ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਕੈਂਸਰ ਮੁਕਤ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਸਪਾਂਸਰਡ ਇੱਕ ਪਹਿਲ।

ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਕੈਂਸਰ ਮੁਕਤ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਸਪਾਂਸਰਡ ਇੱਕ ਪਹਿਲ।

ਜਲੰਧਰ (ਕੇਸਰੀ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ)- ਫਲਾਂ ਅਤੇ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਦੀ ਬਹੁ -ਪਰਤ ਜੈਵਿਕ ਖੇਤੀ ਨਾਲ ਵਰਮੀਕੰਪੋਸਟ ਉਤਪਾਦਨ ਇਕਾਈਆਂ ਨੂੰ ਅਪਣਾ ਕੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਅਤੇ ਵਾਧੂ ਆਮਦਨ ਪੈਦਾ ਕਰਦਿਆਂ ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਕੈਂਸਰ ਮੁਕਤ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਸਤਕਰਮਿਕ ਵੈਦਿਕ ਵਿਲੇਜ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਅਤੇ ਗਲੋਬਲ ਮਿਡਾਸ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਦੁਆਰਾ ਸਪਾਂਸਰ ਕੀਤੀ ਗਈ ਇੱਕ ਪਹਿਲ।

ਭਾਰਤ ਦੇ ਪੰਜਾਬ ਖੇਤਰ ਨੂੰ ਧਰਤੀ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਉਪਜ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ। ਪੰਜਾਬ ਭਾਰਤ ਦੇ ਅਨਾਜ ਉਤਪਾਦਨ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲਤਨ ਉੱਚ ਅਨੁਪਾਤ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਖੇਤਰ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਣਕ ਦੀ ਵਿਆਪਕ ਕਾਸ਼ਤ ਲਈ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਚੌਲ, ਕਪਾਹ, ਗੰਨਾ, ਫਲ ਅਤੇ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਵੀ ਉਗਾਈਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਬਿਹਤਰੀਨ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢੀਂਚੇ ਵਾਲਾ ਸੂਬਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਪੰਜਾਬ ਇਸ ਵੇਲੇ ਆਬਾਦੀ ਦੇ ਲਿਹਾਜ਼ ਨਾਲ ਭਾਰਤ ਦਾ 16 ਵਾਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਸੂਬਾ ਹੈ। ਪੰਜਾਬ, ਜਿਸਨੂੰ “ਭਾਰਤ ਦੇ ਅੰਨ ਭੰਡਾਰ” ਵਜੋਂ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਵਿਸ਼ਵ ਦੇ ਚੌਲਾਂ ਦਾ 15%, ਇਸਦੀ 2% ਕਣਕ ਅਤੇ 2% ਕਪਾਹ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਕਰਦਾ ਹੈ। 2001 ਦੀ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਪੂਰੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਦੇ ਪੈਮਾਨੇ ਵਿੱਚ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਇੱਕ ਅਜਿਹਾ ਰਾਜ ਹੈ ਜਿਸਨੇ ਭਾਰਤ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕੀਤੀ 1970 ਦੇ ਦਹਾਕੇ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤੀ ਭੋਜਨ ਦੀ ਟੋਕਰੀ ਦੇ ਥੰਮ੍ਹ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ, ਹੁਣ ਅਧਿਕਾਰਤ ਤੌਰ ਤੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪੱਧਰ ਤੇ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਕੈਂਸਰ ਬੈਲਟ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਭਿਆਨਕ ਬਿਮਾਰੀ ਕਾਰਨ ਮੌਤਾਂ ਦੀ ਵੱਧ ਰਹੀ ਗਿਣਤੀ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਚਿੰਤਾਜਨਕ ਕੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਇਹ ਸਮੱਸਿਆ ਸਿਰਫ ਪੰਜਾਬ ਤੱਕ ਹੀ ਸੀਮਤ ਨਹੀਂ ਹੈ , ਇਹ ਜ਼ਹਿਰ ਭਾਰਤ ਦੇ ਬਾਕੀ ਰਾਜਾਂ ਅਤੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪੱਧਰ ਤੇ ਹਰ ਜਗ੍ਹਾ ਫੈਲ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਅੱਜ ਜੇਕਰ ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਇਸ ਖਤਰਨਾਕ ਬਿਮਾਰੀ ਤੋਂ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਸਖਤ ਕਦਮ ਨਾ ਚੁੱਕੇ ਗਏ ਤਾਂ ਆਉਣ ਵਾਲਾ ਸਮਾਂ ਹੋਰ ਵੀ ਭਿਆਨਕ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ, ਇਸ ਨੂੰ ਮਾਰੂਥਲ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਬਦਲਣ ਤੋਂ ਰੋਕਣ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਜਲ ਸ੍ਰੋਤਾਂ ਨੂੰ ਖਤਰਨਾਕ ਰਸਾਇਣਾਂ ਤੋਂ ਬਚਾਉਣ ਲਈ, ਅਸੀਂ ਇੱਕ ਕਿਸਮ ਦੀ ਜਾਂਚ ਤਕਨੀਕ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਲਵਾਂਗੇ। ਜੈਵਿਕ ਖੇਤੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਅਤੇ ਰਸਾਇਣਕ ਖਾਦਾਂ ਅਤੇ ਕੀਟਨਾਸ਼ਕਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰਨ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਕਦਮ ਵਜੋਂ ਸਾਡੀ “ਸਦਾ ਖਿੱਦਾ ਪੰਜਾਬ” ਮੁਹਿੰਮ ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਵਜੋਂ ਮਿੱਟੀ, ਪਾਣੀ ਅਤੇ ਹਵਾ ਵਿੱਚ ਬੁਨਿਆਦੀ ਵਾਤਾਵਰਣ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕਰਨਾ, ਮਲਟੀ-ਲੇਅਰ ਫਾਰਮਿੰਗ ਤਕਨੀਕ ਨਾਲ ਵਰਮੀਕੰਪੋਸਟ ਦੀ ਸਤਕਾਰਮੀਕ ਵੈਦਿਕ ਵਿਲੇਜ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਉਤਪਾਦਨ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰੇਗਾ।

ਬਹੁ-ਪਰਤੀ ਫਲ ਅਤੇ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਦੀ ਕਾਸ਼ਤ ਦੇ ਨਾਲ ਕੀੜੇ-ਮਕੌੜੇ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਸਤਕਰਮਿਕ ਵੈਦਿਕ ਵਿਲੇਜ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ ਸਪਾਂਸਰ ਕਰਨ ਦਾ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਲੈ ਕੇ ਆਇਆ ਹੈ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਪਿੰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਵਰਮੀ ਕੰਪੋਸਟ ਉਤਪਾਦਨ ਯੂਨਿਟ ਸਥਾਪਤ ਕਰਨ ਦੀ ਚੋਣ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਪੰਜਾਬ ਦੇ 23 ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਅਤੇ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ -ਇੱਕ ਨੌਜਵਾਨ ਨੂੰ ਸਪਾਂਸਰ ਕਰਨ ਦੀ ਤਜਵੀਜ਼ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਇਹ ਗਿਣਤੀ 24 ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ। ਸਤਕਰਮਿਕ ਵੈਦਿਕ ਗ੍ਰਾਮ ਫਾ Foundationਂਡੇਸ਼ਨ ਹਰੇਕ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਇੱਕ ਬੇਰੁਜ਼ਗਾਰ ਨੌਜਵਾਨ ਜਾਂ ਕਿਸਾਨ ਨੂੰ ਸੱਦਾ ਦੇਵੇਗੀ ਜਿਸ ਕੋਲ ਯੂਨਿਟ ਸਥਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਲੋੜੀਂਦੀ ਜ਼ਮੀਨ ਹੈ। ਇਸ ਮੁਹਿੰਮ ਵਿੱਚ, ਵਰਮੀ ਕੰਪੋਸਟ ਯੂਨਿਟ ਅਤੇ ਮਲਟੀ-ਲੇਅਰ ਫਾਰਮ ਦੀ ਸਿਖਲਾਈ ਮਸ਼ਹੂਰ ਮਲਟੀ-ਲੇਅਰ ਖੇਤੀ ਮਾਹਿਰਾਂ ਦੁਆਰਾ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਸਤਕਾਰਮੀਕ ਵੈਦਿਕ ਵਿਲੇਜ ਫਾ Foundationਂਡੇਸ਼ਨ ਪਿੰਡ ਸਿੰਬਲੀ ਵਿਖੇ ਤਿੰਨ ਰੋਜ਼ਾ ਸਿਖਲਾਈ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੇ ਆਯੋਜਨ ਦਾ ਸਾਰਾ ਖਰਚਾ ਚੁੱਕੇਗੀ। ਸਤਕਾਰਮਿਕ ਵੈਦਿਕ ਵਿਲੇਜ ਫਾ Foundationਂਡੇਸ਼ਨ ਪਿੰਡ ਸਿੰਬਲੀ ਵਿਖੇ ਇਸ ਪੰਜ ਦਿਨਾਂ ਸਿਖਲਾਈ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਲਈ ਚੁਣੇ ਗਏ 24 ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਦੇ ਰਹਿਣ ਅਤੇ ਖਾਣੇ ਦੇ ਖਰਚਿਆਂ ਨੂੰ ਸਹਿਣ ਕਰੇਗੀ. ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਸਤਕਰਮਿਕ ਵੈਦਿਕ ਵਿਲੇਜ ਫਾ Foundationਂਡੇਸ਼ਨ ਕੰਚੁਸ ਦੀ ਖਰੀਦਦਾਰੀ ਨੂੰ 100 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਸਪਾਂਸਰ ਕਰੇਗੀ ਅਤੇ ਮੈਨੂੰ ਇਸ ਤੋਂ ਸਿਖਲਾਈ ਦੇਵੇਗੀ. ਜੇ ਇਸ ਸਿਖਲਾਈ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈਣ ਵਾਲੇ ਨੌਜਵਾਨ ਜਾਂ ਕਿਸਾਨ ਇਸ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਜੱਦੀ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਜ਼ਮੀਨ ਵਿੱਚ ਸਥਾਪਿਤ ਅਤੇ ਲਾਗੂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਇਸ ਨੂੰ ਸਥਾਪਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ 100% ਸਪਾਂਸਰਸ਼ਿਪ, ਵਿੱਤੀ ਸਹਾਇਤਾ ਅਤੇ ਸਹਾਇਤਾ ਸਤਕਾਰਮਿਕ ਵੈਦਿਕ ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ. ਇਹ ਕਦਮ ਨਾ ਸਿਰਫ ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਆਮਦਨੀ ਦਾ ਇੱਕ ਵਾਧੂ ਸਰੋਤ ਬਣਾਉਣਗੇ, ਬਲਕਿ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਅਤੇ ਪੂਰੇ ਪਿੰਡ ਲਈ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਦੇ ਵਧੇਰੇ ਮੌਕੇ ਵੀ ਪੈਦਾ ਕਰਨਗੇ। ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਵਾਧੂ ਆਮਦਨੀ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ, ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਦੀ ਬੇਰੁਜ਼ਗਾਰੀ, ਰਸਾਇਣਕ ਖਾਦਾਂ ਅਤੇ ਕੀਟਨਾਸ਼ਕਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਾਰਨ ਪਾਣੀ ਦੇ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਲਈ ਇਹਨਾਂ ਉਪਾਵਾਂ ਨੂੰ ਅਪਣਾਉਣ ਨਾਲ ਹੌਲੀ ਹੌਲੀ ਖਤਮ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ.