KESARI VIRASAT

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Latest news
ਰਾਜਸਥਾਨ ਵਿੱਚ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਦਾ ਟ੍ਰਾਇਲ ਟਰੈਕ, : ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਵੱਲੋਂ ਬਣਾਈ ਗਈ ਲਾਈਨ ਮਿੱਟੀ ਵਿੱਚ ਦੱ... ਹੁਣ ਮੋਬਾਈਲ 'ਤੇ ਨਜ਼ਰ ਆਵੇਗਾ ਹਰ ਕਾਲਰ ਦਾ ਨਾਮ: ਟੈਲੀਕਾਮ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਕਾਲਰ ਆਈਡੀ ਡਿਸਪਲੇ ਸੇਵਾ ਦਾ ਮੁੰਬਈ-ਹਰਿਆਣਾ '... ਲੋਕ ਸਭਾ ਲਈ ਮਿਸ਼ਨ 13-0 ਦੀ ਅਸਫਲਤਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪੰਜਾਬ 'ਚ 'ਆਪ' ਦਾ ਵਕਾਰ ਇਕ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਉਪ ਚੋਣ 'ਤੇ ਟਿਕਿਆ: ਜਲੰਧਰ ... ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਬੂਟੇ ਲਗਾਉਣ ਦਾ ਮੋਰਚਾ ਸੰਭਾਲਣਗੀਆਂ ਔਰਤਾਂ-ਬੀਬੀ ਜਗੀਰ ਕੌਰ 4 ਦਿਨਾਂ ਬਾਅਦ ਟਰੂਡੋ ਦੀਆਂ ਵਧਾਈਆਂ ਦਾ ਮੋਦੀ ਦਾ ਜਵਾਬ: ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਪੀਐਮ ਦੇ ਜਵਾਬ ਵਿੱਚ ਮੋਦੀ ਨੇ ਕਿਹਾ- ਸਾਨੂੰ ਇੱਕ ਦ... ਬਿੱਟੂ ਦੇ ਬਹਾਨੇ ਪੰਜਾਬ ਦੀ 60% ਸਿੱਖ ਅਬਾਦੀ 'ਤੇ ਅੱਖ: ਬੇਅੰਤ ਸਿੰਘ ਦਾ ਪੋਤਾ 38% ਹਿੰਦੂਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਪਸੰਦ ਕੇਸਰੀ ਰੰਗ ਦਾ ਕੇਕ ਕੱਟ ਗੋਸ਼ਾ ਨੇ ਸਾਥੀਆਂ ਸਮੇਤ ਤੀਜੀ ਵਾਰ ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਬਣਨ ਤੇ ਖੁਸ਼ੀਆ ਮਨਾਇਆ  ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਭਾਜਪਾ 23 ਵਿਧਾਨ ਸਭਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਅੱਗੇ: ਇੱਕ ਵੀ ਸੀਟ ਨਹੀਂ ਜਿੱਤੀ, ਪਰ 8 ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿੱਚ ਵੋਟ ਬੈਂਕ ਵਧਿਆ... ਵਿਆਹ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰਨ 'ਤੇ ਕੁੜੀ ਦਾ ਕਤਲ:  ਫੁਕਰੇ ਆਸ਼ਕ ਨੇ ਸੜਕ ਵਿਚਕਾਰ ਤਲਵਾਰ ਨਾਲ ਵੱਢਿਆ ਕੰਗਨਾ ਰਣੌਤ ਦੇ ਥੱਪੜ ਮਾਰਨ ਵਾਲੇ ਸੀਆਈਐਸਐਫ ਕਾਂਸਟੇਬਲ ਵਿਰੁੱਧ ਐਫਆਈਆਰ: ਅਭਿਨੇਤਰੀ ਦੀ ਭੈਣ ਨੇ ਦਿੱਤਾ ਵਿਵਾਦਤ ਬਿਆਨ;
You are currently viewing ਵਿਕਾਸ ਦਰ ਵਧਾਉਣ ਅਤੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਘਟਾਉਣ ਦੀਆਂ ਚੁਣੌਤੀਆਂ ਦੌਰਾਨ ਇਸ ਤਰਾਂ ਕੰਮ ਕਰਦੀ ਹੈ ਮੁਦਰਾ ਨੀਤੀ
ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਆਫ ਇੰਡੀਆ

