You are currently viewing ਸਰਦਾਰ ਕਰਤਾਰ ਸਿੰਘ ਸਰਾਭਾ ਦੀ ਸ਼ਹੀਦੀ ਨੂੰ ਕੋਟਨ ਕੋਟਿ ਪ੍ਰਣਾਮ!
ਸੰਪਾਦਕ ਸ਼ਾਹੀ ਗੁਰਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਸੰਧੂ ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ

ਸਰਦਾਰ ਕਰਤਾਰ ਸਿੰਘ ਸਰਾਭਾ ਦੀ ਸ਼ਹੀਦੀ ਨੂੰ ਕੋਟਨ ਕੋਟਿ ਪ੍ਰਣਾਮ!

ਗੱਲ ਦੇਸ਼ ਧਰਮ ਦੇ ਪ੍ਰੇਮ ਦੀ ਚਲਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਕਰਤਾਰ ਸਿੰਘ ਸਰਾਭਾ ਦਾ ਨਾਂ ਆਪ ਮੁਹਾਰੇ ਜ਼ੁਬਾਨ ‘ਤੇ ਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਕਹਿੰਦੇ ਨੇ ਕਿ ਸੂਰਮੇ ਕਦੇ ਵੀ ਮੌਤ ਤੋਂ ਨਹੀਂ ਡਰਦੇ, ਹੱਸਦੇ-ਹੱਸਦੇ ਜੱਫੀ ਪਾ ਕੇ, ਫੁੱਲਾਂ ਦੇ ਕੋਮਲ ਬਿਸਤਰੇ ਬਾਰੇ ਸੋਚਦਿਆਂ, ਸਲੀਬ ‘ਤੇ ਸੌਂ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹੇ ਹੀ ਮੁੱਛ ਫੁੱਟ ਗੱਭਰੂ ਸਨ ਕਰਤਾਰ ਸਿੰਘ ਸਰਾਭਾ।

ਉਹ ਭਾਰਤ ਦੇ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਕ੍ਰਾਂਤੀਕਾਰੀਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਸਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਬਹਾਦਰੀ, ਦਲੇਰੀ, ਕੁਰਬਾਨੀ ਅਤੇ ਤਿਆਗ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਹਮੇਸ਼ਾ ਯਾਦ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਜਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਮਹਾਭਾਰਤ ਦੇ ਯੁੱਧ ਵਿਚ ਵੀਰ ਅਭਿਮੰਨਿਊ ਨੇ ਆਪਣਾ ਫਰਜ਼ ਨਿਭਾਉਂਦੇ ਹੋਏ ਮੌਤ ਨੂੰ ਗਲੇ ਲਗਾ ਲਿਆ ਸੀ, ਉਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਰਾਭਾ ਨੇ ਵੀ ਸਿਰਫ 19 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿਚ ਅਭਿਮੰਨਿਊ ਵਾਂਗ ਹੱਸਦੇ ਹੋਏ ਦੇਸ਼ ਲਈ ਆਪਣੀ ਜਾਨ ਕੁਰਬਾਨ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਸੀ। ਉਸ ਦੀ ਬਹਾਦਰੀ ਅਤੇ ਕੁਰਬਾਨੀ ਦੀ ਜ਼ਬਰਦਸਤ ਗਾਥਾ ਅੱਜ ਵੀ ਭਾਰਤੀਆਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਕਰਦੀ ਹੈ।

            ਕਰਤਾਰ ਸਿੰਘ ਸਰਾਭਾ ‘ਤੇ ‘ਲਾਹੌਰ ਸਾਜ਼ਿਸ਼’ ਦੇ ਨਾਂ ਹੇਠ ਕਤਲ, ਡਕੈਤੀ, ਹਕੂਮਤ ਨੂੰ ਉਲਟਾਉਣ ਦੇ ਦੋਸ਼ ਲਾ ਕੇ ਮੁਕੱਦਮਾ ਚਲਾਇਆ ਗਿਆ। ਉਸ ਦੇ ਨਾਲ 63 ਹੋਰ ਕ੍ਰਾਂਤੀਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਮੁਕੱਦਮਾ ਚਲਾਇਆ ਗਿਆ। ਸਰਾਭਾ ਨੇ ਅਦਾਲਤ ਵਿੱਚ ਆਪਣਾ ਜੁਰਮ ਕਬੂਲ ਕਰਦਿਆਂ ਇਹ ਸ਼ਬਦ ਕਹੇ, “ਮੈਂ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਇਨਕਲਾਬ ਦਾ ਸਮਰਥਕ ਹਾਂ ਅਤੇ ਇਸੇ ਮਕਸਦ ਦੀ ਪੂਰਤੀ ਲਈ ਅਮਰੀਕਾ ਤੋਂ ਇੱਥੇ ਆਇਆ ਹਾਂ, ਜੇਕਰ ਮੈਨੂੰ ਮੌਤ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਮੈਂ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਭਾਗਸ਼ਾਲੀ ਸਮਝਾਂਗਾ, ਕਿਉਂਕਿ ਮੇਰੇ ਅਨੁਸਾਰ ਪੁਨਰ ਜਨਮ ਦਾ ਸਿਧਾਂਤ, ਮੈਂ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਦੁਬਾਰਾ ਜਨਮ ਲਵਾਂਗਾ ਅਤੇ ਮੈਂ ਮਾਤ ਭੂਮੀ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਲਈ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਵਾਂਗਾ।”

            ਜੱਜ ਨੇ ਇਨ੍ਹਾਂ 63 ਵਿੱਚੋਂ 24 ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਮੌਤ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਸੁਣਾਈ। ਜਦੋਂ ਇਸ ਵਿਰੁੱਧ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਗਈ ਤਾਂ ਸੱਤ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਦੀ ਮੌਤ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਪਹਿਲਾਂ ਵਾਂਗ ਹੀ ਰੱਖੀ ਗਈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਸੱਤ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਦੇ ਨਾਂ ਸਨ- ਕਰਤਾਰ ਸਿੰਘ ਸਰਾਭਾ, ਵਿਸ਼ਨੂੰ ਪਿੰਗਲੇ, ਕਾਸ਼ੀਰਾਮ, ਜਗਤ ਸਿੰਘ, ਹਰੀਨਾਮ ਸਿੰਘ, ਸੱਜਣ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਬਖਸ਼ੀਸ਼ ਸਿੰਘ। ਫਾਂਸੀ ‘ਤੇ ਚੜ੍ਹਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸਰਾਭਾ ਨੇ ਇਹ ਸ਼ਬਦ ਕਹੇ – *ਹੇ ਪ੍ਰਭੂ, ਮੇਰੀ ਅਰਦਾਸ ਹੈ ਕਿ ਮੈਂ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਉਦੋਂ ਤੱਕ ਜਨਮ ਲੈਂਦਾ ਰਹਾਂ ਜਦੋਂ ਤੱਕ ਮੇਰਾ ਦੇਸ਼ ਆਜ਼ਾਦ ਨਹੀਂ ਹੋ ਜਾਂਦਾ।

ਅਦਾਰਾ ਕੇਸਰੀ ਵਿਰਾਸਤ ਅਜਿਹੇ ਮਹਾਨ ਭਾਰਤੀ ਯੋਧਿਆਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਣਾਮ ਕਰਦਾ ਹੈ। 

ਗੁਰਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਸੰਧੂ