KESARI VIRASAT

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Latest news
25 ਜੂਨ ਨੂੰ 'ਸੰਵਿਧਾਨ ਹੱਤਿਆ ਦਿਵਸ' ਐਲਾਨਿਆ: ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਨੋਟੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਕੀਤਾ ਜਾਰੀ; ਇਸੇ ਦਿਨ 1975 ਵਿੱਚ ਐਮਰਜ... ਜਲੰਧਰ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਸਮਰਥਕ ਅੰਮ੍ਰਿਤਪਾਲ ਸਿੰਘ ਦੇ ਭਰਾ ਨੂੰ ਕੀਤਾ ਸੰਗੀਨ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਡਿਜੀਟਲ ਮੀਡੀਆ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਨੂੰ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਭਗਵੰਤ ਮਾਨ ਦੇ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਲਿਆ ਕੇ ਹੱਲ ਕਰਵ... ਆਪ' 'ਤੇ ਜਲੰਧਰ 'ਚ ਉਦਯੋਗ ਮਾਲਕਾਂ ਨੂੰ ਧਮਕਾਉਣ ਦਾ ਦੋਸ਼: ਬੀਜੇਪੀ ਨੇਤਾ ਨੇ ਕਿਹਾ- 202 ਫੈਕਟਰੀਆਂ ਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ... ਚੋਣਾਂ ਜਿਤਾਉਣ ਅਤੇ ਹਰਾਉਣ ਵਿੱਚ ਅਹਿਮ ਰੋਲ ਅਦਾ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਪਾਰਟੀ ਕੇਡਰ ਨਹੀਂ ਕੋਈ ਹੋਰ* ਜਲੰਧਰ ਉਪ-ਚੋਣ - ਬੀਜੇਪੀ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ 'ਤੇ ਗੁੱਸੇ 'ਚ, ਪੰਜਾਬ ਪ੍ਰਧਾਨ ਜਾਖੜ ਨੇ ਕਿਹਾ- ਸੱਤਾ ਦੀ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਨਾ ਕਰੋ; ਬ... ਪ੍ਰੈੱਸ ਕੌਂਸਲ ਆਫ ਇੰਡੀਆ ਨੇ ਦਿੱਤਾ ਵੱਡਾ ਫੈਸਲਾ:ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਦੇ ਸ਼ਨਾਖਤੀ ਕਾਰਡਾਂ ਲਈ ਡੀਏਵੀਪੀ ਦੀ ਸ਼ਰਤ ਹਟਾਈ  ਸੀਬੀਆਈ ਵਲੋਂ ਭਾਜਪਾ ਸਾਸ਼ਿਤ ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਸਰਕਾਰੀ ਸਕੂਲਾਂ 'ਚ 4 ਲੱਖ ਫਰਜ਼ੀ ਦਾਖ਼ਲੇ ਅਤੇ ਸਰਕਾਰੀ ਫੰਡਾਂ ਦੀ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਮ... ਜੇਲ 'ਚ ਬੰਦ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਨੂੰ ਕਿਉਂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਫਿਰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ: ED ਤੋਂ ਬਾਅਦ CBI ਦੀ ਕਾਰਵਾਈ ਕਿੰਨੀ ਕੁ ਜਾਇਜ਼?  ਪੰਜਾਬ 'ਚ ਅੰਤਰ-ਰਾਜੀ ਅਫੀਮ ਦੀ ਤਸਕਰੀ ਦਾ ਪਰਦਾਫਾਸ਼: ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਿਸ ਵੱਲੋਂ 66 ਕਿਲੋ ਅਫੀਮ ਬਰਾਮਦ; 2 ਤਸਕਰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ...
You are currently viewing ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਦਾ ਸੁਪਨਾ ਸਾਕਾਰ’ 350 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਪ੍ਰਤੀ ਘੰਟੇ ਦੀ ਰਫਤਾਰ ਨਾਲ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਪ੍ਰੀਖਣ|
The dream of a bullet train in the country will be realized at a speed of 350 kmph

ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਦਾ ਸੁਪਨਾ ਸਾਕਾਰ’ 350 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਪ੍ਰਤੀ ਘੰਟੇ ਦੀ ਰਫਤਾਰ ਨਾਲ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਪ੍ਰੀਖਣ|

आयुर्वेद पांच महाभूतों चिकित्सा प्रणाली

केसरी विरासत के इस मंच आयुर्वेदिक दवाई को बेचने के लिए संपर्क करे - 9592306823


ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ (ਕੇਸਰੀ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ) : ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਦਾ ਸੁਪਨਾ ਸਾਕਾਰ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ ਤੇ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਦੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਮੁੰਬਈ ਵਿਚਕਾਰ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਤਹਿਤ ਭਰੂਚ (ਗੁਜਰਾਤ) ‘ਚ ਪਿੱਲਰ ਦਾ ਕੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਦਾ ਪ੍ਰੀਖਣ 350 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਪ੍ਰਤੀ ਘੰਟੇ ਦੀ ਰਫਤਾਰ ਨਾਲ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਰਫ਼ਤਾਰ ਨਾਲ ਹਵਾਈ ਜਹਾਜ਼ ਉੱਡਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹਾ ਪਹਿਲਾ ਟੈਸਟ 2026 ਵਿੱਚ ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ ਬਿਲੀਮੋਰਾ ਤੇ ਸੂਰਤ ਵਿਚਕਾਰ ਹੋਵੇਗਾ, ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੂਜੇ ਭਾਗਾਂ ਵਿੱਚ ਟੈਸਟ ਹੋਣਗੇ।

ਦੇਸ਼ ‘ਚ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਟਰਾਇਲ 2026 ‘ਚ ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ ਬਿਲੀਮੋਰਾ ਤੇ ਸੂਰਤ ਵਿਚਾਲੇ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਟਰੇਨ ਦੀ ਰਫਤਾਰ 350 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਪ੍ਰਤੀ ਘੰਟਾ ਹੋਵੇਗੀ, ਜੋ ਕਿ ਹਵਾਈ ਜਹਾਜ਼ ਦੀ ਟੇਕ-ਆਫ ਸਪੀਡ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਹੈ। ਟਰੇਨਾਂ ਦੀ ਸੰਚਾਲਨ ਰਫਤਾਰ 320 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਪ੍ਰਤੀ ਘੰਟਾ ਹੋਵੇਗੀ। ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਮੁਤਾਬਕ ਇਹ ਟਰੇਨਾਂ ‘ਸਲੈਬ ਟ੍ਰੈਕ ਸਿਸਟਮ’ ਨਾਂ ਦੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਟ੍ਰੈਕ ‘ਤੇ ਚੱਲਣਗੀਆਂ।

ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਗੁਜਰਾਤ ‘ਚ ਹੋਣ ਵਾਲੀਆਂ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸੂਬੇ ‘ਚ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਕੋਰੀਡੋਰ ਬਣਾਉਣ ਦਾ ਕੰਮ ਜ਼ੋਰ ਫੜ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ 352 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬੇ ਸਾਬਰਮਤੀ-ਵਾਪੀ ਸੈਕਸ਼ਨ ‘ਚ ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਔਸਤਨ 200-250 ਪਿੱਲਰ ਬਣਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਵੱਖ-ਵੱਖ ਨਦੀਆਂ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਸਤਾਵਿਤ 20 ਪੁਲਾਂ ਦਾ ਕੰਮ ਵੀ ਜ਼ੋਰਾਂ ‘ਤੇ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਮੰਤਰਾਲਾ ਇਸ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਦੀ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਅਪਡੇਟ ਲੈ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਗੁਜਰਾਤ ‘ਚ ਮੁੱਖ ਸਟੇਸ਼ਨ ਦਾ ਕੰਮ ਜ਼ੋਰਾਂ-ਸ਼ੋਰਾਂ ਨਾਲ ਚੱਲ ਰਿਹੈ

ਨੈਸ਼ਨਲ ਹਾਈ ਸਪੀਡ ਰੇਲ ਕੋਰੀਡੋਰ (ਐੱਨ.ਐੱਚ.ਐੱਸ.ਆਰ.ਐੱਲ.) ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਪ੍ਰਮੋਦ ਸ਼ਰਮਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ ਕੁੱਲ ਅੱਠ ‘ਚੋਂ 2024 ਤਕ ਸੂਰਤ, ਵਡੋਦਰਾ ਤੇ ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ ਹਾਈ ਸਪੀਡ ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ਦੇ ਨਿਰਮਾਣ ਕਾਰਜ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਦਾ ਟੀਚਾ ਹੈ। ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਬਿਲੀਮੋਰਾ, ਵਾਪੀ, ਆਨੰਦ ਸਮੇਤ ਬਾਕੀ ਸਟੇਸ਼ਨ 2026 ਤਕ ਤਿਆਰ ਹੋ ਜਾਣਗੇ।