ਵਿਕਾਸ ਦਰ ਵਧਾਉਣ ਅਤੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਘਟਾਉਣ ਦੀਆਂ ਚੁਣੌਤੀਆਂ ਦੌਰਾਨ ਇਸ ਤਰਾਂ ਕੰਮ ਕਰਦੀ ਹੈ ਮੁਦਰਾ ਨੀਤੀ

आयुर्वेद पांच महाभूतों चिकित्सा प्रणाली

केसरी विरासत के इस मंच आयुर्वेदिक दवाई को बेचने के लिए संपर्क करे - 9592306823


ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ ਬਿਜ਼ਨਸ ਡੈਸਕ- ਮਹਿੰਗਾਈ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਦੋ ਕਾਰਨਾਂ ਕਰਕੇ ਵਧਦੀ ਹੈ – ਜਾਂ ਤਾਂ ਕਿਸੇ ਚੀਜ਼ ਦੀ ਮੰਗ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਜਾਂ ਸਪਲਾਈ ਘੱਟ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਕੋਵਿਡ-19 ਲੌਕਡਾਊਨ ਕਾਰਨ ਸਪਲਾਈ ਚੇਨ ਵਿਚ ਵਿਘਨ ਅਤੇ ਗਲੋਬਲ ਸਪਲਾਈ ਚੇਨ ਵਿੱਚ ਵਿਘਨ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਵ ਭਰ ਵਿੱਚ ਭਾੜੇ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਧਣ ਕਾਰਨ ਵਿਸ਼ਵਵਿਆਪੀ ਮਹਿੰਗਾਈ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ।ਭਾਰਤ ਸਮੇਤ ਵਿਸ਼ਵ ਅਰਥਚਾਰੇ ਲਈ ਮਹਿੰਗਾਈ ਬਹੁਤ ਵੱਡੀ ਚੁਣੌਤੀ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਇੱਕ ਬੇਮਿਸਾਲ ਸਥਿਤੀ ਵੱਲ ਇਸ਼ਾਰਾ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਯੂਐਸ ਵਿੱਚ ਮਹਿੰਗਾਈ ਜੂਨ ਵਿੱਚ 9.1% ਰਹੀ, ਜੋ 1981 ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਭ ਤੋਂ ਉੱਚੀ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਚੂਨ ਮਹਿੰਗਾਈ ਵੀ ਜੂਨ ਵਿੱਚ 7.01 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ, ਜੋ ਪਿਛਲੇ ਮਹੀਨੇ ਦੇ 7.04 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ ਮਾਮੂਲੀ ਗਿਰਾਵਟ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਹ ਲਗਾਤਾਰ ਤੀਜਾ ਮਹੀਨਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦਰ 7 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ ਉੱਪਰ ਰਹੀ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਆਰਬੀਆਈ ਦੀ 4 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ (/-2) ਦੀ ਸੀਮਾ ਤੋਂ ਉੱਪਰ ਹੈ। ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਇਤਿਹਾਸਕ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦਰ ਨੂੰ ਕਾਬੂ ਵਿੱਚ ਰੱਖਣ ਲਈ ਫੈਡਰਲ ਰਿਜ਼ਰਵ ਫਿਰ ਇਕ ਵਾਰ ਵਿਆਜ਼ ਦਰਾਂ ਵਿਚ ਵਾਧਾ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ।ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਵੀ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਨੇ ਵਿਆਜ ਦਰਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਮੰਨਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਦਰਾਂ ਵਧਾਉਣ ਦਾ ਸਿਲਸਿਲਾ ਜਾਰੀ ਰਹੇਗਾ। ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਮੁਤਾਬਕ ਯੂਰਪੀਅਨ ਸੈਂਟਰਲ ਬੈਂਕ 2011 ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਵਿਆਜ ਦਰਾਂ ਵਧਾਉਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। 

