KESARI VIRASAT

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Latest news
25 ਜੂਨ ਨੂੰ 'ਸੰਵਿਧਾਨ ਹੱਤਿਆ ਦਿਵਸ' ਐਲਾਨਿਆ: ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਨੋਟੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਕੀਤਾ ਜਾਰੀ; ਇਸੇ ਦਿਨ 1975 ਵਿੱਚ ਐਮਰਜ... ਜਲੰਧਰ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਖਾਲਿਸਤਾਨ ਸਮਰਥਕ ਅੰਮ੍ਰਿਤਪਾਲ ਸਿੰਘ ਦੇ ਭਰਾ ਨੂੰ ਕੀਤਾ ਸੰਗੀਨ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਡਿਜੀਟਲ ਮੀਡੀਆ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਨੂੰ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਭਗਵੰਤ ਮਾਨ ਦੇ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਲਿਆ ਕੇ ਹੱਲ ਕਰਵ... ਆਪ' 'ਤੇ ਜਲੰਧਰ 'ਚ ਉਦਯੋਗ ਮਾਲਕਾਂ ਨੂੰ ਧਮਕਾਉਣ ਦਾ ਦੋਸ਼: ਬੀਜੇਪੀ ਨੇਤਾ ਨੇ ਕਿਹਾ- 202 ਫੈਕਟਰੀਆਂ ਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ... ਚੋਣਾਂ ਜਿਤਾਉਣ ਅਤੇ ਹਰਾਉਣ ਵਿੱਚ ਅਹਿਮ ਰੋਲ ਅਦਾ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਪਾਰਟੀ ਕੇਡਰ ਨਹੀਂ ਕੋਈ ਹੋਰ* ਜਲੰਧਰ ਉਪ-ਚੋਣ - ਬੀਜੇਪੀ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ 'ਤੇ ਗੁੱਸੇ 'ਚ, ਪੰਜਾਬ ਪ੍ਰਧਾਨ ਜਾਖੜ ਨੇ ਕਿਹਾ- ਸੱਤਾ ਦੀ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਨਾ ਕਰੋ; ਬ... ਪ੍ਰੈੱਸ ਕੌਂਸਲ ਆਫ ਇੰਡੀਆ ਨੇ ਦਿੱਤਾ ਵੱਡਾ ਫੈਸਲਾ:ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਦੇ ਸ਼ਨਾਖਤੀ ਕਾਰਡਾਂ ਲਈ ਡੀਏਵੀਪੀ ਦੀ ਸ਼ਰਤ ਹਟਾਈ  ਸੀਬੀਆਈ ਵਲੋਂ ਭਾਜਪਾ ਸਾਸ਼ਿਤ ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਸਰਕਾਰੀ ਸਕੂਲਾਂ 'ਚ 4 ਲੱਖ ਫਰਜ਼ੀ ਦਾਖ਼ਲੇ ਅਤੇ ਸਰਕਾਰੀ ਫੰਡਾਂ ਦੀ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਮ... ਜੇਲ 'ਚ ਬੰਦ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਨੂੰ ਕਿਉਂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਫਿਰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ: ED ਤੋਂ ਬਾਅਦ CBI ਦੀ ਕਾਰਵਾਈ ਕਿੰਨੀ ਕੁ ਜਾਇਜ਼?  ਪੰਜਾਬ 'ਚ ਅੰਤਰ-ਰਾਜੀ ਅਫੀਮ ਦੀ ਤਸਕਰੀ ਦਾ ਪਰਦਾਫਾਸ਼: ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਿਸ ਵੱਲੋਂ 66 ਕਿਲੋ ਅਫੀਮ ਬਰਾਮਦ; 2 ਤਸਕਰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ...
You are currently viewing PM Modi ਨੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ‘ਕ੍ਰਿਸ਼ੀ ਉਡਾਨ ਸਕੀਮ’ ਵੇਖੋ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਦੇ ਕੀ ਫਾਇਦੇ?
krishi udan scheme

PM Modi ਨੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ‘ਕ੍ਰਿਸ਼ੀ ਉਡਾਨ ਸਕੀਮ’ ਵੇਖੋ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਦੇ ਕੀ ਫਾਇਦੇ?

