Latest news
ਬੈਂਕ ਤੋ 25 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦਾ ਕਰਜਾ ਲੈ ਕੇ ਫਰਾਡ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਭਗੋੜਾ ਦੋਸ਼ੀ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਬਿਉਰੋ ਵੱਲੋਂ ਕਾਬੂ ਬਰਖ਼ਾਸਤ ਇੰਸਪੈਕਟਰ ਪਰਮਿੰਦਰ ਬਾਜਵਾ ਵੱਲੋਂ ਟੈਕਸੀ ਡਰਾਈਵਰ ਕੋਲੋਂ ਜ਼ਬਤ ਕੀਤੇ 86 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਵਿੱਚੋਂ 30 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਕੀਤੇ... ਆਲ ਇੰਡੀਆ ਸਿੱਖ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਐਕਟ ਰਾਹੀਂ ਸਿੱਖ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ 1 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਰਿਸ਼ਵਤ ਮੰਗਣ ਵਾਲਾ ਕਲਰਕ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਵੱਲੋਂ ਗ੍ਰਿਫ਼ਤਾਰ Expert Talk on ‘Strategies for HEIs NEP2022’ @ GNA University ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਅਰੁਣਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਇੱਕ ਫੌਜੀ ਨੂੰ ਕੀਤਾ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਚੰਡੀਗੜ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਕੇਸ ਵਿੱਚ ਇਹ ਚੌਥਾ ਮੁਲਜ... ਫੂਡ ਸੇਫਟੀ ਵਿੰਗ ਨੇ ਮਿਲਾਵਟਖੋਰੀ ‘ਤੇ ਕੱਸਿਆ ਸ਼ਿਕੰਜਾ ਘਟੀਆ ਦਰਜੇ ਦੇ ਖਾਧ-ਪਦਾਰਥਾਂ ਦੀ ਵਿਕਰੀ ‘ਤੇ ਰੱਖੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ... ਚੰਡੀਗੜ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਨੂੰ ਸ਼ਹੀਦ ਭਗਤ ਸਿੰਘ ਦਾ ਮਿਲਿਆ ਨਾਂ, ਸਿਹਰਾ ਲੈਣ ਦੀ ਹੋੜ ਸ਼ੁਰੂ *ਵੱਡੀ ਖ਼ਬਰ: ਪੁਲਿਸ ਦੇ ਡਿਪਟੀ ਕਮਿਸ਼ਨਰ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਹੋਇਆ ਮੁਕੱਦਮਾ ਦਰਜ਼* ਕਾਂਗਰਸ ਸੇਵਾ ਦਲ ਦੇ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਪ੍ਰਦੀਪ ਕੁਮਾਰ ਠਾਕੁਰ ਭਾਜਪਾ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Advertisements

ਗੋਆ ਦਾ ਬਦਨਾਮ ‘ਹੱਥ ਕਟਾਰੋ ਥੰਮ੍ਹ’ ਇਸ ਦਾ ਇਤਿਹਾਸ ਪੜ੍ਹੋ

ਕੇਸਰੀ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ: ਤੁਸੀਂ ਇਹ ਤਸਵੀਰ ਦੇਖ ਰਹੇ ਹੋ। ਇਹ ਹੈ ਗੋਆ ਦਾ ਬਦਨਾਮ ‘ਹੱਥ ਕਟਾਰੋ ਖੰਭਾ’। ਤੁਸੀਂ ਕਦੇ ਨਹੀਂ ਸੁਣਿਆ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਥੰਮ ਨੂੰ ਇਸ ਦਾ ਨਾਮ ਹਥ ਕਟਾਰੋ ਇਸ ਕਰਕੇ ਪਿਆ ਕਿ ਸੰਤ? ਫ੍ਰਾਂਸਿਸ ਜ਼ੇਵੀਅਰ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਨਾਮ ਨਾਲ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਹਿੰਦੂਆਂ ਨੂੰ ਇੱਥੇ ਲਿਆਉਂਦਾ ਸੀ ਜੋ ਇਸਾਈ ਬਣਨ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰਦੇ ਸਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਤਸੀਹੇ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਹੱਥ ਵੱਢ ਦਿੱਤੇ ਗਏ। ਅਜਿਹੀ ਘਟਨਾ ਦਾ ਵਰਣਨ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿੱਚ ਹੋਰ ਕਿਤੇ ਨਹੀਂ ਮਿਲੇਗਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਇਤਿਹਾਸ ਪੜ੍ਹੋ।