ਇਸ ਬਾਰੇ ਚਰਚਾ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਇਹ ਸਮਝਣਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ ਕਿ ਅਜਿਹੀ ਨੀਤੀ ਦੁਆਰਾ ਕੀ ਕੰਮ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ? ਸਾਦੇ ਸ਼ਬਦਾਂ ਵਿੱਚ, ਕਿਸੇ ਵੀ ਅਰਥਵਿਵਸਥਾ ਵਿੱਚ ਮੁਦਰਾ ਨੀਤੀ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦਾ ਕੰਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਮਹਿੰਗਾਈ ਨੂੰ ਰੋਕਿਆ ਜਾ ਸਕੇ। 

ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਆਫ ਇੰਡੀਆ
ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਆਫ ਇੰਡੀਆ

ਭਾਰਤ ਦਾ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਆਰਬੀਆਈ ਵੀ ਅਜਿਹਾ ਹੀ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਕੋਵਿਡ-19 ਕਾਰਨ ਆਰਥਿਕ ਮੰਦੀ ਆਈ ਤਾਂ ਬੈਂਕ ਨੇ ਸਸਤੇ ਕਰਜ਼ੇ ਜਾਂ ਨਕਦੀ ਦੀ ਉਚਿਤਤਾ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਵਿਆਜ ਦਰਾਂ ਵਿੱਚ ਇਤਿਹਾਸਕ ਕਟੌਤੀ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਜੋ ਮਹਿੰਗਾਈ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇ।ਤੁਹਾਨੂੰ ਯਾਦ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ 8 ਜੂਨ ਨੂੰ ਆਰਬੀਆਈ ਨੇ ਅਚਾਨਕ ਰੈਪੋ ਰੇਟ ਵਿੱਚ  50 ਆਧਾਰ ਅੰਕਾਂ ਦਾ ਵਾਧਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ, ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦਰ ਵਧ ਕੇ 4.90 ਫੀਸਦੀ ਹੋ ਗਈ। ਮਹਿੰਗਾਈ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਅੰਦਰ, ਆਰਬੀਆਈ ਨੇ ਲਗਾਤਾਰ ਦੂਜੀ ਵਾਰ ਰੈਪੋ ਦਰ ਵਧਾਉਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਲਈ ਇੱਕ ਸਥਿਤੀ (ਮਹਿੰਗਾਈ ਕੰਟਰੋਲ ਜਾਂ ਆਰਥਿਕ ਵਿਕਾਸ ਨੂੰ ਤੇਜ਼ ਕਰਨਾ) ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਆਸਾਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਜਦੋਂ ਆਰਥਿਕਤਾ ਮੰਦੀ ਜਾਂ ਮੰਦੀ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਆ ਰਹੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਉਸੇ ਸਮੇਂ ਮਹਿੰਗਾਈ ਵੀ ਵਧਣ ਲੱਗਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਲਈ ਵਿਕਾਸ ਜਾਂ ਮਹਿੰਗਾਈ ਵਿਚਕਾਰ ਸੰਤੁਲਨ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਚੁਣੌਤੀ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਅਤੇ ਇਹ ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਮੁਦਰਾ ਨੀਤੀ ਦੀ ਅਸਲ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਆਉਂਦੀ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਦਾ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਇਸ ਸਮੇਂ ਅਜਿਹੀ ਹੀ ਚੁਣੌਤੀਪੂਰਨ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਮੁਦਰਾ ਨੀਤੀ ਕੀ ਹੈ?

ਮੁਦਰਾ ਨੀਤੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਆਰਬੀਆਈ ਐਕਟ 2016 ਵਿਚ ਸੋਧਿਆ ਗਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਇਹ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਹੋਵੇਗਾ ਜਦੋਂ ਆਰਬੀਆਈ ਮਹਿੰਗਾਈ ਕੰਟਰੋਲ ਦੇ ਆਪਣੇ ਟੀਚੇ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਅਸਫਲ ਰਿਹਾ ਹੈ।

