KESARI VIRASAT

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Latest news
ਪਾਕਿ ਅੱਤਵਾਦੀ ਹਾਫਿਜ਼ ਸਈਦ ਦਾ ਬੇਟਾ ਲਾਪਤਾ: ਮੀਡੀਆ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਦਾ ਦਾਅਵਾ - ਪੇਸ਼ਾਵਰ ਤੋਂ ਕਾਰ ਸਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਚੁੱਕਿਆ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੇ ਭਾਰਤ 'ਤੇ ਆਤਮਘਾਤੀ ਹਮਲੇ ਦਾ ਲਗਾਇਆ ਇਲਜ਼ਾਮ: ਪਾਕਿ ਸੈਨਾ ਟੀਟੀਪੀ, ਆਈਐਸਆਈਐਸ 'ਤੇ ਹਮਲੇ ਲਈ ਤਿਆਰ ਮਨੀਪੁਰ ਹਿੰਸਾ ਪਿੱਛੇ ਵੀ ਖਾਲਿਸਤਾਨੀ : ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਪੰਨੂ ਨੂੰ ਮਿਲਿਆ ਕੁੱਕੀ ਆਗੂ; ਮਣੀਪੁਰ 'ਚ ਅੱਤਵਾਦੀਆਂ ਨੇ ਕਰੋੜਾ... ਬਰਤਾਨੀਆ 'ਚ ਭਾਰਤੀ ਹਾਈ ਕਮਿਸ਼ਨਰ 'ਤੇ ਹਮਲੇ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼: ਗੁਰੂਘਰ ਜਾਣ ਤੋਂ ਰੋਕਿਆ; ਖਾਲਿਸਤਾਨੀ ਸਮਰਥਕ ਬਾਹਰੋਂ ਆਏ ਡਿਕਸ਼ਨਰੀ ਵਿੱਚੋਂ ਓਮ ਸ਼ਬਦ ਹਟਾਉਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ: ਇਸਾਈਆਂ ਦੇ ਦਬਾਅ ਹੇਠ ਸਾਜ਼ਿਸ਼ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਹਾਕੀ 'ਚ ਪਾਕਿਸਤਾਨ 'ਤੇ ਭਾਰਤ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਜਿੱਤ ਏਸ਼ੀਆਡ ਗਰੁੱਪ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ 10-2 ਨਾਲ ਹਰਾਇਆ ਅਭਿਨੇਤਾ ਵਿਸ਼ਾਲ ਦਾ ਸੈਂਸਰ ਬੋਰਡ ਉੱਪਰ ਗੰਭੀਰ ਇਲਜ਼ਾਮ: ਫਿਲਮ ਨੂੰ ਪਾਸ ਕਰਨ ਲਈ 6.5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਲਏ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਨੇ ਸੀਨੀਅਰ ਅਕਾਲੀ ਆਗੂ ਜਰਨੈਲ ਵਾਹਿਦ ਨੂੰ ਕੀਤਾ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ: ਪਤਨੀ ਤੇ ਪੁੱਤਰ ਨੂੰ ਵੀ ਨਾਲ ਲੈ ਗਏ ਬੋਲਣ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਹਿੰਸਾ ਭੜਕਾਉਣ ਲਈ ਕਰਨਾ ਬਰਦਾਸ਼ਤ ਨਹੀਂ-ਐਸ. ਜੈਸ਼ੰਕਰ ਧੀ ਨੇ ਧੋਖੇ ਨਾਲ ਜ਼ਮੀਨ ਤੇ ਮਕਾਨ ਹੜੱਪੇ ਤਾਂ ਪਿਤਾ ਨੇ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਜਾਨ
You are currently viewing PM Modi ਨੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ‘ਕ੍ਰਿਸ਼ੀ ਉਡਾਨ ਸਕੀਮ’ ਵੇਖੋ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਦੇ ਕੀ ਫਾਇਦੇ?
krishi udan scheme

PM Modi ਨੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ‘ਕ੍ਰਿਸ਼ੀ ਉਡਾਨ ਸਕੀਮ’ ਵੇਖੋ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਦੇ ਕੀ ਫਾਇਦੇ?

