਐਨ ਆਰ ਆਈ ਸਭਾ ਦੀ ਕਾਰਗੁਜ਼ਾਰੀ ਤੋਂ ਅਸੰਤੁਸ਼ਟ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਭਾਰਤੀ: ਨਾਪਾ

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

ਭਾਰਤ ਦੇ ਪੀ. ਆਰ ਸ਼੍ਰੀਜੇਸ਼ ਅਤੇ ਸਵਿਤਾ ਪੂਨੀਆ ਐਫਆਈਐਚ ਪੁਰਸਕਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਦੂਜੀ ਵਾਰ ਸਾਲ ਦੇ ਪੁਰਸ਼ ਅਤੇ ਮਹਿਲਾ ਗੋਲਕੀਪਰ

ਕੇਸਰੀ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ ਸਵਿਟਜ਼ਰਲੈਂਡ- ਭਾਰਤ ਦੇ ਪੀਆਰ ਸ਼੍ਰੀਜੇਸ਼ ਅਤੇ ਸਵਿਤਾ ਪੂਨੀਆ ਨੂੰ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਾਕੀ ਫੈਡਰੇਸ਼ਨ (ਐਫਆਈਐਚ) ਪੁਰਸਕਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਲਗਾਤਾਰ ਦੂਜੀ ਵਾਰ ਸਾਲ ਦੇ ਪੁਰਸ਼ ਅਤੇ ਮਹਿਲਾ ਗੋਲਕੀਪਰ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ। ਪਿਛਲੇ 16 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਭਾਰਤ ਦੀ ਨੁਮਾਇੰਦਗੀ ਕਰ ਰਹੇ ਸ਼੍ਰੀਜੇਸ਼ ਟੀਮ ਦਾ ਅਨਿੱਖੜਵਾਂ ਅੰਗ ਬਣੇ ਹੋਏ ਹਨ। ਉਹ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਟੀਮ ਦੇ ਹਾਕੀ ਪ੍ਰੋ ਲੀਗ ਦੇ ਸਾਰੇ 16 ਮੈਚਾਂ ਵਿੱਚ ਮੈਦਾਨ ਵਿੱਚ ਉਤਰਿਆ ਸੀ। ਭਾਰਤ ਇਸ ਲੀਗ ਵਿੱਚ ਤੀਜੇ ਸਥਾਨ ’ਤੇ ਰਿਹਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਸ਼੍ਰੀਜੇਸ਼ ਰਾਸ਼ਟਰਮੰਡਲ ਖੇਡਾਂ ਵਿੱਚ ਚਾਂਦੀ ਦਾ ਤਗਮਾ ਜਿੱਤਣ ਵਾਲੀ ਭਾਰਤੀ ਟੀਮ ਦਾ ਵੀ ਮੈਂਬਰ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਬਰਮਿੰਘਮ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਸਾਰੇ ਛੇ ਮੈਚਾਂ ਵਿੱਚ ਮੈਦਾਨ ਵਿੱਚ ਟੀਮ ਦੀ ਨੁਮਾਇੰਦਗੀ ਕੀਤੀ।

ਐੱਫਆਈਐੱਚ ਤੋਂ ਜਾਰੀ ਬਿਆਨ ‘ਚ ਸ਼੍ਰੀਜੇਸ਼ ਦੀ ਤਾਰੀਫ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਪੀਆਰ ਸ਼੍ਰੀਜੇਸ਼ ਦੇ ਕਰੀਅਰ ਦੀ ਲੰਬਾਈ ਉਮਰ ਨੂੰ ਟਾਲਦੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਦਾ ਇਹ 34 ਸਾਲਾ ਖਿਡਾਰੀ ਆਪਣੀ ਖੇਡ ਦਾ ਪੱਧਰ ਲਗਾਤਾਰ ਉੱਚਾ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਐਵਾਰਡ ਲਈ ਚੋਣ ਵਿੱਚ ਸ੍ਰੀਜੇਸ਼ ਨੂੰ ਕੁੱਲ 39.9 ਅੰਕ ਮਿਲੇ। ਬੈਲਜੀਅਮ ਦਾ ਲੋਇਕ ਵੈਨ ਡੋਰੇਨ (26.3 ਅੰਕ) ਦੂਜੇ ਅਤੇ ਨੀਦਰਲੈਂਡ ਦਾ ਪ੍ਰਿਮਿਨ ਬਲਾਕ (23.2 ਅੰਕ) ਤੀਜੇ ਸਥਾਨ ‘ਤੇ ਰਿਹਾ। ਵੋਟਾਂ ਦੀ ਇਹ ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤਤਾ ਮਾਹਰਾਂ (40%), ਟੀਮ (20%), ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਕਾਂ (20%) ਅਤੇ ਮੀਡੀਆ (20%) ਦੁਆਰਾ ਕੀਤੀ ਗਈ ਵੋਟਿੰਗ ‘ਤੇ ਅਧਾਰਤ ਸੀ।

ਸ਼੍ਰੀਜੇਸ਼ ਲਗਾਤਾਰ ਦੋ ਵਾਰ FIH ਗੋਲਕੀਪਰ ਆਫ ਦਿ ਈਅਰ ਦਾ ਖਿਤਾਬ ਜਿੱਤਣ ਵਾਲਾ ਤੀਜਾ ਖਿਡਾਰੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਡੇਵਿਡ ਹਰਟ (ਆਇਰ) ਨੇ 2015 ਅਤੇ 2016 ਤੱਕ ਅਤੇ ਵਿਨਸੈਂਟ ਵੈਨਾਸ਼ (ਬੈਲਜੀਅਮ) 2017 ਤੋਂ 2019 ਤੱਕ ਲਗਾਤਾਰ ਤਿੰਨ ਵਾਰ ਇਹ ਖਿਤਾਬ ਜਿੱਤ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਸੀਜ਼ਨ ਦੌਰਾਨ, ਸ਼੍ਰੀਜੇਸ਼ 250 ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਮੈਚ ਖੇਡਣ ਵਾਲਾ ਭਾਰਤ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਗੋਲਕੀਪਰ ਅਤੇ ਕੁੱਲ ਮਿਲਾ ਕੇ ਅੱਠਵਾਂ ਖਿਡਾਰੀ ਬਣ ਗਿਆ। ਬੈਂਗਲੁਰੂ ‘ਚ ਸਪੋਰਟਸ ਅਥਾਰਟੀ ਆਫ ਇੰਡੀਆ ‘ਚ ਚੱਲ ਰਹੇ ਟੀਮ ਕੈਂਪ ‘ਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਏ ਸ਼੍ਰੀਜੇਸ਼ ਨੇ ਕਿਹਾ, ”ਬਿਨਾਂ ਸ਼ੱਕ, ਇਹ ਇਕ ਖਾਸ ਐਵਾਰਡ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਹਾਕੀ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਕ ਸਾਨੂੰ ਵੋਟ ਦੇ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਹ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਵੱਡਾ ਸਨਮਾਨ ਹੈ ਅਤੇ ਮੇਰੀ ਮਿਹਨਤ ਦਾ ਪ੍ਰਮਾਣ ਹੈ। ਇਹ ਪੁਰਸਕਾਰ ਯਕੀਨੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਮੈਨੂੰ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਖੇਡ ਵਿੱਚ ਹੋਰ ਸੁਧਾਰ ਕਰਨ ਲਈ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਕਰੇਗਾ ਜਿੱਥੇ ਟੀਮ ਨੇ ਭੁਵਨੇਸ਼ਵਰ-ਰੂਰਕੇਲਾ ਵਿੱਚ FIH ਹਾਕੀ ਪੁਰਸ਼ ਵਿਸ਼ਵ ਕੱਪ 2023 ਖੇਡਣਾ ਹੈ।

32 ਸਾਲਾ ਸਵਿਤਾ 37.6 ਫੀਸਦੀ ਅੰਕ ਲੈ ਕੇ ਸਭ ਤੋਂ ਉੱਪਰ ਰਹੀ। ਅਰਜਨਟੀਨਾ ਦੀ ਦਿੱਗਜ ਖਿਡਾਰੀ ਬੇਲੇਨ ਸੂਸੀ 26.4 ਫੀਸਦੀ ਅੰਕਾਂ ਨਾਲ ਦੂਜੇ ਸਥਾਨ ‘ਤੇ ਰਹੀ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਦਿੱਗਜ ਜੋਸਲਿਨ ਬਾਰਟਮ (16 ਫੀਸਦੀ ਅੰਕ) ਤੀਜੇ ਸਥਾਨ ‘ਤੇ ਰਹੀ। ਸਵਿਤਾ 2014 ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਈ, ਲਗਾਤਾਰ ਦੋ ਵਾਰ ਗੋਲਕੀਪਰ ਆਫ ਦਿ ਈਅਰ (ਮਹਿਲਾ) ਜਿੱਤਣ ਵਾਲੀ ਸਿਰਫ ਤੀਜੀ ਖਿਡਾਰਨ ਹੈ। ਸਵਿਤਾ, ਜੋ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਖੇਡਾਂ ਲਈ ਗੁਜਰਾਤ ਵਿੱਚ ਹੈ, ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਹੈਰਾਨੀ ਅਤੇ ਬਹੁਤ ਸੁਹਾਵਣਾ ਹੈ। ਮੈਨੂੰ ਯਕੀਨ ਹੈ ਕਿ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਭਾਰਤੀ ਹਾਕੀ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਕਾਂ ਨੇ ਸਾਨੂੰ ਵੋਟ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਅਤੇ ਮੈਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਹਰੇਕ ਦਾ ਧੰਨਵਾਦ ਕਰਦੀ ਹਾਂ।

ਸਵਿਤਾ ਨੇ FIH ਪ੍ਰੋ ਲੀਗ 2021-22 ਦੀ ਆਪਣੀ ਪਹਿਲੀ ਮੁਹਿੰਮ ਵਿੱਚ ਟੀਮ ਦੇ ਤੀਜੇ ਸਥਾਨ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚਣ ਵਿੱਚ ਅਹਿਮ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਈ। ਭਾਰਤੀ ਕਪਤਾਨ ਨੇ ਇਸ ਦੌਰਾਨ 14 ਮੈਚਾਂ ‘ਚ 57 ਡਿਫੈਂਸ ਕੀਤੇ। ਸਵਿਤਾ ਨੇ ਬਰਮਿੰਘਮ ਵਿੱਚ 2022 ਰਾਸ਼ਟਰਮੰਡਲ ਖੇਡਾਂ ਵਿੱਚ ਟੀਮ ਦੀ ਕਾਂਸੀ ਤਮਗਾ ਜਿੱਤਣ ਦੀ ਮੁਹਿੰਮ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕੀਤਾ। ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਕਾਂਸੀ ਦੇ ਤਗਮੇ ਦੇ ਮੈਚ ‘ਚ ਉਸ ਦੀ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਖੇਡ ਨੇ ਭਾਰਤ ਦੀ 16 ਸਾਲ ਦੀ ਉਡੀਕ ਨੂੰ ਤਮਗੇ ਲਈ ਖਤਮ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.