Latest news
ਬੈਂਕ ਤੋ 25 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦਾ ਕਰਜਾ ਲੈ ਕੇ ਫਰਾਡ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਭਗੋੜਾ ਦੋਸ਼ੀ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਬਿਉਰੋ ਵੱਲੋਂ ਕਾਬੂ ਬਰਖ਼ਾਸਤ ਇੰਸਪੈਕਟਰ ਪਰਮਿੰਦਰ ਬਾਜਵਾ ਵੱਲੋਂ ਟੈਕਸੀ ਡਰਾਈਵਰ ਕੋਲੋਂ ਜ਼ਬਤ ਕੀਤੇ 86 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਵਿੱਚੋਂ 30 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਕੀਤੇ... ਆਲ ਇੰਡੀਆ ਸਿੱਖ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਐਕਟ ਰਾਹੀਂ ਸਿੱਖ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ 1 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਰਿਸ਼ਵਤ ਮੰਗਣ ਵਾਲਾ ਕਲਰਕ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਵੱਲੋਂ ਗ੍ਰਿਫ਼ਤਾਰ Expert Talk on ‘Strategies for HEIs NEP2022’ @ GNA University ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਅਰੁਣਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਇੱਕ ਫੌਜੀ ਨੂੰ ਕੀਤਾ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਚੰਡੀਗੜ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਕੇਸ ਵਿੱਚ ਇਹ ਚੌਥਾ ਮੁਲਜ... ਫੂਡ ਸੇਫਟੀ ਵਿੰਗ ਨੇ ਮਿਲਾਵਟਖੋਰੀ ‘ਤੇ ਕੱਸਿਆ ਸ਼ਿਕੰਜਾ ਘਟੀਆ ਦਰਜੇ ਦੇ ਖਾਧ-ਪਦਾਰਥਾਂ ਦੀ ਵਿਕਰੀ ‘ਤੇ ਰੱਖੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ... ਚੰਡੀਗੜ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਨੂੰ ਸ਼ਹੀਦ ਭਗਤ ਸਿੰਘ ਦਾ ਮਿਲਿਆ ਨਾਂ, ਸਿਹਰਾ ਲੈਣ ਦੀ ਹੋੜ ਸ਼ੁਰੂ *ਵੱਡੀ ਖ਼ਬਰ: ਪੁਲਿਸ ਦੇ ਡਿਪਟੀ ਕਮਿਸ਼ਨਰ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਹੋਇਆ ਮੁਕੱਦਮਾ ਦਰਜ਼* ਕਾਂਗਰਸ ਸੇਵਾ ਦਲ ਦੇ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਪ੍ਰਦੀਪ ਕੁਮਾਰ ਠਾਕੁਰ ਭਾਜਪਾ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Advertisements