आयुर्वेद पांच महाभूतों चिकित्सा प्रणाली

केसरी विरासत के इस मंच आयुर्वेदिक दवाई को बेचने के लिए संपर्क करे - 9592306823


ਕੇਸਰੀ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ (ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ): ਕੋਵਿਡ ਮਹਾਮਾਰੀ ‘ਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਫਸਲਾਂ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਕੋਨੇ-ਕੋਨੇ ਤਕ ਪਹੁੰਚਾਉਣ ਲਈ ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਲਈ ਵੱਡੀ ਮੁਹਿੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਤਹਿਤ ਪਹਿਲਾਂ ਕਿਸਾਨ ਸਪੈਸ਼ਲ ਟਰੇਨਾਂ ਦਾ ਸਹਾਰਾ ਲਿਆ ਗਿਆ। ਇਸ ਰਾਹੀਂ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਵਿੱਚ ਫਲ, ਸਬਜ਼ੀਆਂ, ਦੁੱਧ ਅਤੇ ਹੋਰ ਰੋਜ਼ਮਰ੍ਹਾ ਦੀਆਂ ਵਸਤੂਆਂ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਉਡਾਨ ਸਕੀਮ (ਉਦੇ ਦੇਸ਼ ਕਾ ਆਮ ਆਦਮੀ) ਲਿਆਂਦੀ, ਜਿਸ ਤਹਿਤ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਨੂੰ ਆਪਸ ਵਿੱਚ ਜੋੜਿਆ ਗਿਆ। ਫਿਰ ਇਸ ਰਾਹੀਂ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਉਪਜ ਭੇਜਣ ਲਈ ਕ੍ਰਿਸ਼ੀ ਉਡਾਨ ਯੋਜਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਗਈ।

ਕੀ ਹੈ ਕ੍ਰਿਸ਼ੀ ਉਡਾਨ ਸਕੀਮ

ਸ਼ਹਿਰੀ ਹਵਾਬਾਜ਼ੀ ਰਾਜ ਮੰਤਰੀ ਵੀਕੇ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਨਾਲ 53 ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਜੁੜੇ ਹਨ। ਇਹ ਸਕੀਮ ਅਗਸਤ 2020 ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਇਹ ਘਰੇਲੂ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਰੂਟ ‘ਤੇ ਵੀ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਰਾਹੀਂ ਕਿਸਾਨ ਆਪਣੀ ਉਪਜ ਇੱਥੋਂ ਉਧਰ ਭੇਜ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਉਪਜ ਦੀ ਚੰਗੀ ਕੀਮਤ ਮਿਲ ਰਹੀ ਹੈ।

ਉਡਾਨ 2.0 ਕਦੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ?

ਵੀਕੇ ਸਿੰਘ ਨੇ ਸੰਸਦ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕ੍ਰਿਸ਼ੀ ਉਡਾਨ 2.0 ਦਾ ਐਲਾਨ ਅਕਤੂਬਰ 2021 ਵਿੱਚ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਹ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪਹਾੜੀ ਖੇਤਰਾਂ, ਉੱਤਰ-ਪੂਰਬੀ ਰਾਜਾਂ ਅਤੇ ਕਬਾਇਲੀ ਖੇਤਰਾਂ ਤੋਂ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਖਰਾਬ ਕੀਤੇ ਜਾ ਸਕਣ ਵਾਲੇ ਉਤਪਾਦਾਂ ਦੀ ਢੋਆ-ਢੁਆਈ ‘ਤੇ ਕੇਂਦਰਿਤ ਸੀ।

ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਕਿੱਥੇ ਜੁੜੇ ਹੋਏ ਹਨ?

ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਇਹ ਯੋਜਨਾ ਉੱਤਰ-ਪੂਰਬੀ ਖੇਤਰ, ਪਹਾੜੀ ਅਤੇ ਕਬਾਇਲੀ ਖੇਤਰ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਅਗਰਤਲਾ, ਅਗਾਤੀ, ਬਾਰਾਪਾਨੀ, ਦੇਹਰਾਦੂਨ, ਡਿਬਰੂਗੜ੍ਹ, ਦੀਮਾਪੁਰ, ਗੱਗਲ, ਇੰਫਾਲ, ਜੰਮੂ, ਜੋਰਹਾਟ, ਕੁੱਲੂ (ਭੁੰਤਰ), ਲੇਹ, ਲੇਂਗਪੁਈ, ਲੀਲਾਬਾੜੀ, ਦੇ 25 ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ਨੂੰ ਕਵਰ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਪਾਕਯੋਂਗ, ਪੰਤਨਗਰ, ਪਿਥੌਰਾਗੜ੍ਹ, ਪੋਰਟ ਬਲੇਅਰ, ਰਾਏਪੁਰ, ਰਾਂਚੀ, ਰੂਪਸੀ, ਸ਼ਿਮਲਾ, ਸਿਲਚਰ, ਸ਼੍ਰੀਨਗਰ ਅਤੇ ਤੇਜੂ ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ਤੋਂ ਕੰਮ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ।

28 ਨਵੇਂ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ

ਵੀਕੇ ਸਿੰਘ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ 28 ਹੋਰ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਜੋੜੇ ਗਏ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਆਦਮਪੁਰ (ਜਲੰਧਰ), ਆਗਰਾ, ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ, ਬਾਗਡੋਗਰਾ, ਬਰੇਲੀ, ਭੁਜ, ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ, ਕੋਇੰਬਟੂਰ, ਗੋਆ, ਗੋਰਖਪੁਰ, ਹਿੰਦੋਨ, ਇੰਦੌਰ, ਜੈਸਲਮੇਰ, ਜਾਮਨਗਰ, ਜੋਧਪੁਰ, ਕਾਨਪੁਰ (ਚਕੇਰੀ), ਕੋਲਕਾਤਾ, ਨਾਸਿਕ, ਪਠਾਨਕੋਟ, ਪਟਨਾ, ਪ੍ਰਯਾਗਰਾਜ, ਪੁਣੇ., ਰਾਜਕੋਟ, ਤੇਜ਼ਪੁਰ, ਤ੍ਰਿਚੀ, ਤ੍ਰਿਵੇਂਦਰਮ, ਵਾਰਾਣਸੀ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਾਖਾਪਟਨਮ।

ਯੋਜਨਾ ਕਿਵੇਂ ਕੰਮ ਕਰਦੀ ਹੈ

ਕ੍ਰਿਸ਼ੀ ਉਡਾਨ ਯੋਜਨਾ ਵਿੱਚ ਅੱਠ ਮੰਤਰਾਲੇ ਮਿਲ ਕੇ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਹਿਰੀ ਹਵਾਬਾਜ਼ੀ ਮੰਤਰਾਲਾ, ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਅਤੇ ਕਿਸਾਨ ਭਲਾਈ ਵਿਭਾਗ, ਪਸ਼ੂ ਪਾਲਣ ਅਤੇ ਡੇਅਰੀ ਵਿਭਾਗ, ਮੱਛੀ ਪਾਲਣ ਵਿਭਾਗ, ਫੂਡ ਪ੍ਰੋਸੈਸਿੰਗ ਉਦਯੋਗ ਮੰਤਰਾਲਾ, ਵਣਜ ਵਿਭਾਗ, ਕਬਾਇਲੀ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦਾ ਮੰਤਰਾਲਾ, ਉੱਤਰ ਪੂਰਬੀ ਖੇਤਰ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਮੰਤਰਾਲੇ (DoNER) ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

ਕ੍ਰਿਸ਼ੀ ਉਡਾਨ ਸਕੀਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ

ਜਿਹੜੇ ਕਿਸਾਨ ਉਡਾਨ ਸਕੀਮ ਰਾਹੀਂ ਆਪਣੀਆਂ ਫ਼ਸਲਾਂ, ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਅਤੇ ਹੋਰ ਖੇਤੀ ਉਤਪਾਦ ਭੇਜ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਨੂੰ ਭੇਜਣ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕੋਈ ਚਾਰਜ ਨਹੀਂ ਦੇਣਾ ਪੈਂਦਾ। ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਲੈਂਡਿੰਗ, ਪਾਰਕਿੰਗ, ਟਰਮੀਨਲ ਨੇਵੀਗੇਸ਼ਨ ਲੈਂਡਿੰਗ ਚਾਰਜ (TNLC) ਅਤੇ ਰੂਟ ਨੈਵੀਗੇਸ਼ਨ ਫੈਸਿਲਿਟੀ ਚਾਰਜ (RNFC) ਤੋਂ ਛੋਟ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ।

ਤੁਸੀਂ ਕਿੰਨਾ ਭੇਜਿਆ ਹੈ

ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ 2021-22 (28 ਫਰਵਰੀ 2022 ਤੱਕ) ਵਿੱਚ ਏਅਰਪੋਰਟ ਅਥਾਰਟੀ ਆਫ਼ ਇੰਡੀਆ ਦੇ ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ‘ਤੇ ਕੁੱਲ 1,08,479 ਮੀਟ੍ਰਿਕ ਟਨ ਮਾਲ (ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਘਰੇਲੂ) ਭੇਜਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ 2020-21 ਵਿੱਚ, ਇਹ ਅੰਕੜਾ 84,042 ਮੀਟ੍ਰਿਕ ਟਨ ਸੀ।

Leave a Reply