आयुर्वेद पांच महाभूतों चिकित्सा प्रणाली

केसरी विरासत के इस मंच आयुर्वेदिक दवाई को बेचने के लिए संपर्क करे - 9592306823


ਕੇਸਰੀ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ (ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ): ਕੋਵਿਡ ਮਹਾਮਾਰੀ ‘ਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਫਸਲਾਂ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਕੋਨੇ-ਕੋਨੇ ਤਕ ਪਹੁੰਚਾਉਣ ਲਈ ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਲਈ ਵੱਡੀ ਮੁਹਿੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਤਹਿਤ ਪਹਿਲਾਂ ਕਿਸਾਨ ਸਪੈਸ਼ਲ ਟਰੇਨਾਂ ਦਾ ਸਹਾਰਾ ਲਿਆ ਗਿਆ। ਇਸ ਰਾਹੀਂ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਵਿੱਚ ਫਲ, ਸਬਜ਼ੀਆਂ, ਦੁੱਧ ਅਤੇ ਹੋਰ ਰੋਜ਼ਮਰ੍ਹਾ ਦੀਆਂ ਵਸਤੂਆਂ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਉਡਾਨ ਸਕੀਮ (ਉਦੇ ਦੇਸ਼ ਕਾ ਆਮ ਆਦਮੀ) ਲਿਆਂਦੀ, ਜਿਸ ਤਹਿਤ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਨੂੰ ਆਪਸ ਵਿੱਚ ਜੋੜਿਆ ਗਿਆ। ਫਿਰ ਇਸ ਰਾਹੀਂ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਉਪਜ ਭੇਜਣ ਲਈ ਕ੍ਰਿਸ਼ੀ ਉਡਾਨ ਯੋਜਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਗਈ।

ਕੀ ਹੈ ਕ੍ਰਿਸ਼ੀ ਉਡਾਨ ਸਕੀਮ

ਸ਼ਹਿਰੀ ਹਵਾਬਾਜ਼ੀ ਰਾਜ ਮੰਤਰੀ ਵੀਕੇ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਨਾਲ 53 ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਜੁੜੇ ਹਨ। ਇਹ ਸਕੀਮ ਅਗਸਤ 2020 ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਇਹ ਘਰੇਲੂ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਰੂਟ ‘ਤੇ ਵੀ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਰਾਹੀਂ ਕਿਸਾਨ ਆਪਣੀ ਉਪਜ ਇੱਥੋਂ ਉਧਰ ਭੇਜ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਉਪਜ ਦੀ ਚੰਗੀ ਕੀਮਤ ਮਿਲ ਰਹੀ ਹੈ।

ਉਡਾਨ 2.0 ਕਦੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ?

ਵੀਕੇ ਸਿੰਘ ਨੇ ਸੰਸਦ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕ੍ਰਿਸ਼ੀ ਉਡਾਨ 2.0 ਦਾ ਐਲਾਨ ਅਕਤੂਬਰ 2021 ਵਿੱਚ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਹ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪਹਾੜੀ ਖੇਤਰਾਂ, ਉੱਤਰ-ਪੂਰਬੀ ਰਾਜਾਂ ਅਤੇ ਕਬਾਇਲੀ ਖੇਤਰਾਂ ਤੋਂ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਖਰਾਬ ਕੀਤੇ ਜਾ ਸਕਣ ਵਾਲੇ ਉਤਪਾਦਾਂ ਦੀ ਢੋਆ-ਢੁਆਈ ‘ਤੇ ਕੇਂਦਰਿਤ ਸੀ।

ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਕਿੱਥੇ ਜੁੜੇ ਹੋਏ ਹਨ?

ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਇਹ ਯੋਜਨਾ ਉੱਤਰ-ਪੂਰਬੀ ਖੇਤਰ, ਪਹਾੜੀ ਅਤੇ ਕਬਾਇਲੀ ਖੇਤਰ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਅਗਰਤਲਾ, ਅਗਾਤੀ, ਬਾਰਾਪਾਨੀ, ਦੇਹਰਾਦੂਨ, ਡਿਬਰੂਗੜ੍ਹ, ਦੀਮਾਪੁਰ, ਗੱਗਲ, ਇੰਫਾਲ, ਜੰਮੂ, ਜੋਰਹਾਟ, ਕੁੱਲੂ (ਭੁੰਤਰ), ਲੇਹ, ਲੇਂਗਪੁਈ, ਲੀਲਾਬਾੜੀ, ਦੇ 25 ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ਨੂੰ ਕਵਰ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਪਾਕਯੋਂਗ, ਪੰਤਨਗਰ, ਪਿਥੌਰਾਗੜ੍ਹ, ਪੋਰਟ ਬਲੇਅਰ, ਰਾਏਪੁਰ, ਰਾਂਚੀ, ਰੂਪਸੀ, ਸ਼ਿਮਲਾ, ਸਿਲਚਰ, ਸ਼੍ਰੀਨਗਰ ਅਤੇ ਤੇਜੂ ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ਤੋਂ ਕੰਮ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ।

28 ਨਵੇਂ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ

ਵੀਕੇ ਸਿੰਘ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ 28 ਹੋਰ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਜੋੜੇ ਗਏ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਆਦਮਪੁਰ (ਜਲੰਧਰ), ਆਗਰਾ, ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ, ਬਾਗਡੋਗਰਾ, ਬਰੇਲੀ, ਭੁਜ, ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ, ਕੋਇੰਬਟੂਰ, ਗੋਆ, ਗੋਰਖਪੁਰ, ਹਿੰਦੋਨ, ਇੰਦੌਰ, ਜੈਸਲਮੇਰ, ਜਾਮਨਗਰ, ਜੋਧਪੁਰ, ਕਾਨਪੁਰ (ਚਕੇਰੀ), ਕੋਲਕਾਤਾ, ਨਾਸਿਕ, ਪਠਾਨਕੋਟ, ਪਟਨਾ, ਪ੍ਰਯਾਗਰਾਜ, ਪੁਣੇ., ਰਾਜਕੋਟ, ਤੇਜ਼ਪੁਰ, ਤ੍ਰਿਚੀ, ਤ੍ਰਿਵੇਂਦਰਮ, ਵਾਰਾਣਸੀ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਾਖਾਪਟਨਮ।

ਯੋਜਨਾ ਕਿਵੇਂ ਕੰਮ ਕਰਦੀ ਹੈ

ਕ੍ਰਿਸ਼ੀ ਉਡਾਨ ਯੋਜਨਾ ਵਿੱਚ ਅੱਠ ਮੰਤਰਾਲੇ ਮਿਲ ਕੇ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਹਿਰੀ ਹਵਾਬਾਜ਼ੀ ਮੰਤਰਾਲਾ, ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਅਤੇ ਕਿਸਾਨ ਭਲਾਈ ਵਿਭਾਗ, ਪਸ਼ੂ ਪਾਲਣ ਅਤੇ ਡੇਅਰੀ ਵਿਭਾਗ, ਮੱਛੀ ਪਾਲਣ ਵਿਭਾਗ, ਫੂਡ ਪ੍ਰੋਸੈਸਿੰਗ ਉਦਯੋਗ ਮੰਤਰਾਲਾ, ਵਣਜ ਵਿਭਾਗ, ਕਬਾਇਲੀ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦਾ ਮੰਤਰਾਲਾ, ਉੱਤਰ ਪੂਰਬੀ ਖੇਤਰ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਮੰਤਰਾਲੇ (DoNER) ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

ਕ੍ਰਿਸ਼ੀ ਉਡਾਨ ਸਕੀਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ

ਜਿਹੜੇ ਕਿਸਾਨ ਉਡਾਨ ਸਕੀਮ ਰਾਹੀਂ ਆਪਣੀਆਂ ਫ਼ਸਲਾਂ, ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਅਤੇ ਹੋਰ ਖੇਤੀ ਉਤਪਾਦ ਭੇਜ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਨੂੰ ਭੇਜਣ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕੋਈ ਚਾਰਜ ਨਹੀਂ ਦੇਣਾ ਪੈਂਦਾ। ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਲੈਂਡਿੰਗ, ਪਾਰਕਿੰਗ, ਟਰਮੀਨਲ ਨੇਵੀਗੇਸ਼ਨ ਲੈਂਡਿੰਗ ਚਾਰਜ (TNLC) ਅਤੇ ਰੂਟ ਨੈਵੀਗੇਸ਼ਨ ਫੈਸਿਲਿਟੀ ਚਾਰਜ (RNFC) ਤੋਂ ਛੋਟ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ।

ਤੁਸੀਂ ਕਿੰਨਾ ਭੇਜਿਆ ਹੈ

ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ 2021-22 (28 ਫਰਵਰੀ 2022 ਤੱਕ) ਵਿੱਚ ਏਅਰਪੋਰਟ ਅਥਾਰਟੀ ਆਫ਼ ਇੰਡੀਆ ਦੇ ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ‘ਤੇ ਕੁੱਲ 1,08,479 ਮੀਟ੍ਰਿਕ ਟਨ ਮਾਲ (ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਘਰੇਲੂ) ਭੇਜਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ 2020-21 ਵਿੱਚ, ਇਹ ਅੰਕੜਾ 84,042 ਮੀਟ੍ਰਿਕ ਟਨ ਸੀ।

Leave a Reply