ਪੁਰਤਗਾਲੀ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਆਉਣ ਅਤੇ ਗੋਆ ਵਿੱਚ ਵਸਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਈਸਾਈ ਪਾਦਰੀਆਂ ਨੇ ਭਾਰਤੀਆਂ ਦਾ ਜ਼ਬਰਦਸਤੀ ਧਰਮ ਪਰਿਵਰਤਨ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਇਸ ਜ਼ੁਲਮ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਈਸਾਈ ਪਾਦਰੀ ਦਾ ਨਾਂ ਫਰਾਂਸਿਸ ਜ਼ੇਵੀਅਰ ਸੀ, 7 ਅਪ੍ਰੈਲ 1506-3 ਦਸੰਬਰ 1552। ਫਰਾਂਸਿਸ ਜ਼ੇਵੀਅਰ ਨੇ ਹਿੰਦੂਆਂ ਨੂੰ ਧਰਮ ਪਰਿਵਰਤਨ ਕਰਨ ਦੀ ਪੂਰੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਪਰ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿਚ ਉਸ ਨੂੰ ਬਹੁਤੀ ਸਫਲਤਾ ਨਹੀਂ ਮਿਲੀ।

ਉਸਨੇ ਦੇਖਿਆ ਕਿ ਭੇਡਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਧਾਉਣ ਵਿੱਚ ਉਸਦੇ ਅਤੇ ਯਿਸੂ ਮਸੀਹ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਹਿੰਦੂ ਬ੍ਰਾਹਮਣ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਰੁਕਾਵਟ ਹਨ। ਫਰਾਂਸਿਸ ਜ਼ੇਵੀਅਰ ਦੇ ਆਪਣੇ ਸ਼ਬਦਾਂ ਵਿੱਚ, ਬ੍ਰਾਹਮਣ ਉਸਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਦੁਸ਼ਮਣ ਸਨ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਉਸਦੇ ਧਰਮ ਪਰਿਵਰਤਨ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਰੁਕਾਵਟ ਸਨ। ਫਰਾਂਸਿਸ ਜ਼ੇਵੀਅਰ ਨੇ ਇਸ ਸਮੱਸਿਆ ਦੇ ਹੱਲ ਲਈ ਈਸਾਈ ਰਾਜ ਦਾ ਸਹਾਰਾ ਲਿਆ। ਇਹ ਹੁਕਮ ਵਾਇਸਰਾਏ ਦੁਆਰਾ ਲਾਗੂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਸਾਰੇ ਬ੍ਰਾਹਮਣਾਂ ਨੂੰ ਪੁਰਤਗਾਲੀ ਰਾਜ ਦੀਆਂ ਹੱਦਾਂ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇ।
ਗੋਆ ਵਿਚ ਕਿਸੇ ਵੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਨਵਾਂ ਮੰਦਰ ਬਣਾਉਣ ਅਤੇ ਪੁਰਾਣੇ ਮੰਦਰ ਦੀ ਮੁਰੰਮਤ ਕਰਨ ਦੀ ਸਖ਼ਤ ਮਨਾਹੀ ਸੀ। ਇਸ ਦਾ ਕੋਈ ਅਸਰ ਨਾ ਹੁੰਦਾ ਦੇਖ ਕੇ ਅਗਲਾ ਹੁਕਮ ਲਾਗੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਕਿ ਜੋ ਕੋਈ ਹਿੰਦੂ ਇਸਾਈ ਰਾਜ ਦੇ ਰਾਹ ਵਿਚ ਰੋੜਾ ਬਣੇਗਾ, ਉਸ ਦੀ ਜਾਇਦਾਦ ਜ਼ਬਤ ਕਰ ਲਈ ਜਾਵੇਗੀ। ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਸਫਲਤਾ ਨਾ ਮਿਲਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਅਗਲੇ ਹੁਕਮਾਂ ਨੂੰ ਹੋਰ ਸਖ਼ਤੀ ਨਾਲ ਲਾਗੂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਰਾਜ ਦੇ ਸਾਰੇ ਬ੍ਰਾਹਮਣਾਂ ਨੂੰ ਈਸਾਈ ਧਰਮ ਅਪਣਾਉਣ ਜਾਂ ਦੇਸ਼ ਛੱਡਣ ਦਾ ਫ਼ਰਮਾਨ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।
ਇਸ ਹੁਕਮ ਨਾਲ ਹਿੰਦੂਆਂ ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਬ੍ਰਾਹਮਣਾਂ ਉੱਤੇ ਭਿਆਨਕ ਅੱਤਿਆਚਾਰ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਏ। ਹਿੰਦੂ ਪੰਡਿਤ ਅਤੇ ਵੈਦਿਆ ਪਾਲਕੀ ‘ਤੇ ਸਵਾਰ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਦੇ ਸਨ। ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਸਜ਼ਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ। ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਉਸ ਨੂੰ ਜੇਲ੍ਹ ਵਿੱਚ ਵੀ ਸੁੱਟ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਹਿੰਦੂਆਂ ਨੂੰ ਈਸਾਈ ਬਣਨ ਲਈ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਇਸਾਈ ਬਣਨ ‘ਤੇ ਰਾਜ ਦੀ ਰਾਖੀ ਕਰਨ ਅਤੇ ਹਿੰਦੂ ਰਹਿਣ ਲਈ ਸਤਾਏ ਜਾਣ ਕਾਰਨ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਹਿੰਦੂ ਇਸਾਈ ਬਣ ਗਏ।


