You are currently viewing ਹੀਰੋ ਮੋਰਟਰਜ਼ ਕੰਪਨੀ ਵੱਲੋਂ ਧਨਾਨਸੂ ਦੀ ਹਾਈ ਟੈਕ ਸਾਈਕਲ ਵੈਲੀ ਵਿਖੇ ਨਵਾਂ ਪਲਾਂਟ ਸਥਾਪਤ
ਹੀਰੋ ਮੋਟਰਜ਼ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ਧਨਾਨਸੂ

ਹੀਰੋ ਮੋਰਟਰਜ਼ ਕੰਪਨੀ ਵੱਲੋਂ ਧਨਾਨਸੂ ਦੀ ਹਾਈ ਟੈਕ ਸਾਈਕਲ ਵੈਲੀ ਵਿਖੇ ਨਵਾਂ ਪਲਾਂਟ ਸਥਾਪਤ

ਉਦਯੋਗ ਮੰਤਰੀ ਸੁੰਦਰ ਸ਼ਾਮ ਅਰੋੜਾ ਵੱਲੋਂ ਉਦਘਾਟਨ

ਲੁਧਿਆਣਾ, 13 ਅਪ੍ਰੈਲ (ਕੇਸਰੀ ਨਿਊਜ਼ ਨੈੱਟਵਰਕ) – ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਉਦਯੋਗ ਮੰਤਰੀ ਸ੍ਰੀ ਸੁੰਦਰ ਸ਼ਾਮ ਅਰੋੜਾ ਵੱਲੋਂ ਲੁਧਿਆਣਾ ਦੇ ਨੇੜਲੇ ਪਿੰਡ ਧਨਾਨਸੂੂ ਦੀ ਹਾਈ-ਟੈਕ ਸਾਈਕਲ ਵੈਲੀ ਵਿਖੇ ਹੀਰੋ ਮੋਟਰਜ਼ ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਨਵੇਂ ਪਲਾਂਟ ਦਾ ਉਦਘਾਟਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕੈਬਨਿਟ ਮੰਤਰੀ ਵੱਲੋਂ 8.5 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬੀ ਅਤੇ 100 ਫੁੱਟ ਚੌੜੀ ਸੜ੍ਹਕ (ਜੋ ਕਿ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਰੋਡ ਨੂੰ ਸਾਈਕਲ ਵੈਲੀ ਨਾਲ ਜੋੜਦੀ ਹੈ) ਦਾ ਉਦਘਾਟਨ ਕੀਤਾ, ਜਿਸ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਪੀ.ਐਸ.ਆਈ.ਈ.ਸੀ. ਵੱਲੋਂ 66 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਲਾਗਤ ਨਾਲ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

ਇਸ ਮੌਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਹੀਰੋ ਮੋਟਰਜ਼ ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਸੀ.ਐਮ.ਡੀ. ਸ੍ਰੀ ਪੰਕਜ ਮੁੰਜਾਲ, ਪੀ.ਐਸ.ਆਈ.ਈ.ਸੀ. ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਸ.ਗੁਰਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਬੱਸੀ, ਪੀ.ਐਮ.ਆਈ.ਡੀ.ਬੀ. ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਸ.ਅਮਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਟਿੱਕਾ, ਪੰਜਾਬ ਯੂਥ ਡਿਵੈਲਪਮੈਂਟ ਬੋਰਡ ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਸ੍ਰੀ ਸੁਖਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਬਿੰਦਰਾ, ਸੀਨੀਅਰ ਕਾਂਗਰਸੀ ਆਗੂ ਸਤਵਿੰਦਰ ਕੌਰ ਬਿੱਟੀ, ਐਸ.ਡੀ.ਐਮ. ਡਾ ਬਲਜਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਢਿੱਲੋਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਹੋਰ ਵੀ ਹਾਜ਼ਰ ਸਨ।