2016 ਵਿੱਚ ਆਰਬੀਆਈ ਐਕਟ ਵਿੱਚ ਸੋਧ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਜਾਰੀ ਇੱਕ ਨੋਟੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਵਿੱਚ 5 ਅਗਸਤ, 2016 ਤੋਂ 31 ਮਾਰਚ, 2021 ਤੱਕ 4 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ (-2%) ਮਹਿੰਗਾਈ ਦਰ (ਸੀਪੀਆਈ) ਦਾ ਟੀਚਾ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਭਾਵ ਆਰ.ਬੀ.ਆਈ ਇਹ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦਰ ਨੂੰ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 2 ਫੀਸਦੀ ਅਤੇ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ 6 ਫੀਸਦੀ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਰੱਖਣਾ ਸੀ।

31 ਮਾਰਚ 2021 ਨੂੰ, ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਸ ਟੀਚੇ ਨੂੰ 1 ਅਪ੍ਰੈਲ 2021 ਤੋਂ 31 ਮਾਰਚ 2026 ਤੱਕ ਬਰਕਰਾਰ ਰੱਖਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ। ਭਾਵ, ਅਗਲੇ ਪੰਜ ਸਾਲਾਂ ਲਈ ਆਰਬੀਆਈ ਨੂੰ ਚਾਰ ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਅਤੇ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ 6 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਵਿਚਾਲੇ ਰੱਖਣਾ ਸੀ।

ਭਾਰਤ ਸਮੇਤ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਦੀ ਮੁੱਢਲੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦਰ ਨੂੰ ਕਾਬੂ ਵਿੱਚ ਰੱਖਣਾ ਹੈ। ਇਹੀ ਕੰਮ ਆਰਬੀਆਈ ਦੁਆਰਾ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਕੋਲ ਕੁਝ ਸਾਧਨ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਇਹ ਮਹਿੰਗਾਈ ਨੂੰ ਇੱਕ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਦਾਇਰੇ ਵਿੱਚ ਰੱਖਣ ਲਈ ਵਰਤਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਕੰਮ ਮੁਦਰਾ ਨੀਤੀ ਦੇ ਸਪਸ਼ਟ ਅਤੇ ਪਰਿਭਾਸ਼ਿਤ ਢਾਂਚੇ ਦੁਆਰਾ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

advertise with kesari virasat
advertise with kesari virasat

ਮੁਦਰਾ ਨੀਤੀ ਕਮੇਟੀ

ਅਕਸਰ ਅਖਬਾਰਾਂ ਦੀਆਂ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਵਿੱਚ, ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਬਾਰੇ ਸੁਣੋਗੇ ਕਿ ਕਿਵੇਂ 1934 ਵਿੱਚ ਮੁਦਰਾ ਨੀਤੀ ਕਮੇਟੀ ਦੀ ਮੀਟਿੰਗ ਵਿੱਚ ਸੋਧ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ ਤਾਂ ਕਿ ਮੁਦਰਾਸਫੀਤੀ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਜਾਂ ਵਿਕਾਸ ਨੂੰ ਸਮਰਥਨ ਦੇਣ ਲਈ ਦਰਾਂ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਜਾਂ ਘੱਟ ਕਰਨ ਲਈ, ਇੱਕ ਮਹਿੰਗਾਈ ਕੰਟਰੋਲ ਫਰੇਮਵਰਕ ਬਣਾਉਣ ਲਈ, ਆਰ.ਬੀ.ਆਈ. ਨੂੰ ਕਾਨੂੰਨੀ ਅਧਾਰ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇ।

ਮੁਦਰਾ ਨੀਤੀ ਕਮੇਟੀ ਦਾ ਗਠਨ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ 29 ਸਤੰਬਰ 2016 ਨੂੰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਮੌਜੂਦਾ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਕਮੇਟੀ ਵਿੱਚ RBI ਦੇ ਗਵਰਨਰ ਸਮੇਤ 6 ਮੈਂਬਰ ਹਨ। ਇਹ ਕਮੇਟੀ ਪਾਲਿਸੀ ਰੈਪੋ ਰੇਟ ਤੈਅ ਕਰਨ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰਦੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਦਾ ਕੰਮ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦੇ ਟੀਚੇ ਨੂੰ ਹਾਸਲ ਕਰਨਾ ਹੈ। 

ਕਾਨੂੰਨ ਅਨੁਸਾਰ ਕਮੇਟੀ ਦੀ ਮੀਟਿੰਗ ਸਾਲ ਵਿਚ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਚਾਰ ਵਾਰ ਹੋਣੀ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੈ ਅਤੇ ਕਮੇਟੀ ਦੇ ਹਰੇਕ ਮੈਂਬਰ ਨੂੰ ਇਕ ਵੋਟ ਦਾ ਅਧਿਕਾਰ ਹੈ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਕਿਸੇ ਫੈਸਲੇ ‘ਤੇ ਵੋਟਾਂ ਬਰਾਬਰ ਹੋਣ ਤਾਂ ਰਾਜਪਾਲ ਨੂੰ ਦੂਜੀ ਵੋਟ ਪਾਉਣ ਦਾ ਅਧਿਕਾਰ ਹੈ | 

ਅਕਸਰ ਤੁਸੀਂ ਅਖਬਾਰੀ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਵਿੱਚ ਸੁਣਦੇ ਹੋਵੋਗੇ ਕਿ MPC ਨੇ ਰੈਪੋ ਦਰ ਜਾਂ ਹੋਰ ਦਰਾਂ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਜਾਂ ਘਟਾਉਣ ਦਾ ਸਰਬਸੰਮਤੀ ਨਾਲ ਫੈਸਲਾ ਲਿਆ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਉਸੇ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਹੈ.

ਵਰਨਣਯੋਗ ਹੈ ਕਿ 5 ਅਗਸਤ 2016 ਨੂੰ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਗਜ਼ਟ ਰਾਹੀਂ 4 ਫੀਸਦੀ ਕੰਜ਼ਿਊਮਰ ਪ੍ਰਾਈਸ ਇੰਡੈਕਸ (ਸੀ.ਪੀ.ਆਈ.) ਦਾ ਟੀਚਾ ਰੱਖਿਆ ਸੀ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸੀਮਾ 6 ਫੀਸਦੀ ਅਤੇ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਸੀਮਾ 2 ਫੀਸਦੀ (4 _2) ਹੋਵੇਗੀ। 2021 ਵਿੱਚ ਇਸ ਮਿਆਦ ਦੇ ਖਤਮ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ 31 ਮਾਰਚ 2021 ਨੂੰ 1 ਅਪ੍ਰੈਲ 2021 ਤੋਂ 31 ਮਾਰਚ 2026 ਤੱਕ ਉਸੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਟੀਚੇ ਨੂੰ ਬਰਕਰਾਰ ਰੱਖਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਕਿਉਂਕਿ ਮੁਦਰਾ ਕਮੇਟੀ ਦਾ ਮੁੱਖ ਕੰਮ ਮਹਿੰਗਾਈ ਨੂੰ ਨਿਰਧਾਰਤ ਸੀਮਾ ਦੇ ਅੰਦਰ ਰੱਖਣਾ ਹੈ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਇਹ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਅਸਫਲ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਕੀ ਹੋਵੇਗਾ?