ਹਿੰਦੂਆਂ ਨੂੰ ਵਿਆਹ ਆਦਿ ਮਨਾਉਣ ਦੀ ਮਨਾਹੀ ਸੀ।ਇਸਾਈ ਹਕੂਮਤ ਦੇ ਜ਼ੁਲਮਾਂ ​​ਕਾਰਨ ਹਿੰਦੂ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਹਿਜਰਤ ਕਰਨ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਸਨ। ਫ੍ਰਾਂਸਿਸ ਜ਼ੇਵੀਅਰ ਦੇ ਸ਼ਬਦਾਂ ਵਿਚ, ਹਿੰਦੂਆਂ ਨੂੰ ਈਸਾਈ ਬਣਾਉਂਦੇ ਸਮੇਂ, ਉਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਧਾਰਮਿਕ ਸਥਾਨਾਂ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਮੂਰਤੀਆਂ ਨੂੰ ਤੋੜਦੇ ਦੇਖ ਕੇ ਬਹੁਤ ਖੁਸ਼ ਹੋਏ। ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਹਿੰਦੂਆਂ ਨੂੰ ਡਰਾ-ਧਮਕਾ ਕੇ, ਕਈਆਂ ਨੂੰ ਮਾਰ ਕੇ, ਕਈਆਂ ਨੂੰ ਜਿੰਦਾ ਸਾੜ ਕੇ, ਕਈਆਂ ਦੀ ਜਾਇਦਾਦ ਜ਼ਬਤ ਕਰਕੇ, ਕਈਆਂ ਨੂੰ ਰਾਜ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਕੱਢ ਕੇ ਜਾਂ ਜੇਲ੍ਹਾਂ ਵਿਚ ਡੱਕ ਕੇ, ਈਸਾਈ ਧਰਮ ਨੇ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਸ਼ਾਂਤੀ-ਪ੍ਰੇਮੀ ਅਤੇ ਨਿਆਂਕਾਰ ਸਾਬਤ ਕੀਤਾ।
ਹਿੰਦੂਆਂ ‘ਤੇ ਹੋਏ ਅੱਤਿਆਚਾਰਾਂ ਨੂੰ ਬਿਆਨ ਕਰਦਿਆਂ ਲਿਖਤ ਕੰਬ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਗੌਰੀ ਅਤੇ ਗਜ਼ਨੀ ਦਾ ਜ਼ਾਲਮ ਇਤਿਹਾਸ ਫਿਰ ਤੋਂ ਜ਼ਿੰਦਾ ਹੋ ਗਿਆ ਸੀ। ਵਿਡੰਬਨਾ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਯਿਸੂ ਮਸੀਹ ਲਈ ਭੇਡਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਦੇ ਬਦਲੇ, ਫਰਾਂਸਿਸ ਜ਼ੇਵੀਅਰ ਨੂੰ ਈਸਾਈ ਸਮਾਜ ਦੁਆਰਾ ਸੰਤ ਦੀ ਉਪਾਧੀ ਨਾਲ ਸਨਮਾਨਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਫਰਾਂਸਿਸ ਜ਼ੇਵੀਅਰ ਦੀਆਂ ਅਸਥੀਆਂ ਗੋਆ ਰਾਜ ਦੇ ਇੱਕ ਗਿਰਜਾਘਰ ਵਿੱਚ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਰੱਖੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ।
ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਹਰ ਸਾਲ ਕੁਝ ਦਿਨ ਦਰਸ਼ਨਾਂ ਲਈ ਰੱਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਵਿਡੰਬਨਾ ਦੇਖੋ, ਗੋਆ ਦੇ ਉਹ ਈਸਾਈ ਲੋਕ ਵੇਖਣ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਤਿਕਾਰ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪੁਰਖੇ ਕਦੇ ਹਿੰਦੂ ਸਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਜ਼ੇਵੀਅਰ ਨੇ ਜ਼ਬਰਦਸਤੀ ਇਸਾਈ ਬਣਾਇਆ ਸੀ। ਮੈਨੂੰ ਲਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਗੋਆ ਦੀਆਂ ਫਾਈਲਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਅੱਤਿਆਚਾਰਾਂ ਨੂੰ ਉਜਾਗਰ ਕਰਨ ਲਈ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਹਿੰਦੂਆਂ ਅਤੇ ਗੋਆ ਦੇ ਸਾਡੇ ਪੁਰਖਿਆਂ ਨੇ ਸਾਹਮਣਾ ਕੀਤਾ ਸੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.