Latest news
*ਵੱਡੀ ਖ਼ਬਰ: ਪੁਲਿਸ ਦੇ ਡਿਪਟੀ ਕਮਿਸ਼ਨਰ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਹੋਇਆ ਮੁਕੱਦਮਾ ਦਰਜ਼* ਕਾਂਗਰਸ ਸੇਵਾ ਦਲ ਦੇ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਪ੍ਰਦੀਪ ਕੁਮਾਰ ਠਾਕੁਰ ਭਾਜਪਾ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ BMW ਮਾਮਲੇ ਤੇ ਮਾਨ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਨਵੈਸਟ ਪੰਜਾਬ ਮੁਹਿੰਮ ਨੂੰ ਵੱਡੀ ਢਾਹ ਲਗਾਈ : ਹਰਿੰਦਰ ਢੀਂਡਸਾ *निहंग सिंह डेरा तरना दल मुखी के बेटे अमनप्रीत सिंह सैकडों साथियों समेत भाजपा में शामिल*  हरियाणा की ऐतिहासिक नगरी राखीगढ़ी को मिलेगी अंतरराष्ट्रीय पहचान ਵਿਜੀਲੈਸ ਬਿਉਰੋ ਵੱਲੋਂ ਜਲ ਸਪਲਾਈ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਐਕਸੀਅਨ, ਐਸ.ਡੀ.ਓ. ਤੇ ਜੇ.ਈ. ਸਮੇਤ ਸਰਪੰਚ ਤੇ ਪੰਚਾਇਤ ਸਕੱਤਰ ਖਿਲਾਫ ਭ੍ਰ... ਹੋਸ਼ਿਆਰਪੁਰ ਰੋਡ ਦੀ ਦੁਰਦਸ਼ਾ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਟਾਈਗਰ ਫੋਰਸ ਵਲੋਂ ਪੱਕਾ ਧਰਨਾ ਲਾਉਣ ਦੀ ਚਿਤਾਵਨੀ ਪਖੰਡੀਆਂ ਦੀਆਂ ਦੁਕਾਨਾਂ ਤੁਰੰਤ ਬੰਦ ਹੋਣੀਆਂ ਚਾਹੀਦੀਆਂ ਹਨ-ਰਣਜੀਤ ਸਿੰਘ ਖੋਜੋਵਾਲ ਕੈਥੋਲਿਕ ਚਰਚ, ਮਸੀਹੀ ਮਹਾਂ ਸੰਘ, CNI , ਸਮੇਤ ਭਾਰਤ ਦੀਆਂ 7 ਚਰਚਾਂ ਦੇ ਮੁੱਖ ਆਗੂਆਂ ਨੇ ਜਥੇਦਾਰ ਅਕਾਲ ਤਖ਼ਤ ਸਾਹਿਬ ਨਾ... ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਜਵਾਨੀ ਨੂੰ ਉਕਸਾ ਕੇ ਕੁਰਾਹੇ ਪਾਉਣ ਵਾਲੇ ਪੰਨੂ ਨੇ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿਚ ਖਰੀਦਿਆ 21 ਕਰੋੜ ਦਾ ਆਲੀਸ਼ਾਨ ਮਕਾਨ

ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

Advertisements

ਪੰਜਾਬ ਦੀਆਂ ਹੌਟ ਸੀਟਾਂ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਉਪਰ ਚੋਟੀ ਦੇ ਲੀਡਰਾਂ ਦੀ ਸਾਖ਼ ਹੈ ਦਾਅ ਤੇ!

ਕੇਸਰੀ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ: ਪੰਜਾਬ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਲਈ 20 ਫਰਵਰੀ ਨੂੰ ਵੋਟਿੰਗ ਹੋਈ। ਵੋਟਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 10 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਹੋਣੀ ਹੈ। ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਐਗਜ਼ਿਟ ਪੋਲ ‘ਚ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਬਹੁਮਤ ਮਿਲਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਐਗਜ਼ਿਟ ਪੋਲ ਕਿੰਨੇ ਕੁ ਸਹੀ ਹਨ, ਇਹ ਤਾਂ ਵੋਟਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਪਤਾ ਲੱਗੇਗਾ। ਇਸ ਵਾਰ ਕਈ ਸਾਬਕਾ ਸੈਨਿਕਾਂ ਦੀਆਂ ਸੀਟਾਂ ਫਸ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਇਹ ਹਨ ਪੰਜਾਬ ਦੀਆਂ ਚੋਟੀ ਦੀਆਂ 10 ਸੀਟਾਂ :