ਅੱਜ ਦਾ ਹੁਕਮਨਾਮਾ MUKHWAK SRI HARIMANDIR SAHIB AMRITSAR

  ਅੱਜ ਦਾ ਹੁਕਮਨਾਮਾ MUKHWAK SRI HARIMANDIR SAHIB AMRITSAR

AUDIO FILE ਸਰਵਣ ਕਰਨ ਲਈ ਹੇਠਾਂ ਆਡੀਓ ਫਾਈਲ ਕਲਿੱਕ ਕਰੋ ਜੀ।

                                                             ਸਲੋਕ ॥
ਸੰਤ ਉਧਰਣ ਦਇਆਲੰ ਆਸਰੰ ਗੋਪਾਲ ਕੀਰਤਨਹ ॥ ਨਿਰਮਲੰ ਸੰਤ ਸੰਗੇਣ ਓਟ ਨਾਨਕ ਪਰਮੇਸੁਰਹ ॥1॥ ਚੰਦਨ ਚੰਦੁ ਨ ਸਰਦ ਰੁਤਿ ਮੂਲਿ ਨ ਮਿਟਈ ਘਾਂਮ ॥ ਸੀਤਲੁ ਥੀਵੈ ਨਾਨਕਾ ਜਪੰਦੜੋ ਹਰਿ ਨਾਮੁ ॥2॥ ਪਉੜੀ ॥ ਚਰਨ ਕਮਲ ਕੀ ਓਟ ਉਧਰੇ ਸਗਲ ਜਨ ॥ ਸੁਣਿ ਪਰਤਾਪੁ ਗੋਵਿੰਦ ਨਿਰਭਉ ਭਏ ਮਨ ॥ ਤੋਟਿ ਨ ਆਵੈ ਮੂਲਿ ਸੰਚਿਆ ਨਾਮੁ ਧਨ ॥ ਸੰਤ ਜਨਾ ਸਿਉ ਸੰਗੁ ਪਾਈਐ ਵਡੈ ਪੁਨ ॥ ਆਠ ਪਹਰ ਹਰਿ ਧਿਆਇ ਹਰਿ ਜਸੁ ਨਿਤ ਸੁਨ ॥17॥

ਬੁੱਧਵਾਰ, 12 ਜੇਠ (ਸੰਮਤ 554 ਨਾਨਕਸ਼ਾਹੀ) ਅੰਗ: 709

ਭਾਵ

                                                              ਸਲੋਕ ॥
ਜੋ ਸੰਤ ਜਨ ਗੋਪਾਲ-ਪ੍ਰਭੂ ਦੇ ਕੀਰਤਨ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਜੀਵਨ ਦਾ ਸਹਾਰਾ ਬਣਾ ਲੈਂਦੇ ਹਨ, ਦਿਆਲ ਪ੍ਰਭੂ ਉਹਨਾਂ ਸੰਤਾਂ ਨੂੰ (ਮਾਇਆ ਦੀ ਤਪਸ਼ ਤੋਂ) ਬਚਾ ਲੈਂਦਾ ਹੈ, ਉਹਨਾਂ ਸੰਤਾਂ ਦੀ ਸੰਗਤਿ ਕੀਤਿਆਂ ਪਵਿਤ® ਹੋ ਜਾਈਦਾ ਹੈ । ਹੇ ਨਾਨਕ! (ਤੂੰ ਭੀ ਅਜੇਹੇ ਗੁਰਮੁਖਾਂ ਦੀ ਸੰਗਤਿ ਵਿਚ ਰਹਿ ਕੇ) ਪਰਮੇਸਰ ਦਾ ਪੱਲਾ ਫੜ ।1। ਭਾਵੇਂ ਚੰਦਨ (ਦਾ ਲੇਪ ਕੀਤਾ) ਹੋਵੇ ਚਾਹੇ ਚੰਦ®ਮਾ (ਦੀ ਚਾਨਣੀ) ਹੋਵੇ, ਤੇ ਭਾਵੇਂ ਠੰਢੀ ਰੁੱਤ ਹੋਵੇ—ਇਹਨਾਂ ਦੀ ਰਾਹੀਂ ਮਨ ਦੀ ਤਪਸ਼ ਉੱਕਾ ਹੀ ਮਿਟ ਨਹੀਂ ਸਕਦੀ । ਹੇ ਨਾਨਕ! ਪ੍ਰਭੂ ਦਾ ਨਾਮ ਸਿਮਰਿਆਂ ਹੀ ਮਨੁੱਖ (ਦਾ ਮਨ) ਸ਼ਾਂਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ।2। ਪ੍ਰਭੂ ਦੇ ਸੋਹਣੇ ਚਰਨਾਂ ਦਾ ਆਸਰਾ ਲੈ ਕੇ ਸਾਰੇ ਜੀਵ (ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਤਪਸ਼ ਤੋਂ) ਬਚ ਜਾਂਦੇ ਹਨ । ਗੋਬਿੰਦ ਦੀ ਵਡਿਆਈ ਸੁਣ ਕੇ (ਬੰਦਗੀ ਵਾਲਿਆਂ ਦੇ) ਮਨ ਨਿਡਰ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ । ਉਹ ਪ੍ਰਭੂ ਦਾ ਨਾਮ-ਧਨ ਇਕੱਠਾ ਕਰਦੇ ਹਨ ਤੇ ਉਸ ਧਨ ਵਿਚ ਕਦੇ ਘਾਟਾ ਨਹੀਂ ਪੈਂਦਾ । ਅਜੇਹੇ ਗੁਰਮੁਖਾਂ ਦੀ ਸੰਗਤਿ ਬੜੇ ਭਾਗਾਂ ਨਾਲ ਮਿਲਦੀ ਹੈ, ਇਹ ਸੰਤ ਜਨ ਅੱਠੇ ਪਹਿਰ ਪ੍ਰਭੂ ਨੂੰ ਸਿਮਰਦੇ ਹਨ ਤੇ ਸਦਾ ਪ੍ਰਭੂ ਦਾ ਜਸ ਸੁਣਦੇ ਹਨ ।17।

MEANING                                                    𝕊ℍ𝔸𝕃𝕆𝕂:
𝕋𝕙𝕖 𝕄𝕖𝕣𝕔𝕚𝕗𝕦𝕝 𝕃𝕠𝕣𝕕 𝕚𝕤 𝕥𝕙𝕖 𝕊𝕒𝕧𝕚𝕠𝕣 𝕠𝕗 𝕥𝕙𝕖 𝕊𝕒𝕚𝕟𝕥𝕤; 𝕥𝕙𝕖𝕚𝕣 𝕠𝕟𝕝𝕪 𝕤𝕦𝕡𝕡𝕠𝕣𝕥 𝕚𝕤 𝕥𝕠 𝕤𝕚𝕟𝕘 𝕥𝕙𝕖 𝕂𝕚𝕣𝕥𝕒𝕟 𝕠𝕗 𝕥𝕙𝕖 𝕃𝕠𝕣𝕕’𝕤 ℙ𝕣𝕒𝕚𝕤𝕖𝕤. 𝕆𝕟𝕖 𝕓𝕖𝕔𝕠𝕞𝕖𝕤 𝕚𝕞𝕞𝕒𝕔𝕦𝕝𝕒𝕥𝕖 𝕒𝕟𝕕 𝕡𝕦𝕣𝕖, 𝕓𝕪 𝕒𝕤𝕤𝕠𝕔𝕚𝕒𝕥𝕚𝕟𝕘 𝕨𝕚𝕥𝕙 𝕥𝕙𝕖 𝕊𝕒𝕚𝕟𝕥𝕤, 𝕆 ℕ𝕒𝕟𝕒𝕜, 𝕒𝕟𝕕 𝕥𝕒𝕜𝕚𝕟𝕘 𝕥𝕙𝕖 ℙ𝕣𝕠𝕥𝕖𝕔𝕥𝕚𝕠𝕟 𝕠𝕗 𝕥𝕙𝕖 𝕋𝕣𝕒𝕟𝕤𝕔𝕖𝕟𝕕𝕖𝕟𝕥 𝕃𝕠𝕣𝕕. || 𝟙 || 𝕋𝕙𝕖 𝕓𝕦𝕣𝕟𝕚𝕟𝕘 𝕠𝕗 𝕥𝕙𝕖 𝕙𝕖𝕒𝕣𝕥 𝕚𝕤 𝕟𝕠𝕥 𝕕𝕚𝕤𝕡𝕖𝕝𝕝𝕖𝕕 𝕒𝕥 𝕒𝕝𝕝, 𝕓𝕪 𝕤𝕒𝕟𝕕𝕒𝕝𝕨𝕠𝕠𝕕 𝕡𝕒𝕤𝕥𝕖, 𝕥𝕙𝕖 𝕞𝕠𝕠𝕟, 𝕠𝕣 𝕥𝕙𝕖 𝕔𝕠𝕝𝕕 𝕤𝕖𝕒𝕤𝕠𝕟. 𝕀𝕥 𝕠𝕟𝕝𝕪 𝕓𝕖𝕔𝕠𝕞𝕖𝕤 𝕔𝕠𝕠𝕝, 𝕆 ℕ𝕒𝕟𝕒𝕜, 𝕓𝕪 𝕔𝕙𝕒𝕟𝕥𝕚𝕟𝕘 𝕥𝕙𝕖 ℕ𝕒𝕞𝕖 𝕠𝕗 𝕥𝕙𝕖 𝕃𝕠𝕣𝕕. || 𝟚 || ℙ𝔸𝕌ℝ𝔼𝔼: 𝕋𝕙𝕣𝕠𝕦𝕘𝕙 𝕥𝕙𝕖 ℙ𝕣𝕠𝕥𝕖𝕔𝕥𝕚𝕠𝕟 𝕒𝕟𝕕 𝕊𝕦𝕡𝕡𝕠𝕣𝕥 𝕠𝕗 𝕥𝕙𝕖 𝕃𝕠𝕣𝕕’𝕤 𝕝𝕠𝕥𝕦𝕤 𝕗𝕖𝕖𝕥, 𝕒𝕝𝕝 𝕓𝕖𝕚𝕟𝕘𝕤 𝕒𝕣𝕖 𝕤𝕒𝕧𝕖𝕕. ℍ𝕖𝕒𝕣𝕚𝕟𝕘 𝕠𝕗 𝕥𝕙𝕖 𝔾𝕝𝕠𝕣𝕪 𝕠𝕗 𝕥𝕙𝕖 𝕃𝕠𝕣𝕕 𝕠𝕗 𝕥𝕙𝕖 𝕌𝕟𝕚𝕧𝕖𝕣𝕤𝕖, 𝕥𝕙𝕖 𝕞𝕚𝕟𝕕 𝕓𝕖𝕔𝕠𝕞𝕖𝕤 𝕗𝕖𝕒𝕣𝕝𝕖𝕤𝕤. ℕ𝕠𝕥𝕙𝕚𝕟𝕘 𝕒𝕥 𝕒𝕝𝕝 𝕚𝕤 𝕝𝕒𝕔𝕜𝕚𝕟𝕘, 𝕨𝕙𝕖𝕟 𝕠𝕟𝕖 𝕘𝕒𝕥𝕙𝕖𝕣𝕤 𝕥𝕙𝕖 𝕨𝕖𝕒𝕝𝕥𝕙 𝕠𝕗 𝕥𝕙𝕖 ℕ𝕒𝕒𝕞. 𝕋𝕙𝕖 𝕊𝕠𝕔𝕚𝕖𝕥𝕪 𝕠𝕗 𝕥𝕙𝕖 𝕊𝕒𝕚𝕟𝕥𝕤 𝕚𝕤 𝕠𝕓𝕥𝕒𝕚𝕟𝕖𝕕, 𝕓𝕪 𝕧𝕖𝕣𝕪 𝕘𝕠𝕠𝕕 𝕕𝕖𝕖𝕕𝕤. 𝕋𝕨𝕖𝕟𝕥𝕪-𝕗𝕠𝕦𝕣 𝕙𝕠𝕦𝕣𝕤 𝕒 𝕕𝕒𝕪, 𝕞𝕖𝕕𝕚𝕥𝕒𝕥𝕖 𝕠𝕟 𝕥𝕙𝕖 𝕃𝕠𝕣𝕕, 𝕒𝕟𝕕 𝕝𝕚𝕤𝕥𝕖𝕟 𝕔𝕠𝕟𝕥𝕚𝕟𝕦𝕒𝕝𝕝𝕪 𝕥𝕠 𝕥𝕙𝕖 𝕃𝕠𝕣𝕕’𝕤 ℙ𝕣𝕒𝕚𝕤𝕖𝕤. || 𝟙𝟟 ||

advertise with kesari virasat
advertise with kesari virasat

𝕎𝕖𝕕𝕟𝕖𝕤𝕕𝕒𝕪, 𝟙𝟚𝕥𝕙 𝕁𝕒𝕪𝕥’𝕙 (𝕊𝕒𝕞𝕧𝕒𝕥 𝟝𝟝𝟜 ℕ𝕒𝕟𝕒𝕜𝕤𝕙𝕒𝕙𝕚) ℙ𝕒𝕘𝕖: 𝟟𝟘𝟡

Leave a Reply

Your email address will not be published.