ਆਰਬੀਆਈ ਐਕਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਜੇਕਰ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦਰ ਲਗਾਤਾਰ ਤਿੰਨ ਤਿਮਾਹੀਆਂ ਲਈ ਉਪਰਲੇ ਪੱਧਰ (6 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ) ਜਾਂ ਹੇਠਲੇ ਪੱਧਰ (2 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ) ਤੋਂ ਹੇਠਾਂ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਸਨੂੰ ਮੁਦਰਾ ਨੀਤੀ ਦੀ ਅਸਫਲਤਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਤਿਆਰ ਕਰਕੇ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਭੇਜੇਗਾ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦੇ ਟੀਚੇ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਅਸਫਲਤਾ ਦੇ ਕਾਰਨ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬੈਂਕ ਦੁਆਰਾ ਚੁੱਕੇ ਗਏ ਸੁਧਾਰਾਤਮਕ ਉਪਾਅ ਅਤੇ
ਪ੍ਰਸਤਾਵਿਤ ਸੁਧਾਰਾਤਮਕ ਕਾਰਵਾਈਆਂ ਨੂੰ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇੱਕ ਅਨੁਮਾਨਿਤ ਸਮਾਂ ਮਿਆਦ ਜਿਸ ਦੇ ਅੰਦਰ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦਾ ਟੀਚਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ, ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਆਰਬੀਆਈ ਨੇ 2022-23 ਲਈ ਮੁਦਰਾਸਫੀਤੀ ਦਾ ਟੀਚਾ 100 ਆਧਾਰ ਅੰਕ ਵਧਾ ਕੇ 6.7 ਫੀਸਦੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਪਰ ਇਸ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਆਰਬੀਆਈ ਤਿੰਨ ਤਿਮਾਹੀਆਂ ਲਈ ਪ੍ਰਚੂਨ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦਰ ਨੂੰ 2-6 ਫੀਸਦੀ ਦੇ ਦਾਇਰੇ ਵਿੱਚ ਰੱਖਣ ਵਿੱਚ ਅਸਫਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਹੁਣ ਆਰਬੀਆਈ ਐਕਟ, 1934 ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਬੈਂਕ ਨੂੰ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਵਿਸਤ੍ਰਿਤ ਰਿਪੋਰਟ ਸੌਂਪਣੀ ਪੈਣੀ ਹੈ।

ਮੁਦਰਾ ਨੀਤੀ ਦੇ ਔਜਾਰ ?
ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਇਸ ਹਿੱਸੇ ਵਿੱਚ, ਅਸੀਂ ਇਹ ਸਮਝਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਾਂਗੇ ਕਿ RBI ਮਹਿੰਗਾਈ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਵਿੱਚ ਰੱਖਣ ਲਈ ਕਿਹੜੇ ਸਾਧਨਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਕੀ ਪ੍ਰਭਾਵ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ RBI ਕੋਲ ਮੁਦਰਾ ਨੀਤੀ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਲਈ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਸਿੱਧੇ ਅਤੇ ਅਸਿੱਧੇ ਸਾਧਨ ਹਨ, ਪਰ ਇਹ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਕਰਨ ਅਤੇ ਆਰਥਿਕ ਵਿਕਾਸ ਨੂੰ ਤੇਜ਼ ਕਰਨ ਲਈ ਕੁਝ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਸਾਧਨਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਰੈਪੋ ਦਰ
ਤਕਨੀਕੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਇਹ ਵਿਆਜ ਦਰ ਹੈ ਜਿਸ ‘ਤੇ ਆਰਬੀਆਈ ਲਿਕਵਿਡ ਐਡਜਸਟਮੈਂਟ ਫੈਸਿਲਿਟੀ (LAF) ਦੇ ਤਹਿਤ ਸਾਰੇ ਭਾਗੀਦਾਰਾਂ ਨੂੰ ਤਰਲਤਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਸਰਲ ਅਤੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਸ਼ਬਦਾਂ ਵਿੱਚ ਸਮਝਣ ਲਈ, ਰੇਪੋ ਦਰ ਉਹ ਦਰ ਹੈ ਜਿਸ ‘ਤੇ ਆਰਬੀਆਈ ਬੈਂਕਾਂ ਨੂੰ ਕਰਜ਼ਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਬੈਂਕਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀਆਂ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਦੀਆਂ ਬੈਂਕਿੰਗ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਲਈ ਵੱਡੀ ਰਕਮ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਉਹ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਯਾਨੀ RBI ਤੋਂ ਕਰਜ਼ਾ ਲੈਂਦੇ ਹਨ। ਉਹ ਇਸ ਕਰਜ਼ੇ ‘ਤੇ ਜੋ ਵਿਆਜ ਦਰ ਅਦਾ ਕਰਦਾ ਹੈ ਉਸ ਨੂੰ ਰੈਪੋ ਦਰ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਸਸਤੀ ਰੇਪੋ ਦਰ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਬੈਂਕਾਂ ਲਈ ਕਰਜ਼ੇ ਦੀ ਲਾਗਤ ਘੱਟ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ ਉਹ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਸਸਤੇ ਵਿੱਚ ਕਰਜ਼ਾ ਵੀ ਦੇ ਸਕਣਗੇ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਕਰਜ਼ੇ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਮੁਕਾਬਲਤਨ ਸਸਤੀ EMI ਅਦਾ ਕਰਨੀ ਪਵੇਗੀ। ਰੇਪੋ ਰੇਟ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਬੈਂਕਾਂ ਲਈ ਲੋਨ ਵਧਾਉਣ ਦੀ ਲਾਗਤ ਮਹਿੰਗੀ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਫਿਰ ਬੈਂਕ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਉੱਚ ਦਰ ‘ਤੇ ਲੋਨ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕਰਨਗੇ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ EMI ਵਧੇਗੀ। 