1. ਜਲੰਧਰ ਛਾਉਣੀ: ਜਲੰਧਰ ਕੈਂਟ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਸੀਟ ਤੋਂ ਕੈਬਨਿਟ ਮੰਤਰੀ ਪਰਗਟ ਸਿੰਘ ਚੋਣ ਮੈਦਾਨ ਵਿੱਚ ਹਨ। ਇੱਥੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਦੇ ਜਗਬੀਰ ਬਰਾੜ ਅਤੇ ਭਾਜਪਾ ਦੀ ਸਰਬਜੀਤ ਕੌਰ ਮੱਕੜ ਵਿਚਾਲੇ ਹੈ। ਇਸ ਸੀਟ ‘ਤੇ ਜਾਟ ਸਿੱਖ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 16 ਫੀਸਦੀ, ਗੈਰ-ਜਾਟ ਸਿੱਖ 12 ਫੀਸਦੀ, ਐਸ.ਸੀ 35 ਫੀਸਦੀ ਅਤੇ ਉੱਚ ਜਾਤੀ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 21 ਫੀਸਦੀ ਹੈ।

2. ਚਮਕੌਰ ਸਾਹਿਬ: ਚਮਕੌਰ ਸਾਹਿਬ ਸੀਟ ਰੋਪੜ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ‘ਚ ਪੈਂਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਚਰਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਚੰਨੀ ਦਾ ਗ੍ਰਹਿ ਇਲਾਕਾ ਹੈ। ਚੰਨੀ ਇੱਥੋਂ ਤਿੰਨ ਵਾਰ ਜਿੱਤ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਇਹ ਇਕ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਸੀਟ ਵੀ ਹੈ। ਇਸ ਵਾਰ ਚੰਨੀ ਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਦਰਸ਼ਨ ਸਿੰਘ ਸ਼ਿਵਜੋਤ ਤੇ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਡਾ. ਚਰਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨਾਲ ਹੈ। ਇਸ ਸੀਟ ‘ਤੇ ਜੱਟ ਸਿੱਖ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 32 ਫੀਸਦੀ, ਗੈਰ-ਜੱਟ ਸਿੱਖ 16 ਫੀਸਦੀ, ਐੱਸਸੀ (ਅਧਰਮ) 25 ਫੀਸਦੀ, ਐੱਸਸੀ ਹੋਰ 10 ਫੀਸਦੀ ਅਤੇ ਉੱਚ ਜਾਤੀ ਦੇ ਵੋਟਰ 11 ਫੀਸਦੀ ਹਨ।

3. ਧੂਰੀ: ਧੂਰੀ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਸੀਟ ਸੰਗਰੂਰ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ‘ਚ ਪੈਂਦੀ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਸੀਐੱਮ ਚਿਹਰਾ ਭਗਵੰਤ ਮਾਨ ਚੋਣ ਮੈਦਾਨ ‘ਚ ਹਨ। ਐਗਜ਼ਿਟ ਪੋਲ ਮੁਤਾਬਕ ਪੰਜਾਬ ‘ਚ ‘ਆਪ’ ਸਰਕਾਰ ਬਣਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਇਹ ਸੀਟ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਚਰਚਾ ‘ਚ ਹੈ। ਇਸ ਸੀਟ ‘ਤੇ ਮਾਨ ਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਾਂਗਰਸੀ ਵਿਧਾਇਕ ਦਲਵੀਰ ਗੋਲਡੀ ਨਾਲ ਹੈ। ਇਸ ਸੀਟ ‘ਤੇ ਜਾਟ ਸਿੱਖ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 34 ਫੀਸਦੀ, ਗੈਰ-ਜਾਟ ਸਿੱਖ 5 ਫੀਸਦੀ, ਉੱਚ ਜਾਤੀ 11 ਫੀਸਦੀ, ਓਬੀਸੀ 15 ਫੀਸਦੀ ਅਤੇ ਐਸਸੀ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 28 ਫੀਸਦੀ ਹੈ।

4. ਭਦੌੜ: ਭਦੌੜ ਸੀਟ ਬਰਨਾਲਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ‘ਚ ਪੈਂਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਇਕ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਸੀਟ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਸੀਐਮ ਚਰਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਚੰਨੀ ਚੋਣ ਮੈਦਾਨ ‘ਚ ਹਨ। 2017 ‘ਚ ਇਸ ਸੀਟ ਤੋਂ ‘ਆਪ’ ਦੇ ਪਿਰਮਲ ਸਿੰਘ ਨੇ ਜਿੱਤ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਚਰਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਚੰਨੀ ਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਲਾਭ ਸਿੰਘ ਉਗੋਕੇ ਨਾਲ ਹੈ। ਡਿਪਟੀ ਸਪੀਕਰ ਅਜਾਇਬ ਸਿੰਘ ਭੱਟੀ ਦੀ ਪਤਨੀ ਮਨਜੀਤ ਕੌਰ ਵੀ ਧੱਕਾ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਸੀਟ ‘ਤੇ ਜਾਟ ਸਿੱਖ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 35 ਫੀਸਦੀ, ਗੈਰ-ਜਾਟ ਸਿੱਖ 8 ਫੀਸਦੀ, ਉੱਚ ਜਾਤੀ 7 ਫੀਸਦੀ, ਓਬੀਸੀ 12 ਫੀਸਦੀ ਅਤੇ ਐਸਸੀ ਵੋਟਰ 32 ਫੀਸਦੀ ਹਨ।

