Latest news
*ਵੱਡੀ ਖ਼ਬਰ: ਪੁਲਿਸ ਦੇ ਡਿਪਟੀ ਕਮਿਸ਼ਨਰ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਹੋਇਆ ਮੁਕੱਦਮਾ ਦਰਜ਼* ਕਾਂਗਰਸ ਸੇਵਾ ਦਲ ਦੇ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਪ੍ਰਦੀਪ ਕੁਮਾਰ ਠਾਕੁਰ ਭਾਜਪਾ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ BMW ਮਾਮਲੇ ਤੇ ਮਾਨ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਨਵੈਸਟ ਪੰਜਾਬ ਮੁਹਿੰਮ ਨੂੰ ਵੱਡੀ ਢਾਹ ਲਗਾਈ : ਹਰਿੰਦਰ ਢੀਂਡਸਾ *निहंग सिंह डेरा तरना दल मुखी के बेटे अमनप्रीत सिंह सैकडों साथियों समेत भाजपा में शामिल*  हरियाणा की ऐतिहासिक नगरी राखीगढ़ी को मिलेगी अंतरराष्ट्रीय पहचान ਵਿਜੀਲੈਸ ਬਿਉਰੋ ਵੱਲੋਂ ਜਲ ਸਪਲਾਈ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਐਕਸੀਅਨ, ਐਸ.ਡੀ.ਓ. ਤੇ ਜੇ.ਈ. ਸਮੇਤ ਸਰਪੰਚ ਤੇ ਪੰਚਾਇਤ ਸਕੱਤਰ ਖਿਲਾਫ ਭ੍ਰ... ਹੋਸ਼ਿਆਰਪੁਰ ਰੋਡ ਦੀ ਦੁਰਦਸ਼ਾ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਟਾਈਗਰ ਫੋਰਸ ਵਲੋਂ ਪੱਕਾ ਧਰਨਾ ਲਾਉਣ ਦੀ ਚਿਤਾਵਨੀ ਪਖੰਡੀਆਂ ਦੀਆਂ ਦੁਕਾਨਾਂ ਤੁਰੰਤ ਬੰਦ ਹੋਣੀਆਂ ਚਾਹੀਦੀਆਂ ਹਨ-ਰਣਜੀਤ ਸਿੰਘ ਖੋਜੋਵਾਲ ਕੈਥੋਲਿਕ ਚਰਚ, ਮਸੀਹੀ ਮਹਾਂ ਸੰਘ, CNI , ਸਮੇਤ ਭਾਰਤ ਦੀਆਂ 7 ਚਰਚਾਂ ਦੇ ਮੁੱਖ ਆਗੂਆਂ ਨੇ ਜਥੇਦਾਰ ਅਕਾਲ ਤਖ਼ਤ ਸਾਹਿਬ ਨਾ... ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਜਵਾਨੀ ਨੂੰ ਉਕਸਾ ਕੇ ਕੁਰਾਹੇ ਪਾਉਣ ਵਾਲੇ ਪੰਨੂ ਨੇ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿਚ ਖਰੀਦਿਆ 21 ਕਰੋੜ ਦਾ ਆਲੀਸ਼ਾਨ ਮਕਾਨ

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Advertisements

ਦਿਲ ਦੇ ਰੋਗੀਆਂ ਲਈ ਕਾਰਡੀਅਕ ਰੀਹੈਬ ਜਾਨਾਂ ਅਤੇ ਪੈਸੇ ਦੀ ਬਚਤ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਸਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵਰਤੋਂ ਕਿਉਂ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ?

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 26 ਅਪ੍ਰੈਲ (ਕੇਸਰੀ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ) : ਕੋਵਿਡ -19 ‘ਤੇ ਸਾਰੇ ਧਿਆਨ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਦਿਲ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਸਿਹਤ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਖਤਰਿਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਬਣੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਆਪਣੇ ਦਿਲ ਦੀ ਸਿਹਤ ਦਾ ਧਿਆਨ ਨਹੀਂ ਰੱਖਿਆ ਹੈ, ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਕਾਰਨ ਜੀਵਨ ਦੀ ਗੁਣਵੱਤਾ ਵਿੱਚ ਗਿਰਾਵਟ ਦਾ ਅਨੁਭਵ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਇਸਨੂੰ ਸੋਫੇ ਤੋਂ ਆਲੂ ਦੇ ਚਿਪਸ ਦੇ ਬੈਗ ਨਾਲ ਪੜ੍ਹ ਰਹੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਇਸ ਵਿੱਚ ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਕਾਰਡੀਅਕ ਰੀਹੈਬਲੀਟੇਸ਼ਨ ਇਸ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਫਿਰ ਵੀ ਸਿਰਫ 10 ਤੋਂ 25 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦਿਲ ਦੇ ਮਰੀਜ਼ ਇਸ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਕਰਦੇ ਹਨ।