ਇਸ ਮੌਕੇ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਦਿਆਂ ਸ੍ਰੀ ਪੰਕਜ ਮੁੰਜਾਲ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸਾਈਕਲ ਵੈਲੀ ਯੂਰਪ ਵਿਚ ਕੇਂਦਰਿਤ ਆਰ.ਐਂਡ.ਡੀ. ਸਹੂਲਤਾਂ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਨਿਰਮਾਣ ਸਬੰਧੀ ਐਚ.ਐਮ.ਸੀ. ਦੀ ਗਲੋਬਲ ਇੰਜੀਨੀਅਰਿੰਗ ਅਤੇ ਨਿਰਮਾਣ ਚੇਨ ਸਥਾਪਤ ਕਰਨ ਵਿਚ ਇਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਤੱਤ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹੀਰੋ ਈ ਸਾਈਕਲਜ਼ ਲਿਮਟਿਡ ਫੈਕਟਰੀ ਹੀਰੋ ਮੋਟਰਜ਼ ਕੰਪਨੀ (ਐਚ.ਐਮ.ਸੀ.) ਦੀ ਅਭਿਲਾਸ਼ਾ ਦਾ ਇਕ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਹਿੱਸਾ ਹੈ ਜੋ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਪ੍ਰੀਮੀਅਮ ਸਾਈਕਲਾਂ ਅਤੇ ਈ ਸਾਈਕਲਾਂ ਦਾ ਵਿਸ਼ਵਵਿਆਪੀ ਨਿਰਮਾਣ ਹੱਬ ਬਣਾਏਗਾ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਫੈਕਟਰੀ ਐਚ.ਐਮ.ਸੀ. ਦੇ ਵਾਧੇ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ 10 ਮਿਲੀਅਨ ਯੂਨਿਟ ਪ੍ਰਤੀ ਸਾਲ ਵਧਾਉਣ ਵਿਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰੇਗੀ, ਜਿਥੇ 40 ਲੱਖ ਪ੍ਰੀਮੀਅਮ ਸਾਈਕਲ ਅਤੇ ਈ ਸਾਈਕਲਾਂ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ਤੇ ਵਿਸ਼ਵਵਿਆਪੀ ਖਪਤ ਲਈ ਹੋਵੇਗਾ। ਨਵੇਂ ਪਲਾਂਟ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀਰੋ ਈ ਸਾਈਕਲ ਵੈਲੀ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਨਿਰਮਾਣ ਦੇ ਮੁਕੰਮਲ ਸਥਾਨਕਕਰਨ ਦੀ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਲਈ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਕੰਪੋਨੈਂਟ ਸਪਲਾਇਰਾਂ ਦੀ ਇਕ ਲੜੀ ਵੀ ਰੱਖੀ ਜਾਵੇਗੀ।

ਕੈਬਨਿਟ ਮੰਤਰੀ ਸ੍ਰੀ ਸੁੰਦਰ ਸ਼ਾਮ ਅਰੋੜਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਈਕਲ ਵੈਲੀ ਵਿਖੇ ਇਹ ਨਵਾਂ ਹਾਈ-ਐਂਡ ਐਕਸਪੋਰਟ-ਮੁਖੀ ਨਿਰਮਾਣ ਪਲਾਂਟ, ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਨੌਕਰੀਆਂ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਵਿਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰੇਗਾ ਅਤੇ ‘ਮੇਕ ਇਨ ਇੰਡੀਆਂ’ ਪਹਿਲਕਦਮੀ ਲਈ ਇਕ ਵੱਡੀ ਪੁਲਾਂਗ ਪੁੱਟੇਗਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਐਚ.ਐਮ.ਸੀ. ਵੱਲੋਂ ਨਵੇਂ ਪਲਾਂਟ ਦਾ ਉਦਘਾਟਨ ਸਾਈਕਲ ਵੈਲੀ ਦੇ ਸੰਚਾਲਨ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਪੜਾਅ ਦੀ ਗਵਾਹੀ ਭਰਦਾ ਹੈ।