ਰਿਵਰਸ ਰੈਪੋ ਦਰ
ਤਕਨੀਕੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਹ ਵਿਆਜ ਦੀ ਦਰ ਹੈ ਜਿਸ ‘ਤੇ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਬੈਂਕਾਂ ਤੋਂ ਨਕਦ ਕਢਵਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਯਾਨੀ ਰੋਜ਼ਮਰਾ ਦੀਆਂ ਬੈਂਕਿੰਗ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬੈਂਕਾਂ ਕੋਲ ਜੋ ਰਕਮ ਬਚਦੀ ਹੈ, ਉਹ ਉਸ ਨੂੰ ਆਰਬੀਆਈ ਕੋਲ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਸ ਰਕਮ ‘ਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲਣ ਵਾਲਾ ਵਿਆਜ ਰਿਵਰਸ ਰੈਪੋ ਰੇਟ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਜਦੋਂ ਵਿੱਤੀ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਵਿੱਚ ਤਰਲਤਾ ਵਧਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਰਿਵਰਸ ਰੈਪੋ ਦਰ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਕਰਕੇ ਬੈਂਕਾਂ ਦੀ ਨਕਦੀ ਆਪਣੇ ਨਾਲ ਖਿੱਚ ਲੈਂਦਾ ਹੈ। ਬੈਂਕ ਉੱਚੀ ਵਿਆਜ ਦਰ ਲਈ ਰਕਮ ਨੂੰ ਆਰਬੀਆਈ ਕੋਲ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਫਿਰ ਕਰਜ਼ਾ ਵੰਡਣ ਲਈ ਇਸਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹਨ।

CRR ਜਾਂ ਨਕਦ ਰਿਜ਼ਰਵ ਅਨੁਪਾਤ
ਇਹ ਉਹ ਰਕਮ ਹੈ ਜੋ ਬੈਂਕਾਂ ਨੂੰ RBI ਕੋਲ ਰੱਖਣ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਰਕਮ ਬੈਂਕ ਦੀ ਕੁੱਲ ਮੰਗ ਅਤੇ ਦੇਣਦਾਰੀਆਂ (NDTL) ਦਾ ਇੱਕ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਹਿੱਸਾ ਹੈ। RBI ਇਸ ਦਰ ਬਾਰੇ ਗਜ਼ਟ ਰਾਹੀਂ ਸਮੇਂ-ਸਮੇਂ ‘ਤੇ ਸੂਚਿਤ ਕਰਦਾ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ।

ਸੀਆਰਆਰ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਬੈਂਕਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਪੂੰਜੀ ਦਾ ਵੱਡਾ ਹਿੱਸਾ ਭਾਰਤੀ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਕੋਲ ਰੱਖਣਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਨਾਲ ਬੈਂਕਾਂ ਨੂੰ ਕਰਜ਼ਾ ਦੇਣ ਲਈ ਉਪਲਬਧ ਪੂੰਜੀ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਆ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਸੀਆਰਆਰ ਵਿੱਚ ਕਟੌਤੀ ਦਾ ਮਤਲਬ ਇਹ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਮਾਰਕੀਟ ਵਿੱਚ ਘੱਟ ਤਰਲਤਾ ਹੋਵੇਗੀ।