ਇਹ ਮਦਦ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜੇਕਰ ਮਰੀਜ਼ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਅਜ਼ੀਜ਼ ਦਿਲ ਦੇ ਮੁੜ ਵਸੇਬੇ ਬਾਰੇ ਜਾਣੂ ਹਨ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਡਾਕਟਰ ਨੂੰ ਰੈਫਰਲ ਲਈ ਪੁੱਛਦੇ ਹਨ, ਪਰ ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਸਥਾਪਤ ਰਣਨੀਤੀਆਂ ਹਨ ਕਿ ਮਰੀਜ਼ ਇਹਨਾਂ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮਾਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਕਰਦੇ ਹਨ ਜਿਹਨਾਂ ਨੂੰ ਸਾਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦੀ ਸਖ਼ਤ ਲੋੜ ਹੈ।

ਪਿਛਲੇ 20 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਇੱਕ ਕਾਰਡੀਅਕ ਰੀਹੈਬਲੀਟੇਸ਼ਨ ਖੋਜਕਰਤਾ ਵਜੋਂ, ਮੈਂ ਰੋਕਥਾਮ ਵਾਲੇ ਕਾਰਡੀਓਲੋਜੀ ਕਮਿਊਨਿਟੀ ਨਾਲ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹਾਂ ਤਾਂ ਜੋ ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ ਕਿ ਹੋਰ ਮਰੀਜ਼ ਇਹਨਾਂ ਜੀਵਨ ਬਚਾਉਣ ਵਾਲੇ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮਾਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਕਰ ਸਕਣ।

ਦਿਲ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਪੁਰਾਣੀਆਂ ਅਤੇ ਇਲਾਜ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ, ਇਸਲਈ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਅਕਸਰ ਹੋਰ ਦਿਲ ਦੀਆਂ ਘਟਨਾਵਾਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਦੁਬਾਰਾ ਦਾਖਲ ਹੋਣਾ ਜਾਂ ਇੱਕ ਸਟੈਂਟ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ – ਇੱਕ ਛੋਟੀ ਟਿਊਬ ਤੁਹਾਡੇ ਦਿਲ ਦੀ ਮਾਸਪੇਸ਼ੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਭਾਂਡੇ ਵਿੱਚ ਪਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਇਸਨੂੰ ਖੁੱਲ੍ਹਾ ਰੱਖਿਆ ਜਾ ਸਕੇ ਤਾਂ ਜੋ ਆਕਸੀਜਨ ਅਤੇ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤਾਂ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਖੂਨ ਨਿਕਲ ਸਕੇ। ਇਸ ਨੂੰ ਵਹਾਅ।

ਪਰ ਇਸ ਦੀਆਂ ਸੰਭਾਵਨਾਵਾਂ ਨੂੰ ਘੱਟ ਲਾਗਤ ਵਾਲੇ, ਵਿਆਪਕ ਕਾਰਡੀਅਕ ਰੀਹੈਬ ਪਹੁੰਚ ਨਾਲ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਕਾਰਡੀਅਕ ਰੀਹੈਬ ਇੱਕ ਆਊਟਪੇਸ਼ੈਂਟ ਪੁਰਾਣੀ ਬਿਮਾਰੀ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਹੈ, ਜੋ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਕਈ ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਹਫ਼ਤੇ ਵਿੱਚ ਦੋ ਵਾਰ ਘੰਟੇ-ਲੰਬੇ ਸੈਸ਼ਨਾਂ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਢਾਂਚਾਗਤ ਕਸਰਤ, ਮਰੀਜ਼ ਦੀ ਸਿੱਖਿਆ, ਨਾਲ ਹੀ ਜੀਵਨ ਸ਼ੈਲੀ (ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਖੁਰਾਕ, ਤੰਬਾਕੂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ, ਦਵਾਈਆਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ) ਅਤੇ ਮਨੋ-ਸਮਾਜਿਕ (ਉਦਾਸੀ, ਚਿੰਤਾ, ਨੀਂਦ, ਤਣਾਅ, ਸੈਕਸ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਲਾਗੂ ਹੋਵੇ) ਸਲਾਹ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕਰਦੇ ਹਨ।

