Latest news
ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਵੱਲੋਂ ਗੁਰੂ ਗੋਬਿੰਦ ਸਿੰਘ ਜੀ ਦਾ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਪੁਰਬ 5 ਜਨਵਰੀ ਨਿਯਤ ਕਰਨ ਦੀ ਮੰਗ ’ਤੇ ਸੁਖਬੀਰ ਬਾਦਲ ਨੂੰ ਘੇਰਿਆ *ਪੱਤਰਕਾਰ ਅਜੀਤ ਸਿੰਘ ਬੁਲੰਦ ਡਿਜੀਟਲ ਮੀਡੀਆ ਐਸੋਸੀਏਸ਼ਨ ਦੇ ਜਨਰਲ ਸਕੱਤਰ ਬਣੇ, ਪ੍ਰਧਾਨ ਅਮਨ ਬੱਗਾ ਅਤੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਪ੍ਰਦੀ... ਸਾਂਝੀਵਾਲਤਾ ਯਾਤਰਾ-2022 ਦਾ ਡੇਰਾ ਸੰਤ ਗੋਪਾਲ ਨੰਦ ਜੀ ਅਗੰਮ ਪੁਰ ਵਿਖੇ ਭਰਵਾਂ ਸਵਾਗਤ ਸਾਂਝੀਵਾਲਤਾ ਯਾਤਰਾ-2022 ਦਾ ਭੀਖੀ ਵਿੱਚ ਭਰਵਾਂ ਸਵਾਗਤ, ਅੱਜ ਪੁੱਜੇਗੀ ਸੰਗਰੂਰ ਐਨ ਆਰ ਆਈ ਸਭਾ ਦੀ ਕਾਰਗੁਜ਼ਾਰੀ ਤੋਂ ਅਸੰਤੁਸ਼ਟ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਭਾਰਤੀ: ਨਾਪਾ ਡੀਏਵੀ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਪੱਤਰਕਾਰੀ ਅਤੇ ਜਨ ਸੰਚਾਰ ਵਿਭਾਗ ਵਿੱਚ ਸੁਰਿੰਦਰ ਪਾਲ ਵਲੋਂ ਗੈਸਟ ਲੈਕਚਰ ਬਾਦਲਕਿਆਂ ਨੂੰ ਆਕਸੀਜਨ ਦੇਣ ਲਈ ਹੈ ਗੱਠਜੋੜ ਦਾ ਖ਼ਿਆਲੀ ਪਲਾਉ : ਪ੍ਰੋ: ਸਰਚਾਂਦ ਸਿੰਘ ਖਿਆਲਾ ਭਾਜਪਾ ਨੂੰ ਬਦਨਾਮ ਕਰਨ ਦੀ ਥਾਂ ਬਾਦਲਕੇ ਸਵੈ-ਪੜਚੋਲ ਕਰਨ : ਪ੍ਰੋ: ਸਰਚਾਂਦ ਸਿੰਘ ਖਿਆਲਾ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ਵਿਖੇ ਬੈਗ ਵਿੱਚੋਂ ਮਿਲੀ ਲਾਸ਼ ਫੈਲੀ ਸਨਸਨੀ मुख्यमंत्री मनोहर लाल ने हांसी में बाबा बंदा सिंह बहादुर की स्मृति में आयोजित वार्षिक दीवान में टेका...

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਦਾ ਸੁਪਨਾ ਸਾਕਾਰ’ 350 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਪ੍ਰਤੀ ਘੰਟੇ ਦੀ ਰਫਤਾਰ ਨਾਲ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਪ੍ਰੀਖਣ|

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ (ਕੇਸਰੀ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ) : ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਦਾ ਸੁਪਨਾ ਸਾਕਾਰ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ ਤੇ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਦੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਮੁੰਬਈ ਵਿਚਕਾਰ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਤਹਿਤ ਭਰੂਚ (ਗੁਜਰਾਤ) ‘ਚ ਪਿੱਲਰ ਦਾ ਕੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਦਾ ਪ੍ਰੀਖਣ 350 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਪ੍ਰਤੀ ਘੰਟੇ ਦੀ ਰਫਤਾਰ ਨਾਲ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਰਫ਼ਤਾਰ ਨਾਲ ਹਵਾਈ ਜਹਾਜ਼ ਉੱਡਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹਾ ਪਹਿਲਾ ਟੈਸਟ 2026 ਵਿੱਚ ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ ਬਿਲੀਮੋਰਾ ਤੇ ਸੂਰਤ ਵਿਚਕਾਰ ਹੋਵੇਗਾ, ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੂਜੇ ਭਾਗਾਂ ਵਿੱਚ ਟੈਸਟ ਹੋਣਗੇ।

ਦੇਸ਼ ‘ਚ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਟਰਾਇਲ 2026 ‘ਚ ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ ਬਿਲੀਮੋਰਾ ਤੇ ਸੂਰਤ ਵਿਚਾਲੇ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਟਰੇਨ ਦੀ ਰਫਤਾਰ 350 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਪ੍ਰਤੀ ਘੰਟਾ ਹੋਵੇਗੀ, ਜੋ ਕਿ ਹਵਾਈ ਜਹਾਜ਼ ਦੀ ਟੇਕ-ਆਫ ਸਪੀਡ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਹੈ। ਟਰੇਨਾਂ ਦੀ ਸੰਚਾਲਨ ਰਫਤਾਰ 320 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਪ੍ਰਤੀ ਘੰਟਾ ਹੋਵੇਗੀ। ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਮੁਤਾਬਕ ਇਹ ਟਰੇਨਾਂ ‘ਸਲੈਬ ਟ੍ਰੈਕ ਸਿਸਟਮ’ ਨਾਂ ਦੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਟ੍ਰੈਕ ‘ਤੇ ਚੱਲਣਗੀਆਂ।

ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਗੁਜਰਾਤ ‘ਚ ਹੋਣ ਵਾਲੀਆਂ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸੂਬੇ ‘ਚ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਕੋਰੀਡੋਰ ਬਣਾਉਣ ਦਾ ਕੰਮ ਜ਼ੋਰ ਫੜ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ 352 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬੇ ਸਾਬਰਮਤੀ-ਵਾਪੀ ਸੈਕਸ਼ਨ ‘ਚ ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਔਸਤਨ 200-250 ਪਿੱਲਰ ਬਣਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਵੱਖ-ਵੱਖ ਨਦੀਆਂ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਸਤਾਵਿਤ 20 ਪੁਲਾਂ ਦਾ ਕੰਮ ਵੀ ਜ਼ੋਰਾਂ ‘ਤੇ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਮੰਤਰਾਲਾ ਇਸ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਦੀ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਅਪਡੇਟ ਲੈ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਗੁਜਰਾਤ ‘ਚ ਮੁੱਖ ਸਟੇਸ਼ਨ ਦਾ ਕੰਮ ਜ਼ੋਰਾਂ-ਸ਼ੋਰਾਂ ਨਾਲ ਚੱਲ ਰਿਹੈ

ਨੈਸ਼ਨਲ ਹਾਈ ਸਪੀਡ ਰੇਲ ਕੋਰੀਡੋਰ (ਐੱਨ.ਐੱਚ.ਐੱਸ.ਆਰ.ਐੱਲ.) ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਪ੍ਰਮੋਦ ਸ਼ਰਮਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ ਕੁੱਲ ਅੱਠ ‘ਚੋਂ 2024 ਤਕ ਸੂਰਤ, ਵਡੋਦਰਾ ਤੇ ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ ਹਾਈ ਸਪੀਡ ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ਦੇ ਨਿਰਮਾਣ ਕਾਰਜ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਦਾ ਟੀਚਾ ਹੈ। ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਬਿਲੀਮੋਰਾ, ਵਾਪੀ, ਆਨੰਦ ਸਮੇਤ ਬਾਕੀ ਸਟੇਸ਼ਨ 2026 ਤਕ ਤਿਆਰ ਹੋ ਜਾਣਗੇ।

ਅਰੁਣਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ‘ਚ ਭੂਚਾਲ ਕਾਰਨ ਹਿੱਲੀ ਧਰਤੀ, ਜਾਣੋ ਰਿਕਟਰ ਸਕੇਲ ‘ਤੇ ਕਿੰਨੀ ਸੀ ਤੀਬਰਤਾ

ਨਰਮਦਾ ਨਦੀ ਉੱਤੇ 1.26 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬਾ ਪੁਲ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹੈ

ਹਾਈ ਸਪੀਡ ਕੋਰੀਡੋਰ ‘ਤੇ ਨਰਮਦਾ ਨਦੀ ‘ਤੇ 1.26 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬਾ ਪੁਲ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਮਾਰਗ ‘ਤੇ ਇਹ ਸਭ ਤੋਂ ਲੰਬਾ ਪੁਲ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਵੀ ਜੁਲਾਈ 2024 ‘ਚ ਪੂਰਾ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਸੂਬੇ ਦੀਆਂ ਸਾਬਰਮਤੀ, ਧਧਾਰ, ਮਾਹੀ, ਦਮਨਗੰਗਾ, ਤਾਪਤੀ ਨਦੀਆਂ ‘ਤੇ ਕੁੱਲ 20 ਪੁਲ ਬਣਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ।

ਜਪਾਨੀ-ਚੀਨੀ ਤਕਨਾਲੋਜੀ

ਸ਼ਰਮਾ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸੂਰਤ-ਬਿਲੀਮੋਰਾ ਵਿਚਕਾਰ ਟ੍ਰੈਕ ਵਿਛਾਉਣ ਲਈ 40 ਮੀਟਰ ਲੰਬੇ ਗਾਰਡ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਜਿਸ ਦਾ ਭਾਰ ਇੱਕ ਹਜ਼ਾਰ ਮੀਟ੍ਰਿਕ ਟਨ ਹੈ। ਇਸ ਤਕਨੀਕ ਨਾਲ ਟ੍ਰੈਕ ਲੇਟਣ ਦੀ ਗਤੀ 700 ਗੁਣਾ ਵਧ ਗਈ ਹੈ। ਇਹ ਤਕਨੀਕ ਚੀਨ, ਜਾਪਾਨ ਸਮੇਤ ਕੁਝ ਚੋਣਵੇਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ‘ਚ ਹੀ ਹੈ।

ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ‘ਤੇ ਭਾਰਤੀ ਰੇਲਵੇ ਨਾਲ ਸਿੱਧੀ ਕਨੈਕਟੀਵਿਟੀ

ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ, ਵਡੋਦਰਾ ਤੇ ਸਾਬਰਮਤੀ ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ‘ਤੇ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਸਟੇਸ਼ਨ ਬਣਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਨਾਲ ਯੂਪੀ, ਉੱਤਰਾਖੰਡ, ਬਿਹਾਰ, ਦਿੱਲੀ ਤੋਂ ਚੱਲਣ ਵਾਲੀਆਂ ਟਰੇਨਾਂ ਦੇ ਯਾਤਰੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਤਿੰਨਾਂ ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਕੇ ਸਿੱਧੇ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ‘ਚ ਸਵਾਰ ਹੋ ਸਕਣਗੇ।

ਰੇਲਵੇ, ਮੈਟਰੋ ਅਤੇ ਸੜਕੀ ਆਵਾਜਾਈ ਲਈ ਮਲਟੀ ਮਾਡਲ ਟ੍ਰਾਂਸਪੋਰਟ ਸਿਸਟਮ

ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ, ਵਡੋਦਰਾ ਅਤੇ ਸਾਬਰਮਤੀ ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ਨੂੰ ਵਪਾਰਕ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਬਣਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਸਾਬਰਮਤੀ ਸਟੇਸ਼ਨ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਯਾਤਰੀ ਟਰਮੀਨਲ ਬਣਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਇੱਥੇ ਦੋ ਮੈਟਰੋ ਸਟੇਸ਼ਨ ਪ੍ਰਸਤਾਵਿਤ ਹਨ। ਰੇਲਵੇ, ਮੈਟਰੋ ਅਤੇ ਸੜਕੀ ਆਵਾਜਾਈ ਲਈ ਮਲਟੀ-ਮੋਡਲ ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਸਿਸਟਮ ਹੋਵੇਗਾ। ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ (ਸਰਸਪੁਰ) ਵਿਖੇ ਪਲੇਟਫਾਰਮ 11-12 ਨੂੰ ਨਵੇਂ ਸਿਰੇ ਤੋਂ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇੱਥੇ ਮੈਟਰੋ, ਰੇਲ ਅਤੇ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਲਈ ਵੀ ਏਕੀਕ੍ਰਿਤ ਆਵਾਜਾਈ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਲਾਗੂ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.