SLR ਜਾਂ ਵਿਧਾਨਕ ਤਰਲਤਾ ਅਨੁਪਾਤ
ਭਾਰਤੀ ਅਰਥਵਿਵਸਥਾ ਵਿੱਚ ਤਰਲਤਾ ਦੇ ਅਨੁਪਾਤ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਇਹ ਇੱਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਸਾਧਨ ਹੈ। ਇਹ ਬੈਂਕਾਂ ਕੋਲ ਉਪਲਬਧ ਜਮ੍ਹਾਂ ਪੂੰਜੀ ਦਾ ਉਹ ਹਿੱਸਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਇਸ ਪੂੰਜੀ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਕਰਜ਼ਾ ਜਾਰੀ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਆਪਣੇ ਕੋਲ ਰੱਖਣਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ।ਇਹ ਨਕਦੀ, ਸਰਕਾਰੀ ਪ੍ਰਤੀਭੂਤੀਆਂ, ਸੋਨੇ ਦੇ ਭੰਡਾਰ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ ਐਸਐਲਆਰ ਦਰ 18% ਹੈ।

ਓਪਨ ਮਾਰਕੀਟ ਓਪਰੇਸ਼ਨ (ਓਐਮਓ)

ਆਰਬੀਆਈ ਇਸ ਸਾਧਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਬੈਂਕਿੰਗ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਵਿੱਚ ਤਰਲਤਾ ਜਾਂ ਨਕਦੀ ਨੂੰ ਪੰਪ ਕਰਨ ਜਾਂ ਖਿੱਚਣ ਲਈ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦੁਆਰਾ, ਸਰਕਾਰੀ ਪ੍ਰਤੀਭੂਤੀਆਂ ਨੂੰ ਖਰੀਦਿਆ ਜਾਂ ਵੇਚਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਮਾਰਜਿਨ ਸਟੈਂਡਿੰਗ ਸੁਵਿਧਾ ਦਰ (MSF)

ਇਹ ਉਹ ਦਰ ਹੈ ਜਿਸ ‘ਤੇ ਬੈਂਕ ਆਪਣੀਆਂ ਜ਼ਰੂਰਤਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇੱਕ ਦਿਨ ਦੀ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਮਿਆਦ ਲਈ ਆਰਬੀਆਈ ਤੋਂ ਕਰਜ਼ਾ ਲੈਂਦੇ ਹਨ। ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਹ ਦਰ ਰੇਪੋ ਦਰ ਨਾਲੋਂ 25 ਬੇਸਿਸ ਪੁਆਇੰਟ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਸੰਖੇਪ: ਮੁਦਰਾ ਨੀਤੀ ਦਾ ਮੁਢਲਾ ਉਦੇਸ਼ ਆਰਥਿਕ ਵਿਕਾਸ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ ਕੀਮਤ ਸਥਿਰਤਾ ਨੂੰ ਬਣਾਈ ਰੱਖਣਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸਨੂੰ ਤਿਆਰ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ, ਕਿਸੇ ਵੀ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਨੂੰ ਇਹਨਾਂ ਦੋ ਸਥਿਤੀਆਂ ਵਿੱਚ ਸੁਲ੍ਹਾ ਕਰਨ ਦੀ ਚੁਣੌਤੀ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਚੁਣੌਤੀ ਉਦੋਂ ਹੋਰ ਵੀ ਵੱਧ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਜਦੋਂ ਅਰਥਚਾਰੇ ਵਿੱਚ ਆਰਥਿਕ ਸੁਧਾਰ ਅਤੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦੋਵਾਂ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਇੱਕੋ ਸਮੇਂ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਹੁਣ ਦੇਖਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਭਾਰਤੀ ਅਰਥਵਿਵਸਥਾ ਕੋਵਿਡ-19 ਦੇ ਮਾੜੇ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਤੋਂ ਉਭਰ ਰਹੀ ਸੀ ਕਿ ਰੂਸ-ਯੂਕਰੇਨ ਯੁੱਧ ਸਮੇਤ ਹੋਰ ਹੋਰ ਬਾਹਰੀ ਕਾਰਨਾਂ ਕਰਕੇ ਵੀ ਉਹ ਮਹਿੰਗਾਈ ਦੀ ਮਾਰ ਝੱਲਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ।

Leave a Reply