100 ਏਕੜ ਵਿੱਚ ਫੈਲੀ ਇਹ ਵੈਲੀ ਜਦੋਂ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਮੁਕੰਮਲ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ ਤਾਂ 9 ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇੱਥੇ ਰੋਜ਼ਗਾਰ ਮਿਲਣ ਦੀ ਆਸ ਹੈ। ਪਾਰਕ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਕੰਪੋਨੈਂਟ ਸਪਲਾਇਰਾਂ ਲਈ ਉਤਪਾਦਨ ਨੂੰ ਸਥਾਨਕ ਬਣਾਉਣ ਅਤੇ ਪ੍ਰੀਮੀਅਮ ਕੰਪੋਨੈਂਟ ਦਰਾਮਦ ‘ਤੇ ਆਪਣੀ ਨਿਰਭਰਤਾ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰਨ ਵਿਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਨ ਲਈ ਇਕ ਪੂਰਨ ਈਕੋਸਿਸਟਮ ਸਥਾਪਤ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕੈਪਟਨ ਅਮਰਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਾਲੀ ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਸੂਬੇ ਵਿਚ ਉਦਯੋਗਾਂ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਤ ਕਰਨ ਲਈ ਵਚਨਬੱਧ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸੇ ਕਰਕੇ ਕਈ ਵੱਡੀਆਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਇਥੇ ਆਪਣੇ ਮੈਗਾ ਯੂਨਿਟ ਸਥਾਪਤ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਲਦ ਹੀ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਹੋਰ ਕੰਪਨੀਆਂ ਵੀ ਸਾਈਕਲ ਵੈਲੀ ਧਨਾਨਸੂ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀਆਂ ਇਕਾਈਆਂ ਸਥਾਪਤ ਕਰਨਗੀਆਂ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਨਾ ਸਿਰਫ ਸੂਬੇ ਦੀ ਆਰਥਿਕਤਾ ਨੂੰ ਹੁਲਾਰਾ ਦੇਵੇਗਾ ਬਲਕਿ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਪੰਜਾਬੀ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਲਈ ਰੋਜ਼ਗਾਰ ਵੀ ਪੈਦਾ ਕਰੇਗਾ।

ਹਾਲਾਂਕਿ ਵੈਲੀ ਦੀ 50 ਏਕੜ ਜ਼ਮੀਨ ਵਿਚ ਹੀਰੋ ਈ ਸਾਈਕਲ ਫੈਕਟਰੀ ਹੈ, 50 ਏਕੜ ਜ਼ਮੀਨ ਹੋਰ ਸਪੁਰਦਗੀ ਪਾਰਕ ਲਈ ਵੀ ਨਿਸ਼ਾਨਬੱਧ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਐਚ.ਐਮ.ਸੀ. ਦੇ ਗਲੋਬਲ ਡਿਜ਼ਾਈਨ, ਇੰਜੀਨੀਅਰਿੰਗ ਅਤੇ ਆਰ. ਐਂਡ ਡੀ. ਸਹੂਲਤਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਯੂਰਪ (ਜਰਮਨੀ ਅਤੇ ਯੂਕੇ) ਵਿੱਚ ਕੇਂਦ੍ਰਤ, ਹੀਰੋ ਈ ਸਾਈਕਲ ਵੈਲੀ ਨੂੰ ਵਿਸ਼ਵ ਨਿਰਯਾਤ ਦੀ ਵੱਧ ਰਹੀ ਮੰਗ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਨਿਰਮਾਣ ਕੇਂਦਰ ਵਜੋਂ ਵਿਚਾਰਿਆ ਗਿਆ ਹੈ।

ਸ੍ਰੀ ਪੰਕਜ ਮੁੰਜਾਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਈ ਸਾਈਕਲ ਵੈਲੀ ਨੂੰ ਚਾਲੂ ਕਰਨ ਅਤੇ ਈ.ਯੂ. ਅਤੇ ਯੂ..ਕੇ. ਵਿਚ ਹੀਰੋ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਲਈ ਪਿਛਲੇ ਦੋ ਸਾਲਾਂ ਵਿਚ 1000 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਰਕਮ ਖਰਚ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਐਚ.ਐਮ.ਸੀ. ਈ ਸਾਈਕਲ ਵੈਲੀ ਨੂੰ ਚਲਾਉਣ ਲਈ 350 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ, ਵਿਕਰੇਤਾ ਅੰਦਾਜ਼ਨ 400 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਲਿਆ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਐਚ.ਐਮ.ਸੀ. ਨੇ ਅਗਲੇ ਕੁਝ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ 300 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਨ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਈ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਇਸ ਦੇ ਬ੍ਰਾਂਡਾਂ, ਆਰ ਐਂਡ ਡੀ ਅਤੇ ਈ.ਯੂ. ਅਤੇ ਯੂਕੇ ਵਿਚ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇ। ਜੋ ਇਸ ਦੀਆਂ ਆਲਮੀ ਇੱਛਾਵਾਂ ਲਈ ਇੱਕ ਮੁੱਖ ਧਿਰ ਬਣ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਐਚ.ਐਮ.ਸੀ. ਪਹਿਲਾਂ ਤੋਂ ਹੀ ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਮੋਟਰ ਸਥਾਨਕਕਰਨ ਲਈ ਇਕ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪੱਧਰ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪੱਧਰ ਦੇ ਐਲੋਏ ਫਰੇਮ, ਸਸਪੈਂਸ਼ਨ ਅਤੇ ਸੀ.ਵੀ.ਟੀ. ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਇਕ ਹੋਰ ਜੇ.ਵੀ. ਨਾਲ ਸਾਂਝੇ ਉੱਦਮ ਨੂੰ ਅੰਤਮ ਰੂਪ ਦੇਣ ਲਈ ਪਹਿਲਾਂ ਤੋਂ ਵਿਚਾਰ ਵਟਾਂਦਰੇ ਵਿਚ ਹੈ। ਪ੍ਰੀਮੀਅਮ ਸਾਈਕਲ ਪਾਰਟਸ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੀ ਕੰਪਨੀ ਸਪੁਰ ਟੈਕਨੋਲੋਜੀਜ਼, ਹੀਰੋ ਮੋਟਰਜ਼ ਕੰਪਨੀ ਦੀ ਸਹਾਇਕ ਕੰਪਨੀ, ਵੈਲੀ ਵਿਚ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਇਕ ਨਿਰਮਾਣ ਯੂਨਿਟ ਸਥਾਪਤ ਕਰ ਚੁੱਕੀ ਹੈ।

ਹਾਈ-ਐਂਡ ਕੰਪੋਨੈਂਟ ਸਥਾਨਕਕਰਨ ਅਤੇ ਨਵੀਨਤਾ ਕੇਂਦਰ ਦੇ ਨਾਲ, ਈਕੋਸਿਸਟਮ ਦੁਆਰਾ ਐਚ.ਐਮ.ਸੀ. ਦੀ ਨਿਰਮਾਣ ਸਮਰੱਥਾ ਨੂੰ ਅਪਗ੍ਰੇਡ ਕਰਨ ਦੀ ਉਮੀਦ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਜੋ ਅੱਜ ਸਾਈਕਲ ਨੂੰ 150-500 ਡਾਲਰ, ਅਤੇ ਈ-ਬਾਈਕਸ ਨੂੰ 1000 ਤੋਂ 5000 ਡਾਲਰ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ 60 ਡਾਲਰ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਬਣਾਏਗਾ। ਕਲਾਸ ਈਕੋਸਿਸਟਮ ਵਿਚ ਸਰਬੋਤਮ ਅਤੇ ਇਕ ‘ਮੇਕ ਇਨ ਇੰਡੀਆ’ ਹੱਬ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਕੁਆਲਿਟੀ ਸਾਈਕਲ, ਈ ਬਾਈਕਸ ਅਤੇ ਆਟੋ ਕੰਪੋਨੈਂਟਾਂ ਦੇ ਨਿਰਮਾਣ ਦਾ ਇਕ ਗਲੋਬਲ ਹੱਬ ਬਣਨ ਦੇ ਯੋਗ ਬਣਾਏਗਾ।