ਨਰਮਦਾ ਨਦੀ ਉੱਤੇ 1.26 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬਾ ਪੁਲ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹੈ

ਹਾਈ ਸਪੀਡ ਕੋਰੀਡੋਰ ‘ਤੇ ਨਰਮਦਾ ਨਦੀ ‘ਤੇ 1.26 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬਾ ਪੁਲ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਮਾਰਗ ‘ਤੇ ਇਹ ਸਭ ਤੋਂ ਲੰਬਾ ਪੁਲ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਵੀ ਜੁਲਾਈ 2024 ‘ਚ ਪੂਰਾ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਸੂਬੇ ਦੀਆਂ ਸਾਬਰਮਤੀ, ਧਧਾਰ, ਮਾਹੀ, ਦਮਨਗੰਗਾ, ਤਾਪਤੀ ਨਦੀਆਂ ‘ਤੇ ਕੁੱਲ 20 ਪੁਲ ਬਣਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ।

ਜਪਾਨੀ-ਚੀਨੀ ਤਕਨਾਲੋਜੀ

ਸ਼ਰਮਾ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸੂਰਤ-ਬਿਲੀਮੋਰਾ ਵਿਚਕਾਰ ਟ੍ਰੈਕ ਵਿਛਾਉਣ ਲਈ 40 ਮੀਟਰ ਲੰਬੇ ਗਾਰਡ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਜਿਸ ਦਾ ਭਾਰ ਇੱਕ ਹਜ਼ਾਰ ਮੀਟ੍ਰਿਕ ਟਨ ਹੈ। ਇਸ ਤਕਨੀਕ ਨਾਲ ਟ੍ਰੈਕ ਲੇਟਣ ਦੀ ਗਤੀ 700 ਗੁਣਾ ਵਧ ਗਈ ਹੈ। ਇਹ ਤਕਨੀਕ ਚੀਨ, ਜਾਪਾਨ ਸਮੇਤ ਕੁਝ ਚੋਣਵੇਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ‘ਚ ਹੀ ਹੈ।

ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ‘ਤੇ ਭਾਰਤੀ ਰੇਲਵੇ ਨਾਲ ਸਿੱਧੀ ਕਨੈਕਟੀਵਿਟੀ

ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ, ਵਡੋਦਰਾ ਤੇ ਸਾਬਰਮਤੀ ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ‘ਤੇ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਸਟੇਸ਼ਨ ਬਣਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਨਾਲ ਯੂਪੀ, ਉੱਤਰਾਖੰਡ, ਬਿਹਾਰ, ਦਿੱਲੀ ਤੋਂ ਚੱਲਣ ਵਾਲੀਆਂ ਟਰੇਨਾਂ ਦੇ ਯਾਤਰੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਤਿੰਨਾਂ ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਕੇ ਸਿੱਧੇ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ‘ਚ ਸਵਾਰ ਹੋ ਸਕਣਗੇ।

ਰੇਲਵੇ, ਮੈਟਰੋ ਅਤੇ ਸੜਕੀ ਆਵਾਜਾਈ ਲਈ ਮਲਟੀ ਮਾਡਲ ਟ੍ਰਾਂਸਪੋਰਟ ਸਿਸਟਮ

ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ, ਵਡੋਦਰਾ ਅਤੇ ਸਾਬਰਮਤੀ ਸਟੇਸ਼ਨਾਂ ਨੂੰ ਵਪਾਰਕ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਬਣਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਸਾਬਰਮਤੀ ਸਟੇਸ਼ਨ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਯਾਤਰੀ ਟਰਮੀਨਲ ਬਣਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਇੱਥੇ ਦੋ ਮੈਟਰੋ ਸਟੇਸ਼ਨ ਪ੍ਰਸਤਾਵਿਤ ਹਨ। ਰੇਲਵੇ, ਮੈਟਰੋ ਅਤੇ ਸੜਕੀ ਆਵਾਜਾਈ ਲਈ ਮਲਟੀ-ਮੋਡਲ ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਸਿਸਟਮ ਹੋਵੇਗਾ। ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ (ਸਰਸਪੁਰ) ਵਿਖੇ ਪਲੇਟਫਾਰਮ 11-12 ਨੂੰ ਨਵੇਂ ਸਿਰੇ ਤੋਂ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇੱਥੇ ਮੈਟਰੋ, ਰੇਲ ਅਤੇ ਬੁਲੇਟ ਟਰੇਨ ਲਈ ਵੀ ਏਕੀਕ੍ਰਿਤ ਆਵਾਜਾਈ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਲਾਗੂ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।

Leave a Reply