11ਲੱਖ ਪੌਦੇ ਲਾਉਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਤਹਿਤ ਆਰਐਸਐਸ ਦਾ ਅਸਲੀ ਚਿਹਰਾ ਆ ਰਿਹਾ ਸਾਹਮਣੇ

11ਲੱਖ ਪੌਦੇ ਲਾਉਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਤਹਿਤ ਆਰਐਸਐਸ ਦਾ ਅਸਲੀ ਚਿਹਰਾ ਆ ਰਿਹਾ ਸਾਹਮਣੇ

ਜਲੰਧਰ (ਗੁਰਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਸੰਧੂ) -ਹਰਿਆ ਭਰਿਆ ਚੌਗਿਰਦਾ ਸੰਸਾਰ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਤੋਂ ਹੀ ਸਮੁੱਚੀ ਕਾਇਨਾਤ ਦੀ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਅਤੇ ਸਮੁੱਚੇ ਪ੍ਰਾਣੀ ਮਾਤਰ ਦੀ ਸਿਹਤ ਅਤੇ ਤੰਦਰੁਸਤੀ ਦੀ ਗਰੰਟੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਕਰੀਬ ਹਰ ਇੱਕ ਸਦੀ ਦੇ ਬੀਤ ਜਾਣ ਤੋਂ ਬਾਦ ਇਸ ਧਰਤੀ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵਿਕਸਿਤ ਪਰਾਣੀ ਅਤੇ ਸਭ ਜੂਨਾਂ ਦੇ ਮੋਹਰੀ ਮਨੁੱਖ ਦੀਆਂ ਆਪਹੁਦਰੀਆਂ ਕਾਰਵਾਈਆਂ ਰਾਹੀਂ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਨੁਕਸਾਨ ਦੀ ਪੂਰਤੀ ਲਈ ਕੁਝ ਚੋਣਵੇਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਅੱਗੇ ਆਉਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ਹੀ ਅਗਾਂਹ ਵਧੂ ਸੋਚ ਦੇ ਧਾਰਨੀ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਅਸੀਂ ਯੁੱਗ ਪੁਰਸ਼ ਜਾਂ ਮਹਾਂਪੁਰਸ਼ਾ ਵਜੋਂ ਯਾਦ ਕਰਦੇ ਹਾਂ।

ਅਜੋਕੇ ਪੱਛਮੀ ਪ੍ਭਾਵ ਹੇਠਾਂ ਮਾਇਆ ਦੇ ਭਰਮ ਵਿੱਚ ਫਸੇ ਮਨੁੱਖ ਵਲੋਂ ਵੀ ਆਪਣੇ ਵਿਤੀ ਲਾਭ ਅਤੇ ਨਿੱਜੀ ਗਰਜ਼ਾਂ ਦੀ ਖਾਤਿਰ ਆਪਣੇ ਚੌਗਿਰਦੇ ਵਿੱਚੋਂ ਰੁੱਖਾਂ ਨੂੰ ਕੱਟ ਕੇ ਮਾਂ ਧਰਤੀ ਦੀ ਕੁੱਖ ਨੂੰ ਬੰਜਰ ਬਣਾਉਣ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਕੋਰ ਕਸਰ ਬਾਕੀ ਨਹੀਂ ਛੱਡੀ ਜਾ ਰਹੀ ਤਾਂ ਸਮੇਂ ਦੀ ਮੰਗ ਨੂੰ ਦੇਖਦੇ ਹੋਏ ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦੀ ਪ੍ਮੁੱਖ ਸਮਾਜ ਸੇਵੀ ਸੰਸਥਾ ਅਤੇ ਸੰਸਾਰ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਅਤੇ ਪ੍ਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਸੰਗਠਨ ਵਜੋਂ ਜਾਣੇ ਜਾਂਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਵੈਮ ਸੇਵਕ ਸੰਘ (ਆਰਐਸਐਸ) ਨੇ ਹਰਿਆਵਲ ਪੰਜਾਬ ਨਾਂ ਦਾ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਉਪਰਾਲਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਹੋਇਆ ਹੈ।