5. ਲੰਬੀ: 5 ਵਾਰ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਰਹਿ ਚੁੱਕੇ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਸਿੰਘ ਬਾਦਲ ਸ੍ਰੀ ਮੁਕਤਸਰ ਸਾਹਿਬ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੀ ਲੰਬੀ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਸੀਟ ਤੋਂ ਚੋਣ ਮੈਦਾਨ ‘ਚ ਹਨ। 94 ਸਾਲਾ ਬਾਦਲ ਸਭ ਤੋਂ ਪੁਰਾਣੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਹਨ। ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਸਿੰਘ ਬਾਦਲ 1997 ਤੋਂ ਲਗਾਤਾਰ ਜਿੱਤਦੇ ਆ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਵਾਰ ਬਾਦਲ ਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ‘ਆਪ’ ਦੇ ਗੁਰਮੀਤ ਸਿੰਘ ਖੁੱਡੀਆਂ ਤੇ ਕਾਂਗਰਸ ਦੇ ਜਗਪਾਲ ਸਿੰਘ ਅਬੁੱਲਖੁਰਾਣਾ ਨਾਲ ਹੈ। ਇਸ ਸੀਟ ‘ਤੇ ਜੱਟ ਸਿੱਖ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 40 ਫੀਸਦੀ, ਗੈਰ-ਜੱਟ ਸਿੱਖ 4 ਫੀਸਦੀ, ਉੱਚ ਜਾਤੀ 6 ਫੀਸਦੀ ਐੱਸਸੀ ਵੋਟਰ 40 ਫੀਸਦੀ ਹਨ।

6. ਜਲਾਲਾਬਾਦ: ਸਾਬਕਾ ਉਪ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਤੇ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਸੁਖਬੀਰ ਸਿੰਘ ਬਾਦਲ ਜਲਾਲਾਬਾਦ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਸੀਟ ਤੋਂ ਚੋਣ ਮੈਦਾਨ ‘ਚ ਹਨ। ਇਸ ਵਾਰ ਉਹ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਦਾ ਚਿਹਰਾ ਵੀ ਹਨ। ਇੱਥੇ ਕਾਂਗਰਸ ਦੇ ਮੋਹਨ ਸਿੰਘ ਫਲੀਆਂਵਾਲਾ ਬਾਦਲ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਹਨ। ਇਸ ਸੀਟ ‘ਤੇ ਜਾਟ ਸਿੱਖ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 10 ਫੀਸਦੀ, ਗੈਰ-ਜੱਟ ਸਿੱਖ 56 ਫੀਸਦੀ, ਐਸ.ਸੀ 23 ਫੀਸਦੀ ਅਤੇ ਉੱਚ ਜਾਤੀ ਦੇ ਵੋਟਰ 11 ਫੀਸਦੀ ਹਨ।

7. ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਪੂਰਬੀ: ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਪੂਰਬੀ ਇਸ ਵਾਰ ਸਭ ਤੋਂ ਗਰਮ ਸੀਟਾਂ ‘ਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ ਇਸ ਸੀਟ ‘ਤੇ ਪੰਜਾਬ ਕਾਂਗਰਸ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਨਵਜੋਤ ਸਿੰਘ ਸਿੱਧੂ ਅਤੇ ਅਕਾਲੀ ਆਗੂ ਤੇ ਸਾਬਕਾ ਮੰਤਰੀ ਬਿਕਰਮ ਸਿੰਘ ਮਜੀਠੀਆ ਮੈਦਾਨ ‘ਚ ਹਨ। ਦੋਵੇਂ ਆਗੂ ਇਕ ਵਾਰ ਵੀ ਚੋਣ ਨਹੀਂ ਹਾਰੇ ਹਨ। ਇਸ ਵਾਰ ਕਿਸੇ ਨਾ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਹਾਰ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਵੇਗਾ। ‘ਆਪ’ ਦੀ ਜੀਵਨਜੋਤ ਕੌਰ ਅਤੇ ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਜਗਮੋਹਨ ਸਿੰਘ ਰਾਜੂ ਵੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੋਵਾਂ ਆਗੂਆਂ ਨੂੰ ਟੱਕਰ ਦੇ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਸੀਟ ‘ਤੇ ਜਾਟ ਸਿੱਖ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 28 ਫੀਸਦੀ, ਗੈਰ-ਜਾਟ ਸਿੱਖ 4 ਫੀਸਦੀ, ਉੱਚ ਜਾਤੀ 15 ਫੀਸਦੀ, ਓਬੀਸੀ 25 ਫੀਸਦੀ ਅਤੇ ਐਸਸੀ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 22 ਫੀਸਦੀ ਹੈ।

8. ਪਠਾਨਕੋਟ: ਪਠਾਨਕੋਟ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਸੀਟ ਤੋਂ ਭਾਰਤੀ ਜਨਤਾ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਸੂਬਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਅਸ਼ਵਨੀ ਸ਼ਰਮਾ ਚੋਣ ਮੈਦਾਨ ਵਿੱਚ ਹਨ। 2017 ‘ਚ ਕਾਂਗਰਸ ਦੇ ਅਮਿਤ ਵਿਜ ਨੇ ਇੱਥੋਂ ਚੋਣ ਜਿੱਤੀ ਸੀ। ਭਾਜਪਾ ਦੀਆਂ ਉਮੀਦਾਂ ਵੀ ਪਠਾਨਕੋਟ ‘ਚ ਅਸ਼ਵਨੀ ਸ਼ਰਮਾ ‘ਤੇ ਟਿਕੀਆਂ ਹੋਈਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਸੀਟ ‘ਤੇ ਜੱਟ ਸਿੱਖ ਵੋਟਰ 6 ਫੀਸਦੀ, ਗੈਰ-ਜੱਟ ਸਿੱਖ 3 ਫੀਸਦੀ, ਓਬੀਸੀ 35 ਫੀਸਦੀ, ਐਸਸੀ 20 ਫੀਸਦੀ ਅਤੇ ਉੱਚ ਜਾਤੀ ਦੇ ਵੋਟਰ 21 ਫੀਸਦੀ ਹਨ।

9. ਸਮਰਾਲਾ: ਇਸ ਵਾਰ ਕਿਸਾਨ ਜਥੇਬੰਦੀਆਂ ਦੀ ਸਿਆਸੀ ਪਾਰਟੀ ਸੰਯੁਕਤ ਸਾਂਝਾ ਮੋਰਚਾ ਵੀ ਮੈਦਾਨ ‘ਚ ਹੈ। ਸਮਰਾਲਾ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਸੀਟ ਤੋਂ ਮੋਰਚੇ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਬਲਬੀਰ ਸਿੰਘ ਰਾਜੇਵਾਲ ਚੋਣ ਮੈਦਾਨ ‘ਚ ਹਨ। ਇਸ ਸੀਟ ‘ਤੇ ਜਾਟ ਸਿੱਖ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 42 ਫੀਸਦੀ, ਗੈਰ-ਜੱਟ ਸਿੱਖ 6 ਫੀਸਦੀ, ਐਸ.ਸੀ 32 ਫੀਸਦੀ ਅਤੇ ਉੱਚ ਜਾਤੀ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 13 ਫੀਸਦੀ ਹੈ।

10. ਪਟਿਆਲਾ ਸ਼ਹਿਰੀ: ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਦੋ ਵਾਰ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਰਹਿ ਚੁੱਕੇ ਕੈਪਟਨ ਅਮਰਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਪਟਿਆਲਾ ਸ਼ਹਿਰੀ ਸੀਟ ਤੋਂ ਚੋਣ ਮੈਦਾਨ ਵਿੱਚ ਹਨ। ਕਾਂਗਰਸ ਨਾਲੋਂ ਨਾਤਾ ਤੋੜ ਕੇ ਕੈਪਟਨ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਲੋਕ ਕਾਂਗਰਸ ਪਾਰਟੀ ਬਣਾਈ। ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਭਾਜਪਾ ਨਾਲ ਗਠਜੋੜ ਹੈ। ਇਸ ਸੀਟ ‘ਤੇ ਕਾਂਗਰਸ ਦੇ ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਸ਼ਰਮਾ ਕੈਪਟਨ ਨੂੰ ਚੁਣੌਤੀ ਦੇ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਸੀਟ ‘ਤੇ ਜੱਟ ਸਿੱਖ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 18 ਫੀਸਦੀ, ਗੈਰ-ਜੱਟ ਸਿੱਖ 25 ਫੀਸਦੀ, ਉੱਚ ਜਾਤੀ 20 ਫੀਸਦੀ, ਓਬੀਸੀ 20 ਫੀਸਦੀ ਅਤੇ ਐਸਸੀ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 11 ਫੀਸਦੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.