You are currently viewing ਹਾਂਗਕਾਂਗ- ਵੀਅਤਨਾਮ ‘ਚ ਵੀ ਕੋਵੈਕਸੀਨ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ,  96 ਦੇਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਮਿਲੀ ਹਰੀ ਝੰਡੀ
ਪੰਜਾਬ ਕਰੇਗਾ ਕੋਵਿਡ 19 ਸਬੰਧੀ ਕੋਵੈਕਸਿਨ ਦੀ ਖਰੀਦ

ਹਾਂਗਕਾਂਗ- ਵੀਅਤਨਾਮ ‘ਚ ਵੀ ਕੋਵੈਕਸੀਨ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ, 96 ਦੇਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਮਿਲੀ ਹਰੀ ਝੰਡੀ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, (KNN) : ਕੋਰੋਨਾ ਵਿਰੁੱਧ ਭਾਰਤੀ ਟੀਕੇ ਦਾ ਲੋਹਾ ਹੁਣ ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਾਰੇ ਦੇਸ਼ ਮੰਨਦੇ ਜਾ ਰਹੇ । ਇਸ ਸੂਚੀ ਵਿਚ ਸਭ ਤੋਂ ਨਵਾਂ ਨਾਮ ਹਾਂਗਕਾਂਗ ਤੇ ਵੀਅਤਨਾਮ ਦਾ ਹੈ। ਹਾਂਗਕਾਂਗ ਤੇ ਵੀਅਤਨਾਮ ਨੇ ਵੀ ਆਪਣੇ-ਆਪਣੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ ਵੈਕਸੀਨ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਵਿਸ਼ਵ ਸਿਹਤ ਸੰਗਠਨ (WHO) ਦੁਆਰਾ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਵਰਤੋਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਵਿਚ ਕੋਵੈਕਸੀਨ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਉਦੋਂ ਤੋਂ ਭਾਰਤੀ ਵੈਕਸੀਨ ਨੂੰ ਮਾਨਤਾ ਦੇਣ ਵਾਲੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵੀ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧ ਰਹੀ ਹੈ। ਹੁਣ ਤਕ ਦੁਨੀਆ ਦੇ 96 ਦੇਸ਼ਾਂ ਨੇ ਕੋਵਸੀਨ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਕੋਵਿਸ਼ੀਲਡ ਨੂੰ ਮਾਨਤਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।ਕੇਂਦਰੀ ਸਿਹਤ ਮੰਤਰੀ ਮਨਸੁਖ ਮਾਂਡਵੀਆ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਵਿਸ਼ਵ ਸਿਹਤ ਸੰਗਠਨ ਨੇ ਹੁਣ ਤਕ ਅੱਠ ਕੋਵਿਡ-19 ਟੀਕਿਆਂ ਨੂੰ ਮਾਨਤਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਇਹ ਮਾਣ ਵਾਲੀ ਗੱਲ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਵਿਚ ਦੋ ਭਾਰਤੀ ਟੀਕੇ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ – ਕੋਵੈਕਸੀਨ ਤੇ ਕੋਵਿਸ਼ੀਲਡ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਕੋਵੈਕਸੀਨ ਭਾਰਤ ਬਾਇਓਟੈਕ ਦੁਆਰਾ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ, ਕੋਵਿਸ਼ੀਲਡ ਸੀਰਮ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਇੰਡੀਆ ਦੁਆਰਾ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਸਿਹਤ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕੈਨੇਡਾ, ਅਮਰੀਕਾ, ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ, ਯੂਕੇ, ਜਰਮਨੀ, ਫਰਾਂਸ, ਰੂਸ, ਬੈਲਜੀਅਮ ਤੇ ਸਵਿਟਜ਼ਰਲੈਂਡ ਵਰਗੇ ਦੇਸ਼ ਵੀ ਭਾਰਤ ਦੇ ਦੋਵਾਂ ਟੀਕਿਆਂ ਨੂੰ ਮਾਨਤਾ ਦੇਣ ਵਾਲੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹੁਣ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ 109 ਕਰੋੜ ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਕੋਰੋਨਾ ਵੈਕਸੀਨ ਦੀਆਂ ਦੋਵੇਂ ਖੁਰਾਕਾਂ ਦਿੱਤੀਆਂ ਜਾ ਚੁੱਕੀਆਂ ਹਨ।

ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਮਾਨਤਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੈ ਹਾਂਗਕਾਂਗ, ਵੀਅਤਨਾਮ, ਯੂਕੇ, ਅਮਰੀਕਾ, ਆਇਰਲੈਂਡ, ਨੀਦਰਲੈਂਡ, ਸਪੇਨ, ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼, ਫਿਨਲੈਂਡ, ਮਾਲੀ, ਘਾਨਾ, ਸੀਅਰਾ ਲਿਓਨ, ਨਾਈਜੀਰੀਆ, ਸਰਬੀਆ, ਪੋਲੈਂਡ, ਸਲੋਵਾਕ ਗਣਰਾਜ, ਕਰੋਸ਼ੀਆ, ਬੁਲਗਾਰੀਆ, ਤੁਰਕੀ, ਚੈੱਕ ਗਣਰਾਜ, ਸਵਿਟਜ਼ਰਲੈਂਡ, ਸਵੀਡਨ, ਆਸਟਰੀਆ, ਰੂਸ ਦੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਜਿਵੇਂ ਕੁਵੈਤ, ਸੰਯੁਕਤ ਅਰਬ ਅਮੀਰਾਤ, ਬਹਿਰੀਨ, ਕਤਰ ਆਦਿ ਨੇ ਟੀਕਾਕਰਨ ਪ੍ਰਮਾਣ ਪੱਤਰਾਂ ਦੀ ਆਪਸੀ ਮਾਨਤਾ ਲਈ ਸਹਿਮਤੀ ਪ੍ਰਗਟਾਈ ਹੈ।  ਕੋਵੈਕਸੀਨ ਦੂਜੀ ਭਾਰਤੀ ਵੈਕਸੀਨ ਹੈ ਜਿਸ ਨੂੰ WHO ਤੋਂ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਮਿਲੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕੋਵਸ਼ੀਲਡ ਨੂੰ WHO ਦੀ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਮਿਲ ਚੁੱਕੀ ਸੀ। ਅਪ੍ਰੈਲ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਬਾਇਓਟੈਕ, ਕੋਵੈਕਸੀਨ ਦੀ ਨਿਰਮਾਤਾ, ਨੇ ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਦੀ ਦਿਲਚਸਪੀ ਦੇ ਪ੍ਰਗਟਾਵੇ (EOI) ਨੂੰ ਸਵੀਕਾਰ ਕੀਤਾ।