ਇਸੇ ਉਪਰਾਲੇ ਤਹਿਤਸਿ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਉਦਯੋਗਿਕ ਸ਼ਹਿਰ ਲੁਧਿਆਣਾ ਵਿਖੇ ਹਰਿਆਵਲ ਉਤਸਵ ਤਹਿਤ ਪੌਦੇ ਲਗਾਉਣ ਦਾ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਇਸ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਵਿਚ ਮੁੱਖ ਭੂਮਿਕਾ ਹਰਿਆਵਲ ਯੋਧਿਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਬਸੰਤ ਸਿਟੀ ਰੈਜ਼ੀਡੈਂਸ ਵੈਲਫੇਅਰ ਸੁਸਾਇਟੀ ਨੇ ਨਿਭਾਈ। ਬੂਟੇ ਲਗਾਉਣ ਸਮੇਂ ਸਥਾਨਕ ਨਿਵਾਸੀਆਂ ਨੇ ਪੌਦੇ ਲਗਾਉਣ ਵਾਲੇ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਤਹਿਤ ਜੋਸ਼ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ੀ ਦੀ ਭਾਵਨਾ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤੀ।ਇਸ ਮੌਕੇ ਕਈ ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਪੌਦੇ, ਅੰਬ, ਅਮਰੂਦ, ਨਿੰਬੂ, ਆਮਲਾ, ਨਿੰਮ ਆਦਿ ਲਗਾਏ ਗਏ। ਸਰਾਭਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਤੋਂ ਰਾਜੇਸ਼ ਕੰਡਾ, ਹਰਿਆਵਲ ਪੰਜਾਬ ਮੁਹਿੰਮ ਦੇ ਸੂਬਾਈ ਪ੍ਰਚਾਰ ਮੁਖੀ ਕਮਲ ਕਟਾਰੀਆ ਅਤੇ ਸਥਾਨਕ ਲੋਕ ਇਸ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਬਣੇ।

ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪੱਖੋਵਾਲ ਰੋਡ ਓਮੈਕਸੀ ਫਲੈਟਾਂ ਵਿਖੇ ਸਮੂਹ ਯੋਗਾ ਕਲਾਸ ਦੌਰਾਨ ਹਰਿਆਵਲ ਮੁਹਿੰਮ ਤਹਿਤ ਯੋਧਿਆਂ ਦੁਆਰਾ ਵਾਤਾਵਰਣ ਪੱਖੀ ਰੁੱਖ ਲਾਉਣ, ਪਾਣੀ ਬਚਾਉਣ, ਰਹਿੰਦ ਖੂੰਹਦ ਪ੍ਰਬੰਧਨ, ਗ੍ਰੀਨ ਹਾਊਸ ਬਾਰੇ ਵਿਚਾਰ ਵਟਾਂਦਰੇ ਕੀਤੇ ਗਏ।ਇਸ ਮੌਕੇ ਤੇ ਹਰਸ਼ ਗਰਗ,ਕੇ. ਜੀ. ਸ਼ਰਮਾਂ, ਸੁਧੀਰ ਜੈਨ ਨੇ ਪੌਦੇ ਵੰਡੇ। ਵਾਤਾਵਰਣ ਅਨੁਕੂਲ: ਬ੍ਰਿਕਸ ਦੁਆਰਾ ਪਲਾਸਟਿਕ ਦੇ ਕੂੜੇਦਾਨ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਅਤੇ ਗਿੱਲੇ ਰਸੋਈ ਦੇ ਕੂੜੇਦਾਨ ਤੋਂ ਖਾਦ ਬਣਾਉਣ ਬਾਰੇ ਸੰਖੇਪ ਵਿੱਚ ਵਿਚਾਰ-ਵਟਾਂਦਰੇ ਕੀਤੇ ਗਏ।