ਸਮੇਂ ਦੇ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡੇ ਗੰਭੀਰ ਦੇਖਭਾਲ ਡਾਕਟਰਾਂ ਅਤੇ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਕੇਅਰ ਪ੍ਰਦਾਤਾ ਦੇ ਨਾਲ ਤਾਲਮੇਲ ਵਾਲੇ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੇ ਗਏ ਤੁਹਾਡੇ ਦਿਲ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਦੇ ਜੋਖਮ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਲਈ ਸਾਰੀਆਂ ਸਾਬਤ ਹੋਈਆਂ ਸਿਫ਼ਾਰਸ਼ਾਂ ਲਈ ਇੱਕ-ਸਟਾਪ ਖਰੀਦਦਾਰੀ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਇਸ ਬਾਰੇ ਸੋਚੋ। ਅਸੀਂ ਇੱਕ ਲੜੀ ਵਿੱਚ ਮੱਧ ਕੜੀ ਹਾਂ ਜੋ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਵਧਣ-ਫੁੱਲਣ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਦੀ ਹੈ।

ਕਾਰਡੀਅਕ ਰੀਹੈਬਲੀਟੇਸ਼ਨ “ਸਿਰਫ ਬਰੋਕਲੀ ਅਤੇ ਦੌੜਨ ਵਾਲੀਆਂ ਜੁੱਤੀਆਂ ਹੀ ਨਹੀਂ” ਹੈ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਸਾਡਾ ਮੈਡੀਕਲ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਕਹਿਣਾ ਪਸੰਦ ਕਰਦਾ ਹੈ; ਭਾਗੀਦਾਰੀ ਮੌਤ ਅਤੇ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਭਰਤੀ ਹੋਣ ਵਿੱਚ 20 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ ਵੱਧ ਘਟਾਉਂਦੀ ਹੈ, ਅਤੇ ਨਾਲ ਹੀ ਤੰਦਰੁਸਤੀ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਕਰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਲੋੜੀਂਦੀਆਂ ਜੀਵਨ ਭੂਮਿਕਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਪਸੀ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਦੀ ਹੈ।

ਫਿਰ ਵੀ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਦਿਲ ਦੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਦਵਾਈ ਵਰਗੀਆਂ ਦਿਲ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਦੀਆਂ ਹੋਰ ਸਿਫ਼ਾਰਸ਼ਾਂ 80 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਮੇਂ ‘ਤੇ ਲਾਗੂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ।

ਕਾਰਡੀਅਕ ਰੀਹੈਬਲੀਟੇਸ਼ਨ ਕਮਿਊਨਿਟੀ ਵਜੋਂ, ਅਸੀਂ ਇਹ ਸਥਾਪਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਖੋਜ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਨੂੰ ਕੀ ਠੀਕ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਇਸ ਵਿੱਚ ਨਵੀਨਤਾਕਾਰੀ ਸਿਹਤ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਭੁਗਤਾਨ ਮਾਡਲ, ਆਟੋਮੈਟਿਕ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕ ਰੈਫਰਲ, ਕਲੀਨੀਸ਼ੀਅਨ ਸਿਖਲਾਈ ਕੋਰਸ, ਅਤੇ ਤਕਨੀਕੀ-ਅਧਾਰਤ ਕਾਰਡੀਆਕ ਰੀਹੈਬਲੀਟੇਸ਼ਨ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਬਦਕਿਸਮਤੀ ਨਾਲ, ਚੀਜ਼ਾਂ ਨਹੀਂ ਬਦਲੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਲੋੜੀਂਦਾ ਸਮਰਥਨ ਨਹੀਂ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਹੈ।

5ਵੀਂ ਆਲ ਇੰਡੀਆ ਇੰਟਰ-ਵਰਸਿਟੀ ਗੱਤਕਾ ਚੈਂਪੀਅਨਸ਼ਿੱਪ 4 ਤੋਂ 7 ਮਈ ਤੱਕ ਜਲੰਧਰ ’ਚ

ਕੈਨੇਡਾ ਅਤੇ ਹੋਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ, ਸਿਹਤ-ਸੰਭਾਲ ਪ੍ਰਦਾਤਾ ਕਾਰਡੀਅਕ ਰੀਹੈਬਲੀਟੇਸ਼ਨ ਲਈ ਸਰਕਾਰੀ ਸਿਹਤ-ਸੰਭਾਲ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਨੂੰ ਸਿੱਧੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਬਿਲ ਨਹੀਂ ਦੇ ਸਕਦੇ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਉਹ ਸਟੈਂਟ ਜਾਂ ਕਾਰਡੀਓਲੋਜਿਸਟ ਦੇ ਦੌਰੇ ਲਈ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਮੁੜ ਵਸੇਬੇ ਲਈ ਸਾਰੀਆਂ ਕਲੀਨਿਕਲ ਸਿਫ਼ਾਰਸ਼ਾਂ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ।

ਅਸੀਂ ਇਸ ਅਦਾਇਗੀ, ਜਾਂ ਹੋਰ ਨਵੀਨਤਾਕਾਰੀ ਭੁਗਤਾਨ ਮਾਡਲਾਂ ਦੀ ਵਕਾਲਤ ਕਰਦੇ ਹਾਂ, ਤਾਂ ਜੋ ਕਾਰਡੀਅਕ ਪੁਨਰਵਾਸ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕਰਨ ਲਈ ਇਸ ਨੂੰ ਵਧੇਰੇ ਵਿੱਤੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਿਵਹਾਰਕ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਸਾਰੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਲਈ ਕਾਫ਼ੀ ਕਾਰਡੀਆਕ ਰੀਹੈਬ ਸਥਾਨਾਂ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਸਦੀ ਲੋੜ ਹੈ।

ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਜੇਕਰ ਇੱਕ ਮਰੀਜ਼ ਨੂੰ ਸਟੈਂਟ ਜਾਂ ਦਿਲ ਦੀ ਬਾਈਪਾਸ ਸਰਜਰੀ ਮਿਲਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਹਸਪਤਾਲ ਨੂੰ ਇੱਕ “ਬੰਡਲ” ਫੀਸ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਲਈ ਪੈਸੇ ਸ਼ਾਮਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਸਗੋਂ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੁੜ ਵਸੇਬੇ ਲਈ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ ਓਨਟਾਰੀਓ ਵਿੱਚ ਕਮਰ ਅਤੇ ਗੋਡੇ ਬਦਲਣ ਲਈ ਬੰਡਲਡ ਭੁਗਤਾਨਾਂ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਮੁੜ ਵਸੇਬਾ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ, ਹੁਣ ਰੋਲਆਊਟ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਪਰ ਅਸੀਂ ਅਜੇ ਵੀ ਵਾਅਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਦਿਲ ਦੀਆਂ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆਵਾਂ ਦੀ ਉਡੀਕ ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂ।

ਪੰਜਾਬ ਨੇ ਦਿੱਲੀ ਨਾਲ ਗਿਆਨ ਵੰਡ ਸਮਝੌਤੇ ‘ਤੇ ਦਸਤਖਤ ਕੀਤੇ

ਇੱਕ ਕਾਰਡੀਅਕ ਰੀਹੈਬ ਐਡਵੋਕੇਟ ਵਜੋਂ, ਮੈਂ ਇਹ ਦਲੀਲ ਸੁਣੀ ਹੈ ਕਿ ਦਿਲ ਦੇ ਜੋਖਮ ਜੀਵਨ ਸ਼ੈਲੀ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਹਨ, ਅਤੇ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਫੰਡ ਪ੍ਰਾਪਤ ਸਿਹਤ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਨੂੰ ਵਿਅਕਤੀਗਤ ਸਿਹਤ ਵਿਵਹਾਰ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀ ਦੇ ਕਾਰੋਬਾਰ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਇਹ ਇਸ ਗੱਲ ਦੇ ਸਬੂਤ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਹੈ ਕਿ ਦਿਲ ਦਾ ਮੁੜ ਵਸੇਬਾ ਲਾਗਤ-ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹੈ, ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਕੰਮ ‘ਤੇ ਪਹਿਲਾਂ ਵਾਪਸੀ, ਨਾਲ ਹੀ ਮੌਤਾਂ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਅਤੇ ਹਸਪਤਾਲ ਦੇ ਦੁਹਰਾਉਣੇ (ਜੋ ਸਿਹਤ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਲਈ ਬਹੁਤ ਮਹਿੰਗੇ ਹਨ) ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਆਉਂਦੀ ਹੈ।

ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਉਹੀ ਗੈਰ-ਸਿਹਤਮੰਦ ਜੀਵਨ ਸ਼ੈਲੀ ਵਿਵਹਾਰ ਜੋ ਦਿਲ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦੇ ਹਨ, ਕੈਂਸਰ ਨਾਲ ਵੀ ਜੁੜੇ ਹੋਏ ਹਨ, ਪਰ ਅਸੀਂ ਕੈਂਸਰ ਦੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਲਈ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਨਹੀਂ ਠਹਿਰਾਉਂਦੇ ਹਾਂ।
ਦਲੀਲ ਨਾਲ, ਇਹ ਜਨਤਕ ਨੀਤੀ ਦੀ ਘਾਟ ਹੈ – ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਕਿ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਦੀ ਸਮਾਜਿਕ-ਆਰਥਿਕ ਸਥਿਤੀ ਦੀ ਪਰਵਾਹ ਕੀਤੇ ਬਿਨਾਂ, ਕਸਰਤ ਕਰਨ ਲਈ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹਰੀਆਂ ਥਾਵਾਂ, ਸਿਹਤਮੰਦ ਭੋਜਨ ਅਤੇ ਸਾਫ਼ ਹਵਾ ਦੇ ਸਰੋਤਾਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਹੋਵੇ, ਅਤੇ ਨਾਲ ਹੀ ਬਿਹਤਰ ਤੰਬਾਕੂ ਕੰਟਰੋਲ – ਜੋ ਦਿਲ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਵੱਲ ਲੈ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ; ਇਸ ਲਈ ਜੀਵਨ ਸ਼ੈਲੀ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਵਿੱਚ ਸਰਕਾਰਾਂ ਦੀ ਸਪੱਸ਼ਟ ਭੂਮਿਕਾ ਹੈ।

ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਸਿੱਖਣ ਲਈ ਸਹਾਇਤਾ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਕਿਵੇਂ ਕਰਨਾ ਹੈ ਅਤੇ ਕਈ ਸਿਹਤ ਵਿਵਹਾਰਾਂ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਬਦਲਣਾ ਹੈ, ਨਾਲ ਹੀ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਮਨੋ-ਸਮਾਜਿਕ ਮੁੱਦਿਆਂ ਦੀ ਉੱਚ ਦਰ ਨੂੰ ਹੱਲ ਕਰਨ ਲਈ ਜੋ ਨਾ ਸਿਰਫ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਕਰਨ ਦੀ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਯੋਗਤਾ ਵਿੱਚ ਰੁਕਾਵਟ ਪਾਉਂਦੇ ਹਨ, ਸਗੋਂ ਸਿਹਤ ਦੇ ਮਾੜੇ ਨਤੀਜੇ ਵੀ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

ਹੋਰ ਹੱਲਾਂ ਵਿੱਚ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕ ਸਿਹਤ ਰਿਕਾਰਡਾਂ ਦਾ ਲਾਭ ਉਠਾਉਣਾ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ ਤਾਂ ਕਿ, ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਜਦੋਂ ਇੱਕ ਦਿਲ ਦੇ ਮਰੀਜ਼ ਨੂੰ ਸਟੈਂਟ ਜਾਂ ਬਾਈਪਾਸ ਸਰਜਰੀ ਮਿਲਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹਨਾਂ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਇਸਦੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਲਾਭਾਂ ਦੇ ਕਾਰਨ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਫਾਈਲ ਨੂੰ ਦਿਲ ਦੇ ਮੁੜ ਵਸੇਬੇ ਲਈ ਆਪਣੇ ਆਪ ਫਲੈਗ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਵਿਵਸਥਿਤ ਰੈਫਰਲ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਇਹ ਪੁਨਰਵਾਸ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਅੱਠ ਗੁਣਾ ਵਧਾਉਂਦੇ ਹਨ, ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਬਿਸਤਰੇ ‘ਤੇ ਦਿਲ ਦੇ ਪੁਨਰਵਾਸ ਲਈ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਸੂਚਿਤ ਕਰਨ ਅਤੇ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਦਾਖਲ ਡਾਕਟਰੀ ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੂੰ ਸਿਖਲਾਈ ਦੇ ਕੇ ਹੋਰ ਵੀ ਵਧਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਅੰਤ ਵਿੱਚ, ਅਸੀਂ ਸਾਰੇ ਲੋੜਵੰਦ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਣ ਲਈ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਦਿਲ ਦੇ ਮੁੜ ਵਸੇਬੇ ਨੂੰ ਵਿਆਪਕ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਾਂ।

ਮੁੜ ਵਸੇਬੇ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਦੀ 10-ਤੋਂ-25-ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦਰਾਂ ਔਸਤਨ ਹਨ। ਕਨੇਡਾ ਅਤੇ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਵਿੱਚ ਔਰਤਾਂ, ਪੇਂਡੂ ਅਤੇ ਨਸਲੀ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਘੱਟ ਆਮਦਨੀ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਵਰਤੋਂ ਹੋਰ ਵੀ ਘੱਟ ਹੈ। ਅਤੇ ਇਹ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਨਿਰਾਸ਼ਾਜਨਕ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਘੱਟ ਆਮਦਨੀ ਵਾਲੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ, ਦਿਲ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦੀਆਂ ਦਰਾਂ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਹਨ।

ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਮੱਧ-ਆਮਦਨ ਵਾਲੇ ਦੇਸ਼ ਹੁਣ ਕਾਰਡੀਓਲੋਜੀ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮਾਂ ਦਾ ਵਿਕਾਸ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਕਿਉਂਕਿ ਬਿਮਾਰੀ ਦਾ ਬੋਝ ਸੰਚਾਰੀ ਤੋਂ ਗੈਰ-ਸੰਚਾਰੀ ਵੱਲ ਬਦਲਦਾ ਹੈ। ਨਿਰਾਸ਼ਾਜਨਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਇਹ ਉੱਨਤ ਕੇਂਦਰ ਉੱਚ ਦਰਾਂ ‘ਤੇ ਸਟੈਂਟ ਲਗਾ ਰਹੇ ਹਨ, ਪਰ ਅਕਸਰ ਦਿਲ ਦੇ ਮੁੜ ਵਸੇਬੇ ਦੀ ਅਣਦੇਖੀ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਕਿ ਘੱਟ ਲਾਗਤ ਹੈ ਅਤੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸਮਾਨ ਜਾਂ ਬਿਹਤਰ ਲਾਭ ਹੈ।

ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਡਾਕਟਰ ਰੋਕਥਾਮ ਵਾਲੇ ਕਾਰਡੀਓਲੋਜੀ ਦੀ ਬਜਾਏ ਦਖਲਅੰਦਾਜ਼ੀ ਵਿੱਚ ਮੁਹਾਰਤ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਨੂੰ ਤਰਜੀਹ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਵਧੇਰੇ ਮੁਨਾਫ਼ੇ ਵਾਲਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਦਿਲ ਦੇ ਮੁੜ ਵਸੇਬੇ ਲਈ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਡਾਕਟਰ ਹਨ।

ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਵਿੱਚ ਦਿਲ ਦੇ ਮੁੜ ਵਸੇਬੇ ਨੂੰ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਲਈ ਸਿਹਤ-ਸੰਭਾਲ ਪੇਸ਼ੇਵਰਾਂ ਦੀ ਸਿਖਲਾਈ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਯਤਨ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ।

ਅਸੀਂ ਉਮੀਦ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਕਾਰਡੀਓਲੋਜੀ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਉੱਚ-ਆਮਦਨ ਵਾਲੀਆਂ ਸੈਟਿੰਗਾਂ ਵਾਂਗ ਨਹੀਂ ਦਿਖਾਈ ਦੇਣਗੀਆਂ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਫੋਕਸ ਅਤੇ ਸੰਸਾਧਨਾਂ ਗੰਭੀਰ ਦੇਖਭਾਲ ‘ਤੇ ਰੋਕਥਾਮ ਅਤੇ ਪੁਰਾਣੀ ਦੇਖਭਾਲ ਦੀ ਅਣਦੇਖੀ ਵੱਲ ਹੈ।

ਜਦੋਂ ਅਸੀਂ ਇਹਨਾਂ ਸਾਰੀਆਂ ਰਣਨੀਤੀਆਂ ਨੂੰ ਇਕੱਠੇ ਰੱਖਦੇ ਹਾਂ, ਤਾਂ ਕਾਰਡੀਅਕ ਰੀਹੈਬ ਕਮਿਊਨਿਟੀ ਉਹਨਾਂ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਸਕਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ ਜਿਹਨਾਂ ਨੂੰ ਸਾਡੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋੜ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਜਾਂ ਤੁਹਾਡੇ ਕਿਸੇ ਅਜ਼ੀਜ਼ ਨੂੰ ਦਿਲ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਆਪਣੇ ਡਾਕਟਰ ਨੂੰ ਕਾਰਡੀਅਕ ਰੀਹੈਬ ਰੈਫਰਲ ਲਈ ਪੁੱਛੋ – ਇਹ ਤੁਹਾਡੀ ਜਾਨ ਬਚਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.