ਰਿਸ਼ੀ ਨਗਰ ਲੁਧਿਆਣਾ ਵਿਖੇ ਵੀ ਹਰਿਆਵਲ ਯੋਧਿਆਂ ਨੇ ਹਰਸ਼ ਗਰਗ ਅਤੇ ਪਰਾਂਸ਼ੂ ਦੇ ਯਤਨਾਂ ਸਦਕਾ ਮਾਈਕਰੋ ਬੰਨ ਲਗਾ ਕੇ ਹਰਿਆਵਲ ਦਾ ਸੰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤਾ, ਤਾਂ ਕਿ ਆਕਸੀਜਨ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਫਲ ਮਿਲੇਗਾ, 250 ਗਜ਼ ਸਰਕਾਰੀ ਰਕਬੇ ‘ਤੇ 100 ਫਲ ਦੇ ਦਰੱਖਤ ਲਗਾ ਕੇ , ਇਹ ਮਾਈਕਰੋ ਬੰਨ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਹਰਸ਼ ਗਰਗ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹਰਿਆਵਲ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਟੀਮ ਦੇ ਯੋਧੇ ਵੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਰੁੱਖਾਂ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਕਰਨਗੇ, ਇਸ ਲਈ ਹੁਣ ਤੱਕ ਸੰਸਥਾ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਧਰਤੀ ‘ਤੇ 8 ਲੱਖ ਤੋਂ ਵੱਧ ਰੁੱਖ ਲਗਾਏ ਹਨ, ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਵਾਤਾਵਰਣ ਦੀ ਸੰਭਾਲ ਲਈ, ਰਸੋਈ ਦੀ ਬਾਗਬਾਨੀ, ਗ੍ਰੀਨ ਹਾਊਸ, ਜਲ ਸੰਭਾਲ, ਕੂੜਾ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਦਾ ਕੰਮ ਵੀ ਸੰਸਥਾ ਦੁਆਰਾ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਹਰਿਆਵਲ ਪੰਜਾਬ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਲੁਧਿਆਣਾ (ਸੁਖਦੇਵ) ਨੇ ਰੋਜ਼ ਗਾਰਡਨ ਨੇੜੇ ਡਰਾਈਵਿੰਗ ਲਾਇਸੈਂਸ ਸੈਂਟਰ ਵਿਖੇ 50 ਬੂਟੇ ਲਗਾ ਕੇ ਮੁਹਿੰਮ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕੀਤੀ।ਇਸ ਮੌਕੇ ਰਾਜ ਪਬਲੀਸਿਟੀ ਹੈੱਡ ਹਰਸ਼ ਗਰਗ ਅਤੇ ਵਾਤਾਵਰਣ ਪ੍ਰੇਮੀ ਪ੍ਰਿਯੰਸ਼ੂ ਜੀ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਕਾਰਜਕਾਰਨੀ, ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਕੋਆਰਡੀਨੇਟਰ ਸਿਧਾਰਥ ਆਦਿ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਮੌਜੂਦ ਸਨ। ਕੋ-ਕਨਵੀਨਰ ਸੁਨੀਲ ਧਵਨ ਜੀ, ਰੁੱਖ ਵਿਭਾਗ ਮੁਖੀ ਮੁਖੀ ਕੇਸ਼ਵ ਸਿਆਲ ਜੀ, ਸਹਿ-ਮੁਖੀ ਰਾਕੇਸ਼ ਜੀ, ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਦੇ ਮੁਖੀ ਸੁਭਾਸ਼ੀਨੀ ਜੀ, ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਕੋਆਰਡੀਨੇਟਰ ਸਿਧਾਰਥ ਜਿੰਦਲ ਨੇ ਬੂਟੇ ਲਗਾਏ ਕਿ ਇਸ ਵਿੱਚ ਸੁਖਦੇਵ ਯੂਨਿਟ ਵੱਲੋਂ 2500 ਬੂਟੇ ਲਗਾਏ ਗਏ ਹਨ। ਮੌਨਸੂਨ ਦੇ ਮੌਸਮ ਵਿੱਚ 20 ਘਰਾਂ ਵਿੱਚ ਰਸੋਈ ਦੀ ਬਾਗਬਾਨੀ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਲੋਕ ਆਪਣੇ ਲਗਾਏ ਬੂਟਿਆਂ ਤੋਂ ਫਲ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

ਆਰਐਸਐਸ ਦੇ ਉੱਦਮ ਹਰਿਆਵਲ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਹਰਾ ਭਰਾ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਮੁਹਿੰਮ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਮੀਡੀਆ ਰਾਜਧਾਨੀ ਜਲੰਧਰ ਵਿਖੇ ਵੀ ਜਾਰੀ ਹੈ। ਇਸ ਤਹਿਤ ਹਰਿਆਵਲ ਪੰਜਾਬ ਕਮਲ ਵਿਹਾਰ ਨੰਬਰ 1 ਸੈਂਟਰ ਤੋਂ ਕੇਂਦਰੀ ਵਿਦਿਆਲਿਆ 2, ਹਰਿਆਵਲ ਬਾਗ਼ ਲਗਾਉਣ ਦਾ ਕੰਮ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਲਈ ਹਰੀਆਵਾਲ ਯੋਧੇ ਜੰਗੀ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਲੱਗੇ ਹੋਏ ਹਨ। ਪੁਨੀਤ ਖੰਨਾ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਬੂਟੇ ਲਗਾਉਣ ਦਾ ਕੰਮ 3 ਤੱਕ ਹੋਵੇਗਾ। ਹਰ ਰੋਜ਼ ਸਵੇਰੇ ਘੰਟੇ ਅਤੇ ਰਾਜ ਦੇ ਕੋਆਰਡੀਨੇਟਰ ਰਾਮ ਗੋਪਾਲ ਦੇ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਟੀਮ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਮਾਂ ਦੇ ਰਹੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਜੋ ਇਸ ਮਾਨਸੂਨ ਵਿਚ ਹਰਿਆਵਲ ਗਾਰਡਾਂ ਦੁਆਰਾ 11 ਲੱਖ ਰੁੱਖ ਲਗਾਉਣ ਦਾ ਟੀਚਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ 3 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਹਰਿਆਵਲ ਪੰਜਾਬ ਮੁਹਿੰਮ ਵਿੱਚ ਲੱਗੀਆਂ 30 ਟੀਮਾਂ ਵੱਲੋਂ 7 ਲੱਖ ਦਰੱਖਤ ਲਗਾਏ ਗਏ ਸਨ।  4 ਲੱਖ ਹੋਰ ਰੁੱਖ ਰਾਜ ਭਰ ਵਿੱਚ ਲਗਾਏ ਜਾਣਗੇ, ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ 11 ਲੱਖ ਰੁੱਖ ਲਗਾਏ ਜਾਣਗੇ।